เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 05:57:01 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheขออนุญาตส่งข่าวชมรมใหม่ครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตส่งข่าวชมรมใหม่ครับ  (อ่าน 54605 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #105 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012 | 09:50:02 AM »

คำคมวันนี้....การตั้งใจสอนให้"เชื่อ" แทนที่จะสอนให้ "คิดเป็น"  เมื่อสอนให้ "เชื่อ" อย่างเดียว โดยไม่สอนให้อ่านเป็น คิดเองเป็น เลิกเชื่อเป็น ก็อาจทำให้ "โง่" (ในความหมายคิดเองไม่เป็น) ได้ จะโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม....คัดตัดตอนจากคอลัมน์ สยามประเทศไทย นสพ.มติชน 5 มี.ค.55
รัฐบาลประเทศนี้เขาอยากให้ประชาชนโง่อยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ จึงต้องให้ครูอาจารย์สอนศิษย์ให้เชื่อมากกว่าที่จะคิดเองเป็น ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเราอยากเป็น ปชช. พลเมืองที่ดี เราต้อง "เชื่อ" ตามที่เขาบอกครับ ร้องไห้>ซาบซึ้ง
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012 | 01:56:22 PM »

เอามั่ง สนุกดี  ยิ้มกว้างๆ

คำคมวันนี้

"มีดที่ไม่ได้ลับ จะทื่อ"

ปรากฏการณ์ดังกล่าวคือ
การเปลี่ยนแปลงกันเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ไม่คม ก็คือการอ็อกซิเดชั่นที่โมเลกุลของเนื้อเหล็ก ทำให้บริเวณผิวโลหะเกิดเม็ดสนิมมาพอกนั่นเอง

หรืออีกนัยหนึ่ง คำพูดที่เรื่อยเปื่อยไร้สาระดังนี้แล  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #107 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2012 | 02:06:05 PM »

เอามั่ง สนุกดี  ยิ้มกว้างๆ

คำคมวันนี้

"มีดที่ไม่ได้ลับ จะทื่อ"

ปรากฏการณ์ดังกล่าวคือ
การเปลี่ยนแปลงกันเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ไม่คม ก็คือการอ็อกซิเดชั่นที่โมเลกุลของเนื้อเหล็ก ทำให้บริเวณผิวโลหะเกิดเม็ดสนิมมาพอกนั่นเอง

หรืออีกนัยหนึ่ง คำพูดที่เรื่อยเปื่อยไร้สาระดังนี้แล  ยิ้มกว้างๆ

ผม "ลับ" สัปดาห์ละ 2 คืน ครับ  "ลับ" อยู่นานเชียว กลัวไม่คม ...กางตำราลับ กันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2012 | 02:07:41 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #108 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 09:13:24 AM »

ขอรบกวนสอบถามพี่สมบุญครับ
สืบเนื่องจากคำว่า"จักรวาฬ"ครับ ไม่ทราบว่าคำๆนี้แท้จริงแล้วที่เขียนว่าจักรวาฬนั้นเป็นคำดั้งเดิมรึเปล่า
ผมสงสัยมานานแล้ว เคยอ่านเจอในหนังสืออะไรไม่รู้จำไม่ได้นานแล้ว นึกว่าเขียนผิด มาเห็นที่พี่สมบุญเขียนอีกเป็นครั้งที่สอง

เห็นข้อมูลในเว็บไซต์พันทิพย์ อธิบายไว้ว่า
"จักรวาล" ภาษาไทย อันที่จริง มาจากภาษาบาลี คือ "จกฺกวาฬ" (อ่านว่า "จักกะวาฬะ")
แล้วแท้จริงแล้วคำนี้ ในราชบัณฑิตยสถาน ระบุให้ใช้คำว่า "จักรวาล" หรือว่า "จักรวาฬ" ครับ

ขอถามเพื่อประดับความรู้ไว้หน่อยนะครับ

...ผมว่าผู้รอบรู้กลประเวณีนอกจาก คุณหมอนพพรและมาสเตอร์แอนด์จอห์นสัน ยังมีคุณอากังฟูอีกคนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอรบกวนสอบถามพี่สมบุญครับ
สืบเนื่องจากคำว่า"จักรวาฬ"ครับ ไม่ทราบว่าคำๆนี้แท้จริงแล้วที่เขียนว่าจักรวาฬนั้นเป็นคำดั้งเดิมรึเปล่า
ผมสงสัยมานานแล้ว เคยอ่านเจอในหนังสืออะไรไม่รู้จำไม่ได้นานแล้ว นึกว่าเขียนผิด มาเห็นที่พี่สมบุญเขียนอีกเป็นครั้งที่สอง

