เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 09:08:27 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 183834 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #510 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 | 11:49:25 AM »

สวัสดีครับ  หลุมฟุตติ้ง 4 หลุมๆละ 5 ต้นใช่ไหมครับ   ใช้เข็มหกเหลี่ยมกลวง ไดมิเตอร์ 15 ซม. ยาว 6 เมตร ใช่ไหมครับ ยิ้ม .....ปูนซีเมนต์ที่จะใช้ผสมเพื่อเทฟุตติ้งและเสาและคาน ใช้ตราช้าง ใช่ไหมครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2012 | 11:54:35 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #511 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 | 12:10:22 PM »

สวัสดีครับ  หลุมฟุตติ้ง 4 หลุมๆละ 5 ต้นใช่ไหมครับ   ใช้เข็มหกเหลี่ยมกลวง ไดมิเตอร์ 15 ซม. ยาว 6 เมตร ใช่ไหมครับ ยิ้ม .....ปูนซีเมนต์ที่จะใช้ผสมเพื่อเทฟุตติ้งและเสาและคาน ใช้ตราช้าง ใช่ไหมครับ ยิ้ม
โอ้โฮ อย่างกับ ตาเห็นเลยครับพี่

« ตอบ #512 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 | 12:13:27 PM »

สวัสดีครับ  หลุมฟุตติ้ง 4 หลุมๆละ 5 ต้นใช่ไหมครับ   ใช้เข็มหกเหลี่ยมกลวง ไดมิเตอร์ 15 ซม. ยาว 6 เมตร ใช่ไหมครับ ยิ้ม .....ปูนซีเมนต์ที่จะใช้ผสมเพื่อเทฟุตติ้งและเสาและคาน ใช้ตราช้าง ใช่ไหมครับ ยิ้ม
โอ้โฮ อย่างกับ ตาเห็นเลยครับพี่
อายจังมิบังอาจๆ ครับ ผมมีความรู้อยู่หางอึ่งเท่านั้นเองครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #513 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 | 12:32:54 PM »

สวัสดีครับ  หลุมฟุตติ้ง 4 หลุมๆละ 5 ต้นใช่ไหมครับ   ใช้เข็มหกเหลี่ยมกลวง ไดมิเตอร์ 15 ซม. ยาว 6 เมตร ใช่ไหมครับ ยิ้ม .....ปูนซีเมนต์ที่จะใช้ผสมเพื่อเทฟุตติ้งและเสาและคาน ใช้ตราช้าง ใช่ไหมครับ ยิ้ม

ใช้ฟุตติ้ง 6 หลุม เข็มหกเหลี่ยม 15 ซม.xยาว 6 เมตรหลุมละ 5 ต้น ใช่ครับ ส่วนผสมปูนซีเมนต์ทั้งฟุตติ้งและคานเป็นปูนตราช้างอยู่แล้วครับ
ส่วนที่เป็นฟุตติ้งและคานคอดินจะเป็นคอนกรีตเสริมเหล็กเท่านั้น ตั้งแต่เสารับตัวพื้นที่ชั้น 2 จะเป็นเหล็กทั้งหมด ฝากั้นห้อง พื้นรับชั้น 2
เป็นไม้เญอร่าทั้งหมดเพื่อให้น้ำหนักเบา  ต้องปรึกษาพี่ป่องเรื่องโครงสร้างเหมือนกัน  จากรูปแปลนชั้น 2 จะกั้นห้องประมาณ 3.30ม.x3.50ม.
เพื่อที่ใช้สอยพื้นที่ส่วนนี้เพิ่มอาจจะเป็นห้องไว้เก็บของหรือเป็นห้องทานข้าวในกรณีที่น้ำท่วมชั้นล่าง และจะมีส่วนเหมือนลานโล่งๆอีกพื้นที่ส่วนนี้
เอาไว้ใช้สอยประโยชน์ต่างๆอย่างเช่นตากผ้าหรือให้น้องหมาวิ่งเล่น ทำอาหาร(ในกรณีที่น้ำท่วมชั้นล่าง) นั่งเล่นตากลมเย็นริมน้ำหากว่าน้ำท่วมชั้นล่าง
เป็นเหมือนบ้านไทยสมัยก่อนชั้นล่างโล่งๆเอาไว้จอดรถในกรณีภาวะปกติ ถ้าเกิดอุทกภัยก็เอาไว้จอดเรื่อแทน ยิ้มกว้างๆ

