เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 01:22:59 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของโฮมเธียเตอร์  (อ่าน 78607 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #135 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012 | 12:03:13 PM »

ทีวี LCD ของจริงที่บ้านผมครับ
ภาพถ่ายออกมาไม่ค่อยสวย เพราะแฟลชแสงจ้าเกินไป
ตัวจริงสีสวยดำสนิทครับ ยิ้มกว้างๆ

พลาสติกยังติดทีวีอยู่เลย  น่าจะเป็นรุ่นเดียวกับของเฮียเดจาวูใช้อยู่  พี่ปีศาจฯเอามาต่อกับชุดซีสเต็มฟังเพลงเวลาดูหนังและคอนเสิร์ตจะได้สนุก
ขึ้นแยะเล่นดูหนังแบบสเตริโอ 2 ch. ก็ได้ถ้าจะให้ดูหนังมันส์ต้อง 2.1 ch.โดยแค่เพิ่มซับฯเท่านั้น จะได้ทั้งดูหนังและฟังเพลงไปด้วย

ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นครับ ของผม 40PS10T  ผมว่ายี่ห้อนี้ดูรายการโทรทัศน์ได้ชัดที่สุดเท่าที่เคยดู  LED มาเลยครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #136 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 | 03:39:42 PM »

เครื่องเล่น DVD ของผมซึ่งน้องสาวบริจาคให้มาดันไม่อ่านแผ่นซะแล้ว คาดว่าคงจะเสีย และผมคงจะรอทิ้งใส่ซาเล้งอย่างเดียว
ไม่ทราบตอนนี้มีเครื่องเล่นบลู-เรย์ดี ๆ ราคาไม่แพงยี่ห้อใดขายในท้องตลาดมั่งครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #137 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 | 04:06:59 PM »

เครื่องเล่น DVD ของผมซึ่งน้องสาวบริจาคให้มาดันไม่อ่านแผ่นซะแล้ว คาดว่าคงจะเสีย และผมคงจะรอทิ้งใส่ซาเล้งอย่างเดียว
ไม่ทราบตอนนี้มีเครื่องเล่นบลู-เรย์ดี ๆ ราคาไม่แพงยี่ห้อใดขายในท้องตลาดมั่งครับ?

แนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์เลย  เพราะเล่นแผ่นดีวีดีได้อยู่แล้ว  เวลานี้ราคาไม่แพงไม่น่าเกิน 3000 บาทหรืออาจต่ำกว่านี้
ลองดูยี่ห้อ LG หรือซัมซุง แถมเล่นไฟล์หนัง MKV ได้ด้วยแค่เอาฮาร์ดดีสก์แบบพกพาใช้ในโน๊ตบุ๊กสัก 300-500 GB มาต่อเท่านี้ก็เล่นไฟล์หนัง
ได้แล้วง่ายแสนง่าย ได้รายละเอียดของภาพ 1080p ด้วยเหนือชั้นกว่าดีวีดีหรือวีซีดีมากมายนัก  หากอยากเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปก็ยังได้
เดี๋ยวนี้แผ่นบูลเรย์ก็อปขายตามหน้าเน็ตแผ่นละ 50-80 บาทเท่านั้น(แบบไม่เอาปกไม่เอากล่อง) ลองถามเฮียสมบุญฯดูซิขานั้นถนัดกับเรื่องนี้
บริการส่งถึงประตูบ้าน  แต่ถ้าโหลดดูเองไม่ต้องเสียเงิน อะไรจะง่ายกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว  สมัยก่อนเวลาซื้อดีวีดีก็อปต้องเสียเวลา เสียค่ารถไปซื้อ
ยุดนี้มีให้เลือกซื้อถึงบ้านจะซื้อเวลาไหนก็ย่อมได้ 24 ชั่วโมง(เหมือนพี่ปีศาจฯสั่งซื้อแผ่นเสียงตามอีเบย์หรือตามเน็ต)  แต่ถ้าอยากซื้อบูลเรย์
แผ่นแท้ก็ย่อมได้ 
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #138 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 | 05:14:44 PM »

แนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์เลย  เพราะเล่นแผ่นดีวีดีได้อยู่แล้ว  เวลานี้ราคาไม่แพงไม่น่าเกิน 3000 บาทหรืออาจต่ำกว่านี้
ลองดูยี่ห้อ LG หรือซัมซุง แถมเล่นไฟล์หนัง MKV ได้ด้วยแค่เอาฮาร์ดดีสก์แบบพกพาใช้ในโน๊ตบุ๊กสัก 300-500 GB มาต่อเท่านี้ก็เล่นไฟล์หนัง
ได้แล้วง่ายแสนง่าย ได้รายละเอียดของภาพ 1080p ด้วยเหนือชั้นกว่าดีวีดีหรือวีซีดีมากมายนัก  หากอยากเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปก็ยังได้
เดี๋ยวนี้แผ่นบูลเรย์ก็อปขายตามหน้าเน็ตแผ่นละ 50-80 บาทเท่านั้น(แบบไม่เอาปกไม่เอากล่อง) ลองถามเฮียสมบุญฯดูซิขานั้นถนัดกับเรื่องนี้
บริการส่งถึงประตูบ้าน  แต่ถ้าโหลดดูเองไม่ต้องเสียเงิน อะไรจะง่ายกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว  สมัยก่อนเวลาซื้อดีวีดีก็อปต้องเสียเวลา เสียค่ารถไปซื้อ
ยุดนี้มีให้เลือกซื้อถึงบ้านจะซื้อเวลาไหนก็ย่อมได้ 24 ชั่วโมง(เหมือนพี่ปีศาจฯสั่งซื้อแผ่นเสียงตามอีเบย์หรือตามเน็ต)  แต่ถ้าอยากซื้อบูลเรย์

Changes are, If your boss is HD.  เจ๋ง
TRON

« ตอบ #139 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012 | 06:38:44 PM »

คิดถูกแล้วครับที่จะซื้อเครื่องเล่นบลูเรย์ ไหนๆก็มีจอ LCD รองรับภาพ HD อยู่แล้ว
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #140 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:58:56 AM »

แนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์เลย  เพราะเล่นแผ่นดีวีดีได้อยู่แล้ว  เวลานี้ราคาไม่แพงไม่น่าเกิน 3000 บาทหรืออาจต่ำกว่านี้
ได้แล้วง่ายแสนง่าย ได้รายละเอียดของภาพ 1080p ด้วยเหนือชั้นกว่าดีวีดีหรือวีซีดีมากมายนัก  หากอยากเล่นแผ่นบูลเรย์ก็อปก็ยังได้
บริการส่งถึงประตูบ้าน  แต่ถ้าโหลดดูเองไม่ต้องเสียเงิน อะไรจะง่ายกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว  สมัยก่อนเวลาซื้อดีวีดีก็อปต้องเสียเวลา เสียค่ารถไปซื้อ
ยุดนี้มีให้เลือกซื้อถึงบ้านจะซื้อเวลาไหนก็ย่อมได้ 24 ชั่วโมง(เหมือนพี่ปีศาจฯสั่งซื้อแผ่นเสียงตามอีเบย์หรือตามเน็ต)  แต่ถ้าอยากซื้อบูลเรย์
+100 ครับ วันก่อนผมผ่านไปห้างโลตัส เห็นบลูเรย์ยี่ห้อซัมซุง รุ่นเดียวกับที่ผมซื้อ (รุ่น BD-C 5500 ปุ่มฟังชั่นต่างๆเป็นแบบสัมผัส)ลดเหลือแค่ 2,990 บาท จากที่ผมซื้อเมื่อ มิ.ย. 54 ราคา 3,990 บาท (เป็นราคาเซลส์จากราคาเต็มตอนออกใหม่ๆ 9,990 บาท )เวลาไม่ถึงปีแต่ราคาลงเร็วมากๆ ...ส่วนแผ่นบลูเรย์ที่ผมสั่งซื้อนั้นก็จะเป็นแผ่นก็อป ราคาแบบนี้ถือว่าเหมาะสมกับอัตภาพ ถามว่าอยากได้แผ่นแท้ๆราคา หลักพันไหม ตอบว่าอยากได้ครับ แต่พอตบกระเป๋าสตางค์ตัวเองก็ต้องถอยหลัง เพราะค่าใช้จ่ายของลูก+ภรรยานั่งรออยู่ เวลานี้วัฏจักรเวียนกลับมา เมื่อก่อนผมยอมเก็บแผ่น วีซีดี เป็นแผ่นไร้ท์ก่อนในโอกาสแรกที่จะได้มา ในเวลานั้นแผ่นวีซีดีมาสเตอร์ราคา 200-300 บาท เมื่อเวลาผ่านไป วีซีดี มาสเตอร์ลดราคาลงเหลือ 20 - 30 บาท ผมก็จะมาซื้อเก็บซ้ำอีก (เฉพาะเรื่องที่ชอบมากๆ)เพราะฉะนั้น เวลานี้ผมเก็บแผ่นบลูเรย์ก็อปราคา 50 บาท เดี๋ยวเวลาผ่านไปแผ่นแท้บลูเรย์อาจจะเหลือแค่ 3 แผ่น=100 บาท แบบแผ่นดีวีดี ณ เวลานี้ เมื่อถึงเวลานั้นผมก็จะซื้อซ้ำอีก(เฉพาะเรื่องที่ชอบมากๆ)ครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:24:35 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #141 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:17:26 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ผมจดหมายเลขรุ่นไว้แล้ว เดี๋ยวจะไปเดินหาดูครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #142 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 08:38:52 AM »

