เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 07:39:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeมือถือรุ่นที่เพื่อนๆสมาชิกเคยใช้กันมา
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือรุ่นที่เพื่อนๆสมาชิกเคยใช้กันมา  (อ่าน 17529 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 08:48:47 PM »

รุ่นอะไรก็จำไม่ได้
รู้แต่ว่า เครื่องหน้า
ต้องไอโฟน6 แน่ๆ ก๊าบเลย (เป็ด)
.
.
.
เขาว่า รุ่นนี้ ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ด้วยนะเออ..  เจ๋ง

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 09:45:52 PM »

Nokia 8800

อีกรุ่นที่ผมชอบมาก ราคามือหนึ่งสมัยนั้นไม่มีปัญญาซื้อ มาซื้อตอนหลังที่ราคาตกกว่าครึ่ง สภาพยังสวยอยู่ ปัจจุบันให้คนใกล้ตัวใช้อยู่ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 09:51:18 PM »

ไม่เคยจำรุ่นของมือถือที่ใช้เลยครับ เพราะปกติที่ใช้ก็แค่รับสาย โทรออกได้ และทนทานดีก็พอ เครื่องแรกที่ผมใช้ก็คือ Samsung ที่ใช้ต่อจากคุณพ่ออีกที แต่ขัดข้องบ่อยๆ เลยเปลี่ยนเป็น iMobile ที่ตอนหลังก็เอาให้คุณแม่ใช้เพราะเครื่องของคุณแม่เสีย ก็เลยเปลี่ยนเป็น iMobile อีกเครื่องที่ไม่ต่างจากเดิมมากนัก ซึ่งก็ราคาถูกและทนทานดีครับ 

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
HARVEST
Close To The Edge

เปลวไฟในห่าฝน

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 10:50:11 PM »

4. Nokia 6610 (เสียชีวิต เนื่องจากตกน้ำ)

5. Nokia 6630 (เสียชีวิต เนื่องจากตกน้ำ)
ตกน้ำบ่อยจังนะครับ ไม่ทราบไปทำธุระอะไรใกล้น้ำแล้วพกมือถือไปด้วยครับ? ยิ้มกว้างๆ
แหะๆๆ ยิ้ม  6610 หล่นตอนนั่งเรือข้ามฟากวังหลัง-ท่าพระจันทร์ค่ะ (ละเอียดไปมั้ย55+ ยิ้มกว้างๆ)

6630 หล่นในห้องน้ำเลยทีเดียวเชียว  ยิ้มกว้างๆ

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
อั๋น501

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 06:13:03 AM »

ผมเริ่มใช้มือถือเครื่องแรกๆเป็นของยี่ห้อ Motorola รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วที่ตัวเครื่องเป็นฝาพับได้ต้องใช้ถ่าน 2 ชุด(เสี่ยสิทธิ์ช่วยหารูปให้หน่อย)
ถ้าถ่านขนาดเบาจะใช้ได้ไม่นานก็หมดต้องใช้ถ่านอีกชุดที่หนากว่าจะใช้ได้นานซึ่งผมจะไม่ค่อยชอบเลย เพราะทำให้ตัวเครื่องหนาใหญ่มาก
หลังจากนั้นจำไม่ได้แล้วเยอะมาก แต่ที่ประทับใจและยังจำพอได้ก็คือเครื่องของยี่ห้อ Ericsson เป็นรุ่นที่ James Bond ใช้ในเรื่อง GoldenEye
ซึ่ง Ericsson ใช้หนัง James Bond เป็นโฆษณามือถือด้วยครับ ตอนนั้นราคา 2 หมื่นกว่าบาทเป็นมือถือที่ราคาแพงที่สุดเท่าที่ผมซื้อเลยครับ
ยี่ห้อ Motorola ก็เหมือนกับยี่ห้อ Nokia ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน ขาใหญ่อีกรายอย่าง Ericsson หลังจากโดน Sony ซื้อไปก็ยังไม่สามารถ
กลับมาได้เหมือนครั้นอดีต
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 08:44:53 AM »