หมายเหตุ: จากแปลนบ้านเส้นสีเข้มจะเป็นส่วนที่ต่อเติมใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2012 | 12:35:08 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #514 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 | 10:07:55 PM »

ยังมองภาพไม่ออกเลยครับ ว่าจะออกมาัยังไง
อั๋น501

« ตอบ #515 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 | 10:43:40 AM »

ใช้ฟุตติ้ง 6 หลุม เข็มหกเหลี่ยม 15 ซม.xยาว 6 เมตรหลุมละ 5 ต้น ใช่ครับ ส่วนผสมปูนซีเมนต์ทั้งฟุตติ้งและคานเป็นปูนตราช้างอยู่แล้วครับ
ส่วนที่เป็นฟุตติ้งและคานคอดินจะเป็นคอนกรีตเสริมเหล็กเท่านั้น ตั้งแต่เสารับตัวพื้นที่ชั้น 2 จะเป็นเหล็กทั้งหมด ฝากั้นห้อง พื้นรับชั้น 2
เป็นไม้เญอร่าทั้งหมดเพื่อให้น้ำหนักเบา  ต้องปรึกษาพี่ป่องเรื่องโครงสร้างเหมือนกัน  จากรูปแปลนชั้น 2 จะกั้นห้องประมาณ 3.30ม.x3.50ม.
เพื่อที่ใช้สอยพื้นที่ส่วนนี้เพิ่มอาจจะเป็นห้องไว้เก็บของหรือเป็นห้องทานข้าวในกรณีที่น้ำท่วมชั้นล่าง และจะมีส่วนเหมือนลานโล่งๆอีกพื้นที่ส่วนนี้
เอาไว้ใช้สอยประโยชน์ต่างๆอย่างเช่นตากผ้าหรือให้น้องหมาวิ่งเล่น ทำอาหาร(ในกรณีที่น้ำท่วมชั้นล่าง) นั่งเล่นตากลมเย็นริมน้ำหากว่าน้ำท่วมชั้นล่าง
เป็นเหมือนบ้านไทยสมัยก่อนชั้นล่างโล่งๆเอาไว้จอดรถในกรณีภาวะปกติ ถ้าเกิดอุทกภัยก็เอาไว้จอดเรื่อแทน ยิ้มกว้างๆ

หมายเหตุ: จากแปลนบ้านเส้นสีเข้มจะเป็นส่วนที่ต่อเติมใหม่

ยังมองภาพไม่ออกเลยครับ ว่าจะออกมาัยังไง

เป็นภาพเหตุการณ์อุทกภัยน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้ว  การป้องกันน้ำท่วมบ้านผมไร้ความหมายครับ
จากเหตุการณ์ที่ผมประสบมาจริงๆต่างจากที่ผมคาดคิดไว้อย่างมาก  การคาดการณ์ผิดพลาดประมาทกระแสน้ำ
ทั้งๆที่ผมทำอาชีพกับสระว่ายน้ำยังต้องยอมแพ้แบบหมดรูป  ต้องอพยพหนีไปตั้งหลักกว่าจะกลับมาอยู่ที่บ้าน
ในช่วงกระแสน้ำกำลังขาลงก็ต้องลำบากในการใช้ชีวิตกับภาวะน้ำท่วม  จึงต้องวางแผนใหม่คิดหาวิธีที่จะอยู่กับภาวะน้ำท่วมให้ได้
เดี๋ยวจะค่อยๆเล่าแนวความคิดที่กำลังจะทำต่อไปนี้เป็นตอนๆเรื่อยไปครับ
อั๋น501

