เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 01:21:44 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeมือถือรุ่นที่เพื่อนๆสมาชิกเคยใช้กันมา
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือรุ่นที่เพื่อนๆสมาชิกเคยใช้กันมา  (อ่าน 17533 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 02:15:14 PM »

Nokia 8800

อีกรุ่นที่ผมชอบมาก ราคามือหนึ่งสมัยนั้นไม่มีปัญญาซื้อ มาซื้อตอนหลังที่ราคาตกกว่าครึ่ง สภาพยังสวยอยู่ ปัจจุบันให้คนใกล้ตัวใช้อยู่ครับ

สงสัยมานานแล้วที่ชอบใช้คำว่า "คนใกล้ตัว" กับ "คนบนตัว" เป็นคนเดียวกันหรือเปล่า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 02:37:36 PM »

Nokia 8800

อีกรุ่นที่ผมชอบมาก ราคามือหนึ่งสมัยนั้นไม่มีปัญญาซื้อ มาซื้อตอนหลังที่ราคาตกกว่าครึ่ง สภาพยังสวยอยู่ ปัจจุบันให้คนใกล้ตัวใช้อยู่ครับ

สงสัยมานานแล้วที่ชอบใช้คำว่า "คนใกล้ตัว" กับ "คนบนตัว" เป็นคนเดียวกันหรือเปล่า
น่าจะเป็นคน ๆ เดียวกัน ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ
HARVEST
Close To The Edge

เปลวไฟในห่าฝน

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 04:11:25 PM »

คนใกล้ตัวจะเป็นใครก็ได้นะค่ะ พ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน แฟน อยู่ที่คนพูด จะตีความหมายว่าหมายถึงใคร

ถ้าคนที่อ่านหรือฟังตีความหมายไปในทางอื่น ซึ่งเป็นแง่ลบมันก็จะบ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของคนๆ นั้น ยิ้ม

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
อั๋น501

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 04:33:16 PM »

คนใกล้ตัวจะเป็นใครก็ได้นะค่ะ พ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน แฟน อยู่ที่คนพูด จะตีความหมายว่าหมายถึงใคร

ถ้าคนที่อ่านหรือฟังตีความหมายไปในทางอื่น ซึ่งเป็นแง่ลบมันก็จะบ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของคนๆ นั้น ยิ้ม

บังเอิญผมถามเพราะมีความสงสัยเท่านั้น  เห็นชอบบอกกันว่า "คนใกล้ตัว" คำว่าตีความในแง่ลบหมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าจะตีความหมายถึงใครก็ไม่เห็นว่าจะแง่ลบตรงไหนเลย  และตัวตนที่แท้จริงของผมก็เป็นอย่างที่ผมเขียนมาทุกหัวเรื่องกระทู้ทั้งหมด
ต่อหน้าและลับหลังเหมือนกันหมด  ใครที่รู้จักผมจะรู้ว่าผมเป็นเช่นไรและผมไม่สนใจด้วยว่าใครจะคิดกับผมเป็นเช่นไร
ผมเปรียบเสมือนเป็นผลไม้ประเภททุเรียน คงเข้าใจนะว่าทุเรียนต่างกับผลไม้ประเภทอื่นอย่างไร
.. polotoon ..

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 04:33:25 PM »

ผมนึกถึงคนนี้ครับ

เคย...ได้ยินใครๆ บอกไว้ หนทางที่มัน...ห่างไกล ก็คือตัวแปรแห่งความรักร้าว
ใคร...เค้าเตือนให้คอยทำใจ ไม่เคย...ไหวหวั่น วางใจในรัก ไม่นึก...ระแวง

ยัง...มั่นใจว่าเธอมั่นคง ห่างกัน...เพียงไหน รักเราต้องไปได้ดี
แต่ความเป็นจริง ไม่อาจจะหยุดยั้งได้ เธอกำลังจะไป...จากฉัน

เป็น...เพราะเธอใกล้กันกับเขา เค้าคอยดูแลใส่ใจ เหมือนเราที่เคยอยู่กันครั้งนั้น
ใจ...ของเธอก็เลยเปลี่ยนไป ไม่เหลือ...เยื่อใย เพราะความที่เราห่างกัน

จำ...จนตาย ฉันจะจำจนตาย ว่าคนจริงใจมันแพ้...คนใกล้ตัว

เคย...มั่นใจว่าเธอมั่นคง ห่างกันเพียงไหน รักเราต้องไปได้ดี
ความเป็นจริงไม่อาจจะหยุดยั้งได้ เธอมีใครคนนั้น...ใกล้เธอ

คนจริงใจมันแพ้...คนใกล้ตัว

( อิงค์ อชิตะ ปราโมช ณ อยุธยา )