ผมเริ่มใช้มือถือเครื่องแรกๆเป็นของยี่ห้อ Motorola รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วที่ตัวเครื่องเป็นฝาพับได้ต้องใช้ถ่าน 2 ชุด(เสี่ยสิทธิ์ช่วยหารูปให้หน่อย)
ถ้าถ่านขนาดเบาจะใช้ได้ไม่นานก็หมดต้องใช้ถ่านอีกชุดที่หนากว่าจะใช้ได้นานซึ่งผมจะไม่ค่อยชอบเลย เพราะทำให้ตัวเครื่องหนาใหญ่มาก
หลังจากนั้นจำไม่ได้แล้วเยอะมาก แต่ที่ประทับใจและยังจำพอได้ก็คือเครื่องของยี่ห้อ Ericsson เป็นรุ่นที่ James Bond ใช้ในเรื่อง GoldenEye
ซึ่ง Ericsson ใช้หนัง James Bond เป็นโฆษณามือถือด้วยครับ ตอนนั้นราคา 2 หมื่นกว่าบาทเป็นมือถือที่ราคาแพงที่สุดเท่าที่ผมซื้อเลยครับ
ยี่ห้อ Motorola ก็เหมือนกับยี่ห้อ Nokia ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน ขาใหญ่อีกรายอย่าง Ericsson หลังจากโดน Sony ซื้อไปก็ยังไม่สามารถ

ทั้ง Motorolla และ Ericsson ที่พี่อั๋นกล่าวมาผมก็เคยใช้มาเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ Ericsson รุ่น James Bond ผมประทับใจในความกระทัดรัด(ในสมัยนั้น)มากๆ คืนนี้จะกลับไปหารูปให้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 03:54:52 PM »

ผมว่าพวกเราทั้งหลายคงหมดเงินไปกับการซื้อมือถือนี้น่าจะคนละหลายๆเงิน ถ้านับตั้งแต่ซื้อเครื่องแรกจนถึงปัจจุบัน
ขนาดผมซื้อแต่เครื่องถูกๆประเภทเครื่องมือสองและได้เครื่องฟรีประเภทชาวบ้านเค้าให้มาเสียดายมากทำหาย(มือถือของราคาแพงด้วย)
ถ้าซื้อเองก้พยายามหาเครื่องราคาไม่แพง มีบางเครื่องที่ผมซื้อราคา 500 บาทเป็นของ Nokia ซื้อต่อคนใช้ที่บ้านเพราะเค้าอยากได้ของใหม่
ที่ดูทีวีได้ราคา 5000 บาท ผมก็ยังสงสัยเหมือนกันจะเอาทีวีจอเล็กขนาดนั้นไปดูอะไรได้ทั้งๆที่ห้องก็มีทีวีจอ 20 นิ้วใช้ดูอยู่แล้ว จะว่าเอาไว้เดินทาง
เพื่อดูระหว่างทางหรือดูที่ทำงานก็ไม่น่าใช่เพราะทำงานอยู่กับบ้านดูทีวีจอใหญ่ 20 นิ้วไม่ดีกว่าหรือ และก็เป็นจริงแบบที่ผมว่าทีวีบนมือถือ
แม่บ้านผมใช้ดูอะไรไม่ได้จอมันเล็กเกินไปจ่ายแพงเปล่าๆ แรกๆก็บ้าดูซักพักเลิกดูผมเลยถามว่าเอ้าไม่ดูทีวีบนมือถือแล้วหรือไงคุณเธอบอกว่า
"ดูไม่ค่อยเห็นตัวคนมันเล็กไป" ก็บอกแล้วอย่าไปซื้อมือถือรุ่นที่มีทีวีเลยราคาแพงเปล่าๆบอกก็ไม่เชื่อตอนนี้เสียใช้ไม่แล้วต้องเอาไปแลกเครื่องมือสอง
มาใช้แทน
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 05:40:29 PM »