« ตอบ #516 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 | 11:14:07 AM »

สภาพห้องดูหนังที่ประมาทกับกระแสน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้ว  เก้าอี้นั่งเลซี่บอยเน่า!  แสดงให้เห็นถึงการป้องกันน้ำของเจ้าของห้องยังไม่ดีพอ
ทั้งๆที่ควรจะต้องเก็บสิ่งของสำคัญออกให้หมดรวมทั้งจอหนังราคานับแสนบาท ดันปล่อยทิ้งไว้ให้ราขึ้นจอเสียหายหมดเพราะความประมาทแท้ๆ
อันที่จริงเขตพื้นที่น้ำท่วมเมื่อปีที่แล้วนั้น  กระแสน้ำมาเป็นระบบคาดการณ์ล่วงหน้าได้ว่าจากจังหวัดปทุมมาเมืองนนท์ไปฝั่งธนบุรีใช้เวลาหลายๆวัน
ยังมีเวลาเตรียมตัวเก็บสิ่งของสำคัญทัน  อย่างเขตบ้านผมน้ำท่วมที่ปทุมก่อนเป็นอาทิตย์ผมถึงเตรียมการป้องกัน เก็บสิ่งของสำคัญขึ้นบนชั้น 2 หมด
ก็เลยเสียหายน้อยหน่อยเป็นประสบการณ์ไว้เลยครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #517 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 | 11:17:07 AM »

รอชมผลงานพี่อั๋นครับ
คนไทยถ้าจะทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ ^^

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #518 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 | 05:41:21 PM »

คนไทยถ้าจะทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลกครับ ^^

ขอบคุณน้องเพชรที่รอชมผลงานโปรเจกต์บ้านสู้กับน้ำ(ท่วม)  อันที่จริงแล้วก็แค่โปรเจกต์การต่อเติมขยายพื้นที่บ้านชั้น 2
เพื่อที่จะได้ใช้ประโยชน์พื้นที่ในกรณีเกิดอุทกภัยน้ำท่วมแบบปีที่แล้ว  แนวความคิดก็มาจากช่วงที่ผมกลับเข้าไปอยู่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังท่วมตัวบ้านอยู่ แต่เป็นช่วงน้ำขาลงเป็นชีวิตที่ลำบากมาก  การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับน้ำนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆการเดินทาง
สัญจรออกจากบ้านเพื่อไปทำธุระหรือไปทำงานนั้นค่อยข้างยุ่งยากพอสมควร  เพราะน้ำยังท่วมถนนหน้าบ้านยันไปถึงถนนใหญ่หน้าหมู่บ้าน
การเดินลุยน้ำนั้นเหนื่อยมากๆถึงแม้จะใส่ชุดยางกันน้ำหรือแม้แต่พายเรือก็ปวดแขน  หากอยากลำบากน้อยหน่อยก็ต้องใช้บริการ
เรือรับจ้างเที่ยวละ 100 บาท แค่หน้าหมู่บ้านระยะทางไม่กี่ร้อยเมตร วันๆผมต้องเสียค่าจ้างเรือหลายร้อยบาทต่อวันถ้าออกจากบ้าน
วันละหลายรอบ  ความเป็นอยู่ใช่ว่าจะสบายเหมือนธรรมดาก็เพราะพื้นที่บ้านเกือบทั้งหมดมีแต่น้ำล้อมรอบ  ผมต้องใช้ชีวิตอยู่ได้
แค่บนชั้น 2 เท่านั้น  ปัญหาใหญ่ก็คือพื้นที่ใช้สอยไม่พอ  หากว่าอยู่กันแค่ 2 คนคงจะไม่มีปัญหาเท่าไรนัก  แต่ต้องมีน้องหมาๆอีก 4 ตัว
เป็นภาระอันใหญ่หลวงครับ เดี๋ยวค่อยมาเล่าแนวความคิดนี้ต่ออาจจะเกิดประโยชน์ได้บ้างสำหรับผู้ที่เคยเป็นผู้ประสบภัยแบบผม

