เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 10:29:04 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machine...ระดมความเห็น จัดชุดเครื่องเสียงให้หน่อยสิครับ...
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ระดมความเห็น จัดชุดเครื่องเสียงให้หน่อยสิครับ...  (อ่าน 20565 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 04:08:35 PM »

...เขาว่ากันว่าในงบที่จำกัด   ให้เทไว้ที่ลำโพงเยอะ ๆ หน่อย   จริงมั้ยครับ...

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 04:32:28 PM »

...เครื่องเล่นบลูเรย์ถ้าใช้เล่นแผ่นดีวีดีแล้วเป็นยังไงบ้างครับ   เพราะแผ่นส่วนใหญ่ของผมเป็นดีวีดีครับ...
ผลก็ออกมาเท่าที่ขีดความสามารถของแผ่น DVD จะพึงให้ได้ครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 04:34:42 PM »

...เขาว่ากันว่าในงบที่จำกัด   ให้เทไว้ที่ลำโพงเยอะ ๆ หน่อย   จริงมั้ยครับ...

ถ้าเป็นผม ผมจะยึดเอาแอมป์เป็นจุดศูนย์กลางของระบบ ส่วนลำโพงเป็นเรื่องรองลงไป
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวในการเล่นเครื่องเสียงของผมนะครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 มกราคม 2012 | 10:29:14 PM »

แนะนำซื้อ Bose Companion5 ราคา ประมาณ 2 หมื่นบาท ใช้ Computer เป็น Source คุ้มครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 09:25:44 AM »

...เขาว่ากันว่าในงบที่จำกัด   ให้เทไว้ที่ลำโพงเยอะ ๆ หน่อย   จริงมั้ยครับ...

เสียงจะดีหรือไม่ดีอยู่ที่การเข้ากันได้(แมท) ของแอมป์+ลำโพง+หู ของเรามากกว่าครับ

ส่วนตัวผมจะเน้นที่ต้นทางกับปลายทางมากหน่อย โดยเฉพาะลำโพงจะเป็นตัวกำหนด
  ลักษณะเสียงของชุดมากกว่าอุปกรณ์ชิ้นอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012 | 09:43:16 AM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 09:54:52 AM »

การเลือกชุดเครื่องเสียงด้วยราคาขนาดนี้เป็นการเลือกซื้อได้ยากที่สุดครับ เล่นชุดแบบคุณหมอแนะนำก็น่าเป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกัน
การที่ให้ความสำคัญของลำโพงมากๆก็ใช่ว่าจะดี  เพราะลำโพงดีๆมักจะกินกำลังวัตต์ครับ เดี๋ยวจะเดือดร้อนต้องหาแอมป์ดีๆมาขับอีก
มันจะเกินงบที่จำกัด  ถ้าแนวทางการเล่นเครื่องเสียงของผมแอมป์กำลังถึงๆ(ต้องดีด้วย)จะสามารถขับลำโพงอะไรก็ย่อมได้และจะขับลำโพง
ได้อย่างเต็มประสิทธ์ภาพของลำโพง ไม่ใช่เล่นลำโพงดีๆแต่กำลังแอมป์ไม่ถึงขับประสิทธิ์ภาพของลำโพงได้แค่ 50-70% เท่านั้นอย่างนี้เค้าเรียก
เสียของครับ
deja vu

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 10:43:57 AM »

การเลือกชุดเครื่องเสียงด้วยราคาขนาดนี้เป็นการเลือกซื้อได้ยากที่สุดครับ เล่นชุดแบบคุณหมอแนะนำก็น่าเป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกัน
การที่ให้ความสำคัญของลำโพงมากๆก็ใช่ว่าจะดี  เพราะลำโพงดีๆมักจะกินกำลังวัตต์ครับ เดี๋ยวจะเดือดร้อนต้องหาแอมป์ดีๆมาขับอีก
มันจะเกินงบที่จำกัด  ถ้าแนวทางการเล่นเครื่องเสียงของผมแอมป์กำลังถึงๆ(ต้องดีด้วย)จะสามารถขับลำโพงอะไรก็ย่อมได้และจะขับลำโพง
ได้อย่างเต็มประสิทธ์ภาพของลำโพง ไม่ใช่เล่นลำโพงดีๆแต่กำลังแอมป์ไม่ถึงขับประสิทธิ์ภาพของลำโพงได้แค่ 50-70% เท่านั้นอย่างนี้เค้าเรียก
เสียของครับ

แหม คุณอั๋นมันเป็นชุดเล็กนะครับ ลำโพงดีๆที่กินวัตต์ราคาจะแพงงบไม่ถึงอยู่แล้ว
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 11:08:55 AM »

เสียของครับ

แหม คุณอั๋นมันเป็นชุดเล็กนะครับ ลำโพงดีๆที่กินวัตต์ราคาจะแพงงบไม่ถึงอยู่แล้ว

ผมหมายถึงแนวทางการเล่นเครื่องเสียงของผม  งบขนาดนี้เลือกซื้อยากครับต้องเล่นแบบที่เค้าจัดชุด Set ขายลองดูตามหน้าโฆษณา
ในหนังสือร้าน Piyanas หรือตามห้างฯ อย่างของยี่ห้อ Onkyo จัดเซ็ทกับลำโพง Polk Audio เริ่มต้นสองหมื่นกว่าบาท บริษัทมหาจักร
จัดชุดเซ็ทของยี่ห้อ Denon รุ่นเล็กๆกับลำโพง JBL เซ็ทเริ่มต้นก็สองหมื่นกว่าบาทเช่นกัน หรือลองดูแอมป์และลำโพงของจีน บริษัท
ดิจิตอล ไฮไฟ จำกัด แอมป์หลอดน่าเล่นราคาไม่แพง  หรือแอมป์ดิจิตอลของจีนที่ผมใช้อยู่ราคา 9,000 บาท 100 วัตต์ต่อข้างเสียดี
กว่าแอมป์ของฝรั่งราคาเท่ากันอีกครับ(แต่ผมเอามาขับเป็นลำโพงคู่หลังในชุดโฮมเธียเตอร์)
deja vu

