เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 03:01:07 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talking1979: Progressive Rock ตลาดวาย!?
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 1979: Progressive Rock ตลาดวาย!?  (อ่าน 4242 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 08:08:59 AM »

อย่างที่ทราบกันว่า ปี 1979 เป็นปีที่กระแสความนิยมดนตรี progressive rock เริ่มแผ่วบางและจืดจางลงไปเป็นอันมาก ถ้าจะเปรียบไปแล้วก็เหมือนสภาวะ "ตลาดวาย" เพราะถูกกระแสดนตรีคลื่นลูกใหม่อย่างพวกนิวเวฟและดิสโก้ เป็นต้น เข้ามาตี ก่อนที่จะล่วงเข้าทศวรรษที่ '80 อันเป็นยุคมืดของดนตรี progressive rock โดยแท้ ส่วนใครจะเถียงว่ายุค '80 นั้นมี progressive rock ที่เป็นคลื่นลูกใหม่อย่างพวก neo-prog นั้นก็เอาไว้ค่อยว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง เพราะนักประวัติศาสตร์ต่างลงความเห็นว่า ดนตรี progressive rock แท้ ๆ ในยุค '70 นั้นดูเหมือนจะปิดฉากไปแล้วในปี 1979 พร้อม ๆ กับการก้าวเข้ามาของทศวรรษใหม่

คำถามคือ ในปี 1979 มีผลงานแนว progressive rock ชุดใด ของใครหรือวงใดบ้างที่ยังถือว่าเป็นงานที่ดีและไม่เป๋ไปตามกระแสครับ?
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012 | 09:04:51 AM »

แน่นอนครับ The Wall - Pink Floyd นอกจากจะไม่เป๋แล้วยังถือเป็น หนึ่งใน master peice ของวงการ progressive rock อีกด้วย
Breakfast in America - Supertramp
Danger Money - U.K.
Exposure   - Robert Fripp    
The Steve Howe Album - Steve Howe    
Sky - Sky (อันนี้ผมว่าเอง)
I Can See Your House From Here - Camel    
....

ยังมีที่เป๋ๆไป มากบ้างน้อยบ้างมายุคสมัยเพื่อสิ่งใหม่ๆ แต่ก็ยังน่าฟังอยู่ครับ
Verydisco - ELO
Angel Station - Manfred Mann's Earth Band    
Monolith - Kansas    
Eyes of the Universe - Barclay James Harvest    
Stormwatch - Jethro Tull    
.....

และจริงๆแล้วหลังปี 79 ยังมีวงรุ่นใหญ่หลายๆวงออกผลงานที่ดีเยี่ยม ปรับตัวเข้ากับยุค แถมยังล้ำสมัยอีกด้วย..

อย่างเช่น 1980
The Turn of a Friendly Card - The Alan Parsons Project    
Permanent Waves - Rush    
Duke - Genesis
Song of Seven - Jon Anderson    
Peter Gabriel III - Peter Gabriel    
Drama - Yes    
Audio-Visions -    Kansas
....

หรือ 1981

การกลับมาอย่างแปลกใหม่ของ King Crimson กับชุด Discipline    
Moving Pictures - Rush    
Abacab -    Genesis    
Nude - Camel
.......

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 08:31:19 AM »

ขออนุญาตต่อยอดให้คุณอาโนลด์ฯสักหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2013 | 04:06:44 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 08:33:56 AM »

อัลบั้มชุดนี้ก็ดีนะครับ, ผมชอบ... แต่เริ่มเป๋ไปครึ่งหนึ่งแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 09:10:34 AM »

ขอแจมด้วยคนครับ  ยิ้ม....ในความเห็นของผม ตลาดวาย เป็นรูปธรรมครับ แต่สำหรับ นามธรรม มันจะอยู่ในใจไปตลอดกาลครับ ยิ้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 09:16:02 AM »

ขอแจมด้วยคนครับ  ยิ้ม....ในความเห็นของผม ตลาดวาย เป็นรูปธรรมครับ แต่สำหรับ นามธรรม มันจะอยู่ในใจไปตลอดกาลครับ ยิ้ม
วาจาท่านช่างลึกล้ำยิ่งนัก...
ข้าน้อยขอคารวะหนึ่งแก้วใหญ่ ๆ ยิงฟันยิ้ม

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 09:21:46 AM »

ข้าน้อยขอคารวะหนึ่งแก้วใหญ่ ๆ ยิงฟันยิ้ม

วันศุกร์ที่ 3 ก.พ. ไปงาน BAV. หรือไม่ครับ จะได้ชนแก้วคารวะกัน...ว่าแต่ ผมอ่านยี่ห้อที่ขวดไม่ออกครับ ผิดยี่ห้อเดี๋ยว มาวว แย่ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 09:26:14 AM »

วันศุกร์ที่ 3 ก.พ. ไปงาน BAV. หรือไม่ครับ จะได้ชนแก้วคารวะกัน...ว่าแต่ ผมอ่านยี่ห้อที่ขวดไม่ออกครับ ผิดยี่ห้อเดี๋ยว มาวว แย่ ยิ้มกว้างๆ
จะพยายามไปนะครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2016 | 11:11:00 AM »

Flossenengel (1979) ผลงานชุดนี้ของ Novalis ยังโอเคอยู่นะครับ

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

หน้า: [1]
พิมพ์