« ตอบ #519 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 | 10:18:20 PM »

ขอบคุณน้องเพชรที่รอชมผลงานโปรเจกต์บ้านสู้กับน้ำ(ท่วม)  อันที่จริงแล้วก็แค่โปรเจกต์การต่อเติมขยายพื้นที่บ้านชั้น 2
เพื่อที่จะได้ใช้ประโยชน์พื้นที่ในกรณีเกิดอุทกภัยน้ำท่วมแบบปีที่แล้ว  แนวความคิดก็มาจากช่วงที่ผมกลับเข้าไปอยู่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังท่วมตัวบ้านอยู่ แต่เป็นช่วงน้ำขาลงเป็นชีวิตที่ลำบากมาก  การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับน้ำนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆการเดินทาง
สัญจรออกจากบ้านเพื่อไปทำธุระหรือไปทำงานนั้นค่อยข้างยุ่งยากพอสมควร  เพราะน้ำยังท่วมถนนหน้าบ้านยันไปถึงถนนใหญ่หน้าหมู่บ้าน
การเดินลุยน้ำนั้นเหนื่อยมากๆถึงแม้จะใส่ชุดยางกันน้ำหรือแม้แต่พายเรือก็ปวดแขน  หากอยากลำบากน้อยหน่อยก็ต้องใช้บริการ
เรือรับจ้างเที่ยวละ 100 บาท แค่หน้าหมู่บ้านระยะทางไม่กี่ร้อยเมตร วันๆผมต้องเสียค่าจ้างเรือหลายร้อยบาทต่อวันถ้าออกจากบ้าน
วันละหลายรอบ  ความเป็นอยู่ใช่ว่าจะสบายเหมือนธรรมดาก็เพราะพื้นที่บ้านเกือบทั้งหมดมีแต่น้ำล้อมรอบ  ผมต้องใช้ชีวิตอยู่ได้
แค่บนชั้น 2 เท่านั้น  ปัญหาใหญ่ก็คือพื้นที่ใช้สอยไม่พอ  หากว่าอยู่กันแค่ 2 คนคงจะไม่มีปัญหาเท่าไรนัก  แต่ต้องมีน้องหมาๆอีก 4 ตัว
เป็นภาระอันใหญ่หลวงครับ เดี๋ยวค่อยมาเล่าแนวความคิดนี้ต่ออาจจะเกิดประโยชน์ได้บ้างสำหรับผู้ที่เคยเป็นผู้ประสบภัยแบบผม

อย่าลืมซื้อเรือมาเก็บสำรองเอาไว้ด้วยนะครับ ตอนนี้ราคาน่าจะลงมาเยอะแล้ว ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #520 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 | 07:11:03 AM »

