เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 04:33:02 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 183240 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #525 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:48:46 AM »

กลับมาอัพเดทเรื่องบ้านสู้กับน้ำท่วมกันต่อครับ ยิ้มเท่ห์  หลังจากที่ผมลงมือทำฐานรากของตัวบ้านที่ต่อเติมขึ้นมาใหม่เสร็จ
ขั้นตอนต่อไปก็คือขึ้นโครงเหล็ก เสาบ้าน โครงหลังคาชั้น 2 (ดูรูปประกอบ) ส่วนนี้ผมใช้เหล็กทั้งหมดจะไม่ใช้คอนกรีตเลยครับ
คอนกรีตจะใช้เฉพาะฐานรากเท่านั้น

ประมาทไม่ได้แล้วฝนตกทุกวันเช่นนี้  ภาคเหนือ ภาคกลางตอนบนน้ำเริ่มท่วมอีกแล้วครับ  ใครว่าปีนี้แล้งน้ำไม่ท่วม
ไม่แน่เสียแล้วต้องรอดูช่วงเดือนสิงหาคม - กันยายนอีกครั้งว่าจะมีพายุเข้าแยะแค่ไหน  ถ้าน้ำสะสมไว้มากโอกาสน้ำท่วมใหญ่
เช่นปีที่แล้วก็ไม่แน่เหมือนกัน  ผมเตรียมตัวพร้อมไว้แล้วตั้งรับสู้ไม่ถอยไม่อพยพหนีไปไหนแล้วครับ  เตรียมตัวสะสมหนังและเพลง
ไว้แยะๆพร้อมอาหาร น้ำดื่ม ฯลฯวางแผนระยะไว้ก่อน "อะไรย่อมเกิดขึ้นได้สำหรับประเทศไทย" แลบลิ้น

พี่อั๋นสร้างบ้านอีกหลังไว้เพื่อตุนเสบียง กับ เป็นที่เก็บของเพิ่มเติมใช่ไหมครับ
ลูกค้าผมที่อยู่นวนคร เป็นโรงงานผลิตฮาร์ดดิสก์แกเล่นก่อกำแพงสูง 5 เมตรอย่างเดียว แต่ยังไม่มีมาตรการเรื่องท่อระบายน้ำเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #526 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 10:37:55 AM »

พี่อั๋นสร้างบ้านอีกหลังไว้เพื่อตุนเสบียง กับ เป็นที่เก็บของเพิ่มเติมใช่ไหมครับ
ลูกค้าผมที่อยู่นวนคร เป็นโรงงานผลิตฮาร์ดดิสก์แกเล่นก่อกำแพงสูง 5 เมตรอย่างเดียว แต่ยังไม่มีมาตรการเรื่องท่อระบายน้ำเลยครับ

ถูกต้องแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ  ผมสร้างขยายต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้มากขึ้น  เพื่อที่จะได้ใช้สอยพื้นที่หากว่าเกิดอุทกภัยน้ำท่วมเหมือนปีที่แล้ว
จากในรูปจะเห็นว่าผมเพิ่มห้องขนาด 4.5 X 3.5 เมตรและมีระเบียนโล่ง(เทเรส)ขนาด 5.5 X 3.5 เมตร เกือบเต็มพื้นที่หน้าบ้าน
คือว่ายกพื้นที่ชั้นล่างขึ้นมาไว้ชั้นบนไง  พื้นที่ระเบียนโล่งๆนั้นสำคัญมากเพราะจะสามารถใช้สอยประโยชน์ได้แยะ เอาไว้ให้เหล่าสมาชิก สี่ขา(หมา)
ได้ใช้งานทำธุระส่วนตัววิ่งเล่นได้หรือเอาไว้ตากผ้า นั่งเล่นกินลมชมน้ำ  ส่วนห้องที่พิ่มขึ้นจะเอาไว้เป็นห้องทานอาหารนั่งเล่นดูทีวีข่าวน้ำท่วมไง
และยังสามารถเก็บของได้อีก  ที่นี้ผมก็ไม่ต้องกลัวอะไรกับน้ำท่วมแล้ว  แนวความคิดของผมคือบ้านป้องกันน้ำท่วมไม่ได้หรอกครับ
แต่ทำอย่างไรเราจะต้องอาศัยอยู่ได้ในกรณีที่เกิดอุทกภัยน้ำท่วมจะได้ตั้งหลักอยู่ที่บ้านไม่ต้องอพยพหนีไปเร่ร่อนอีกแล้ว  ผมวางแผนไว้เป็นขั้น
เป็นตอนเป็นระยะๆไว้ว่างๆจะมาแจงรายละเอียดให้อ่านกันต่อไป ยิ้มเท่ห์
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #527 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 11:00:08 AM »

