เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 08:09:15 AM
หน้า: 1 ... 146 147 [148] 149 150 ... 158
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Chat !  (อ่าน 770817 ครั้ง)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2205 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 | 04:48:21 PM »

อ้างจาก: ńıuῶᵼᴡᴙᴊ
 link=topic=470.msg132062#msg132062 date=1342688805
@JM-Sarn  -วานดูบ็อกซ์พิ้งฟลอยด์ ว่าลดเหลือเท่าไหร่ฮะ  เจ๋ง

Box Pink Floyd ไม่มีลดเลยอ่ะครับ ส่วนใหญ่จะลดเป็นแผ่นๆมากกว่า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2206 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012 | 11:21:51 PM »

อ้างจาก: ńıuῶᵼᴡᴙᴊ
 link=topic=470.msg132062#msg132062 date=1342688805
@TRON -ยังซื้อวิทยุ-เทปกระเป๋าหิ้วให้พี่ได้เปล่าอ้ะ  ยิ้มกว้างๆ

ขอโทษจริงๆครับพี่แจ๊ค ตอนนั้นผมก็ลังเลหน่อยๆคือนึกว่าพี่พูดเล่นๆเลยไม่ได้จัดมา (เห็นพี่ก็ไม่ได้ถามถึงเลยเมื่อตอนโน้นเลยเข้าใจว่าพี่พูดเล่นๆจริงๆ) ตอนนี้ร้านเขาปิดไปนานแล้วครับ เพราะเจ้าของซึ่งเป็นเพื่อนพ่อตาผมเสียชีวิตกระทันน่าจะปีหรือสองปีมาแล้ว ขออภัยจริงๆนะครับพี่แจ๊ค ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2012 | 11:23:40 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #2207 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 | 03:26:11 PM »

มีวงไหนที่ทำเพลงคล้าย ๆ Captain Beyond ชุด Sufficiently Breathless  บ้างครับ
ฟังแนว ๆ นี้แล้วผ่อนคลายดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2208 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 | 04:09:35 PM »

มีวงไหนที่ทำเพลงคล้าย ๆ Captain Beyond ชุด Sufficiently Breathless  บ้างครับ
ฟังแนว ๆ นี้แล้วผ่อนคลายดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Captain Beyond ผมเคยฟังชุดแรก ซึ่งก็พอฟังได้อยู่ แต่สำหรับชุด Sufficiently Breathless นั้น ผมยังไม่เคยฟังเลยครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2582.0
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #2209 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 | 04:55:47 PM »

ขอบคุณครับ ผมหากระทู้เฉพาะเกี่ยว CB ไม่เจอ เลยมาถามใน chat ทีแท้เคยมีทู้เฉพาะแล้ว
ผมว่า Sufficiently Breathless บันทึกเสียงดีเลยนะ

« ตอบ #2210 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012 | 05:09:37 PM »

ขอบคุณครับ ผมหากระทู้เฉพาะเกี่ยว CB ไม่เจอ เลยมาถามใน chat ทีแท้เคยมีทู้เฉพาะแล้ว
ผมว่า Sufficiently Breathless บันทึกเสียงดีเลยนะ
ส่วนเรื่องผลงานชุดอื่นที่คล้ายคลึงหรือใกล้เคียงกับผลงานของ Captain Beyond ที่คุณ hallelujah ประทับใจและได้ถามไว้นั้น ผมว่ารอให้ผู้เชี่ยวชาญเรื่องฮาร์ดร็อคอย่างพี่โป่งเข้ามาช่วยแนะนำดีกว่าครับ บางทีอาจมีวงอะไรเด็ด ๆ ในแนวนี้มาฝากก็ได้ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2211 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 08:00:11 AM »

วันนี้สมาชิกหายไปไหนกันโม้ดดด...
สงสัยคงไปทำบุญถือศีลกัน ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2012 | 11:56:51 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #2212 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 07:31:36 PM »

อาทิตย์นี้อย่าลืมติดตามชมกันนะครับ

http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9550000097994
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2213 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 | 03:12:02 PM »

