เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149739 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 พฤษภาคม 2024 | 09:01:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SamePantera กับยอดอัจฉริยะมือกีต้าร์สาย Thrash Metal
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pantera กับยอดอัจฉริยะมือกีต้าร์สาย Thrash Metal  (อ่าน 16700 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 11:32:52 AM »

ผมว่าซาวนด์วงชุดนี้ทั้งจังหวะจะโคน เสียงร้อง เสียงกลอง เสียงกระเดื่องนี่เหมือนเป็นต้นแบบพวกวง Hardcore ทั้งหลาย

น่าจะเป็นต้นแบบของ Nu Metal หรือ Groove Metal มากกว่า Hardcore นะครับ เพราะดนตรีฮาร์ดคอร์แตกสายมาจากพังค์ และมีมาตั้งแต่ต้นยุค 80s ก่อน Pantera หลายปีครับ

ครับ ผมสับสนระหว่าง Nu Metal กับ Hardcore นี่แหละครับว่ามันอันเดียวกันหรือเปล่า

ไม่แปลกครับที่สับสน เพราะจริงๆเมื่อก่อนบ้านเราจะเรียกดนตรีหนักๆแรงๆและก้าวร้าวว่าฮาร์ดคอร์หมด แต่จริงๆแล้วฮาร์ดคอร์จะออกไปสายพังค์มากกว่าครับ

ผมเองก็จำได้ว่าวงอย่าง Sonic Youth ก็เคยมีคนเรียก Hardcore แต่พอหลังๆวงอย่างพวก Korn ก็เรียก Hardcore กันอีก ทั้งๆที่แนวทางต่างกันลิบลับ เลยนึกว่าถูกเปลี่ยนนิยามกันใหม่เสียอีก
TRON

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 11:35:12 AM »

ครั้งแรก ผมได้สัมผัสกับดนตรีอันหนักหน่วงของคณะ Pantera จากอัลบั้มชุด Cowboys From Hell ซึ่งเป็น LP นะครับที่อุตส่าห์ไปขน
มาจากต่างประเทศ แค่ได้ยินเสียงกีตาร์ก็ติดใจเสียแล้ว ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาก็เลยติดตามผลงานของพวกเค้ามาเรื่อยๆ

อีกอย่างนึงที่ผมชอบและเป็นจุดเด่นของวงนี้ตามความคิดของผมก็คือการอัดเสียงบันทึกเป็นอัลบั้มนั้น ผมฟังแล้วมันให้ความรู้สึกในแบบ
"LIVE" เล่นกันสดๆ เพียงแค่สามชิ้นแต่ "แน่น" เอามากๆ ไม่มีการอัดกีตาร์ทับให้เป็นสองตัวหรือมีเสียงริทึ่มกีตาร์มากวนใจ ถึงตอนลีดก็ใส่
กันกระจุย ให้ความรู้สึกเหมือนกำลังเล่นอยู่บนเวทีไม่มีผิดเพี้ยน !!

เพราะฉะนั้นจึงไม่แปลกเลยที่ทางคณะจะนำเพลงไปแสดงคอนเสิร์ตได้ดีเยี่ยม แล้วก็ดังเป็นพลุแตก อยู่ในระดับแถวหน้าของวงการ
Thrash/Power Metal ตั้งแต่อัลบั้มที่ผมเอ่ยถึงข้างต้นเป็นต้นมา...

หลังจากนั้นผมพยายามหาซื้ออัลบั้มชุดเก่าๆ ก่อนหน้านี้มาเก็บแต่พอฟังแล้วมันไม่หนักเท่า คาว์บอย น่ะครับก็เลยไม่ค่อยอยากเปิดฟังอีก
ฟังตั้งแต่ คาว์บอย ลงมาจนถึงเวลาที่พวกเค้ายุบวงกันเลย....บอกได้คำเดียวว่า "เยี่ยม" มากๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เท่าที่รู้มาใครๆก็ให้ชุด Cowboys From Hell นี้เป็นสุดยอดของวง และเป็นแนวทางเอกลักษณ์ใหม่ของวงการเมทัลในยุคนั้นด้วย ยิ้มกว้างๆ
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 มกราคม 2012 | 09:31:55 PM »

ครั้งแรก ผมได้สัมผัสกับดนตรีอันหนักหน่วงของคณะ Pantera จากอัลบั้มชุด Cowboys From Hell ซึ่งเป็น LP นะครับที่อุตส่าห์ไปขน
มาจากต่างประเทศ แค่ได้ยินเสียงกีตาร์ก็ติดใจเสียแล้ว ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาก็เลยติดตามผลงานของพวกเค้ามาเรื่อยๆ

อีกอย่างนึงที่ผมชอบและเป็นจุดเด่นของวงนี้ตามความคิดของผมก็คือการอัดเสียงบันทึกเป็นอัลบั้มนั้น ผมฟังแล้วมันให้ความรู้สึกในแบบ
"LIVE" เล่นกันสดๆ เพียงแค่สามชิ้นแต่ "แน่น" เอามากๆ ไม่มีการอัดกีตาร์ทับให้เป็นสองตัวหรือมีเสียงริทึ่มกีตาร์มากวนใจ ถึงตอนลีดก็ใส่
กันกระจุย ให้ความรู้สึกเหมือนกำลังเล่นอยู่บนเวทีไม่มีผิดเพี้ยน !!

เพราะฉะนั้นจึงไม่แปลกเลยที่ทางคณะจะนำเพลงไปแสดงคอนเสิร์ตได้ดีเยี่ยม แล้วก็ดังเป็นพลุแตก อยู่ในระดับแถวหน้าของวงการ
Thrash/Power Metal ตั้งแต่อัลบั้มที่ผมเอ่ยถึงข้างต้นเป็นต้นมา...

