เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 07:55:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingทัศนคติหรือความรู้สึกของคนร่วมสมัยที่มีต่อดนตรี progressive rock ยุค 70's
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทัศนคติหรือความรู้สึกของคนร่วมสมัยที่มีต่อดนตรี progressive rock ยุค 70's  (อ่าน 27350 ครั้ง)
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:20:23 PM »

เวลาคุยกันเรื่องดนตรี Progressive Rock แกชอบลากมาเข้าประเด็นยาเสพติดเรื่อย
ผมไม่รู้นะว่าตอนหนุ่ม ๆ แกเล่นยาหรือเปล่า เพราะพูดเรื่องศิลปินยุค '70s ไม่พ้น
เอาเรื่องเล่นยามาเกี่ยว แล้วแกก็หัวเราะเอิ๊กอ๊าคของแกไปเรื่อยเปื่อย

เขาบอกผมนะ The Beatles ก็ติดยาเหมือนกันนะ (คิดอยู่เหมือนกันว่า มีวงไหนไม่ติดบ้างเนี่ย)
แกบอก พวกเนี่ยเล่น LSD คล้าย ๆ น้ำตาลก้อน วางไว้บนลิ้น แล้วเห็นสวรรค์
Beatles ยังเอามาแต่งเป็นเพลง Lucy in the Sky with Diamonds เลย
จริงเท็จประการใด ผมไม่ทราบนะ เพราะฟังเขาเล่ามาอีกที
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:27:22 PM »

อัลบั้ม Animals ของ PF ผมก็ชอบมากเช่นกัน ตอนนั้น PF งัดข้อกับค่ายเพลงดังที่เราจะได้เห็น Roger เขียนเนื้อร้องในเพลง Welcome To The Machine เชิงประชดวงการเพลงที่เต็มไปด้วยธุรกิจในอัลบั้ม Wish You Were Here หลังจากทางวงโด่งดังจาก Dark Side จะเห็นได้ว่าทางวงไม่ได้ตามกระแสหรืออยากได้เงินนักหรอกครับ ส่วนตอน Roger มาไทยไม่ได้เล่น 2 เพลงพัก 20 นาทีนะครับ หลายคนในเว็บนี้รวมทั้งผมก็ไปดูมาเหมือนกันยืนยันได้ไม่มีพักยาวๆ
hallelujah
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2011 | 03:32:19 PM »

ไม่ใช่ครับ หมายถึงแกแซวก่อนมาเล่นไง เวลาพูดถึงวง Rock เขาจะพูดเหมือนเพื่อนเก่า
คงเพราะรุ่นเดียวกัน มีอยู่ครั้งหนึ่ง คุยเรื่องวง AC/DC แกบอกผมว่า วงห่าเนี้ยแม่งกันอยู่
3 คอร์ด แต่เพลงมันมันส์ดี สงสัยเหมือนกันว่าหนุ่ม ๆ แกเล่นกีตาร์ด้วยรึเปล่า
แต่ไม่ได้ถามนะ อีกอย่างผมก็เล่นกีตาร์ไม่เป็น
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #33 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 10:40:43 AM »

หลัง ๆ ก็มีคุยกันเรื่องดนตรี Prog ต่อ มานึกเอาตอนนี้ ผมว่าพี่คนนั้นนี่
แก Big Fan สุด ๆ จริง ๆ นึกดูนะ สมัยนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ท แต่แกรู้ขนาดนี้
(เขาสะสมหนังสือดนตรีต่างประเทศด้วย)
ยังจำได้ดีอีกอย่าง แกบอก ไอ้พวกที่เล่น Progressive (แต่จำไม่แม่นว่าเขาใช้คำว่าอะเไรเรียกแทนคำว่า Prog)
ส่วนใหญ่ไอ้อิทธิพลจากหนังสือ แบบอ่านนวนิยายวิทยาศาสตร์ หรืออื่น ๆ แล้วชอบ
เลยเอามาทำเป็นดนตรี