ขอบคุณน้องเพชรที่รอชมผลงานโปรเจกต์บ้านสู้กับน้ำ(ท่วม)  อันที่จริงแล้วก็แค่โปรเจกต์การต่อเติมขยายพื้นที่บ้านชั้น 2
เพื่อที่จะได้ใช้ประโยชน์พื้นที่ในกรณีเกิดอุทกภัยน้ำท่วมแบบปีที่แล้ว  แนวความคิดก็มาจากช่วงที่ผมกลับเข้าไปอยู่บ้าน
ในขณะที่น้ำยังท่วมตัวบ้านอยู่ แต่เป็นช่วงน้ำขาลงเป็นชีวิตที่ลำบากมาก  การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับน้ำนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆการเดินทาง
สัญจรออกจากบ้านเพื่อไปทำธุระหรือไปทำงานนั้นค่อยข้างยุ่งยากพอสมควร  เพราะน้ำยังท่วมถนนหน้าบ้านยันไปถึงถนนใหญ่หน้าหมู่บ้าน
การเดินลุยน้ำนั้นเหนื่อยมากๆถึงแม้จะใส่ชุดยางกันน้ำหรือแม้แต่พายเรือก็ปวดแขน  หากอยากลำบากน้อยหน่อยก็ต้องใช้บริการ
วันละหลายรอบ  ความเป็นอยู่ใช่ว่าจะสบายเหมือนธรรมดาก็เพราะพื้นที่บ้านเกือบทั้งหมดมีแต่น้ำล้อมรอบ  ผมต้องใช้ชีวิตอยู่ได้
แค่บนชั้น 2 เท่านั้น  ปัญหาใหญ่ก็คือพื้นที่ใช้สอยไม่พอ  หากว่าอยู่กันแค่ 2 คนคงจะไม่มีปัญหาเท่าไรนัก  แต่ต้องมีน้องหมาๆอีก 4 ตัว

อย่าลืมซื้อเรือมาเก็บสำรองเอาไว้ด้วยนะครับ ตอนนี้ราคาน่าจะลงมาเยอะแล้ว ยิ้ม

ผมวางแผนที่จะซื้อเรือเก็บไว้เหมือนกันครับ  หลังจากมีประสบการณ์เพื่อนเอาเรือไฟเบอร์มาให้ใช้ช่วงน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้ว
ต้องคิดเหมือนกันว่าจะซื้อเรือแบบใด  ผมเป็นคนที่พายเรือเป็นยังใช้งานลำบากเพราะเรือไฟเบอร์นั้นลักษณะทางกายภาพไม่ลู่น้ำ
ผิดกับพวกเรือบด เรือไม้ตามบ้านต่างจังหวัดใช้กันอยู่  เรือพายไฟเบอร์ยุดใหม่ออกแบบผิดหลักการแอร์โร่ไดนามิก พายยากมากๆ

มีคนถามผมว่าปีนี้น้ำจะท่วมไหม  การคาดการณ์ของผม(อาจจะผิด)ปีนี้แล้งมากครับ  ถ้าช่วงหน้าฝนไม่มีพายุเข้ามากมายหลายๆลูก
น้ำคงไม่ท่วมครับ  หากท่วมก็เป็นไปตามปกติของจังหวัดเขตพื้นที่มีน้ำท่วมเป็นประจำอยู่แล้วเช่นอำเภอสามโคก ปทุมธานี
บ้านประชาชนที่อยู่ริมแม้น้ำ ริมคลอง น้ำจะท่วมเป็นประจำทุกๆปีมีมากบ้างน้อยบ้าง  แบบนี้จะไม่ส่งผลกระทกกับกรุงเทพฯ
หรือพื้นที่เขตใกล้เคียงต่อเนื่อง  อันนี้ผมคาดการณ์(เดา)จากประสบการณ์ที่เคยอาศัยอยู่บ้านริมแม่น้ำ(นนทบุรี)ลูกเจ้าพระยา
ในช่วงชีวิตที่น้ำท่วมมากที่สุดปี 23 ,38 และ54 นอกนั้นบางปีมีน้ำท่วมเป็นประจำมากบ้างน้อยบ้างเป็นประจำอยู่แล้วครับ  แต่ไม่ได้มากมายอย่างปี23,38และ 54 (ปี54มากที่สุดในชีวิต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2012 | 07:46:15 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #521 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 | 08:29:51 AM »