หลังจากนั้นผมพยายามหาซื้ออัลบั้มชุดเก่าๆ ก่อนหน้านี้มาเก็บแต่พอฟังแล้วมันไม่หนักเท่า คาว์บอย น่ะครับก็เลยไม่ค่อยอยากเปิดฟังอีก
ฟังตั้งแต่ คาว์บอย ลงมาจนถึงเวลาที่พวกเค้ายุบวงกันเลย....บอกได้คำเดียวว่า "เยี่ยม" มากๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

โอวว ผมปลื้มจริงๆ ที่อาโป่งมาระบายความรู้สึกให้กับวงโปรดของผม

หากประเทศเราวาสนาดีกว่านี้อีกซักหน่อย

PANTERA LIVE IN BANGKOK คงบังเกิดขึ้นไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม 2012 | 09:33:29 PM โดย PANTERISTA » บันทึกการเข้า

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 | 11:11:16 AM »

กำลังตั้งใจฟัง Vulgar Display Of Power  อยู่ครับ  ฟังทั้งอัลบั้ม สงสัยต้องฟังไปเรื่อยๆถึงจะชิน - -  สงสัยอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนจริงๆ ครับ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 | 04:32:07 PM »

ผมรู้จักวงนี้เพราะอัลบัม Vulgar นี่ละครับ อิอิ

.. polotoon ..

« ตอบ #35 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 | 04:59:06 PM »

ผมรู้จักวงนี้เพราะอัลบัม Vulgar นี่ละครับ อิอิ
เช่นกันครับ ได้ยินว่า เยี่ยมที่สุดแล้ว ใช่ไหมครับ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 มกราคม 2012 | 10:03:46 PM »

ใช่ครับ มันกลายเป็นบรรทัดฐานของเมทัลรูปแบบใหม่ในสมัยนั้น

ฉีกแนวไปจากอัลบัม CFH อย่างเห็นได้ชัด

เป็นแรงบันดาลใจของวงเมทัลรุ่นต่อๆมา ในการใช้ริฟฟ์ในรูปแบบ ริฟฟ์กระตุก หรือจะเป็นการสับริฟฟ์แบบเว้นช่องว่าง

ทั้งหมดได้อิทธิพลมาจากอัลบัม Vulgar...นี้ครับ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #37 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012 | 01:25:31 AM »

เดือนกุมภา 2012 มันครบ 20ปี ที่อัลบัม Vulgar Display of Power ของ Pantera คลอดออกมาบนโลกแล้วนี่นาครับ เป็นอัลบัมที่เปลี่ยนแปลงชีวิตไปตลอดกาล และการครบรอบ 20ปีแบบนี้ ทางวงคงไม่พลาดที่จะนำมันกลับมาวางจำหน่ายเวอร์ชันพิเศษฉลองความยิ่งใหญ่ ซึ่งถือเป็นหนึ่งในผลงานเมทัลที่ทรงอิทธิพลที่สุดในยุค 90s โดยเวอร์ชันนี้จะมีเพลงที่ยังไม่เคยเผยแพร่มาก่อนบรรจุรวมอยู่ในนั้นด้วยหนึ่งเพลง นอกจากนั้นยังแถมดีวีดีที่เราจะได้ชมไลฟ์จากโชว์ที่อิตาลีในปี1992 ถ้าให้เดา พวกเขาน่าจะนำฟุตเตจนี้มาจากโชว์ที่งานMonster of Rock (จำผิดขออภัย) และยังรวมไปถึงเอ็มวีอีก3เพลงจากผลงานชุดนี้ด้วย เห็นว่าทางวงจะวางจำหน่ายวันที่ 15 พ.ค. 2012 ผ่านทาง Rhino Records ก็ได้แต่บอกว่ากระเป๋าฉีกอีกตามเคย \m/
"Vulgar Display Of Power The 20 Years Anniversay(Deluxe Edition)"

CD

* "Mouth For War"
* "A New Level"
* "Walk"
* "Fucking Hostile"
* "This Love"
* "Rise"
* "No Good (Attack The Radical)"
* "Live In A Hole"
* "Regular People (Conceit)"
* "By Demons Be Driven"
* "Hollow"
* "Piss" - Previously Unreleased

DVD

* "Mouth For War" - Live In Italy
* "Domination/Hollow" - Live In Italy
* "Rise" - Live In Italy
* "This Love" - Live In Italy
* "Cowboys From Hell" - Live In Italy
* "Mouth For War" - Video
* "This Love" - Video
* "Walk" - Video

Pho
In The Court Of The Crimson King
*

visitgak@hotmail.com
« ตอบ #38 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012 | 07:20:53 PM »

ขอขุดขึ้นมาหน่อยครับ แต่ก่อนชอบ Vulgar มาก แต่ช่วงนี้กลับหยิบมาฟังแต่ Far beyond กับ The great ซะงั้น  ฮืม

ว่าแต่ทำไมไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงเพลง The Sleep เลยครับ ผมว่าเป็นเพลงที่สุดยอดมากๆเลยนะ ริฟฟ์ก็ติดหู โดยเฉพาะท่อนโซโล่ เป็นโซโล่ของ Pantera ที่ผมชอบที่สุดเลย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.youtube.com/watch?v=2gwdT9IKb9s

Pong-Wanchai

« ตอบ #39 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012 | 10:42:32 AM »

ช่วงนี้มีอัลบั้มของคณะ Pantera ผลิตออกมาวางจำหน่ายอีกครั้ง ใครที่ขาดผลงานชุดไหนน่าจะหาซื้อได้ไม่ยากนะครับในรูปแบบไวนิล  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์