เห็นข้อมูลในเว็บไซต์พันทิพย์ อธิบายไว้ว่า
"จักรวาล" ภาษาไทย อันที่จริง มาจากภาษาบาลี คือ "จกฺกวาฬ" (อ่านว่า "จักกะวาฬะ")
แล้วแท้จริงแล้วคำนี้ ในราชบัณฑิตยสถาน ระบุให้ใช้คำว่า "จักรวาล" หรือว่า "จักรวาฬ" ครับ

ขอถามเพื่อประดับความรู้ไว้หน่อยนะครับ

...ผมว่าผู้รอบรู้กลประเวณีนอกจาก คุณหมอนพพรและมาสเตอร์แอนด์จอห์นสัน ยังมีคุณอากังฟูอีกคนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

รับทราบครับ เดี๋ยวผมจะนำไปเรียนถาม ทั่น ประธานฯ แล้วจะมาเฉลยให้ทราบครับ .....ในความเห็นส่วนตัวของผม เราเป็นสามัญชน+ ปชช.พลเมืองที่ดีต้องเคารพบูชาและเชื่อฟังตามพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.2542 ครับ
สวัสดีครับ  ผมสอบถามทั่น ประธานฯ ให้แล้วครับ...ในบทประพันธ์ดั้งเดิมใช้แบบนี้จริงๆครับ ยังมีคำอีกมากมายที่ถูกเปลี่ยนโดยไม่ชี้แจงแสดงเหตุผลที่ชัดเจนแจ่มแจ้งแดงแจ๋ และผู้คนในแผ่นดินก็ใช้ตามๆกันมา(ตามที่ถูก "สั่ง") มันก็เลยเป็นความเคยชิน...ความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่า ก็ตามๆกันต่อไปเถอะครับ เราจะได้เป็น ปชช.พลเมืองที่ดีของแผ่นดิน ร้องไห้

« ตอบ #109 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 09:15:01 AM »

ขออนุญาต ปชส. ให้ทราบนะครับ
งานปล่อยหนังสือ (ทำจริง) ครั้งที่ 2
จัดโดย เครือข่ายเพื่อนหนังสือ และร้านหนังสือจุดประกาย
จัดขึ้นที่ชั้น 4 หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
ในเวลา 14.00 น.วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2555
โดยมีผู้ร่วมงานมากกว่า 500 คน  มีหนังสือทั้งหมดที่มาปล่อย 3,832 เล่ม
มีบุคคล องค์กร หน่วยงานที่ร่วมปล่อยหนังสือ  61 ราย
โดยมีกิจกรรม ดนตรี อารักษ์ อาภากาศ,ฤทธิ์ ลำนำไพร,หนี่ง-โก้,หลวง ทีลอซู
อ่านบทกวี โดยอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
เสวนา       โดยอภิชาติ ศักดิ์ชลาธร , สมบุญ  เถกิงนาม,ไพสิฏฐ์ นวลสัมพันธ์ และอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
โชว์หุ่นกระบอก  โดย มานพ  นิลงาม
เครือข่ายเพื่อนหนังสือ ขอขอบคุณท่าน ที่ร่วมทำให้งานปล่อยหนังสือ(ทำจริง)ครั้งนี้สำเร็จอย่างงดงาม
หวังว่าในโอกาสต่อไป คงได้รับการสนับสนุนจากท่านอีก

ด้วยจิตคาราวะ
                                                                                (นายพลพิศิษฏ์ คงธนญาณ)
                                                                                ประธานเครือข่ายเพื่อนหนังสือ

******ครั้งที่ 3  วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2555 ผมไปร่วมงานเสวนาด้วยเช่นเคย ขอเรียนท่านสมาชิกผู้สนใจ ครับผม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012 | 09:17:16 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #110 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012 | 03:08:33 PM »

สวัสดีครับ...ขออนุญาตโปรยหัวเอาไว้ก่อนนะครับ
                                                                     จดหมายข่าว
                                                            ชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)