แล้วก็คุยกันเรื่องวง Yes ตลกอีกอย่าง ผมจำแม่นเลย แกชอบล้อเลียนวงนี้ว่า
ที่พวกมันเล่นกันยาว ๆ เพราะพี้เข้าไปเยอะ ไม่รู้จะจบกันยังไง แต่เขากำชับเลยนะ
ถ้าไม่เคยฟังเยส แล้วจะหามาฟัง ให้เริ่มจากชุดที่มี Classic Line Up
ผมคิดว่าศิลปินที่ทำดนตรี progressive ได้นั้นคงเป็นพวกปัญญาชนที่อ่านหนังสือหรือมีความรู้ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับพวกนิยายวิทยาศาสตร์ วรรณกรรมและดนตรีคลาสสิก ตำนานพื้นบ้าน นิทานปรัมปรา เรื่องลี้ลับเหนือธรรมชาติ การเมือง หรือแม้กระทั่งปรัชญา แล้วนำเอาไอเดียเหล่านี้มาถ่ายทอดออกเป็นบทเพลงสู่สาธารณชนอีกต่อหนึ่ง ส่วนประเด็นเรื่องเสพยานั้น ผมเห็นว่าเป็นแฟชั่นของยุค 70's ผสมผสานกับวิถีชีวิตของพวกบุปผาชนหรือฮิปปี้ในยุคนั้น (สังเกตได้ว่าศิลปินเหล่านี้ในยุคนั้นส่วนใหญ่จะไว้ผมยาวและนุ่งกางเกงขาบานกันแทบทั้งนั้น) ยาเสพติดคงมีส่วนช่วยให้พวกเขามีจินตนาการอันบรรเจิด ก่อให้เกิดภาพหลอน และเห็นสิ่งที่เหนือจริงซึ่งคนทั่วไปไม่เห็นกัน ตอนที่เพลง prog อยู่ในกระแส คือราว ๆ ต้นยุค 70's นั้น ผมเองยังเด็กอยู่ ไม่ทันได้ฟังเพลงพวกนี้ ก็เลยไม่รู้ว่าหนุ่มสาวในยุคนั้น พอได้ฟังเพลงเหล่านี้แล้ว เขาจะ "ม่วน" กันขนาดไหน ผมเพิ่งมีโอกาสได้ฟังดนตรี prog อย่างจริงจังประมาณสิบปีให้หลังไปแล้ว คือ ประมาณต้นยุค 80's แล้วก็ติดใจเรื่อยมาเลยครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
hallelujah
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 03:46:52 PM »

มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันต่อนะ ในความเห็นที่ 30 ที่วงเล็บว่า มีวงไหนไม่ติดยาบ้างเนี่ย
ความหมายของผมคือ มีวงไหนไม่ขี้ยาในสายตาของพี่ที่เล่าเรื่องราวดนตรี Rock ยุค 70 ให้ผมฟัง
เดี๋ยวจะงง ว่าหมายถึงอะไร พูดถึงบุปผาชน นึก ๆ ดูพี่ที่เล่าให้ผมฟังสมัยก่อนผมแกยังกับ Robert Plant เหมือนกัน
เคยเห็นรูปถ่ายแว่บ ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2011 | 03:51:48 PM โดย hallelujah » บันทึกการเข้า
hallelujah
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 03:50:59 PM »

คนที่เล่าให้ฟังผมฟังนั้น เสียดาย เขาไม่ใช้อินเตอร์เน็ท โทรศัพท์เคลื่อนที่
ตอนนี้ไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ (ติดต่อเขาไม่ได้) คาดว่าน่าจะกำลังมีความสุข
อยู่กับการฟังดนตรีที่ไหนสักแห่งบนโลกใบนี้
แกเคยเล่าให้ฟังว่าฮิปปี้ คือ พวกแสวงหาอิสระโดยไม่ยึดติดกับวัตถุ
มีอีกคำคล้าย ๆ ฮิปปี้ แต่จำไม่ได้ว่าคำว่าอะไร คืออีกพวก ที่แสวงหาความสุข
จากสิ่งของ กระเป๋า เสื้อผ้า นาฬิกา
คนที่จะตอบกระทู้นี้ได้ดี คิดว่าต้องมีอายุ 60 ปีขึ้นไป เชื่อได้ว่า ต้องมีคนแบบ
พี่ที่ผมนำมาเล่าให้ฟังอยู่ที่ไหนสักที่ในประเทศไทย แต่เขาไม่เปิดเผยตัว คงจะเพราะใช้อินเตอร์เน็ทไม่เป็น
hallelujah
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 03:58:37 PM »