ถูกต้องแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ  ผมสร้างขยายต่อเติมพื้นที่บ้านชั้น 2 ให้มากขึ้น  เพื่อที่จะได้ใช้สอยพื้นที่หากว่าเกิดอุทกภัยน้ำท่วมเหมือนปีที่แล้ว
จากในรูปจะเห็นว่าผมเพิ่มห้องขนาด 4.5 X 3.5 เมตรและมีระเบียนโล่ง(เทเรส)ขนาด 5.5 X 3.5 เมตร เกือบเต็มพื้นที่หน้าบ้าน
คือว่ายกพื้นที่ชั้นล่างขึ้นมาไว้ชั้นบนไง  พื้นที่ระเบียนโล่งๆนั้นสำคัญมากเพราะจะสามารถใช้สอยประโยชน์ได้แยะ เอาไว้ให้เหล่าสมาชิก สี่ขา(หมา)
ได้ใช้งานทำธุระส่วนตัววิ่งเล่นได้หรือเอาไว้ตากผ้า นั่งเล่นกินลมชมน้ำ  ส่วนห้องที่พิ่มขึ้นจะเอาไว้เป็นห้องทานอาหารนั่งเล่นดูทีวีข่าวน้ำท่วมไง
และยังสามารถเก็บของได้อีก  ที่นี้ผมก็ไม่ต้องกลัวอะไรกับน้ำท่วมแล้ว  แนวความคิดของผมคือบ้านป้องกันน้ำท่วมไม่ได้หรอกครับ
แต่ทำอย่างไรเราจะต้องอาศัยอยู่ได้ในกรณีที่เกิดอุทกภัยน้ำท่วมจะได้ตั้งหลักอยู่ที่บ้านไม่ต้องอพยพหนีไปเร่ร่อนอีกแล้ว  ผมวางแผนไว้เป็นขั้น
เป็นตอนเป็นระยะๆไว้ว่างๆจะมาแจงรายละเอียดให้อ่านกันต่อไป ยิ้มเท่ห์
อย่าืลืม เรือ และ ส้วมถุงดำ(เอาแบบถุงเนื้อหนาๆหน่อยนะครับ)เยอะๆหน่อย และ ถังน้ำใช้ สำรองใบโตๆ และ ถังน้ำกิน สำรองใบโตๆ และัไฟฟ้า/แสงสว่าง สำรองเยอะๆ และ มุมทำครัวเล็กๆ +แก๊สทำครัว +เสบียงอาหารการกินต่างๆ + โทรศัพท์มือถือเผื่อด้วยการซื้อแบตฯ สำรองหลายๆก้อนโดยชาร์จไว้ให้เต็ม+ ติดตามข่าวสารจาก อ. เสรี อย่างใกล้ชิดด้วยครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2012 | 11:01:49 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #528 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 09:56:14 AM »