ผมว่าพวกเราทั้งหลายคงหมดเงินไปกับการซื้อมือถือนี้น่าจะคนละหลายๆเงิน ถ้านับตั้งแต่ซื้อเครื่องแรกจนถึงปัจจุบัน
ขนาดผมซื้อแต่เครื่องถูกๆประเภทเครื่องมือสองและได้เครื่องฟรีประเภทชาวบ้านเค้าให้มาเสียดายมากทำหาย(มือถือของราคาแพงด้วย)
ถ้าซื้อเองก้พยายามหาเครื่องราคาไม่แพง มีบางเครื่องที่ผมซื้อราคา 500 บาทเป็นของ Nokia ซื้อต่อคนใช้ที่บ้านเพราะเค้าอยากได้ของใหม่
ที่ดูทีวีได้ราคา 5000 บาท ผมก็ยังสงสัยเหมือนกันจะเอาทีวีจอเล็กขนาดนั้นไปดูอะไรได้ทั้งๆที่ห้องก็มีทีวีจอ 20 นิ้วใช้ดูอยู่แล้ว จะว่าเอาไว้เดินทาง
เพื่อดูระหว่างทางหรือดูที่ทำงานก็ไม่น่าใช่เพราะทำงานอยู่กับบ้านดูทีวีจอใหญ่ 20 นิ้วไม่ดีกว่าหรือ และก็เป็นจริงแบบที่ผมว่าทีวีบนมือถือ
แม่บ้านผมใช้ดูอะไรไม่ได้จอมันเล็กเกินไปจ่ายแพงเปล่าๆ แรกๆก็บ้าดูซักพักเลิกดูผมเลยถามว่าเอ้าไม่ดูทีวีบนมือถือแล้วหรือไงคุณเธอบอกว่า
"ดูไม่ค่อยเห็นตัวคนมันเล็กไป" ก็บอกแล้วอย่าไปซื้อมือถือรุ่นที่มีทีวีเลยราคาแพงเปล่าๆบอกก็ไม่เชื่อตอนนี้เสียใช้ไม่แล้วต้องเอาไปแลกเครื่องมือสอง
มาใช้แทน
ก่อนหน้านี้ผมปฏิเสธโทรศัพท์มือถือมาตลอด เพราะเห็นว่ามันฟุ่มเฟือย เกินความจำเป็น และบางครั้งก็ทำลายความเป็นส่วนตัว ผมเพิ่งใช้โทรศัพท์มือถือเป็นครั้งแรกประมาณปี 2544 ก็ราว ๆ สิบปีมาแล้วพอดี ซึ่งตอนนั้นผมเห็นว่าค่าเครื่องและค่าบริการโทรก็เริ่มลดลงแล้วเพราะมีการแข่งขันสูง ไม่ได้มีการผูกขาดโดยผู้ค้ารายใหญ่บางรายเหมือนแต่ก่อนอีกต่อไป ผมจำได้ว่าตอนที่โทรศัพท์มือถือเริ่มฮิตกันใหม่ ๆ เป็นระบบ 800 หรือ 900 อะไรทำนองนี้ ค่าบริการก็แพง ค่าเครื่องก็แพง ทั้ง ๆ ที่ดีไซน์ก็ทื่อ ๆ ไม่เห็นจะสวยเลย แถมบางรุ่นยังมีขนาดเท่ากระดูกหมู ยุคนั้นเพื่อนผมบางคนต้องเสียเงินหลายหมื่นเพื่อซื้อโทรศัพท์มือถือแล้วยังเจอค่าบริการรายเดือนที่แสนโหดอีก เมื่อเทียบกับตอนนี้มีโทรศัพท์ให้เลือกมากมายเหลือเกิน มีเงินไม่ถึงพันบาทก็ซื้อเครื่องใหม่ได้แล้ว แถมค่าบริการยังแข่งขันโปรโมชั่นกันอีก และยิ่งถูกลง จึงทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือกมากกว่าแต่ก่อนเยอะครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 05:45:36 PM »

มือถือของผมอันแรก แพงมากครับ ยี่ห้อ โนเกีย รุ่นตู้เย็น ต้องหารูปครับ มันเป็นรุ่นแรกที่ขายในประเทศไทย  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 10:37:33 PM »