เดือนนี้คือเดือนพฤษภาคม 2555 ตามปฏิทินสุริยคติบอกว่าเป็นเดือน 6 ปีมะโรง คือวันที่ 1 พฤษภาคม ทว่าความจริงปีนี้เข้าเดือน 6 ตั้งแต่วันที่ 21 เมษายน ขึ้น 1 ค่ำ เป็นวันเสาร์นะครับ เดือน 6 นั้นประเพณีชนชาติไทยเขายกให้เป็นเดือนสำหรับหนุ่มสาวจะทำพิธีสมรสกัน เพราะโบราณเขากำหนดเป็นสูตรให้แต่งงานเดือน 6
**********มีต่อนะครับ โปรดอดใจรอ  ขอบคุณครับ**************

สวัสดีครับ ขออนุญาตต่ออีกนิดครับ ยิ้ม
...เดือน 9   เดือน 12   เดือน 5   เดือนอื่นๆห้ามแต่ง แต่ท่านไม่บอกว่าทำไมจึงห้ามและทำไมจึงยุ เพราะพูดแล้วเรื่องมาก ท่านก็เลยไม่บอกเหตุ แต่ที่จริงคนโบราณหรือปราชญ์ยุคโบราณของไทยท่านคำนวณวิธีโคจรแห่งจักรวาฬแล้วว่า