จาก นสพ. มติชน เช้าวันนี้ ...ฯลฯ...นายรอยล จิตรดอน ผู้อำนวยการ สถาบันสารสนเทศทรัพยากรน้ำและการเกษตร กล่าวว่า จากการคาดการณ์ปริมาณน้ำฝนในปีนี้พบว่าฝนจะไม่ทิ้งช่วง โดยจะมีฝนค่อนข้างมากคือประมาณ 1,500 มิลลิเมตร และจะทำให้เกิดน้ำท่วมแน่นอนในพื้นที่เสี่ยงและพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซากอยู่แล้ว เช่น จ.อ่างทอง จ.พระนครศรีอยุธยา จ.ปทุมธานี เป็นต้น ปีนี้ฝนในพื้นที่ภาคกลางจะมีปริมาณมากกว่าทุกพื้นที่ ที่น่ากังวลเป็นพิเศษคือ แต่ละจังหวัดจะทำคันกั้นน้ำแบบจังหวัดใครจังหวัดมัน เพราะทุกจังหวัดต่างก็กลัวน้ำท่วม จากการสำรวจพบว่า เส้นทางตั้งแต่ กทม. ถึง จ.อ่างทอง มีคันกั้นน้ำเต็มหมดทุกพื้นที่ หากเป็นเช่นนี้ จะทำให้แผนการระบายน้ำที่วางไว้ทั้งหมดมีอุปสรรคแน่นอน...ฯลฯ  ตกใจ 
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #529 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 01:00:06 PM »

จาก นสพ. มติชน เช้าวันนี้ ...ฯลฯ...นายรอยล จิตรดอน ผู้อำนวยการ สถาบันสารสนเทศทรัพยากรน้ำและการเกษตร กล่าวว่า จากการคาดการณ์ปริมาณน้ำฝนในปีนี้พบว่าฝนจะไม่ทิ้งช่วง โดยจะมีฝนค่อนข้างมากคือประมาณ 1,500 มิลลิเมตร และจะทำให้เกิดน้ำท่วมแน่นอนในพื้นที่เสี่ยงและพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซากอยู่แล้ว เช่น จ.อ่างทอง จ.พระนครศรีอยุธยา จ.ปทุมธานี เป็นต้น ปีนี้ฝนในพื้นที่ภาคกลางจะมีปริมาณมากกว่าทุกพื้นที่ ที่น่ากังวลเป็นพิเศษคือ แต่ละจังหวัดจะทำคันกั้นน้ำแบบจังหวัดใครจังหวัดมัน เพราะทุกจังหวัดต่างก็กลัวน้ำท่วม จากการสำรวจพบว่า เส้นทางตั้งแต่ กทม. ถึง จ.อ่างทอง มีคันกั้นน้ำเต็มหมดทุกพื้นที่ หากเป็นเช่นนี้ จะทำให้แผนการระบายน้ำที่วางไว้ทั้งหมดมีอุปสรรคแน่นอน...ฯลฯ  ตกใจ 
งานนี้ยังมีคนยืนยันว่า "เอาอยู่" แน่นอน...
ก็เอาน้ำมาอยู่ในกรุงเทพไงครับ พี่น้องเอ๊ย ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อั๋น501

« ตอบ #530 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 08:37:24 AM »

"มันกำลังมาอีกแล้ว"  เตรียมตัวพบกับสายน้ำมรณะภาค 2 ได้เร็วๆนี้
ช่วงนี้ผมกำลังเร่งมือเตรียมตัวต่อเติม "บ้านสู้น้ำ" อยู่ครับเหนื่อยมากๆ ประมาทไม่ได้แล้วเมื่อเช้าฟังข่าว จังหวัดสุโขทัย
น้ำลงมาถึงอยุธยาแล้ว  ใครที่เคยบอกผมว่าปีนี้น้ำไม่ท่วมหรอก ชักเริ่มไม่แน่ใจแล้วซิ ต้องรอดูช่วงสิ้นเดือนนี้จะรู้แน่
ยังไงต้องไม่ประมาทไว้ก่อนครับ

« ตอบ #531 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 09:51:32 AM »

"มันกำลังมาอีกแล้ว"  เตรียมตัวพบกับสายน้ำมรณะภาค 2 ได้เร็วๆนี้
ช่วงนี้ผมกำลังเร่งมือเตรียมตัวต่อเติม "บ้านสู้น้ำ" อยู่ครับเหนื่อยมากๆ ประมาทไม่ได้แล้วเมื่อเช้าฟังข่าว จังหวัดสุโขทัย
น้ำลงมาถึงอยุธยาแล้ว  ใครที่เคยบอกผมว่าปีนี้น้ำไม่ท่วมหรอก ชักเริ่มไม่แน่ใจแล้วซิ ต้องรอดูช่วงสิ้นเดือนนี้จะรู้แน่