ทั้ง Motorolla และ Ericsson ที่พี่อั๋นกล่าวมาผมก็เคยใช้มาเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ Ericsson รุ่น James Bond ผมประทับใจในความกระทัดรัด(ในสมัยนั้น)มากๆ คืนนี้จะกลับไปหารูปให้ครับ

มาแล้วครับ Motorola - Micro Tac มือถือเครื่องแรกในชีวิตรุ่นนี้สีนี้เลย จำได้ซื้อมาราคา 15,000 บาทสมัยนั้นต้องยืมเงินแม่ซื้อเพราะเงินเดือนไม่พอซื้อแต่อยากฟุ่มเฟือยมีมือถือกับเขาบ้างอายุประมาณ 24 ปี ส่วน Ericsson T10 หรือรุ่นเจมส์บอนด์ของผมเป็นสีดำขวัญใจกระทัดรัดสมัยก่อน

อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 06:09:32 AM »

ผมนึกออกแล้ว ผมเคยใช้ระบบโทรศัพท์โฟนพอยท์ก่อนที่จะใช้มือถือซึ่งตอนนั้นมือถือราคาแพงมาก ระบบโทรศัพท์โฟนพอยท์นั้นเป็นโทรศัพท์
คลื่นสั้นใช้โทรออกได้อย่างเดียวตัวเครื่องลักษณะเหมือนกับมือถือ(เสี่ยสิทธิ์ช่วยหารูปด้วยนะ) จะต้องหาจุดเสารับสัญญาณคล้ายๆโทรศัพท์ PCT
ให้สัญญาณอยู่ในรัศมีการโทรใช้คู่กับเพจเจอร์เรียกเบอร์โทรกลับคงจำเพจเจอร์กันได้นะสมัยก่อนฮิตเหลือหลายถ้าจำไม่ผิดราคาหลักหลายพันบาท
เหมือนกันซึ่งถูกกว่ามือถือสมัยนั้นมาก เพราะยุดนั้นคนส่วนใหญ่ใช้เพจเจอร์กันทั้งนั้น(มีหลายค่ายแข่งกัน) แต่เนื่องจากมีข้อจำกัดเรื่องการหาจุดโทรซึ่ง
ไม่สะดวกหาตู้โทรศัพท์สาธารณะง่ายกว่าก็เลยเลิกไป
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 08:57:46 AM »

ถ้ายังจำเหตุการณ์พฤษภาทมิฬปี 2535 กันได้ ตอนนั้นพวก "ม็อบมือถือ" มีบทบาทมาก แสดงว่ายุคนั้น (เกือบยี่สิบปีมาแล้ว) โทรศัพท์มือถือเริ่มได้รับความนิยมเป็นอย่างสูง เพราะมีพวกชุมนุมประท้วงจำนวนมากที่ใช้โทรศัพท์มือถือสื่อสารถึงกันและกัน รัฐบาลจึงปิดหูปิดตาประชาชนไม่ได้ ตอนนั้นเพื่อนผมคนหนึ่งซื้อโทรศัพท์มือถือโนเกียใหม่ ราคา 25,000 บาท เจ้านายของผมใช้โมโตโรล่า ราคา 40,000 บาท คิดดูเอาเองก็แล้วกันว่าค่าเงินจำนวน 25,000 กับ 40,000 บาทเมื่อเกือบ 20 ปีก่อนนั้นมันใหญ่หรือมากแค่ไหน เงินเดือนผมตอนนั้น 7000 บาทเท่านั้นเอง กินข้าวกลางวันจานละไม่เกิน 15 บาท ค่าอาบน้ำครั้งละ 500-600 บาทสำหรับอ่างระดับปานกลาง คนที่เคยซื้อโทรศัพท์แพง ๆ ในยุคนั้นพอมาถึงยุคนี้เจอโทรศัพท์ขนาดเล็กและบอบบางลง ขายราคาเครื่องละ 800-1000 บาท แล้วจะรู้สึกอย่างไร? ผมคิดว่าเขาคงไม่รู้สึกอะไรหรอก และคงบอกว่าความจำเป็นของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน เรื่องมันผ่านมาแล้ว ก็ให้มันผ่านไป

