เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 12:25:44 AM
หน้า: 1 ... 156 157 [158]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chat !  (อ่าน 770800 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2355 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2022 | 05:59:51 PM »

หยุดยาวอีกแล้วครับ 28-31 ก.ค. 2565 รวม 4 วัน สำหรับราชการ รัฐวิสาหกิจ ธนาคาร และเอกชนบางแห่ง ซึ่งอันที่จริง วันที่ 29 ก.ค. ควรจะเป็นวันทำงานทั้งของราชการและเอกชนเสียด้วยซ้ำ แต่รัฐบาลชุดนี้สั่งให้หยุดงานอีกจนได้ สบายแฮ ได้หยุดพ่วงฟรีไปอีก 1 วัน -- จำเริญ ๆ เถิดครับท่าน 5555 ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น

« ตอบ #2356 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2022 | 02:30:00 PM »

หยุดยาวอีกแล้ว 13-16 ต.ค. 2565 พฤหัส ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ รวม 4 วัน
ก่อนหน้านี้ดูเหมือนจะมีหยุดยาวแบบนี้อย่างน้อยสองครั้งแล้วนะครับ รัฐบาลลุง ขยิบตา
มีคนบอกผมว่าวันออกพรรษา (10 ต.ค.) ที่ผ่านมา ราชการได้หยุดด้วย
จริงหรือไม่ ผมไม่ได้สังเกต...
แต่ที่แน่ ๆ ราชการมีวันหยุดมากเกินไปแล้ว
มิน่าละครับ... ใคร ๆ ถึงว่าทำราชการ สบาย
ผมเชื่อเลยจริง ๆ พับผ่าสิเอ้า 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2357 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2022 | 09:23:41 AM »

16-19 พ.ย. 2565 ประเทศไทยเป็นเจ้าภาพประชุมเอเปค 2022 (APEC 2022) ราชการและโรงเรียนหยุดช่วงวันที่ 16-18 สบายอีกแล้วครับท่าน 5555 ยิ้มกว้างๆ แต่ผมยังไปทำงานเหมือนเดิม ดีหน่อยที่เดินทางสบาย ชิลล์ ชิลล์ รัฐบาลจัดประชุมอย่างนี้ทุกวันทั้งปีดีมั้ย ผมสนับสนุนนะเอ้า 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2358 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2022 | 10:11:23 AM »

ไปเดินเที่ยวชมศิลปะที่ Art Museum เขาใหญ่ เมื่อวันที่ 16 ธ.ค. 2565 เพื่อนคนหนึ่งที่เดินด้วยกันกับผมออกปากว่าไม่ค่อยเข้าใจงานที่ศิลปินต้องการจะสื่อและนำมาแสดงเหล่านี้ และจะให้ดีควรจะให้เวลาเรานั่งพินิจพิจารณานานกว่านี้หน่อยเพื่อจะได้ซาบซึ่งในรายละเอียด (เวลาที่ผู้จัดนำเที่ยวให้พวกเราเข้าชมน้อยไปหน่อย ว่างั้น) ผมก็บอกเพื่อนไปว่า "ดู ๆ ไปเถอะ ไม่ต้องซีเรียส เดี๋ยวศิลปะก็ขัดเกลาจิตใจคุณเองโดยไม่รู้ตัว การซาบซึ้งและเข้าถึงมันมีหลายระดับนะ" (อิอิ ยิงฟันยิ้ม)

« ตอบ #2359 เมื่อ: 24 มกราคม 2023 | 08:41:22 AM »

วันนี้ยังอยู่ในบรรยากาศตรุษจีนปี 2566 หรือปีกระต่าย นับจากวันเสาร์ที่ 21 ม.ค. ที่ผ่านมาซึ่งเป็นวันไหว้ ครืออ้ายกระพ้มไม่ได้มีเชื้อสายจีนและไม่เคยสัมผัสธรรมเนียมตรุษจีนหรอกนะครับ เพียงแต่มีภรรยาเป็นคนเชื้อสายจีน ก็ต้องว่ากันไปตามประเพณีและธรรมเนียมของบ้านภรรยาบ้าง เช่น เธอไหว้เจ้า ผมก็ไหว้กับเธอด้วย เป็นต้น เมื่อพูดถึงเทศกาลตรุษจีนแล้ว นึกถึงตอนที่ผมยังเป็นเด็ก ประมาณยุค 1970s ตรุษจีนทีไร ตามตรอกซอกซอยเงียบมาก ร้านขายของชำหรือโชวห่วยต่างพากันปิดหลายวัน ชีวิตของผมลำบาก เพราะไม่มีที่ให้ซื้อขนมกิน พ่อแม่ต้องตุนอาหารไว้ล่วงหน้าเพื่อทำกับข้าวให้ลูก ๆ กิน พอผมโตขึ้นมาหน่อย เริ่มมีร้านเซเว่น 7-11 ซึ่งเปิดทุกวัน แม้ในเทศกาลตรุษจีนก็ไม่หยุดขาย ชีวิตที่คอยซื้อคนอื่นเขากินก็ค่อยดีขึ้นมาหน่อยครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2360 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2023 | 02:04:07 PM »

สวัสดีวันแห่งความรัก 14 กุมภาพันธ์ 2566 ขอให้ทุกท่านพบกับความรักที่แท้จริงและยั่งยืนครับ

« ตอบ #2361 เมื่อ: 11 เมษายน 2023 | 08:01:43 AM »

เข้าเทศกาลสงกรานต์ ปี 2566 เมื่อพ้นจากเดือนนี้ไปแล้ว เดือนถัดไปก็มีเลือกตั้งใหญ่ สำหรับประชาชนคนไทย...