อัพเดทความคืบหน้าของมาตรการป้องกันน้ำท่วมของบ้านผมกันต่อ  เวลานี้ฟุตติ้งของฐานรากเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
เมื่อวานนี้ผมรีบทำหนีฝนเลยครับ เริ่มกลัวแล้วหน้าร้อนพึ่งแล้งไหนฝนตกหนักอีกแล้วครับท่าน  ใครที่บอกกันว่าปีนี้น้ำไม่ท่วมแน่
ร้อนแล้งแบบนี้ ผมว่าอย่าประมาทดีกว่า ปีนี้หน้าฝนมาเร็วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2012 | 08:40:25 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #522 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 | 09:15:09 AM »

+1 ครับ รีบลงมือหน่อยนะครับ ฝนที่มากับลมแรงนี่ทำงานลำบากนะครับ ช่วงนี้ดูเหมือนว่ามันมักจะมาช่วงเย็นเหมือนกับนัดกันเอาไว้ ดังนั้นช่วงเช้าและกลางวันเร่งลงมือนะครับ ...อ้อ แต่ฟุตติ้งเสร็จแล้ว และโครงสร้างส่วนบนเป็นเหล็กก็น่าจะเร็วขึ้นนะครับ ยิ้ม....อ้อ ช่วงนี้แดดยังร้อนอยู่็๋นิดหน่อย กางผ้าใบชั่วคราวให้ลูกน้องสักหน่อยก็จะดีนะครับ จะได้ไม่เพลียแดดนะครับ  ยิ้ม 
อั๋น501

« ตอบ #523 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012 | 06:18:43 AM »

กลับมาอัพเดทเรื่องบ้านสู้กับน้ำท่วมกันต่อครับ ยิ้มเท่ห์  หลังจากที่ผมลงมือทำฐานรากของตัวบ้านที่ต่อเติมขึ้นมาใหม่เสร็จ
ขั้นตอนต่อไปก็คือขึ้นโครงเหล็ก เสาบ้าน โครงหลังคาชั้น 2 (ดูรูปประกอบ) ส่วนนี้ผมใช้เหล็กทั้งหมดจะไม่ใช้คอนกรีตเลยครับ
คอนกรีตจะใช้เฉพาะฐานรากเท่านั้น

ประมาทไม่ได้แล้วฝนตกทุกวันเช่นนี้  ภาคเหนือ ภาคกลางตอนบนน้ำเริ่มท่วมอีกแล้วครับ  ใครว่าปีนี้แล้งน้ำไม่ท่วม
ไม่แน่เสียแล้วต้องรอดูช่วงเดือนสิงหาคม - กันยายนอีกครั้งว่าจะมีพายุเข้าแยะแค่ไหน  ถ้าน้ำสะสมไว้มากโอกาสน้ำท่วมใหญ่
เช่นปีที่แล้วก็ไม่แน่เหมือนกัน  ผมเตรียมตัวพร้อมไว้แล้วตั้งรับสู้ไม่ถอยไม่อพยพหนีไปไหนแล้วครับ  เตรียมตัวสะสมหนังและเพลง
ไว้แยะๆพร้อมอาหาร น้ำดื่ม ฯลฯวางแผนระยะไว้ก่อน "อะไรย่อมเกิดขึ้นได้สำหรับประเทศไทย" แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2012 | 06:37:41 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #524 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:18:41 AM »

+1 ครับ.....คอยติดตามข่าวนะครับ ถ้าน้ำท่วมจังหวัดนครสวรรค์เมื่อไรล่ะก็ เกจินู้ด+เกจิเพลงลูกทุ่ง+เกจิทั้งหลายแหล่ในแผ่นดิน เก็บของหนีได้เลยครับ...อย่างไรก็แล้วแต่ต้องเชื่อมั่นว่าบ้านเรามี ปราชญ์ต่างๆเต็มแผ่นดิน+ ดร. , ศ. , ศ.ตราภิชาน , ศ.กิตติคุณ , ศ.กิตติมศักดิ์ ฯลฯ เต็มแผ่นดิน+งบสามแสนห้าหมื่นล้าน  .....เอาอยู่แน่ๆ ร้องไห้
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37
พิมพ์