พอมีเวลาเล็กน้อย จึงไปเดินดูเครื่องเล่นบลูเรย์ในห้างสรรพสินค้า ไปเจอยี่ห้อซัมซุงอยู่สองรุ่น ราคาประมาณ 3000 และ 4000 บาท ตามลำดับ ส่วนอีกยี่ห้อหนึ่งก็คือโซนี่ ราคาราว 4000 บาท พอ ๆ กับรุ่นที่สูงกว่าของซัมซุง
ถ้าราคาในงบขนาดนี้ สองยี่ห้อนี้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วใช่มั้ยครับ? ผมอยากเน้นเรื่องความทนทานพอสมควร ไม่ใช่ซื้อมาเล่นได้ไม่นานก็เสียซะแล้ว
ขอบคุณครับ

« ตอบ #143 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 08:54:39 AM »

พอมีเวลาเล็กน้อย จึงไปเดินดูเครื่องเล่นบลูเรย์ในห้างสรรพสินค้า ไปเจอยี่ห้อซัมซุงอยู่สองรุ่น ราคาประมาณ 3000 และ 4000 บาท ตามลำดับ ส่วนอีกยี่ห้อหนึ่งก็คือโซนี่ ราคาราว 4000 บาท พอ ๆ กับรุ่นที่สูงกว่าของซัมซุง
ถ้าราคาในงบขนาดนี้ สองยี่ห้อนี้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วใช่มั้ยครับ? ผมอยากเน้นเรื่องความทนทานพอสมควร ไม่ใช่ซื้อมาเล่นได้ไม่นานก็เสียซะแล้ว
ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมทราบ โซนี่ ไม่น่าเล่นครับ เพราะมีการ ล็อค การอ่านแผ่นไร้ท์ทั้งหลาย อย่างไรก็ตามผมคิดว่าเวลาไปซื้อถือแผ่นไร้ท์ทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น วีซีดี  ดีวีดี  บลูเรยืไปด้วยเพื่อพิสูจน์ให้เห็นกับตาครับ ยิ้ม....สำหรับของผมใช้มาถึงวันนี้จะครบปีอยู่แล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านแผ่นไร้ทได้ทั้งหมดครับ ยิ้ม

« ตอบ #144 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 09:01:40 AM »

ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมทราบ โซนี่ ไม่น่าเล่นครับ เพราะมีการ ล็อค การอ่านแผ่นไร้ท์ทั้งหลาย อย่างไรก็ตามผมคิดว่าเวลาไปซื้อถือแผ่นไร้ท์ทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น วีซีดี  ดีวีดี  บลูเรยืไปด้วยเพื่อพิสูจน์ให้เห็นกับตาครับ ยิ้ม....สำหรับของผมใช้มาถึงวันนี้จะครบปีอยู่แล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านแผ่นไร้ทได้ทั้งหมดครับ ยิ้ม
ผมคงจะซื้อรุ่นที่ราคาประมาณสามพัน หรือ 2990 บาท เหมือนที่คุณ Sombun เล่นนั่นแหละครับ
ไม่อยากลงทุนมากกับเรื่องภาพ เอาแค่ดูพอรู้เรื่องก็พอครับ
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #145 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 09:11:26 AM »

...เครื่องเล่นบลูเรย์นี่เวลาเล่นไฟล์เพลง   เช่น  ฟังแผ่นซีดี  คุณภาพเป็นยังไงบ้าง  พอรับได้มั้ยครับ... 
อั๋น501

« ตอบ #146 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 09:28:39 AM »

...เครื่องเล่นบลูเรย์นี่เวลาเล่นไฟล์เพลง   เช่น  ฟังแผ่นซีดี  คุณภาพเป็นยังไงบ้าง  พอรับได้มั้ยครับ... 

