เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 10:22:24 PM
หน้า: 1 ... 155 156 [157] 158
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chat !  (อ่าน 769904 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2340 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2020 | 07:34:34 PM »

อ้างจาก: JKNoremorse ที่ 28 เมษายน 2020 | 04:44:45 PM
พี่อาร์โนลด์ครับ รบกวนไปต่อกระทู้เก่าพี่หน่อยสิครับ  ยิงฟันยิ้ม
เช่น My Little Crimson Army. เว็บนี้ถ้าโพสรูปสะดวกๆ หน่อย คงช่วยให้มีสีสันเพิ่มขึ้นได้บ้าง

จะลองดูครับ รูปที่ถ่ายไว้ไปกับคอมเคริ่องเก่าที่พังไปแล้ว
ไม่มราบว่ามี web ฝากรูปที่พออาศัยได้ไหมครับ ไม่ได้ทำมานานมากแล้ว

=> ยังหาไม่เจอ และยังไม่มีวิธีที่โพสรูปจากที่เราถ่ายเองเลยครับ มีแต่วิธีดึงภาพจากเน็ตมาโพสครับ

ลองแล้วครับ แต่ยังไม่ได้.. อายจัง
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2341 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2020 | 09:19:59 AM »

จะว่าเป็นเรื่องบังเอิญหรือเป็นเรื่องประจวบเหมาะก็แล้วแต่... ไม่ทราบมีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ?

เมื่อคืนนี้ ทีวีช่องหนึ่งฉายภาพยนตร์ฝรั่งซึ่งมีชื่อเรื่องว่า Rush (2013) ซึ่งสร้างจากเรื่องจริง (ตัวละครเอกก็มีตัวตนอยู่จริง) เป็นเรื่องการขับเคี่ยวแข่งรถ Formula One ในช่วงปี 1970s ระหว่างนักแข่งรถคู่ปรับสองคนคือ James Hunt นักแข่งรถชาวอังกฤษ กับ Niki Lauda นักแข่งรถชาวออสเตรีย (และต่อมา นิกิ เลาดา คนนี้ก็เป็นเจ้าของสายการบิน Lauda Air ที่เคยมีข่าวว่ามีเครื่องบินของสายการบินนี้มาตกที่จังหวัดสุพรรณบุรีเมื่อปี 2534 และมีผู้โดยสารและลูกเรือเสียชีวิตมากมาย)

ผมไม่เคยดูหนังเรื่องนี้มาก่อน และเมื่อหนังเริ่มฉายในทีวี ผมก็ไม่ค่อยสนใจนัก เพราะเป็นแนวที่ไม่อยู่ในความสนใจ เพียงแต่เปิดทีวีไว้เป็นเพื่อนเท่านั้น ในขณะนั้นผมไม่ทราบจริง ๆ ว่าอะไรดลใจให้นึกถึงข่าวเครื่องบินเลาดาแอร์ตกเมื่อปี 2534 ที่จังหวัดสุพรรณบุรี ด้วยความอยากรู้ จึงหยิบโทรศัพท์มือถือขึ้นมาดูอินเทอร์เน็ตเกี่ยวกับเรื่องนี้ อ่านไปอ่านมาก็พบชื่อเจ้าของสายการบินเลาดาแอร์ คือ นิกิ เลาดา สักพักผมก็ได้ยินชื่อ นิกิ เลาดา ดังออกมาจากทีวี เพราะ นิกิ เลาดา เป็นตัวละครเอกตัวหนึ่งในหนังเรื่อง Rush ที่กำลังฉายอยู่ในทีวีในขณะนั้น ผมงี้... อึ้งเลยครับ ช่างบังเอิญเสียจริงที่กำลังอ่านเรื่องราวของ เลาดาแอร์ ในโทรศัพท์มือถือ ในขณะที่หนังในทีวีก็มีเรื่องราวของ นิกิ เลาดา เจ้าของสายการบินนี้ ซึ่งในอดีตคือแชมป์แข่งรถฟอร์มูล่า วัน มากกว่าหนึ่งสมัย