****มีต่ออีกครับ ยังไม่จบครับ****
สวัสดีครับ ขอร่ายต่อนะครับ.......

แต่ที่จริงคนโบราณหรือปราชญ์ยุคโบราณของไทยท่านคำนวณวิธีโคจรแห่งจักรวาฬแล้วว่าเดือนหกฝนมันตกฉ่ำไปทั้งแผ่นดินห้วยหนองคลองบึงเกิดชีวิตใหม่ เพราะปีใหม่ของคนตะวันออก(ORIENTAL)นั้นเขานับขึ้นปีใหม่ในเดือน 5 หรือเดือนเมษายนของทุกๆปีเมื่อดวงอาทิตย์ยกเข้าสู่ราศีเมษ
           เอาละครับ ทีนี้จะขอพูดถึงเรื่องศิลปะในการแต่งร้อยกรองในวรรณกรรมภาษาไทยของกวีและมหากวีของชาวสยามว่าเล่นคำเอามาเรียงร้อยเป็นความหมายและมีเนื้อหาตามที่อยากจะแต่งได้อย่างวิเศษ โดยเฉพาะถึงบทอัศจรรย์นั้นบรรยายไว้อย่างเลิศเลอในภาษาและเป็นศิลปะการเรียงร้อยถ้อยคำประดุจเขียนภาพเหมือนด้วยวาจาจนเห็นเป็นภาพได้อย่างชัดเจนไม่มีอะไรน่าสงสัย ซึ่งอาการอย่างนี้เขาเรียกว่า “ ภาพพจน์ “ คือวาดภาพด้วย วัจนะ หรือวาดภาพด้วยภาษาพูด เหมือนฝรั่งเขาบอกว่า ช่างถ่ายภาพหรือตากล้องว่าการถ่ายรูปคือการวาดภาพด้วยแสง(PAINTING WITH LIGHT )
            วาระนี้เราจะพาท่านมาพิจารณาภาษากวีอันแสนวิจิตรในภาพของการแต่งบทอัศจรรย์ซึ่งแฟนชมรมหลายท่านชื่นชอบอยากศึกษาสำนวนอีกเยอะๆ วาระนี้ขอเสนอความเป็นอัจฉริยะทางกวีของสุนทรภู่ ที่แต่งไว้ในเรื่องพระอภัยมณีเพราะมีบทอัศจรรย์มากมายหลายตอนเพราะตัวนำแสดงชายหญิงมีหลายคู่ คู่แรกที่จะนำแสดงก็ต้องขอเป็น CO-STAR ระหว่างพระอภัยฯกับนางยักษ์ผีเสื้อสมุทรก่อน ตอนนั้นพระอภัยยังเป็นวัยรุ่นอายุแค่ 15 หยกๆ16หย่อนๆเป็นไก่อ่อนไม่เคยขึ้นสังเวียนบังเอิญไปเป่าปี่เล่นชายหาด นางผีเสื้อได้ฟังปี่วิเศษเหมือนมนตร์ดลจิตให้วาบหวิวนักก็มาแอบดูเห็นพราห์มหนุ่มน้อยรูปงามกำลังเป่าปี่อยู่เกิดพิศวาสสุดทนจึงร่ายมนต์ให้สองหนุ่มพี่น้องพระอภัยกับศรีสุวรรณหลับไปนางผีเสื้อก็ขโมยอุ้มเอาพระอภัยมุดน้ำลงไปซุกไว้ในถ้ำแล้วแปลงกายเป็นมนุษย์หญิงรูปงาม ชวนเชิญให้ไก่ออ่นร่วมรสรักกัน...และอยากเปิดบริสุทธิ์ของพระอภัย พอถึงตอนเข้าพระเข้านาง สุนทรภู่บรรยายไว้อย่างนี้
          “  พระฟังคำจำจิตพิศวาส            ฝืนอารมณ์สมพาสทั้งโศกเศร้า  
             การโลกีดีชั่วย่อมมัวเมา            เหมือนอดข้าวกินมันกันเสบียง
             เกิดกุลาคว้าว่าวปักเป้าติด                      กระแซะชิดขากบกระทบเหนียง
             กุลาส่ายย้ายหนีตีแก้เอียง                       ปักเป้าเหวี่ยงยักแผละกระแซะชิด
             กุลาโคลงไม่สู้คล่องกระพร่องกระแพร่ง    ปักเป้าแทงตะละทีไม่มีผิด
             จะแก้ไขก็ไม่หลุดสุดความคิด                  ประกบติดตกผางลงกลางดิน
สมพาสยักษ์รักร่วมภิรมย์สม                   เหมือนเด็ดดอกหญ้าดมพอได้กลิ่น
              เป็นวิสัยในภพธรณินทร์                          ไม่สุดสิ้นสิ่งเสน่ห์ประเวณี ฯ ”
     เวลาท่านอ่านให้ลองขับเสภาไปด้วยนะครับจะได้ถูกตำราเสภาเรื่องพระอภัยมณี ขออธิบายให้หนุ่มสาวยุคนี้ที่
    ยังไม่ได้แต่งงานและกำลังจะได้แต่งกันในเดือน 6 นี้ด้วยว่า การเล่นว่าวของชาวสยามมีมาแต่โบราณและเล่นเป็นกีฬา
-   2    -
พนันกันได้ไม่ผิด เพราะเป็นประเพณีเหมือนดูมวยไทยก็พนันกันได้ ว่าวคู่กัดของคนไทยเราที่เอามาเป็นกีฬาหน้าร้อนก็คือ ตัวผู้สมมติเป็นจุฬา ตัวเมียสมมติเป็น อีเป้า  อีเป้าตัวจะเล็กกว่าจุฬามากมีหางยาวทำด้วยแถบผ้าและกัดคอซุงลงมามีเหนียงเป็นบ่วงเชือกกว้างยาวพอเหมาะที่จะให้จุฬาคว้ายัดหัวปักเป้าไปในบ่วง จุฬานั้นมีปีกกางออกไปสองข้างตรงๆเหมือนปีกเครื่องบิน เมื่อพลาดติดบ่วงหรือภาษาว่าวเรียกว่าติดเหนียงของอีเป้าก็เสียการทรงตัว คนชักว่าวอีเป้าก็จะรีบม้วนกระป๋องเชือกช่วยกันวิ่งลากให้จุฬาข้ามแดนมาอยู่แดนอีเป้า จุฬานั้นมีหัวมีปีกมีเอวและมีขาสองขาแยกจากกันเรียกว่าขากบ ขออธิบายย่อๆให้คนไทยที่ไม่เคยเล่นว่าวเข้าใจพอสังเขปนะครับ เมื่อจุฬาติดเหนียง อีเป้า
กระตุกให้ตัวว่าวอีเป้าตีกระทบตัวว่าวจุฬาให้เสียการทรงตัวเร็วขึ้น โดยมากว่าวจุฬาจะไม่รอดสันดอนไปได้ เมื่อถูกอีเป้าตีกระทบและตัวเองก็ติดเหนียงหมุนติ้วอยู่มันก็ต้องร่วงตกลงดินแทบทุกราย
      พระอภัยฯ นั้นยังเวอร์จิ้นบริสุทธิ์อยู่ท้าวเธอไม่เดียงสากับเรื่องคาวๆของนางยักษ์เลยและไม่เต็มใจ แต่นางยักษ์แปลงกายเป็นสาวสวยราวกับนางงามจักรวาลถูกเย้ายวนหยอกเอินถูกเนื้อต้องตัว เนื้อหญิงนั้นนิ่ม เนื้อชายมันแข็งเจอกันเข้าไฟฟ้าในตัวต่างขั้วกันไฟมันก็สป๊าคครับท่าน สุนทรภู่ท่านบรรยายว่า “ เป็นวิสัยในภพธรณินทร์  ไม่สุดสิ้นสิ่งเสน่ห์ประเวณี  “  อันนี้พวกเราต้องยอมรับว่าสุนทรภู่ท่านรอบรู้กลประเวณีระดับคุณหมอนพพรและระดับมาสเตอร์แอนด์จอห์นสันของชาวอเมริกันทีเดียวเชียว
       เมื่อหนุ่มเวอร์จิ้นอย่างเจ้าชายอภัยมณีถูกสอนรักเข้าทีเดียวก็ติดใจ นางผีเสื้อก็เพียรต่อเพลงบทต่อไปเรื่อยๆ จนพระอภัยเจนจบกลยุทธ์กามกรีธากีฬาของกามเทพระดับกระบี่มือหนึ่งของแผ่นดิน ฉะนั้นเมื่อเบื่อเมียยักษ์เพราะมีลูกโตพอคุยกันรู้เรื่องแล้วจึงชวนกันหนีนางผีเสื้อสมุทรไปให้พ้นๆเพราะขืนอยู่กันต่อไปของเก่าเป็นสนิมนางยักษ์อาจโกรธเคืองผิดใจขึ้นมาเธออาจเปลี่ยนตำแหน่งพระอภัยจากผัวเป็นสเต็กเนื้อหนุ่มจานโตขึ้นมาก็จะซวยไป ดังนั้น...เมื่อตอนว่ายน้ำหนีนางยักษ์เกิดมีผู้ช่วยคือนางสาวเงือกมาช่วยให้เกาะหลังนำส่งขึ้นฝั่ง ไม่ต้องบอกดอกนะท่านว่าเงือกรูปร่างเป็นยังไง พระอภัยกับนางเงือกเกิดดวงสมพงษ์กันก็เกิดบทอัศจรรย์ขึ้นกับนางเงือกเป็นรายที่ 2 ...สุนทรภู่ท่านบรรเลงไว้ดังนี้

