เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 เมษายน 2024 | 11:17:52 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machine...ระดมความเห็น จัดชุดเครื่องเสียงให้หน่อยสิครับ...
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ระดมความเห็น จัดชุดเครื่องเสียงให้หน่อยสิครับ...  (อ่าน 20607 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 10:03:31 AM »

...ผมอยากได้ชุดเครื่องเสียงขนาดกลาง ๆ ไว้ฟังในบ้านครับ  งบประมาณไม่เกิน 3 หมื่นบาท

ประกอบด้วย  DVD Player (ใช้ฟัง CD ด้วย) +  อินทิเกรดแอมป์ + ลำโพง   

อ้อ...ผมฟัง Rock ,Blues เป็นส่วนใหญ่ครับ  นาน ๆ ถึงจะมี Jazz เสริมบ้างนิดหน่อย... 

ขอความเห็นผู้ช่ำชองช่วยจัดชุดให้หน่อยสิครับ...ขอบคุณครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 11:50:40 AM »

ถ้า DVD ที่ใช้ฟังเพลงผมขอเสนอ OPPO เลยครับ
  แอมป์ถ้า ROCK กับ JAZZ น่าจะเป็นพวก NAD  ROTEL
  ลำโพงต้องลองฟังเองครับมีเยอะมาก  ดูรุ่นตามงบที่มี
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 12:57:08 PM »

ในงบ 30,000 บาท
ลำโพง ลองดูรุ่นวางหิ้งของ Mordaunt-Short หรือ Wharfedale Diamond Series ราคาไม่ถึงหมื่น
งบที่เหลือสองหมื่นนิด ๆ เฉลี่ยไปให้แอมป์มากหน่อย เพราะถือเป็นศูนย์กลางของระบบ ให้ลองดูยี่ห้อ NAD หรือ Marantz รุ่นเล็ก (ของใหม่) แต่ถ้าอยากได้ยี่ห้ออื่นหรือพวกรุ่นใหญ่ในงบหมื่นกว่า ๆ ต้องหมั่นไปเดินตลาดเครื่องเสียงเก่า
แหล่งโปรแกรมที่เล่นได้ครอบคลุมทั้งดูหนังและฟังเพลงในเครื่องเดียว ควรหาเครื่องเล่นบลู-เรย์ ซึ่งสมัยนี้เครื่องที่มีสมรรถนะดีในงบประมาณห้าหรือหกพันบาทก็มีให้เลือกหลายยี่ห้อครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 03:23:42 PM »

ลำโพง ลองดูรุ่นวางหิ้งของ Mordaunt-Short หรือ Wharfedale Diamond Series ราคาไม่ถึงหมื่น
งบที่เหลือสองหมื่นนิด ๆ เฉลี่ยไปให้แอมป์มากหน่อย เพราะถือเป็นศูนย์กลางของระบบ ให้ลองดูยี่ห้อ NAD หรือ Marantz รุ่นเล็ก (ของใหม่) แต่ถ้าอยากได้ยี่ห้ออื่นหรือพวกรุ่นใหญ่ในงบหมื่นกว่า ๆ ต้องหมั่นไปเดินตลาดเครื่องเสียงเก่า
แหล่งโปรแกรมที่เล่นได้ครอบคลุมทั้งดูหนังและฟังเพลงในเครื่องเดียว ควรหาเครื่องเล่นบลู-เรย์ ซึ่งสมัยนี้เครื่องที่มีสมรรถนะดีในงบประมาณห้าหรือหกพันบาทก็มีให้เลือกหลายยี่ห้อครับ

เครื่องเล่นดีวีดียุดนี้หาดีๆและเอามาใช้ฟังเพลงไม่ได้แล้วครับ  ถ้าต้องการเครื่องเล่นดีวีดีชั้นดีไว้ฟังเพลงต้องหารุ่นสัก 3-5 ปีที่แล้ว
แบบ Universal เล่นได้ทั้ง DVD/ SACD/ DVD-Audio/ CD อย่างของยี่ห้อ Marantz หรือ Denon รุ่นท็อปๆ สมัยก่อนราคาหลายๆหมื่น
หรือราคาเป็นแสนบาทเวลานี้อาจจะซื้อได้ในราคาไม่กี่พันบาท  เครื่องเล่น Universal แบบนี้จะใช้ฟังเพลง(ซีดี)ได้ดีด้วยครับ
วันก่อนมีรุ่นพี่ให้ผมฟรีๆเครื่องเล่นยี่ห้อ Denon รุ่น 3910 เป็นเครื่องเล่น Universal ราคาสมัยนั้น 3-4 ปีก่อน 50,000 กว่าบาท
ผมเอามาใช้ฟังเพลงกับฟอร์แม็ต SACD / DVD-Audio และ CD สบายไปเลยครับ  ส่วนที่เป็น DVD นั้นผมไม่ได้ใช้(มีช่องสัญญาณ HDMI)
เพราะผมเล่นแต่บูลเรย์  น่าจะเป็นเครื่องเล่นดีวีดีรุ่นสุดท้ายหลังจากรุ่นนี้แล้วจะเป็นเครื่องเล่นบูลเรย์ 