HARVEST

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 06:17:19 PM »

เคย...ได้ยินใครๆ บอกไว้ หนทางที่มัน...ห่างไกล ก็คือตัวแปรแห่งความรักร้าว
ใคร...เค้าเตือนให้คอยทำใจ ไม่เคย...ไหวหวั่น วางใจในรัก ไม่นึก...ระแวง

ยัง...มั่นใจว่าเธอมั่นคง ห่างกัน...เพียงไหน รักเราต้องไปได้ดี
แต่ความเป็นจริง ไม่อาจจะหยุดยั้งได้ เธอกำลังจะไป...จากฉัน

เป็น...เพราะเธอใกล้กันกับเขา เค้าคอยดูแลใส่ใจ เหมือนเราที่เคยอยู่กันครั้งนั้น
ใจ...ของเธอก็เลยเปลี่ยนไป ไม่เหลือ...เยื่อใย เพราะความที่เราห่างกัน

จำ...จนตาย ฉันจะจำจนตาย ว่าคนจริงใจมันแพ้...คนใกล้ตัว

เคย...มั่นใจว่าเธอมั่นคง ห่างกันเพียงไหน รักเราต้องไปได้ดี
ความเป็นจริงไม่อาจจะหยุดยั้งได้ เธอมีใครคนนั้น...ใกล้เธอ

( อิงค์ อชิตะ ปราโมช ณ อยุธยา )
พี่ป่องฟังเพลงนี้ด้วย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
HARVEST

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 06:21:22 PM »

บังเอิญผมถามเพราะมีความสงสัยเท่านั้น  เห็นชอบบอกกันว่า "คนใกล้ตัว" คำว่าตีความในแง่ลบหมายความว่าอย่างไรครับ
ถ้าจะตีความหมายถึงใครก็ไม่เห็นว่าจะแง่ลบตรงไหนเลย  และตัวตนที่แท้จริงของผมก็เป็นอย่างที่ผมเขียนมาทุกหัวเรื่องกระทู้ทั้งหมด
ต่อหน้าและลับหลังเหมือนกันหมด  ใครที่รู้จักผมจะรู้ว่าผมเป็นเช่นไรและผมไม่สนใจด้วยว่าใครจะคิดกับผมเป็นเช่นไร
ผมเปรียบเสมือนเป็นผลไม้ประเภททุเรียน คงเข้าใจนะว่าทุเรียนต่างกับผลไม้ประเภทอื่นอย่างไร
เช่นกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์

.. polotoon ..

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2011 | 06:34:55 PM »

พี่ป่องฟังเพลงนี้ด้วย  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
แน่นอนอยู่แล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 | 09:10:12 AM »

John's Phone  ไงเป็นโทรศัพท์มือถือที่ซิมเปิ้ลที่สุดในโลก รับรองว่าจะอยู่คู่เราไปจนแก่เลย(ถ้าไม่ตายเสียก่อน) เพราะอายุยิ่งมากก็ยิ่งเหมาะ
ที่จะใช้มือถือแบบนี้ ใช้ง่ายที่สุดปุ่มกดใหญ่สะใจมองเห็นง่ายเหมาะกับพวกเหล่าสว.ทั้งหลายที่มีปัญหาเรื่องสายตายาว
มีขายในเมืองไทยมั้ยครับ?
อั๋น501

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 | 10:50:20 AM »

John's Phone  ไงเป็นโทรศัพท์มือถือที่ซิมเปิ้ลที่สุดในโลก รับรองว่าจะอยู่คู่เราไปจนแก่เลย(ถ้าไม่ตายเสียก่อน) เพราะอายุยิ่งมากก็ยิ่งเหมาะ
ที่จะใช้มือถือแบบนี้ ใช้ง่ายที่สุดปุ่มกดใหญ่สะใจมองเห็นง่ายเหมาะกับพวกเหล่าสว.ทั้งหลายที่มีปัญหาเรื่องสายตายาว

