เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 12:28:45 AM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Progressive Rock from Portugal  (อ่าน 11604 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012 | 09:08:33 AM »

Petrus Castrus - Mestre

แผ่นเสียงชุดนี้ผมซื้อได้แล้ว (ดีใจจริง ๆ หามานานเพิ่งเจอ ยิ้มกว้างๆ) เป็นแผ่นรีอิชชู่โดย Guerssen ถึงขนาดที่ Amazon ยังแจ้งว่า out of stock
ผมว่าก็น่าจะยังมีอยู่ในมือของพวกดีลเลอร์ทั้งหลาย เพียงแต่รอเวลาปล่อยออกมาเท่านั้นครับ
ได้ฟังอัลบั้มของ Petrus Castrus ชุด Mestre (1973) แล้ว ก็เป็นโพรเกรสสีฟว์ร็อคที่ซาวน์ดฟังดูโบราณเมื่อเทียบกับปีที่ออกผลงาน คือเป็นการผสมผสานกันระหว่างแนวโฟล์ค ร็อค และไซคีเดลิกยุค 60's ประกอบด้วยเพลงสั้น ๆ โดยส่วนใหญ่ ซึ่งออกจะ "จับฉ่าย" ไปสักหน่อย ดูไม่ค่อยคงเส้นคงวาตลอดทั้งอัลบั้ม บางช่วงบางตอนฟังแล้วชวนให้นึกถึงดนตรีของ Procol Harum, Pink Floyd และ ELP ผมชอบเสียงเปียโนและกีตาร์โปร่งของอัลบั้มชุดนี้ ตลอดจนคุณภาพการบันทึกเสียงที่ให้มิติสเตริโอที่ดีพอสมควร แถมท้ายด้วยปกแผ่นเสียงแบบเกทโฟลด์อาบมันสวยงามสะดุดตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2012 | 10:41:07 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012 | 08:48:17 PM »

เพิ่งได้แผ่นเสียงของ Tantra มา และได้มาทีเดียวเลยสองชุด เป็นแผ่นออริจินอล ทั้ง Misterios e Maravilhas และ Holocausto ซึ่งน่าจะเป็นผลงานที่ดีที่สุดแล้วของ Tantra ครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 12:08:31 AM »

เมื่อประมาณเกือบสองเดือนก่อน ผมได้เจอแผ่นเสียง original ชุดนี้ของ โฮเซ่ ซิด (Jose Cid) ออกวางให้ bid โดยราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 500 เหรียญสหรัฐ และในที่สุดก็จบ bid ไปโดยไม่มีคนประมูลเลย อันที่จริงอัลบั้มชุดนี้ก็หายากและราคาแพงจริงนั่นแหละครับ ใจจริงส่วนลึกผมเองยังรักเธอ เอ๊ย ไม่ใช่ ก็อยากด๊ายยย... อยากได้ เพราะเป็นฟีลลิ่งปกติของพวกพร็อกมาเนียเข้าเส้นอยู่แล้ว แต่อีกใจหนึ่งบอกว่าแพงไปมั้งโยมมม... เย็นไว้ก่อนนน... จึงจำใจปลงและร่ำเรียกเพรียกร้องว่า เมื่อไหร่จะมีแผ่นเสียงรีอิชชู่ราคาไม่กี่สิบเหรียญออกมาเสียทีครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014 | 09:28:11 AM »

Quarteto 1111 ชุดแรกและชุดที่สอง มีความน่าสนใจมากน้องเพียงใดครับ(ผมยังไม่้ได้ฟังทั้ง 2 ชุด) แต่ฟังชุดที่ 3 แล้ว มันโดนจริงๆ ครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014 | 09:41:16 AM »

Quarteto 1111 ชุดแรกและชุดที่สอง มีความน่าสนใจมากน้องเพียงใดครับ(ผมยังไม่้ได้ฟังทั้ง 2 ชุด) แต่ฟังชุดที่ 3 แล้ว มันโดนจริงๆ ครับ
ผมว่าชุดนี้เป็นพัฒนาการสูงสุดและเป็น prog ที่สุดของพวกเขาแล้วครับ 

« ตอบ #20 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014 | 05:23:49 PM »

มี commentator คนหนึ่งได้พูดถึงภูมิหลังของอัลบั้มชุด Onde, Quando, Como Porque Cantamos Pessoas Vivas ไว้ใน progarchives ว่า

Composed between April and May of 1974, this album talks about the fall of the dictatorship in Portugal that ruled for 41 years, and the years that would follow.

หมายความว่าผลงานชุดนี้แต่งขึ้นในช่วงเดือนเมษายนถึงพฤษภาคม 1974 ซึ่งเป็นห้วงเวลาเดียวกันกับที่เกิดการปฏิวัติในโปรตุเกสโดยความร่วมมือของทหารกับประชาชนเพื่อล้มล้างระบอบการปกครองเผด็จการรัฐสภาซึ่งมีมาแล้ว 40 ปี (และอาจจะมีอยู่ต่อไปอีก ถ้าไม่เกิดการปฏิวัติเสียก่อน) นักประวัติศาสตร์เรียกการปฏิวัติในโปรตุเกสครั้งนี้ (วันที่ 25 เม.ย. 1974) ว่า "The Carnation Revolution (การปฏิวัติดอกคาร์เนชั่น)" เพราะมีดอกคาร์เนชั่นเบ่งบานเต็มท้องถนนไปหมด โดยถืออยู่ในมือประชาชน และติดปลายกระบอกปืนของทหาร และยังเป็นการปฏิวัติที่เสียเลือดเสียเนื้อน้อยที่สุดอีกด้วย

แม้จะฟังภาษาโปรตุเกสไม่ออก แต่รับทราบคอนเส็พท์คร่าว ๆ ก็ยังพอได้อรรถรส และยิ่งเมื่อคำนึงถึงสถานการณ์บ้านเราในช่วงนี้แล้ว ผมยิ่งรักอัลบั้มชุดนี้ขึ้นไปอีกเป็นทวีคูณ...