ปัจจุบัน ทั้ง James Hunt และ Niki Lauda เสียชีวิตไปแล้ว โดย James Hunt ได้เสียชีวิตไปก่อน Niki Lauda หลายปี ส่วน นิกิ เลาดา เพิ่งเสียชีวิตเมื่อปี 2562 นี้เอง ขอให้บุคคลทั้งสองจงสู่สุคติ

ถือเป็นเรื่องบังเอิญและเป็นเรื่องที่เกือบจะทำให้ผมขนลุกยามดึกครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #2342 เมื่อ: 06 มกราคม 2021 | 04:07:45 PM »

นาน ๆ ว่างที ไม่ค่อยมีอะไรทำ ผมลองเสิร์ช Google ดูเล่น ๆ โดย enter คำว่า "ปีศาจลายคราม" แล้วมันก็พาผมมาชุมชน Thai Prog เฉยเลย แถมยังให้ log in ด้วย 5555 ยิ้มกว้างๆ
.
.
.
กระทู้ล่าสุดของ: ปีศาจลายคราม - Thai Progressive Rock Community
www.thaiprog.net › webboard
Translate this page
496, ThaiProg / Treasure Boxes / Re: แนะนำอัลบั้มหัวกะทิของวง Eloy จากกรุสมบัติปีศาจลายคราม, เมื่อ: 20 สิงหาคม 2019 | 03:23:41 PM. Eloy อัลบั้มชุด The Vision, The ...

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #2343 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2021 | 04:04:34 PM »

ขอไว้อาลัยต่อการจากไปของคุณไพโรจน์ ใจสิงห์ ดารานักแสดงอาวุโส ซึ่งจากไปเมื่อวันที่ 22 ก.พ. 2564 แต่สื่อต่างลงอายุของท่านไม่ตรงกัน บ้างก็ว่า 77 ปี บ้างก็ 78 และบ้างก็ 79 บางแห่งระบุว่าท่านเกิดปี 2484 บางแห่งก็บอกว่าปี 2486 ก็ไม่ทราบจะเชื่อสื่อสำนักใดดี... เปล่านะครับ ผมไม่ได้คิดจะเอาเลขอายุของท่านผู้ล่วงลับมาทำอะไรบางอย่าง อย่าเข้าใจผิดครับ 555

เครดิตภาพ www.newtv.co.th

« ตอบ #2344 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2021 | 10:26:23 AM »

ผมจำได้ว่าก๋วยเตี๋ยวชามแรกในชีวิตที่แม่ผมซื้อให้กินตอนที่ยังเป็นเด็กอยู่ ราคาชามละ 3 บาท แล้วก็ค่อย ๆ ขยับราคาขึ้นมาเรื่อย ๆ พูดง่าย ๆ ว่า ยิ่งโต ยิ่งแก่ อายุยิ่งมาก ก๋วยเตี๋ยวก็ยิ่งขึ้นราคา

เมื่อหลายปีก่อน น่าจะสัก 4-5 ปีมาแล้ว ผมเคยคุยเล่น ๆ กับเพื่อนว่าอาจจะได้เห็นก๋วยเตี๋ยวราคาชามละ 70 บาท แล้วก็ได้เห็นจริง ๆ ด้วย เห็นครั้งแรกก็ตอนที่ไปกินที่ร้านก๋วยเตี๋ยวปลาชื่อดังแห่งหนึ่งแถวเสาชิงช้าเมื่อสักปีกว่า ๆ มาแล้ว (ก่อนที่โควิด-19 จะมาเยือน) และเห็นอีกครั้งหนึ่งก็แถวบ้านผมนี่แหละครับ เมื่อวานเป็นวันหยุด อยากกินก๋วยเตี๋ยว ก็เลยออกจากบ้านไปนั่งที่ร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาเจ้าประจำในหมู่บ้าน สั่งเย็นตาโฟชามพิเศษ ระหว่างรอก็นั่งดูราคาก๋วยเตี๋ยวที่ปิดไว้ข้างฝาในร้าน ปรากฏว่าราคาขั้นต่ำ 60 บาท ถ้าเป็นชามพิเศษก็ 70-80 บาท นี่ขนาดเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวในหมู่บ้านชานเมืองกรุงเทพนะครับ

