เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 11:37:47 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Theater of Demons, Blood, Guts & Gore  (อ่าน 61091 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 07:56:21 PM »

ขอเปิดกระทู้ภาพยนตร์สยองขวัญมาคุยกันแข่งกับกระทู้หนังคลาสสิคกับอีโรติกครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:07:31 PM »

บรื๋อ !!!  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:11:33 PM »

Suspiria (1977) - เป็นผลงานที่สร้างชื่อที่สุดของ Dario Argento ด้วยเอกลักษณ์ของการใช้สีเลือดแดงสด และเหนียวข้น รวมทั้งการให้แสงสีที่ฉูดฉาดและตัดกันอย่างรุนแรง ฉากฆาตกรรมผู้หญิงที่ถูกกรีดหน้าอกแล้วควักหัวใจออกมาเอามีดปัก แถมด้วยการแขวคอทะลุเพดานกระจกลงมาเป็นฉากที่ประทับใจไม่รู้ลืม

ผมดูหนังเรื่องนี้ครั้งแรกคนเดียวที่สกาล่า สมัยยังนุ่งขาสั้นไปโรงเรียน ชวนเพื่อนกี่คนก็ไม่มีใครยอมดูด้วย ซึ่งการดูหนังสยองขวัญคนเดียวในโรงใหญ่ คนดูน้อย การเพิ่มลำโพงพิเศษที่ขับเสียงแหลมดังแสบแก้วหู เป็นการสร้างบรรยากาศชวนสยองดีแท้เลยครับ

panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:22:05 PM »

Dawn of the Dead (1978) - อยากจะเปรียบภาพยนตร์เรื่องนี้เหมือน Tubular Bells ของ Mike Oldfield เพราะมันทำให้ George Romero ดังสุดขีดและต้องกลับไปหากินกับเรื่องนี้อย่างซ้ำซากไม่รู้จบ แต่ก็ไม่มีภาคไหนที่จะสู้ฉบับปี 1978 ได้
เรื่องนี้ ผมก็ดูในโรงคนเดียวอีกเช่นกัน และต่อมายุคสมัยวีดีโอ ก็นำมาดูซ้ำอีกหลายรอบ บางครั้งดูแล้ว ก็เก็บไปฝันว่า โดนซอมบี้ไล่กัดทั้งคืน แต่พอจะโดนกัดจริงๆ ก็ตกใจตื่นทุกทีครับ

panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:29:02 PM »

Burnt Offerings (1976) - หนังเรื่องนี้ไม่ค่อยมีคนรู้จัก เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับบ้านที่มีชีวิตและบังคับคนที่มีจิตใจอ่อนแอที่มาอาศัยในบ้านให้อยู่ในอาณัติ เป็นหนังที่อยากให้นำมาสร้างใหม่ด้วยเอ็ฟเฟ็คใหม่ๆ และเพิ่มฉากน่ากลัวเข้าไปอีกเยอะๆ ครับ

panyarak

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:34:08 PM »

The People under the Stairs (1991) - ตอนต้นเรื่องนึกว่าเป็นบ้านผีสิง แต่ดูไปแล้ว ไม่ใช่ เป็นหนังสยองขวัญที่ดูสนุกมากเรื่องหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011 | 08:36:16 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 08:42:06 PM »

ขอบคุณคุณ panyarak ครับ  ที่แนะนำ น่าดู(กลัว)ทุกเรื่องเลย.....ตกใจ
ก่อนที่จะอ่านกระทู้นี้ต่อ ผมขอไปเอา ยันต์ มาแปะที่หน้าจอคอมก่อนครับ....ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 09:26:22 PM »