คืนนี้ต้องกลับไปฟังอีกสักรอบสองรอบแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
eric camen

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2014 | 11:46:48 AM »

เมื่อประมาณเกือบสองเดือนก่อน ผมได้เจอแผ่นเสียง original ชุดนี้ของ โฮเซ่ ซิด (Jose Cid) ออกวางให้ bid โดยราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 500 เหรียญสหรัฐ และในที่สุดก็จบ bid ไปโดยไม่มีคนประมูลเลย อันที่จริงอัลบั้มชุดนี้ก็หายากและราคาแพงจริงนั่นแหละครับ ใจจริงส่วนลึกผมเองยังรักเธอ เอ๊ย ไม่ใช่ ก็อยากด๊ายยย... อยากได้ เพราะเป็นฟีลลิ่งปกติของพวกพร็อกมาเนียเข้าเส้นอยู่แล้ว แต่อีกใจหนึ่งบอกว่าแพงไปมั้งโยมมม... เย็นไว้ก่อนนน... จึงจำใจปลงและร่ำเรียกเพรียกร้องว่า เมื่อไหร่จะมีแผ่นเสียงรีอิชชู่ราคาไม่กี่สิบเหรียญออกมาเสียทีครับ

ราคาแพงจริงๆ ครับ ถ้ามีแผ่นเสียงรีอิชชู่ ส่งข่าวกันบ้างนะครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2014 | 04:00:42 PM »

ราคาแพงจริงๆ ครับ ถ้ามีแผ่นเสียงรีอิชชู่ ส่งข่าวกันบ้างนะครับ
ได้เลยครับ
เพิ่งไปเจออัลบั้มนี้มาอีกก็อปปี้หนึ่ง ราคาต่ำกว่า 500 อันที่จริงก็อยากจะซื้ออยู่ แต่ถ้าซื้อแล้ว เดือนนี้ก็จะอดซื้อแผ่นอื่นทั้งหมดและต้องกินมาม่าแทนข้าวในเดือนต่อไปครับ แลบลิ้น
eric camen

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2014 | 10:07:44 PM »

ผมอ่านผ่านๆ พบว่ามีแผ่นรีอิชชู่ ออกมาแล้วนะครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014 | 09:00:43 AM »

ผมอ่านผ่านๆ พบว่ามีแผ่นรีอิชชู่ ออกมาแล้วนะครับ
ตามข้อมูลที่อ่านเจอ เพิ่งมีรีอิชชู่ออกมาในปีนี้เองครับ เป็นแผ่นที่ออกโดย Irrey อเมริกาใต้ ปก gatefold แถมโปสเตอร์ เลียนของเดิมแทบทุกประการ จำกัดจำนวนผลิต 300 copies เท่านั้น สงสัยงวดนี้ต้องเสียเงินแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

eric camen

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2014 | 05:28:08 PM »

ผมสมัครใจเสียเงินด้วยครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2014 | 02:30:49 AM »

กะว่าจะ bid เพื่อซื้อแผ่นนี้กับผู้ขายที่โปรตุเกสซะหน่อย ผู้ขายระบุว่าส่ง worldwide แต่พอ bid เข้าจริง ๆ กลับถูกอีเบย์บล็อคเฉยเลย
ผลงานโบว์ดำของอีเบย์อีกแล้วครับท่าน
จะโกรธ โกรธ ที่ไม่ได้ bid หรือจะหัวเราะ ยิ้มกว้างๆ เพราะไม่ต้องเสียตังค์ดีล่ะครับ งานนี้

« ตอบ #27 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2014 | 12:51:32 AM »

ซื้อเรียบร้อยแล้วครับ เดี๋ยวจะเทสต์เสียงดูก่อน ถ้าแผ่นอเมริกาใต้ชุดนี้เสียงดีก็อาจจะซื้ออีกก็อปปี้นึงไว้เป็นแบ็คอัพครับ ยิงฟันยิ้ม

eric camen

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2014 | 01:25:09 PM »

ผมสั่งเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ขอสอบถามครับ ศิลปินรายนี้มีอัลบั้มอื่นที่น่าสนใจอีกหรือไม่ครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014 | 02:17:47 AM »

ผมสั่งเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ขอสอบถามครับ ศิลปินรายนี้มีอัลบั้มอื่นที่น่าสนใจอีกหรือไม่ครับ
ตอนที่ออกผลงานขั้นเทพชุดนี้ น้าโฮเซ่ ซิด แกไม่ได้รับการตอบรับจากสื่อในประเทศโปรตุเกสอย่างดีเท่าที่ควร จึงหันไปเอาดีทางเพลงพ็อพ ดังนั้น แกจึงมีผลงานชุดนี้เพียงชุดเดียวที่เป็น progressive นอกนั้นเป็นเพลงตลาดเพียบเลยครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์