ทายได้เลย อีก 5 ปี เราอาจได้กินก๋วยเตี๋ยวชามละ 100 บาทก็ได้... งานนี้ไม่ฮาครับ 

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2345 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2021 | 01:47:48 PM »

ตอนนี้ผมไม่กล้านั่งทานที่ร้านครับ มันกังวลครับ

« ตอบ #2346 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2021 | 02:40:09 PM »

ตอนนี้ผมไม่กล้านั่งทานที่ร้านครับ มันกังวลครับ

---> ฉีดวัคซีนแล้วจะกังวลอะไร ผมยังไม่ได้ฉีดวัคซีน ผมยังไม่เห็นต้องกังวลเลยครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ
นี่ผมยังข้องใจอยู่เลยว่า เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา โควิดอาละวาดหนัก มีรัฐมนตรีกระทรวงหนึ่งไปงานรดน้ำดำหัวที่ต่างจังหวัด ทั้ง ๆ ที่รัฐบาลประกาศห้าม ต่อมาปรากฏว่ามีคนที่ไปร่วมงานนั้นตายไปดูเหมือนจะ 3 คน แต่รัฐมนตรีท่านนี้ไม่เป็นอะไร... ท่านแน่มากครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2347 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2021 | 10:35:49 AM »

คดีตำรวจอื้อฉาวมาอีกแล้วครับท่าน คราวนี้เป็นนายตำรวจใหญ่อยู่ที่นครสวรรค์ สั่งลูกน้องรีดเงินผู้ต้องหา เมื่อไม่ได้ดั่งใจก็ทรมานและฆ่าผู้ต้องหาเสียเลย อย่างโหดเหี้ยม...

ตามข่าว นายตำรวจคนนี้กำลังหนีคดีอยู่ เขามีทรัพย์สินเป็นบ้านราคาหลายสิบล้าน และรถสปอร์ตซูเปอร์คาร์หลายคัน แต่ละคันมูลค่าหลายสิบล้าน สงสัยจังว่าเงินเดือนระดับผู้กำกับสถานีตำรวจภูธรในต่างจังหวัดจะสามารถซื้อหาทรัพย์สินได้มากมายปานนี้เชียวหรือครับ

« ตอบ #2348 เมื่อ: 28 กันยายน 2021 | 10:05:17 AM »

ปลายเดือนกันยายน 2564 ฝนตกติดต่อกันนานหลายวัน ทำให้น้ำท่วมในหลายจังหวัด บางวันตอนเช้ารู้สึกว่ามีลมพัดเย็น ส่วนตอนเย็นก็เริ่มมืดเร็วขึ้น เป็นสัญญาณบ่งบอกว่าฤดูกาลกำลังจะเปลี่ยนผ่าน อย่างที่เขาว่า "ปลายฝน ต้นหนาว" ดูแลสุขภาพกันด้วย และอย่าลืมไปฉีดวัคซีนกันให้ครบนะครับ พี่น้อง

« ตอบ #2349 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2022 | 08:40:30 AM »

14 ก.พ. 2565
Happy Valentine's Day
สุขสมหวังในความรักครับท่าน

« ตอบ #2350 เมื่อ: 30 มีนาคม 2022 | 01:23:28 PM »

วันที่ 30 มีนาคม ของทุกปี เป็น "วันไบโพลาร์โลก (World Bipolar Day)"
สำคัญขนาดนี้ แสดงว่าทั่วโลกมีคนเป็นโรคอารมณ์สองขั้ว หรือที่เรียกกันว่าเป็นไบโพลาร์ อยู่ไม่ใช่น้อยเลยใช่ไหมครับ ขยิบตา

« ตอบ #2351 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2022 | 04:12:12 PM »