กระทู้พี่ panyarak นี้ชวนให้ผมนึกถึงความทรงจำที่ผมกลัวเหล่าหนังสยองขวัญเหล่านี้สมัยที่ีพี่ชายผมคนโตโปรดปรานมาก สมัยก่อนยังไม่มีวีดีโอ พี่ชายผมก็มีนิดรสารเกี่ยวกับหนังพวกนี้เป็นตั้งวางในห้องนอนเป็นกองสูงๆ พอที่บ้านเริ่มมีวีดีโอพี่แกก็สรรหาเอาหนังพวกนี้มาเปิดให้น้องๆดู จำได้สมัยก่อนผมล่ะกลัว The Exorcist มาก แต่ก็มีหลายเรื่องที่ดูแล้วชอบอย่างเช่นเรื่อง "ผีดื้อ" ที่ผมชอบมาก(แต่จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้แล้ว) หลังๆมาหน่อยก็เป็น Evil Dead ภาคแรกที่สมัยเด็กๆผมต้องปิดตาตลอดครี่งหลังของเรื่องเพราะพี่แกหลอกกันแบบ non-stop จนหนังจบ มีอีกเรื่องที่อยากดูอีกรอบชื่อเรื่อง The Visitor ไม่ทราบพี่ panyarak พอมีข้อมูลเรื่องนี้บ้างหรือไม่?
simmons
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 09:26:38 PM »

เคยดูแค่ Dawn of the Dead เรื่องเดียวเองครับผม

อีกเรื่องที่ดูตอนเด็กเเล้วชอบก็ Fright Night (ถ้าจำชื่อไม่ผิดนะครับ)ชื่อไทยว่าคืนนี้ผีมาตามนัด

เรื่องผีดูดเลือดแวมไพร์ ย้ายมาข้างบ้าน ได้รู้กฎการเข้าทำของผีดูดเรื่องก็เรื่องนี้ล่ะครับ ว่าถ้าไม่เชิญเข้ามามันก็จะเข้าไม่ได้

ที่ไหนได้แม่พระเอกเชิญเข้ามาเลยฮาดี

เห็นว่าเอามารีเมค หรือ รีบูทอีกรอบแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2011 | 09:30:02 PM โดย simmons » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 09:29:38 PM »

กระทู้พี่ panyarak นี้ชวนให้ผมนึกถึงความทรงจำที่ผมกลัวเหล่าหนังสยองขวัญเหล่านี้สมัยที่ีพี่ชายผมคนโตโปรดปรานมาก สมัยก่อนยังไม่มีวีดีโอ พี่ชายผมก็มีนิดรสารเกี่ยวกับหนังพวกนี้เป็นตั้งวางในห้องนอนเป็นกองสูงๆ พอที่บ้านเริ่มมีวีดีโอพี่แกก็สรรหาเอาหนังพวกนี้มาเปิดให้น้องๆดู จำได้สมัยก่อนผมล่ะกลัว The Exorcist มาก แต่ก็มีหลายเรื่องที่ดูแล้วชอบอย่างเช่นเรื่อง "ผีดื้อ" ที่ผมชอบมาก(แต่จำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้แล้ว) หลังๆมาหน่อยก็เป็น Evil Dead ภาคแรกที่สมัยเด็กๆผมต้องปิดตาตลอดครี่งหลังของเรื่องเพราะพี่แกหลอกกันแบบ non-stop จนหนังจบ มีอีกเรื่องที่อยากดูอีกรอบชื่อเรื่อง The Visitor ไม่ทราบพี่ panyarak พอมีข้อมูลเรื่องนี้บ้างหรือไม่?