สงสัยว่าปัจจุบันนักร้องไทย เป็นโรคเกี่ยวกับเส้นเสียง เสียงมีปัญหากันเยอะ(มั้ง?)
จริงๆแล้วมันเกิดจากการร้องเพลงรึว่าเกิดจากการดูแลตัวเองไม่ดี
แล้วศิลปินเมืองนอก ยกตัวอย่างเช่นคณะ cannibal corpse จอร์จ ฟิชเชอร์นักร้องนำแกจะมีปัญหากับโรคเส้นเสียงบ้างมั้ย
สไตล์โคตรโหดกับตารางทัวร์ของวงก็ยาวเหยียดทั้งปี

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2214 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 | 04:14:48 PM »

สงสัยว่าปัจจุบันนักร้องไทย เป็นโรคเกี่ยวกับเส้นเสียง เสียงมีปัญหากันเยอะ(มั้ง?)
จริงๆแล้วมันเกิดจากการร้องเพลงรึว่าเกิดจากการดูแลตัวเองไม่ดี
แล้วศิลปินเมืองนอก ยกตัวอย่างเช่นคณะ cannibal corpse จอร์จ ฟิชเชอร์นักร้องนำแกจะมีปัญหากับโรคเส้นเสียงบ้างมั้ย
สไตล์โคตรโหดกับตารางทัวร์ของวงก็ยาวเหยียดทั้งปี

ผมคิดว่าคงต้องถาม/ศึกษาจากคุณชรินทร์ นันทนาคร + สุเทพ วงศ์กำแหง  ทั้งสองท่านนี้เสียงยังชั้นหนึ่งครับ:)

« ตอบ #2215 เมื่อ: 19 กันยายน 2012 | 05:47:01 PM »

"เส้นเสียง" ไม่ดี แต่ "เส้นสาย" ดี ก็ยังดังและออกผลงานได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2216 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 | 03:34:03 PM »

"เส้นเสียง" ไม่ดี แต่ "เส้นสาย" ดี ก็ยังดังและออกผลงานได้ครับ ยิงฟันยิ้ม

แค่สงสัยเฉยๆครับ ยิ้มกว้างๆ เพราะวันก่อนน้องๆที่ทำงานเอาDVD ของวงร็อคขวัญใจวัยรุ่นยุคนี้ที่ดังมากมาเปิด แล้วปรากฏว่าเสียงร้องมันไม่ถึงจริงๆ ทั้งเพี้ยน ทั้งผิดคีย์ เลยงงๆ แต่เห็นแฟนคลับบอกว่าเค้าทัวร์เยอะ เลยทำให้เสียงกลายเป็นแบบนี้ครับ เลยงงว่าวงต่างประเทศทัวร์กันยาวเหยียดมีปัญหาอย่างนี้บ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2012 | 03:36:10 PM โดย undeath » บันทึกการเข้า

« ตอบ #2217 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 | 05:50:29 PM »

แค่สงสัยเฉยๆครับ ยิ้มกว้างๆ เพราะวันก่อนน้องๆที่ทำงานเอาDVD ของวงร็อคขวัญใจวัยรุ่นยุคนี้ที่ดังมากมาเปิด แล้วปรากฏว่าเสียงร้องมันไม่ถึงจริงๆ ทั้งเพี้ยน ทั้งผิดคีย์ เลยงงๆ แต่เห็นแฟนคลับบอกว่าเค้าทัวร์เยอะ เลยทำให้เสียงกลายเป็นแบบนี้ครับ เลยงงว่าวงต่างประเทศทัวร์กันยาวเหยียดมีปัญหาอย่างนี้บ้างมั้ยครับ
นักร้องถ้าไม่รักษาสุขภาพตัวเองและใช้เสียงติดต่อกันนาน ๆ ก็มีแนวโน้มว่าเส้นเสียงจะแย่ทุกราย แม้ตัวเราเองลองตะเบ็งเสียงร้องเพลงสักสองสามเพลงดูสิครับ ไม่นานเสียงก็ชักจะเริ่มเพี้ยนแล้ว แต่การมีแฟนคลับก็เปรียบเสมือนมีคนแก้ข่าวหรือคนเถียงแทนนักร้องคนนั้นด้วยเหตุผลต่าง ๆ นานา บางทีนักร้องร้องเพี้ยนจริง แต่สาวกหรือแฟนคลับกลับบอกว่าเค้าร้องมีเสน่ห์ เก๋ไก๋ แปลกใหม่ ฯลฯ ไปโน่นเลย ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #2218 เมื่อ: 20 กันยายน 2012 | 09:39:49 PM »