ในชีวิตนี้ผมดีใจอยู่อย่างหนึ่งที่ไม่เคยได้ซื้อโทรศัพท์มือถือราคาแพง และไม่เคยเสียเงินให้พ่อค้านายทุนโทรคมนาคมบางเจ้าที่ขูดรีดเพราะผูกขาดธุรกิจ ตั้งแต่ใช้โทรศัพท์มือถือมาราว ๆ สิบปี ผมใช้ไปแล้วสามเครื่อง เครื่องแรกซื้อใหม่ และสามารถต่อรองราคากับคนขายได้อย่างเหมาะสม ใช้งานอยู่สองสามเดือนแล้วยกให้ภรรยาไปใช้ ทุกวันนี้เธอก็ยังใช้งานอยู่ (โนเกีย รุ่น 8310 จอขาวดำ) อีกสองเครื่องต่อมาก็เป็นโนเกียรุ่น 8850 ซื้อต่อคนอื่นราคา 7000 เพราะชอบความสวยของมัน ตอนนั้นใช้แล้วรู้สึกว่าหรูและเท่ห์มาก และเครื่องล่าสุดเป็นรุ่น N81 ซึ่งก็ซื้อต่อเขามาอีกทีในราคา 4000 บาท เป็นจอสีและมีกล้องถ่ายรูปด้วย แต่ผมก็ไม่เคยใช้กล้อง นอกจากใช้โทรเข้าออกอย่างเดียวครับ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 09:04:06 AM »

เครื่องแรกของผม Technophone 305 ความยาวเครื่องรวมเสา ยาวประมาณ 1 ศอก  ยิ้ม
ซื้อมาก็เกือบจะโดนเซลล์โกงแล้วครับ จ่ายเงินแล้วไม่ยอมไปเดินเรื่องเปิดเบอร์ให้ (เมื่อก่อนค่อยข้างจะยุ่งยากเหมือนกัน)
ต้องขู่ว่าจะไปแจ้งตำรวจ ถึงจะยอมไปเดินเรื่อง
สมัยก่อนโทรออกก็เสีย มีสายโทรเข้าก็ยังต้องเสียอีก..โทรต่างจังหวัดก็แพงขึ้นไปอีก (ตายพอดี  ฮืม)

TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 09:13:25 AM »

ยอมรับว่ามือถือเป็นเรื่องที่สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุเพราะผมเองก็เคยเสียเงินเสียทองไปกับมันมากจวบจนเริ่มมาคิดได้เมื่อหลายปีที่ผ่านมา และจนป่านนี้ก็ยังไม่มีหรือคิดจะซื้อ Blackberry หรือ Iphone ตามสมัยนิยม แต่ยอมรับว่าผมกลับมาหลงไหลเสน่ห์ Nokia รุ่นเก่าๆจอขาวดำที่ใช้ง่ายและดีไซน์หลายๆรุ่นก็สวยงามคลาสสิคดีโดยเฉพาะพวกซีรีย์ 8 เช่น 8250,8850,8810,8910 ที่มีคนรุ่นผมควานหามาสะสมกันมาก มีคนหามือสองสภาพสวยๆกันมากมายแถมยอมจ่ายแพงๆอีกต่างหาก แต่หาสภาพดีๆและเดิืมๆยากมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 09:37:22 AM »

John's Phone  ไงเป็นโทรศัพท์มือถือที่ซิมเปิ้ลที่สุดในโลก รับรองว่าจะอยู่คู่เราไปจนแก่เลย(ถ้าไม่ตายเสียก่อน) เพราะอายุยิ่งมากก็ยิ่งเหมาะ
ที่จะใช้มือถือแบบนี้ ใช้ง่ายที่สุดปุ่มกดใหญ่สะใจมองเห็นง่ายเหมาะกับพวกเหล่าสว.ทั้งหลายที่มีปัญหาเรื่องสายตายาว
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์