ราคาเครื่องระดับนี้รับได้อยู่แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #147 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 09:31:22 AM »

ขอบคุณครับ

ผมเคยเล่นแต่เครื่องเล่นดีวีดีของไพโอเนียร์รุ่นเล็กๆ คุณภาพของทั้งภาพและเสียงใช้ได้เลยครับรวมทั้งความทนทานด้วย
  เพราะเพื่อนที่ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ด้วยกันสี่ห้าคนก็ไม่เคยมีใครเสียเลย   คิดว่าเครื่องเล่นบลูเรย์ก็น่าจะเป็นในทางเดียวกันครับ
อั๋น501

« ตอบ #148 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 09:45:32 AM »

ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมทราบ โซนี่ ไม่น่าเล่นครับ เพราะมีการ ล็อค การอ่านแผ่นไร้ท์ทั้งหลาย อย่างไรก็ตามผมคิดว่าเวลาไปซื้อถือแผ่นไร้ท์ทั้งหลายไม่ว่าจะเป็น วีซีดี  ดีวีดี  บลูเรยืไปด้วยเพื่อพิสูจน์ให้เห็นกับตาครับ ยิ้ม....สำหรับของผมใช้มาถึงวันนี้จะครบปีอยู่แล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ อ่านแผ่นไร้ทได้ทั้งหมดครับ ยิ้ม
ผมคงจะซื้อรุ่นที่ราคาประมาณสามพัน หรือ 2990 บาท เหมือนที่คุณ Sombun เล่นนั่นแหละครับ
ไม่อยากลงทุนมากกับเรื่องภาพ เอาแค่ดูพอรู้เรื่องก็พอครับ

เชียร์ให้ซื้อเลยครับ คุ้มค่าตัวครับ เอาไปเล่นดีวีดีแทนเครื่องเก่าของพี่ปีศาจฯก็คุ้มแล้ว ยิ้มกว้างๆ
เมื่อวันก่อนพี่ชายผมคนโตเครื่องเล่นดีวีดีเสียมาปรึกษาผมว่าจะซื้อเครื่องดีวีดีใหม่
ผมบอกให้ไปซื้อเครื่องเล่นบูลเรย์ราคาไม่เกินสามพันบาท เค้าถามว่ามีหรือราคาสามพันบาท
ผมก็บอกให้ไปดูตามห้างฯ  พอมาวันก่อนรีบมาบอกแบบดีใจมากๆไปซื้อเครื่องบูลเรย์ราคาสามพันบาทมาเล่น
เมื่อวานเจอกันเดี๋ยวนี้ดูดีวีดีไม่ได้แล้ว  เพราะผมแนะนำร้านขายบูลเรย์ก็อปแผ่นดำ 25 GBแถวๆบ้าน ราคาแผ่นละ 150 บาทมาเล่น
เชื่อไหมพี่ผมแกเล่นซื้อที 40-50 แผ่น (ซื้อ 10 แผ่นแถม 1 แผ่น) พี่ชายผมเค้าเป็นคนที่ไม่ได้สนใจเล่นเครื่องเสียงอะไรมากนัก
แต่ที่บ้า่นเล่นทีวี LED หลายเครื่องเหมือนกัน พี่้แกไปซื้อทีวีที่งานโฮมโปรเมืองทองแบบอดใจไม่ไหวขนาด 42 นิ้วราคา 14,000 บาท
แบบว่าเห็นราคาถูก ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #149 เมื่อ: 26 เมษายน 2012 | 10:58:48 AM »

ในความเห็นของผม...แจ๋ว เลยครับ เพราะผมฟังเพลงจาก แผ่นซีดีไรท์  เป็นประจำอยู่แล้วครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์