******ยังไม่จบครับเหลืออีกนิดหนึ่ง โปรดอดใจรอนะครับ    ขอบคุณครับ*****

ขอต่อตอนจบนะครับ.......

“  ประเวณีมีทั่วทุกตัวสัตว์             ไม่จำกัดห้ามปรามตามวิสัย
           นาคมนุษย์ครุฑาสุราลัย             สุดแต่ใจปรองดองจะครองกัน
           เจ้ากับพี่นี้ก็เห็นเป็นกุศล             จึงหนีพ้นมารมาไม่อาสัญ
           จะเคียงคู่ชูชื่นทุกคืนวัน               โอ้เจ้าขวัญนัยนาจงปรานี “
สาวน้อยนางเงือกผู้อ่อนโลกเจอคำเล้าโลมออดอ้อนประกอบกับตัวเองก็ขาดที่พึ่งเพราะตอนพาพระอภัยให้เกาะหลังหนีนางผีเสื้อนั้น นางผีเสื้อตามมาทันโกรธนักก็ฆ่าบิดามารดาของสาวเจ้าเด็ดสะมอเร่หมด นางจึงหมดที่พึ่ง พระอภัยก็แสนจะหล่อเหลาเอาการ ก่อนอัศจรรย์จะบันดาลนั้น เงือกสาวนำส่งถึงชายหาดเกาะแก้วพิสดารแล้ว เมื่อถูกคารมหว่านล้อมมีเหตุผลของฝ่ายหนุ่ม สาวเจ้าก็เห็นคล้อยตาม...
          “  อัศจรรย์ครั่นครื้นเป็นคลื่นคลั่ง                เพียงจะพังแผ่นผาสุธาไหว
              กระฉอกฉาดหาดเหวเป็นเปลวไฟ           พายุใหญ่เขยื้อนโยกกระโชกพัด
              เมขลาล่อแก้วแววสว่าง                          อสูรขว้างเควี่ยงขวานประหารหัต
-   3    -
        พอฟ้าวาบปลาบแปลบแฉลบลัด              เฉวียงฉวัดวงรอบขอบพระเมรุ
         ปลาหกเทวบุตรก็ผุดพุ่ง                           เป็นฝนฟุ้งฟ้าแดงดั่งแสงเสน
         ศิขรินทร์อิลันธรก็อ่อนเอน                        ยอดระเนนแนบน้ำแทบทำลาย
         สมพาสเงือกเยือกเย็นเหมือนเล่นน้ำ         ค่อยเฉื่อยฉ่ำชื่นชมด้วยสมหมาย
         สัมผัสพิงอิงแอบเป็นแยบคาย                   ไม่เคลือบคลายคลึงเคล้าเยาวมาลย์ฯ...
ครั้งนี้ฉากเลิฟซีนสุนทรภู่ท่านจัดฉากไว้ที่หาดทรายแช่น้ำอยู่ครึ่งตัว เพราะต่ำกว่าเอวแม่เงือกสาวน้อยแกเป็นปลานี่นะทำไงได้ล่ะพระเดชพระคุณ เราเห็นว่าฉากนี้ถ้าสร้างเป็นภาพยนตร์ควรไปถ่ายทำกันที่ถ้ำมรกตกลางทะเลจังหวัดตรังกันเป็นเหมาะที่สุด เอ๊ะ! ไม่แน่ใจนะครับว่าถ้ำมรกตอยู่จังหวัดไหนแน่คงไม่หนีพังงา ถ้าไม่ใช่พังงาก็สตูล ถ้าสมัยที่สุนทรภู่ท่านแต่งเรื่องพระอภัยฯอยู่นั้น หากท่านรู้ว่ามีถ้ำมรกตอยู่และสุดแสนจะบรรเจิดลึกลับด้วยท่านคงพาคู่บ่าวสาวของท่านเปิดกล้องเลิฟซีนที่ถ้ำมรกตแน่ เพราะดีกว่าเปิดกล้องที่เกาะแก้วพิสดาร ไม่เชื่อท่านลองไปชมเอง งวดนี้ขอเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ ยังมีอีกหลายคู่ต่อสู้กันด้วยชั้นเชิงประทับใจ เช่น พระอภัยปะทะกับนางวารี...!