ผีดื้อคือ The Changeling ครับ ส่วน The Visitor เนื้อเรื่องเป็นยังไงครับ

TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 09:40:35 PM »

ผีดื้อคือ The Changeling ครับ ส่วน The Visitor เนื้อเรื่องเป็นยังไงครับ

เนื้อเรื่องประมาณว่ามีลูกๆของพระเยซูถูกซาตานลักพาตัวลงมาบนโลก พระเยซูจึงส่งสาวกลงมาบนโลกตามตัวจากซาตานครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 06:22:20 AM »

The Hills Have Eyes(1977)    ขอแจมด้วยคนหนังเรื่อง "โชคดีที่ตายก่อน"  ของผู้กำกับคนเก่ง Wes Craven เป็นหนังแนวสยองขวัญยุดแรก
ของผู้กำกับ Wes Craven  ผมว่าหนังเรื่องนี้ตั้งชื่อภาษาไทยได้มันส์มาก ผมได้ดูครั้งแรกสมัยวัยรุ่นที่ดูเพราะชื่อเรื่องของหนังมันน่าดูมาก
เรื่องนี้มีฉบับรีเมคใหม่ของ Michael Bay  ด้วยขานี้เป็นเจ้าพ่อหนังรีเมคเลยครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 06:38:01 AM »

Creepshow (1982)   หนังเขย่าขวัญของผู้กำกับ George A. Romero  เป็นผลงานของราชานักเขียนเรื่องเขย่าขวัญ Stephen King
หนังเป็นลักษณะรวมเรื่องสยองขวัญเป็นตอนๆอยู่ในเรื่องเดียวกัน ผมชอบหนังสยองขวัญแนวนี้เพราะดูเรื่องเดียวแล้วเหมือนกับดูหนัง 4 เรื่อง
ฝากพี่ตั๊มขยายความเรื่องนี้ให้อ่านด้วยครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 08:08:23 AM »

Suspiria (1977) - เป็นผลงานที่สร้างชื่อที่สุดของ Dario Argento ด้วยเอกลักษณ์ของการใช้สีเลือดแดงสด และเหนียวข้น รวมทั้งการให้แสงสีที่ฉูดฉาดและตัดกันอย่างรุนแรง ฉากฆาตกรรมผู้หญิงที่ถูกกรีดหน้าอกแล้วควักหัวใจออกมาเอามีดปัก แถมด้วยการแขวคอทะลุเพดานกระจกลงมาเป็นฉากที่ประทับใจไม่รู้ลืม

ผมดูหนังเรื่องนี้ครั้งแรกคนเดียวที่สกาล่า สมัยยังนุ่งขาสั้นไปโรงเรียน ชวนเพื่อนกี่คนก็ไม่มีใครยอมดูด้วย ซึ่งการดูหนังสยองขวัญคนเดียวในโรงใหญ่ คนดูน้อย การเพิ่มลำโพงพิเศษที่ขับเสียงแหลมดังแสบแก้วหู เป็นการสร้างบรรยากาศชวนสยองดีแท้เลยครับ
เมื่อคืนเพิ่งฟัง OST ของหนังเรื่องนี้ไป และขอขอบคุณ คุณ panyarak ที่ได้กรุณาสำเนาหนังเรื่องนี้มาให้ดู
สนุกดีครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 08:10:09 AM »

Dawn of the Dead (1978) - อยากจะเปรียบภาพยนตร์เรื่องนี้เหมือน Tubular Bells ของ Mike Oldfield เพราะมันทำให้ George Romero ดังสุดขีดและต้องกลับไปหากินกับเรื่องนี้อย่างซ้ำซากไม่รู้จบ แต่ก็ไม่มีภาคไหนที่จะสู้ฉบับปี 1978 ได้
เรื่องนี้ ผมก็ดูในโรงคนเดียวอีกเช่นกัน และต่อมายุคสมัยวีดีโอ ก็นำมาดูซ้ำอีกหลายรอบ บางครั้งดูแล้ว ก็เก็บไปฝันว่า โดนซอมบี้ไล่กัดทั้งคืน แต่พอจะโดนกัดจริงๆ ก็ตกใจตื่นทุกทีครับ
เรื่องนี้ เพื่อนของผมคนหนึ่งเอา DVD มาฝากผมในวันแต่งงานพอดี
ดูหลายครั้งแล้ว สนุกมากครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 11
พิมพ์