คำถาม ทำไมไม่ใช้เครื่องเล่นบูลเรย์เป็นต้นทางไปเลยล่ะ เครื่องเล่นบูลเรย์ก็ใช้เล่นดีวีดีและซีดีได้อยู่แล้ว
อั๋น501

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 03:25:55 PM »

เครื่องเล่นดีวีดียุดนี้หาดีๆและเอามาใช้ฟังเพลงไม่ได้แล้วครับ  ถ้าต้องการเครื่องเล่นดีวีดีชั้นดีไว้ฟังเพลงต้องหารุ่นสัก 3-5 ปีที่แล้ว
แบบ Universal เล่นได้ทั้ง DVD/ SACD/ DVD-Audio/ CD อย่างของยี่ห้อ Marantz หรือ Denon รุ่นท็อปๆ สมัยก่อนราคาหลายๆหมื่น
หรือราคาเป็นแสนบาทเวลานี้อาจจะซื้อได้ในราคาไม่กี่พันบาท  เครื่องเล่น Universal แบบนี้จะใช้ฟังเพลง(ซีดี)ได้ดีด้วยครับ
วันก่อนมีรุ่นพี่ให้ผมฟรีๆเครื่องเล่นยี่ห้อ Denon รุ่น 3910 เป็นเครื่องเล่น Universal ราคาสมัยนั้น 3-4 ปีก่อน 50,000 กว่าบาท
ผมเอามาใช้ฟังเพลงกับฟอร์แม็ต SACD / DVD-Audio และ CD สบายไปเลยครับ  ส่วนที่เป็น DVD นั้นผมไม่ได้ใช้(มีช่องสัญญาณ HDMI)
เพราะผมเล่นแต่บูลเรย์  น่าจะเป็นเครื่องเล่นดีวีดีรุ่นสุดท้ายหลังจากรุ่นนี้แล้วจะเป็นเครื่องเล่นบูลเรย์ 

คำถาม ทำไมไม่ใช้เครื่องเล่นบูลเรย์เป็นต้นทางไปเลยล่ะ เครื่องเล่นบูลเรย์ก็ใช้เล่นดีวีดีและซีดีได้อยู่แล้ว

ขอโทษอ้างข้อความผิด

...ผมอยากได้ชุดเครื่องเสียงขนาดกลาง ๆ ไว้ฟังในบ้านครับ  งบประมาณไม่เกิน 3 หมื่นบาท

ประกอบด้วย  DVD Player (ใช้ฟัง CD ด้วย) +  อินทิเกรดแอมป์ + ลำโพง   

อ้อ...ผมฟัง Rock ,Blues เป็นส่วนใหญ่ครับ  นาน ๆ ถึงจะมี Jazz เสริมบ้างนิดหน่อย... 

ขอความเห็นผู้ช่ำชองช่วยจัดชุดให้หน่อยสิครับ...ขอบคุณครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 08:53:26 AM »

ทราบมาว่า เครื่องเล่นบลู-เรย์ในยุคนี้เล่นได้ทั้งบลู-เรย์, ดีวีดี, วีซีดี และซีดีเพลง ราคาประมาณห้าหรือหกพันบาทก็พอใช้การได้แล้ว ถ้าไม่ติดว่าจะต้องฟังเพลงในแบบออดิโอไฟล์

ดังนั้น จากงบสามหมื่น เกลี่ยไปให้แอมป์หมื่นกว่า ๆ (ไม่เกินหมื่นห้า) ลำโพงไม่เกินหนึ่งหมื่น ที่เหลือเป็นค่าตัวเครื่องเล่นบลู-เรย์ ผมคิดว่าก็พอจะ "เอาอยู่" ครับ
deja vu

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 09:50:55 AM »