คนที่ผมนำมาเล่าให้ฟัง เขาชอบ Yes Led Zep The Moody Blues
และอื่น ๆ ที่เป็นวงอังกฤษ (แกบอกไม่ชอบวงไอ้กัน)
ผมเคยถามแก พี่เคยฟัง Rush มั๊ย แกบอกว่าวงนี้เลียนแบบ Led Zeppelin
ก็จริงของเขานะ อัลบั้มแรกของ Rush คล้าย ๆ Led Zeppelin เหมือนกัน

« ตอบ #37 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 09:09:04 AM »

คนที่เล่าให้ฟังผมฟังนั้น เสียดาย เขาไม่ใช้อินเตอร์เน็ท โทรศัพท์เคลื่อนที่
ตอนนี้ไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ (ติดต่อเขาไม่ได้) คาดว่าน่าจะกำลังมีความสุข
อยู่กับการฟังดนตรีที่ไหนสักแห่งบนโลกใบนี้
แกเคยเล่าให้ฟังว่าฮิปปี้ คือ พวกแสวงหาอิสระโดยไม่ยึดติดกับวัตถุ
มีอีกคำคล้าย ๆ ฮิปปี้ แต่จำไม่ได้ว่าคำว่าอะไร คืออีกพวก ที่แสวงหาความสุข
จากสิ่งของ กระเป๋า เสื้อผ้า นาฬิกา
คนที่จะตอบกระทู้นี้ได้ดี คิดว่าต้องมีอายุ 60 ปีขึ้นไป เชื่อได้ว่า ต้องมีคนแบบ
พี่ที่ผมนำมาเล่าให้ฟังอยู่ที่ไหนสักที่ในประเทศไทย แต่เขาไม่เปิดเผยตัว คงจะเพราะใช้อินเตอร์เน็ทไม่เป็น

ผมเองก็คิดว่าคงมีคนรุ่นนี้อยู่พอสมควร แต่เขาไม่ได้ใช้เทคโนโลยี ก็เลยไม่ได้เข้ามาพูดคุย
โดยความเห็นส่วนตัว ยุคที่ progressive rock เบ่งบานอยู่ในยุโรปและอเมริกานั้น หนุ่มสาวชาวไทยน้อยรายคงมีโอกาสได้ชื่นชมกับดนตรีประเภทนี้ (เว้นแต่พวกที่ไปเรียนเมืองนอกในยุคนั้น) เพราะบังเอิญว่าสถานการณ์บ้านเมืองของไทยในยุคนั้นทำให้คนหนุ่มสาวจำนวนมากหันไปสนใจกิจกรรมด้านการเมืองและออกไปเดินร้องเพลงตามท้องถนนหรือในป่ามากกว่าที่จะมีโอกาสมานั่งฟังเพลงอยู่ที่บ้าน อันนี้เป็นข้อสันนิษฐานส่วนตัวของผมนะครับ เพราะผมเองตอนนั้น (2516-2519) ยังใช้คำนำหน้าว่าเด็กชายอยู่ และในช่วงนี้เองถ้าเทียบเป็นปีค.ศ. คือ 1973-1976 ถือว่าเป็นช่วงที่ 70's progressive rock บูมสุดขีด (ในเมืองนอก) แล้วครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 09:12:04 AM »