ผมนั่งรถผ่าน เห็นป้ายหาเสียงของผู้สมัครพรรคต่าง ๆ ที่ติดอยู่ตามริมถนน ตามเสาไฟต่าง ๆ ฯลฯ ซึ่งโดยมากก็มีข้อความทำนองว่า พรรคนั้นพรรคนี้ (มีนโยบาย) จะให้โน่น จะให้นี่ จะทำอย่างโน้นอย่างนี้ (เมื่อพรรคของตัวเองชนะการเลือกตั้งและได้จัดตั้งรัฐบาล)...

เห็นแล้ว โดยความเห็นส่วนตัว ผมรู้สึกว่าประชาชนอย่างผมกำลังได้รับข้อเสนอติดสินบนจากบรรดาพรรคการเมืองด้วยนโยบายประชานิยมสุดโต่ง แม้พวกนี้จะได้เข้าไปเป็นรัฐบาลจริง ก็ไม่รู้จะทำได้อย่างที่พูดไว้หรือเปล่า หรือหากแม้นจะทำได้ ก็คงเอาภาษีของประชาชนมาละเลงกันสุด ๆ สำหรับบางโครงการ นี่ถ้าไม่เป็นเพราะหน้าที่ของพลเมืองคนหนึ่งที่จะต้องปฏิบัติตามกฎหมาย ผมจะไม่ออกไปเลือกสักพรรคเลยทีเดียว

เท่าที่จำได้ สมัยก่อนไม่มีหรอกครับ ข้อความทำนองนี้ มีแต่ชื่อและรูปผู้สมัคร หมายเลขประจำตัวผู้สมัคร และชื่อพรรคการเมืองเท่านั้น ปัจจุบันนี้อะไรก็ไม่รู้... เลอะเทอะ

« ตอบ #2362 เมื่อ: 14 กันยายน 2023 | 02:11:14 PM »

ในที่สุดประชาชนคนไทยก็ได้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งปี 2566 เสียที พร้อมกับนโยบายอีกหลายข้อที่พรรคแกนนำจัดตั้งรัฐบาลได้ให้สัญญาไว้ และที่โดดเด่นและเป็นความหวังของประชาชนคนยากคนจนมากที่สุดคือ แจกเงินดิจิทัล 10000 บาท ซึ่งต่อไปหากแจกกันถ้วนหน้าแล้ว ไม่ทราบจะเกิดอะไรขึ้นบ้างที่เป็น "อาฟเตอร์ช็อค" ผมก็ได้แต่หวังว่าคงจะไม่ย่อยยับเละเทะกันไปมากกว่านี้นะครับ

คุยเรื่องเบา ๆ ดีกว่า... คนที่ยังอยู่ในวัยทำงานและไปทำงาน ณ ที่ทำงานหรือออฟฟิศ เวลาพักเที่ยงออกไปทานอาหารกลางวัน หลายคนคงจะมีร้านประจำซึ่งไปกินกันบ่อย ๆ ผมเองก็มีอยู่ร้านหนึ่ง ซึ่งไปกินแทบจะทุกวันจนเรียกได้ว่าสนิทกับคนในร้านเลยก็ว่าได้ ร้านนี้จ้างพนักงานคนต่างด้าว (พม่า) ไว้ 3 คน เป็นผู้ชาย 2 คน และผู้หญิง 1 คน และคงจ้างกันมานานนับสิบกว่าปีแล้ว ยังไม่ลาออกหรือย้ายไปไหน พนักงานผู้ชาย 2 คนที่ว่านี้เป็นคนทำกับข้าวอาหารตามสั่ง มีลูกค้าที่มากินที่ร้านติดใจพอสมควร ส่วนพนักงานผู้หญิงเป็นคนรับใช้ทั่วไปในร้าน เช่น ล้างจาน เสิร์ฟอาหาร ปรุงก๋วยเตี๋ยว เช็ดโต๊ะ ฯลฯ ประเด็นที่จะพูดจะบอกก็คือ ผมคิดว่าพวกคนต่างด้าวที่ว่านี้มีความสามารถในการมาทำงานต่างบ้านต่างเมืองและเอาตัวรอดได้โดยที่เขาไม่รู้ภาษาของต่างถิ่น (ภาษาไทย) เลย แม้จะอ่านหนังสือภาษาไทยไม่ออก พวกเขาก็สามารถพูดคุยกับคนไทยอย่างเรา ๆ ได้พอรู้เรื่อง รับออเดอร์เมนูอาหารตามสั่งจากการบอกเล่าด้วยปากเปล่าได้ (แต่อ่านข้อความในใบสั่งอาหารไม่ออก ต้องให้คนอื่นอ่านรายชื่อเมนูอาหารให้ฟัง) ผมจึงได้คิดว่า ถ้าเป็นผมไปทำงานที่บ้านเกิดเมืองนอนของพวกเขาบ้าง ผมจะพูดและฟังภาษาของพวกเขาได้หรือไม่ ผมถึงว่าคนพวกนี้เก่งไงครับ เก่งที่ไม่ได้ร่ำเรียนภาษาของชาติอื่น แต่สามารถพูดคุยสื่อสารกับคนชาติอื่นได้ในบ้านเมืองที่พวกเขาต้องไปทำงาน ถ้าเป็นเรา จะทำได้อย่างพวกเขาหรือเปล่า น่าทึ่งจริง ๆ ครับ
หน้า: 1 ... 156 157 [158]
พิมพ์