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 11:44:08 AM »

เสียของครับ

ผมหมายถึงแนวทางการเล่นเครื่องเสียงของผม  งบขนาดนี้เลือกซื้อยากครับต้องเล่นแบบที่เค้าจัดชุด Set ขายลองดูตามหน้าโฆษณา
ในหนังสือร้าน Piyanas หรือตามห้างฯ อย่างของยี่ห้อ Onkyo จัดเซ็ทกับลำโพง Polk Audio เริ่มต้นสองหมื่นกว่าบาท บริษัทมหาจักร
จัดชุดเซ็ทของยี่ห้อ Denon รุ่นเล็กๆกับลำโพง JBL เซ็ทเริ่มต้นก็สองหมื่นกว่าบาทเช่นกัน หรือลองดูแอมป์และลำโพงของจีน บริษัท
ดิจิตอล ไฮไฟ จำกัด แอมป์หลอดน่าเล่นราคาไม่แพง  หรือแอมป์ดิจิตอลของจีนที่ผมใช้อยู่ราคา 9,000 บาท 100 วัตต์ต่อข้างเสียดี
กว่าแอมป์ของฝรั่งราคาเท่ากันอีกครับ(แต่ผมเอามาขับเป็นลำโพงคู่หลังในชุดโฮมเธียเตอร์)

จัด SET แบบนี้ก็น่าสนใจดีนะครับสำหรับคนงบน้อย เอาไว้มีเงินแล้วค่อยเปลี่ยนแต่ละชิ้นในอนาคต
   หรืออีกวิธีก็ต้องเล่นเครื่องมือสอง ในราคาเท่ากันก็ได้ของที่คุณภาพดีขึ้นมาหน่อย ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ
noprock
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 11:59:03 AM »

จัด SET แบบนี้ก็น่าสนใจดีนะครับสำหรับคนงบน้อย เอาไว้มีเงินแล้วค่อยเปลี่ยนแต่ละชิ้นในอนาคต
   หรืออีกวิธีก็ต้องเล่นเครื่องมือสอง ในราคาเท่ากันก็ได้ของที่คุณภาพดีขึ้นมาหน่อย ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ
[/quote]

...อยากเล่นของมือสองแต่คนด้อยประสบการณ์แบบผมกลัวจะมีปัญหาน่ะสิครับ   เลยต้องเลือของใหม่ราคาย่อมเอาไว้ก่อน   

อ้อ..มีใครเคยเล่นแอมป์ Magnet บ้างมั้ยครับ   เป็นยังไงบ้าง   เห็นตัวเล็ก ๆ ราคาไม่เกินหมื่น
deja vu

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 12:21:48 PM »

แอมป์แม็กเน็ทรุ่นเล็กๆผมว่าเสียงออกบางและคม(แข็ง)ไปหน่อย แล้วแต่จะชอบนะครับ

เครื่องเสียงมือสองผมก็เพิ่งเริ่มเล่นไม่นาน อาศัยคุณอั๋นพาไปร้านที่แกใช้บริการเป็นประจำ
  ซื้อจากตามร้านมือสองก็ดีครับสามารถเอามาลองหรือเปลี่ยนได้ ซื้อทางเน็ทราคาอาจถูกกว่า
  แต่ก็เปลี่ยนไม่ได้

คุณน๊อปลองไปฟังตามที่หลายคนแนะนำมาก่อนดีกว่าครับ จะได้หาแนวทางของตัวเองได้
  แล้วมีปัญหาก็มาถามจะได้ตรงประเด็นขึ้น  แบบนี้มันจะเคว้งคว้างไปครับ

TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 มกราคม 2012 | 01:28:08 PM »

เอาชุดจัดเซ็ทของ Conice (Nad + PSB) ไปเลยครับ งบเอาอยู่แน่นอน เสียงกลางๆฟังได้ทุกแนว ยิ้มกว้างๆ
noprock
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 09:50:38 AM »

ถ้าพูดถึงลำโพง  ระหว่าง  PSB , Mordaunt-Short , Wharfedale Diamond Series

ตัวไหนถ้านำมาจับคู่กับ NAD 326BEE น่าจะเหมาะกับเพลง Rock มากที่สุดครับ 

ผมอยู่ ตจว. โอกาสลองฟังมีน้อยครับ  ตอนนี้ได้ทดสอบแค่ชุด NAD + PSB เท่านั้นเองครับ...   
.. polotoon ..

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012 | 09:53:15 AM »

ผมว่า คุณภาพเสียงใกล้เคียงกัน แต่ Mordaunt-Short ออกแบบสวยกว่า (อาจไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่นะครับ)

deja vu

« ตอบ #29 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012 | 09:10:17 AM »

ถ้าพูดถึงลำโพง  ระหว่าง  PSB , Mordaunt-Short , Wharfedale Diamond Series

ตัวไหนถ้านำมาจับคู่กับ NAD 326BEE น่าจะเหมาะกับเพลง Rock มากที่สุดครับ 

ผมอยู่ ตจว. โอกาสลองฟังมีน้อยครับ  ตอนนี้ได้ทดสอบแค่ชุด NAD + PSB เท่านั้นเองครับ...   

แล้วที่คุณน๊อปได้ฟังแนด+พีเอสบีแล้ว ชอบไม่ชอบตรงไหนยังไงเล่าให้ฟังบ้างซิครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์