+1 ครับ ทั่น รมต. ผู้ทรงเกียรติเริ่มขอโทษ ปชช. แล้วนี่ครับ ...เริ่มเห็นผลเงินสามแสนห้าหมื่นล้านบาท + กูรูเต็มบ้านเต็มเมือง แล้วนะครับ ร้องไห้(ซาบซึ้งในดวงจิต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012 | 09:53:45 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #532 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 10:01:20 AM »

"มันกำลังมาอีกแล้ว"  เตรียมตัวพบกับสายน้ำมรณะภาค 2 ได้เร็วๆนี้
น้ำลงมาถึงอยุธยาแล้ว  ใครที่เคยบอกผมว่าปีนี้น้ำไม่ท่วมหรอก ชักเริ่มไม่แน่ใจแล้วซิ ต้องรอดูช่วงสิ้นเดือนนี้จะรู้แน่

ผมว่าภาค 2 คงไม่น่าจะโหดเท่าภาคแรกนะครับ ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #533 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 10:08:26 AM »

+1 ครับ ทั่น รมต. ผู้ทรงเกียรติเริ่มขอโทษ ปชช. แล้วนี่ครับ ...เริ่มเห็นผลเงินสามแสนห้าหมื่นล้านบาท + กูรูเต็มบ้านเต็มเมือง แล้วนะครับ ร้องไห้(ซาบซึ้งในดวงจิต)
แค่ขอโทษอย่างเดียวเท่านั้นเองหรือครับ
ผมไม่ดูข่าวทีวีเรื่องน้ำก็เพราะรำคาญพวกกูรูน้ำที่ออกมาเสนอหน้ากันยั้วเยี้ยนี่แหละ...
ผมว่าปีที่แล้วพวกนี้พยากรณ์มั่วเป็นส่วนใหญ่ และชอบออกข่าวตามสื่อ (ทีวี) สร้างความตื่นตระหนกให้ประชาชนเปล่า ๆ ครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #534 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 10:12:07 AM »

คุณน้ำ จะมาอีกแล้วหรือครับ ?

ปีนี้ผมคงจะไม่หนีไปไหนแล้ว มาสู้กันตัวต่อตัวไปเลยดีกว่า !!!   %^&***%##^&**&_)(&&^%%$

« ตอบ #535 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 10:31:16 AM »

คุณน้ำ จะมาอีกแล้วหรือครับ ?

ปีนี้ผมคงจะไม่หนีไปไหนแล้ว มาสู้กันตัวต่อตัวไปเลยดีกว่า !!!   %^&***%##^&**&_)(&&^%%$
พี่โป่งพูดคล้ายแม่ผมเลยครับ ท่านบอกว่า "ถ้า (น้ำ) เขาจะมา ก็ให้เขามา แล้วเขาก็จะไปเอง เราเพียงขนข้าวของหลบ ๆ เขาหน่อยเท่านั้น"

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #536 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 02:12:06 PM »

ภาพล่าสุด ของบ้านไม่กลัวน้ำ ของคุณอั๋น501
สวย และใหญ่โต
รับประกันว่า น้ำไม่เข้า-น้ำไม่ออก แน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #537 เมื่อ: 12 กันยายน 2012 | 02:56:27 PM »

ภาพล่าสุด ของบ้านไม่กลัวน้ำ ของคุณอั๋น501
รับประกันว่า น้ำไม่เข้า-น้ำไม่ออก แน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

น้ำใหม่ไม่เข้า, น้ำเก่าไม่ออก หรือครับ? ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #538 เมื่อ: 13 กันยายน 2012 | 09:45:06 AM »

น้ำใหม่ไม่เข้า, น้ำเก่าไม่ออก หรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
ตามธรรมชาติ น้ำ มันต้องมีเข้ามีออกอยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #539 เมื่อ: 30 กันยายน 2012 | 10:15:00 AM »

รอดแล้ว อาเสี่ย๕๐๑
ทำห้องหนีน้ำ ซะสวยเชียว

หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37
พิมพ์