คนที่ผมนำมาเล่าให้ฟัง เขาชอบ Yes Led Zep The Moody Blues
และอื่น ๆ ที่เป็นวงอังกฤษ (แกบอกไม่ชอบวงไอ้กัน)
ผมเคยถามแก พี่เคยฟัง Rush มั๊ย แกบอกว่าวงนี้เลียนแบบ Led Zeppelin
ก็จริงของเขานะ อัลบั้มแรกของ Rush คล้าย ๆ Led Zeppelin เหมือนกัน
ผมชัวร์ว่า Rush เป็นวงรุ่นน้องและเล่นเลียนแบบ Led Zeppelin โดยเฉพาะผลงานรุ่นแรก ๆ ของพวกเขา ตั้งแต่ชุดแรกถึง Caress of Steel มีอิทธิพลของ Led Zeppelin ปรากฏอยู่มากครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 10:31:05 AM »

ตอนนี้ผมติดต่อพี่เขาไม่ได้นะ เพราะแกไม่ใช้โทรศัพท์มือถือ
ผมก็อยากเจอเขา(อีก)เหมือนกัน

แสดงว่าพี่เค้าคนนั้นไม่ได้ใส่ใจเทคโนโลยีการสื่อสารสมัยนี้เลย
หายากนะครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 10:36:44 AM »

ตอนนี้ผมติดต่อพี่เขาไม่ได้นะ เพราะแกไม่ใช้โทรศัพท์มือถือ

แสดงว่าพี่เค้าคนนั้นไม่ได้ใส่ใจเทคโนโลยีการสื่อสารสมัยนี้เลย
หายากนะครับ

เหมือนคุณพัณณาศิสฯ เลย ตั้งแต่ไปอยู่กาตาร์ ผมต้องใช้วิธีเขียนจดหมายคุยกับคุณพัณณาศิสฯ ตลอดเลยครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 10:50:53 AM »

หายากนะครับ

เหมือนคุณพัณณาศิสฯ เลย ตั้งแต่ไปอยู่กาตาร์ ผมต้องใช้วิธีเขียนจดหมายคุยกับคุณพัณณาศิสฯ ตลอดเลยครับ
ผมก็นึกถึงคุณพัณณาศิสเช่นกัน
แต่ผมไม่เคยเขียนจดหมายคุยกับคุณเค้าหรอกนะครับ เป็นแต่เคยได้ทราบจากเพื่อน ๆ และพี่ ๆ บางคนในบอร์ดนี้ที่เล่าสู่กันฟังน่ะครับ

hallelujah
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 03:16:52 PM »

เมนต์บน ๆ ที่เกี่ยวกับฮิปปี้ แล้วมีอีกคำ เกี่ยวกับพวกมีความสุขกับสิ่งของ
นึกออกแล้วครับ นึกตั้งนาน นั่นคือ ยัปปี้ (Yuppie)
คุ้น ๆ ไหมครับ พี่คนที่เคยคุยกับผมเรื่องดนตรีแกเล่าให้ฟัง
อ่านเมนต์ข้างบน แล้วก็เห็นด้วยเหมือนกัน เกี่ยวกับประเด็นได้ไปศึกษาที่เมืองนอก
ผมก็ไม่ได้ถาม แต่สงสัยเหมือนกัน ความเขาคงได้ไปเรียนเมืองนอก
hallelujah
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 03:28:43 PM »

หลัง ๆ ก็มีคุยกันเรื่องดนตรี Prog ต่อ มานึกเอาตอนนี้ ผมว่าพี่คนนั้นนี่
แก Big Fan สุด ๆ จริง ๆ นึกดูนะ สมัยนั้นยังไม่มีอินเตอร์เน็ท แต่แกรู้ขนาดนี้
(เขาสะสมหนังสือดนตรีต่างประเทศด้วย)
ยังจำได้ดีอีกอย่าง แกบอก ไอ้พวกที่เล่น Progressive (แต่จำไม่แม่นว่าเขาใช้คำว่าอะเไรเรียกแทนคำว่า Prog)
ส่วนใหญ่ไอ้อิทธิพลจากหนังสือ แบบอ่านนวนิยายวิทยาศาสตร์ หรืออื่น ๆ แล้วชอบ