นักร้องต่างประเทศระดับโลกจริงๆเขามีวิธีดูแลเส้นเสียงเขาแบบมืออาชีพครับ เพราะเป็นเครื่องมือหากินที่สำคัญสำหรับเขา ขนาด Axl Rose ที่ร้องตะเบ็งมาตั้งแต่หนุ่มๆทุกวันนี้แกก็ยังร้องได้ดีอยู่ ได้ยินว่าเขายอมเลิกบุหรี่เพื่อรักษาเสียงเขาเลย หรือไม่ก็ดู James Hatefield วง Metallica ก็ได้ว่าทุกวันนี้แก่ขนาดไหนออกทัวร์ไม่เลิก เสียงไม่มีตก เพราะเขาคือมืออาชีพของแท้ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2219 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 | 10:34:52 AM »

จริงๆเสียงร้องแบบ Cannibal Corpse นี่ถ้าร้องถูกวิธีมันไม่ค่อยทำลายเส้นเสียงเท่าไหร่หรอกครับ เพราะการสำรอก โดยเฉพาะสำรอกกดต่ำนั้นจะใช้วิธีดูดลมเข้าท้องมากกว่า ซึ่งกล่องเสียงน่ะไม่ได้รับการกระทบกระเทือนเท่าไหร่ครับ (ถ้าลองฝึกดูแล้วจะรู้)

แต่ก็มีนักร้องบางคนที่ต่อให้ดูแลตัวเองดียังไงก็ยังมีปัญหา อย่าง Kyo นักร้องนำวง Dir En Grey ไงครับ ท่านนี้ต้องยกเลิกทัวร์แล้วเข้าโรงพยาบาลมาสามครั้งแล้วเนื่องจากหลอดเสียงพัง อันนี้ก็น่าอยู่หรอกครับเพราะแกร้องแบบบ้าคลั่งจัดหนักซะขนาดนั้น ล่อมันทุกรูปแบบทั้งสำราก อ้วก ตะคอก แผด กรีดร้อง ไปจนถึงร้องหล่อๆและโหนสูง แบบนี้ถ้าทัวร์ติดต่อกันนานๆรับรองหลอดเสียงรับไม่ไหวครับ แถมโชว์นึงเล่นกันยี่สิบกว่าเพลง ผมว่าถ้าเป็นคนทั่วไปนี่แค่โชว์เดียวก็ต้องใส่เปลหามแล้วครับ แต่กระนั้นพอรักษาหายดีแล้ว แกก็ยังกลับมาร้องบ้าคลั่งได้เหมือนเดิมทุกทีโดยไม่สนใจคำแนะนำหมอเลย (ฮา) แต่นี่ก็แสดงให้เห็นว่าแกดูแลตัวเองค่อนข้างดี เพราะแม้ต้องเข้าโรงพยาบาล แต่สุดท้ายก็กลับมาร้องได้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นทุกที ไม่เหมือนนักร้องบ้านเราหลายๆคนที่อยู่ดีๆก็ร้องไม่ไหวไปดื้อๆซะงั้น (ทั้งๆที่ออกทัวร์แค่ในเมืองไทยเท่านั้น) ซึ่งผมมั่นใจว่าเป็นเพราะดูแลตัวเองไม่ดีมากกว่าการออกทัวร์หนักหรือสไตล์การร้องแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2012 | 10:40:19 AM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 ... 146 147 [148] 149 150 ... 158
พิมพ์