ผมเคยฟัง ดีวีดี OPPO 980 ราคาประมาณ 5 - 6 พันบาท เทียบกับซีดี CARY (มือสอง) ราคาตอนออกใหม่
  เกือบ 6 หมื่นบาท เสียงที่ได้ต่างกันไม่มากเลยครับ (ต่างกันตรงรายละเอียดและความสะอาดของเสียงเล็กน้อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2012 | 09:57:43 AM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
noprock
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 09:55:06 AM »

[/quote]

...คำตอบ  ผมอยู่บ้านนอกครับ  เลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับเครื่องเล่นบลูเรย์   เพราะคิดว่ามันยังมีราคาแพงเป็นหลักหมื่นอยู่ครับ  

ทราบมาว่า เครื่องเล่นบลู-เรย์ในยุคนี้เล่นได้ทั้งบลู-เรย์, ดีวีดี, วีซีดี และซีดีเพลง ราคาประมาณห้าหรือหกพันบาทก็พอใช้การได้แล้ว ถ้าไม่ติดว่าจะต้องฟังเพลงในแบบออดิโอไฟล์

ดังนั้น จากงบสามหมื่น เกลี่ยไปให้แอมป์หมื่นกว่า ๆ (ไม่เกินหมื่นห้า) ลำโพงไม่เกินหนึ่งหมื่น ที่เหลือเป็นค่าตัวเครื่องเล่นบลู-เรย์ ผมคิดว่าก็พอจะ "เอาอยู่" ครับ

...ผมเพิ่งทราบนะครับว่าเดี๋ยวนี้เครื่องเล่นบลูเรย์ราคาแค่ห้าหกพันก็มี  เสียงพอจะไปได้ใช่มั้ยครับ   ผมไม่ใช่หูทองอะไรหรอก   เอาแค่เปิดฟังแล้วรู้สึกเพราะเท่นนั้นเองครับ...  
noprock
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 09:57:08 AM »

...งั้นถ้าเลือกได้ระหว่างใช้เครื่องเล่นดีวีดี  กับ  เครื่องเล่นบลูเรย์ เป็นต้นทาง   อย่างไหนน่าจะดีกว่าครับ  (ในแง่ของเสียงและความคุ้มค่า) ...   

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 10:40:28 AM »

...คำตอบ  ผมอยู่บ้านนอกครับ  เลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับเครื่องเล่นบลูเรย์   เพราะคิดว่ามันยังมีราคาแพงเป็นหลักหมื่นอยู่ครับ   

...ผมเพิ่งทราบนะครับว่าเดี๋ยวนี้เครื่องเล่นบลูเรย์ราคาแค่ห้าหกพันก็มี  เสียงพอจะไปได้ใช่มั้ยครับ   ผมไม่ใช่หูทองอะไรหรอก   เอาแค่เปิดฟังแล้วรู้สึกเพราะเท่นนั้นเองครับ... 
[/quote]
เพื่อนผมบอกมาอย่างนั้น แต่ผมไม่เคยมีหรือเคยใช้หรอกครับ เครื่องเล่นบลู-เรย์
สิ่งใดที่ได้รับความนิยมมาก ๆ เดี๋ยวราคามันก็ถูกลงเรื่อย ๆ แหละครับ ตามกลไกของตลาด
deja vu

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 11:09:28 AM »

...งั้นถ้าเลือกได้ระหว่างใช้เครื่องเล่นดีวีดี  กับ  เครื่องเล่นบลูเรย์ เป็นต้นทาง   อย่างไหนน่าจะดีกว่าครับ  (ในแง่ของเสียงและความคุ้มค่า) ...   

คุณ nop เล่นแผ่นบลูเรย์ด้วยหรือเปล่า ถ้าเล่นก็ตัดดีวีดีออกไป
  แล้วลองไปฟังเครื่องเล่นบลูเรย์(เอาแผ่นซีดีของเราไปด้วย) แอมป์ ลำโพง สัก 2-3ชุดที่คนแนะนำ
  แล้วค่อยมาคุยกันใหม่ว่าชอบไม่ชอบยังไงจะได้ตรงตามความต้องการมากที่สุด

ผมขอเสนออีกทางเลือก เครื่องเล่นบลูเรย์(ดีวีดี)  5000 บาท
                                  แอมป์                        10000 บาท
                                  ลำโพง                        15000 บาท
อั๋น501

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 12:07:50 PM »

...คำตอบ  ผมอยู่บ้านนอกครับ  เลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับเครื่องเล่นบลูเรย์   เพราะคิดว่ามันยังมีราคาแพงเป็นหลักหมื่นอยู่ครับ   