ผมเพิ่งทราบ ปีนี้ วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา 13-14 ก.ค. 2565 ราชการและวิสาหกิจได้หยุดงานทั้งสองวัน และได้หยุดต่อเนื่องพ่วงยาวไปอีก 3 วัน คือวันที่ 15-17 ก.ค. รวมเบ็ดเสร็จ 5 วัน -- สบายใจเฉิบ -- ในขณะที่เอกชนส่วนใหญ่และธนาคารได้หยุดเพียงวันเดียวเท่านั้น คือวันที่ 13 ก.ค. ซึ่งเป็นวันอาสาฬหบูชา

ว่ากันมานานแล้วว่า (ผมไม่ได้ว่านะครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม) ทำราชการ ทำแล้วสบาย ทำไปเรื่อย ๆ แถมวันหยุดก็เยอะ (อย่างที่เห็นข้างต้น) ส่วนเอกชนวันหยุดน้อย และต้องทำงานหนักเพื่อส่งเสียภาษีให้ราชการและรัฐ ซึ่งผลการทำงานเป็นอย่างไร พี่น้องประชาชนก็คงเห็นมาช้านานแล้ว... ฮ่วย แลบลิ้น

« ตอบ #2352 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2022 | 02:28:28 PM »

ผมทำงานอยู่ในย่านใจกลางกรุงเทพมหานคร สังเกตว่าช่วงกลางวัน ตอนที่ออกไปทานอาหารหรือกลับจากทานอาหารแล้ว ภาพที่พบเห็นบนท้องถนนบ่อย ๆ คือ ภาพรถเมล์โดยสาร ขสมก. จดเสียอยู่ริมถนน และภาพรถพยาบาลหรือรถกู้ภัยวิ่งห้อพร้อมเปิดไซเรนหรือเปิดหวอเพื่อขอทางเป็นการเร่งด่วน ยิ่งช่วงโควิดระบาดนี่ ยิ่งเห็นรถพยาบาลบ่อย ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับการรับส่งคนไข้โควิดไปโรงพยาบาลด้วยหรือเปล่า ไม่ทราบมีใครสังเกตเห็นเหมือนผมบ้างไหมครับ

« ตอบ #2353 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2022 | 02:17:19 PM »

ผมจำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนมีคนคุยกันเล่น ๆ ว่า (ตอนนั้น) เรา (คนไทย) อาจได้เห็น (กิน) ก๋วยเตี๋ยวราคาชามละ 70 บาทก็ได้ในอนาคตอีกไม่กี่ปีข้างหน้า เมื่อได้ยินอย่างนั้นหลายคนไม่อยากจะเชื่อในตอนนั้น แต่พอมาถึงตอนนี้ผมเห็นกับตาตัวเองและได้กินมาแล้วด้วยครับ ร้านก๋วยเตี๋ยวแถวบ้านผมเอง แถมยังเป็นบริเวณชานเมืองด้วย ไม่ใช่ใจกลางกรุงแต่อย่างใด ก๋วยเตี๋ยวธรรมดา (ชามเล็ก) ราคา 80 บาท ส่วนพิเศษ (ชามใหญ่ เพิ่มเครื่อง) ราคา 100 บาท ผมกินบะหมี่เย็นตาโฟ 2 ก้อนและเลือกลูกชิ้นที่ตัวเองชอบก็ตักไปชามละ 100 บาทแล้ว ขออนุญาตสงวนชื่อร้านไว้ เพราะผมกับเจ้าของร้านพอจะรู้จักมักคุ้นกันอยู่ แต่ก็อาจเป็นไปได้ว่า ที่ราคาขนาดนี้เพราะเขาทำร้านไว้ค่อนข้างโปร่งโล่ง โอ่โถง สะอาดสะอ้าน ไม่แออัด และจ้างคนงานไว้หลายคน เท่าที่ผมสังเกต อาจจะมีต้นทุนแฝงอยู่ตรงนี้ก็ได้ครับ

TRON

« ตอบ #2354 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2022 | 10:29:19 PM »

ก๋วยเตี๋ยวนอกเมืองจานละ 40 บาทยังมีขายหลายร้านนะครับ แถวเพชรเกษม พุทธมณทลสาย 3 หลายร้านเลย
หน้า: 1 ... 155 156 [157] 158
พิมพ์