แล้วก็คุยกันเรื่องวง Yes ตลกอีกอย่าง ผมจำแม่นเลย แกชอบล้อเลียนวงนี้ว่า
ที่พวกมันเล่นกันยาว ๆ เพราะพี้เข้าไปเยอะ ไม่รู้จะจบกันยังไง แต่เขากำชับเลยนะ
ถ้าไม่เคยฟังเยส แล้วจะหามาฟัง ให้เริ่มจากชุดที่มี Classic Line Up
ผมคิดว่าศิลปินที่ทำดนตรี progressive ได้นั้นคงเป็นพวกปัญญาชนที่อ่านหนังสือหรือมีความรู้ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับพวกนิยายวิทยาศาสตร์ วรรณกรรมและดนตรีคลาสสิก ตำนานพื้นบ้าน นิทานปรัมปรา เรื่องลี้ลับเหนือธรรมชาติ การเมือง หรือแม้กระทั่งปรัชญา แล้วนำเอาไอเดียเหล่านี้มาถ่ายทอดออกเป็นบทเพลงสู่สาธารณชนอีกต่อหนึ่ง ส่วนประเด็นเรื่องเสพยานั้น ผมเห็นว่าเป็นแฟชั่นของยุค 70's ผสมผสานกับวิถีชีวิตของพวกบุปผาชนหรือฮิปปี้ในยุคนั้น (สังเกตได้ว่าศิลปินเหล่านี้ในยุคนั้นส่วนใหญ่จะไว้ผมยาวและนุ่งกางเกงขาบานกันแทบทั้งนั้น) ยาเสพติดคงมีส่วนช่วยให้พวกเขามีจินตนาการอันบรรเจิด ก่อให้เกิดภาพหลอน และเห็นสิ่งที่เหนือจริงซึ่งคนทั่วไปไม่เห็นกัน ตอนที่เพลง prog อยู่ในกระแส คือราว ๆ ต้นยุค 70's นั้น ผมเองยังเด็กอยู่ ไม่ทันได้ฟังเพลงพวกนี้ ก็เลยไม่รู้ว่าหนุ่มสาวในยุคนั้น พอได้ฟังเพลงเหล่านี้แล้ว เขาจะ "ม่วน" กันขนาดไหน ผมเพิ่งมีโอกาสได้ฟังดนตรี prog อย่างจริงจังประมาณสิบปีให้หลังไปแล้ว คือ ประมาณต้นยุค 80's แล้วก็ติดใจเรื่อยมาเลยครับ

ขออ้างอิงคำพูดหน่อย ไม่รู้ว่ากดถูกรึเปล่านะ ลองดู
พูดถึงประเด็นวรรณกรรมหรือปรัชญา ลาง ๆ ว่าเหมือนพี่ที่เล่าเรื่องดนตรี Rock ยุค 70
ให้ผมฟัง (แกแตกฉานเรื่องวง Yes มาก) แกบอกผมว่าเยสมักจะนำวรรณกรรมของ ลีโอ ตอลสตอย
มาใช้เป็นวัตถุดิบ แต่ผมไม่ทราบนะว่าเพลงไหน อัลบั้มใด เพราะเคยอ่านของตอลสตอย
ไม่กี่เล่มที่แปลเป็นไทยในบ้านเรา

« ตอบ #44 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 04:33:44 PM »

ขออ้างอิงคำพูดหน่อย ไม่รู้ว่ากดถูกรึเปล่านะ ลองดู
พูดถึงประเด็นวรรณกรรมหรือปรัชญา ลาง ๆ ว่าเหมือนพี่ที่เล่าเรื่องดนตรี Rock ยุค 70
ให้ผมฟัง (แกแตกฉานเรื่องวง Yes มาก) แกบอกผมว่าเยสมักจะนำวรรณกรรมของ ลีโอ ตอลสตอย
มาใช้เป็นวัตถุดิบ แต่ผมไม่ทราบนะว่าเพลงไหน อัลบั้มใด เพราะเคยอ่านของตอลสตอย
ไม่กี่เล่มที่แปลเป็นไทยในบ้านเรา
นวนิยายเรื่องที่ว่านั้นคือ War and Peace ที่มีชื่อเรื่องเป็นภาษาไทยว่า "สงครามและสันติภาพ" และถูกนำมาถ่ายทอดผ่าน concept album ของ Yes ในชุด Relayer ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2011 | 04:49:15 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์