...ผมเพิ่งทราบนะครับว่าเดี๋ยวนี้เครื่องเล่นบลูเรย์ราคาแค่ห้าหกพันก็มี  เสียงพอจะไปได้ใช่มั้ยครับ   ผมไม่ใช่หูทองอะไรหรอก   เอาแค่เปิดฟังแล้วรู้สึกเพราะเท่นนั้นเองครับ... 
[/quote]

เครื่องเล่นบูลเรย์เวลานี้ราคาถูกมากแล้วครับ อย่างของยี่ห้อ LG รุ่นที่พี่ผีพึ่งซื้อราคาไม่ถึง 3000 บาท เล่นแผ่นได้ทั้ง บูลเรย์ ดีวีดี ซีดี แถมยัง
สามารถเล่นไฟล์ได้อีกคุ้มสุดๆครับ  ยิ่งอยู่บ้านนอกควรจะใช้เพราะราคาถูกยี่ห้อตลาด ส่วนแผ่นบูลเรย์เล่นแผ่นก็อปสมัยนี้สั่งซื้อตามเน็ตราคา
แผ่นไม่ถึงร้อยบาท(ไม่ต้องเอาปก)ส่งให้ถึงบ้านสะดวกไม่ต้องเสียเวลาค่ารถมาซื้อด้วยครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 12:48:41 PM »

...คำตอบ  ผมอยู่บ้านนอกครับ  เลยไม่ค่อยคุ้นเคยกับเครื่องเล่นบลูเรย์   เพราะคิดว่ามันยังมีราคาแพงเป็นหลักหมื่นอยู่ครับ  

...ผมเพิ่งทราบนะครับว่าเดี๋ยวนี้เครื่องเล่นบลูเรย์ราคาแค่ห้าหกพันก็มี  เสียงพอจะไปได้ใช่มั้ยครับ   ผมไม่ใช่หูทองอะไรหรอก   เอาแค่เปิดฟังแล้วรู้สึกเพราะเท่นนั้นเองครับ...  

เครื่องเล่นบูลเรย์เวลานี้ราคาถูกมากแล้วครับ อย่างของยี่ห้อ LG รุ่นที่พี่ผีพึ่งซื้อราคาไม่ถึง 3000 บาท เล่นแผ่นได้ทั้ง บูลเรย์ ดีวีดี ซีดี แถมยัง
สามารถเล่นไฟล์ได้อีกคุ้มสุดๆครับ  ยิ่งอยู่บ้านนอกควรจะใช้เพราะราคาถูกยี่ห้อตลาด ส่วนแผ่นบูลเรย์เล่นแผ่นก็อปสมัยนี้สั่งซื้อตามเน็ตราคา
แผ่นไม่ถึงร้อยบาท(ไม่ต้องเอาปก)ส่งให้ถึงบ้านสะดวกไม่ต้องเสียเวลาค่ารถมาซื้อด้วยครับ
[/quote]+1 กับคุณอั๋นครับ เครื่องของผม(ซัมซุง) ราคาแค่เกือบ 4 พัน ซื้อตอนเซลส์ล้างสต็อค ราคาเดิมตอนออกใหม่= 9,000 บาท ปุ่มกดเป็นระบบสัมผัสด้วย และบลูเรย์ก็เป็นตามที่คุณอั๋นบอกครับ  ยิ้ม
noprock
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 03:14:12 PM »

...เครื่องเล่นบลูเรย์ถ้าใช้เล่นแผ่นดีวีดีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ   เพราะแผ่นส่วนใหญ่ของผมเป็นดีวีดีครับ...
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 03:26:39 PM »

...เครื่องเล่นบลูเรย์ถ้าใช้เล่นแผ่นดีวีดีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ   เพราะแผ่นส่วนใหญ่ของผมเป็นดีวีดีครับ...
เฉพาะจากการใช้ของเครื่องผม นั้นผมสังเกตุได้ว่า ถ้าเป็นแผ่นดีวีดีมาสเตอร์ของบริษัท แคททาลิสท์ฯ และ แปซิฟิคฯ จะคมชัดดีครับ แต่ถ้าเป็นแผ่นของบริษัทเล็กๆอื่นบางแผ่นไม่คมชัดเท่า แต่ก็ไม่แน่ครับบางแผ่นก็คมชัดดี แต่อย่างไรก็แล้วแต่ความคมชัดสู้เล่นแผ่นบลูเรย์ไม่ได้แน่ครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มกราคม 2012 | 03:30:17 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์