มีครับราคาสามพันกว่าบาทแล้วแต่รุ่นแต่ไม่เกินห้าพันบาท ซึ่งราคาขนาดนี้สามารถซื้อมือถือรุ่นไฮเทคแบบมีลูกเล่นเพียบได้เลย
แต่ข้อดีของมือถือยี่ห้อ John's Phone นั้นไม่มีการตกรุ่นเพราะเป็นมือถือที่เหมาะกับคนที่ไม่ต้องการเทคโนโลยีอะไรเลยจากมือถือ
เป็นของประเทศเนเธอร์แลนด์ไม่ใช่ของจีน น่าจะรับประกันความทนทานได้แน่  ผมว่าพี่ปีศาจฯน่าซื้อมาใช้เพราะพี่ปีศาจฯใช้มือถือแล้ว
ไม่คิดจะเปลี่ยนรุ่นตามสมัยนิยมอยู่แล้ว เช่นเดียวกับผมยังอยากจะซื้อมาใช้เลย ติดอยู่นิดเดียวที่ไม่มีหน้าจอไว้ดูว่าเวลาคนโทรเข้าก็จะไม่รู้ว่า
เป็นใคร(แบบสมัยก่อน) เพราะลูกน้องผมมันชอบยิงเบอร์มาแล้วให้ผมโทรกลับ ถ้าใช้ก็จะไม่สะดวกกับการทำงานครับ แต่รูปแบบของเครื่อง
ผมชอบมาก
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2011 | 10:57:15 AM »

มีครับราคาสามพันกว่าบาทแล้วแต่รุ่นแต่ไม่เกินห้าพันบาท ซึ่งราคาขนาดนี้สามารถซื้อมือถือรุ่นไฮเทคแบบมีลูกเล่นเพียบได้เลย
แต่ข้อดีของมือถือยี่ห้อ John's Phone นั้นไม่มีการตกรุ่นเพราะเป็นมือถือที่เหมาะกับคนที่ไม่ต้องการเทคโนโลยีอะไรเลยจากมือถือ
เป็นของประเทศเนเธอร์แลนด์ไม่ใช่ของจีน น่าจะรับประกันความทนทานได้แน่  ผมว่าพี่ปีศาจฯน่าซื้อมาใช้เพราะพี่ปีศาจฯใช้มือถือแล้ว
ไม่คิดจะเปลี่ยนรุ่นตามสมัยนิยมอยู่แล้ว เช่นเดียวกับผมยังอยากจะซื้อมาใช้เลย ติดอยู่นิดเดียวที่ไม่มีหน้าจอไว้ดูว่าเวลาคนโทรเข้าก็จะไม่รู้ว่า
เป็นใคร(แบบสมัยก่อน) เพราะลูกน้องผมมันชอบยิงเบอร์มาแล้วให้ผมโทรกลับ ถ้าใช้ก็จะไม่สะดวกกับการทำงานครับ แต่รูปแบบของเครื่อง
ผมชอบมาก

แบบนี้คนอเมริกันคงไม่ใช้ เพราะไม่เห็นเบอร์คนที่โทร.เข้า ขนาดโทรศัพท์ตามบ้านชาวอเมริกัน ยังมีหน้าจอให้ดู caller ID เลยครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #41 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2018 | 09:18:37 AM »

Samsung A3 ราคามิตรภาพ เหมาะสมกับผู้มีภาระเยอะๆ อย่างผมครับ

« ตอบ #42 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2018 | 08:27:20 AM »

iPhone 6 ภรรยาซื้อให้ ใช้มาจะเข้าปีที่ 4 แล้ว เสถียรดีมาก เพิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ คาดว่าคงใช้ต่อไปได้อีกอย่างน้อยสามปีครับ 555

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2018 | 11:09:40 AM »

Nokia 8850 Gold ยุคที่โทรศัพท์มือถือยังเป็นจอขาวดำและหน้าที่หลักคือใช้โทรออกและรับสาย ไม่มียี่ห้อใดเกินหน้า Nokia ไปได้ และที่สุดแห่งความคลาสสิกและราคาแพงมากเมื่อออกใหม่ คือรุ่น 8850 Gold ใครที่เคยใช้รุ่นนี้แล้วเท่านั้นที่จะรู้ว่าเมื่อได้จับต้องตัวเครื่องที่เป็นโลหะสีทองแล้วจะรู้สึกว่าภาคภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของมันเช่นไร เห็นเขาว่าตอนออกจำหน่ายใหม่ ๆ  ราคาปาเข้าไปตั้ง 40000 บาท ไม่รู้จริงหรือเปล่า (สำหรับราคานี้ ตอนนี้ซื้อ iPhone X ได้เลย) ผมว่า 8850 Gold ออกจำหน่ายน่าจะเกิน 15 ปีได้แล้ว เพราะผมเคยใช้โทรศัพท์รุ่นนี้ (ซื้อต่อจากคนอื่น) เมื่อราวปี 2545-2546 ซึ่งก่อนหน้านั้นมันก็คงมีวางขายมาได้ระยะหนึ่งแล้ว คิดดูก็แล้วกันครับว่าค่าเงิน 40000 บาทเมื่อเกือบ 20 ปีก่อน มันไม่ใช่เล่นเลยนะครับ

เครดิตภาพ http://nokiamuseum.info/

หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์