ไพสิฏฐ์  นวลสัมพันธ์
                                                     ประธานชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)

« ตอบ #111 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 | 11:48:07 AM »

งานปล่อยหนังสือ (ทำจริง) ครั้งที่ 2
จัดโดย เครือข่ายเพื่อนหนังสือ และร้านหนังสือจุดประกาย
จัดขึ้นที่ชั้น 4 หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
ในเวลา 14.00 น.วันอาทิตย์ที่ 22 กรกฎาคม 2555
โดยมีผู้ร่วมงานมากกว่า 500 คน  มีหนังสือทั้งหมดที่มาปล่อย 3,832 เล่ม
มีบุคคล องค์กร หน่วยงานที่ร่วมปล่อยหนังสือ  61 ราย
โดยมีกิจกรรม ดนตรี อารักษ์ อาภากาศ,ฤทธิ์ ลำนำไพร,หนี่ง-โก้,หลวง ทีลอซู
อ่านบทกวี โดยอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
เสวนา       โดยอภิชาติ ศักดิ์ชลาธร , สมบุญ  เถกิงนาม,ไพสิฏฐ์ นวลสัมพันธ์ และอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
โชว์หุ่นกระบอก  โดย มานพ  นิลงาม
เครือข่ายเพื่อนหนังสือ ขอขอบคุณท่าน ที่ร่วมทำให้งานปล่อยหนังสือ(ทำจริง)ครั้งนี้สำเร็จอย่างงดงาม
หวังว่าในโอกาสต่อไป คงได้รับการสนับสนุนจากท่านอีก

******ครั้งที่ 3  วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2555 ผมไปร่วมงานเสวนาด้วยเช่นเคย ขอเรียนท่านสมาชิกผู้สนใจ ครับผม ยิ้ม
ขอ ปชส. เชิญชวนอีกครั้งนะครับ  เวลาเดิมครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

« ตอบ #112 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 | 11:51:26 AM »

และอีกช่องทางที่จะพูดคุย ติดตามข่าวสารของทั้ง 3 ชมรมฯ ก็เชิญที่ เฟซบุ๊ค นะครับ ในกลุ่ม " ชมรมคนรักหนังเก่า+ชมรมคนรักวรรณกรรม(เก่า)+ชมรมคนรักประวัตืศาสตร์เสรี "   ขอบคุณครับ

« ตอบ #113 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012 | 01:26:51 PM »

โดยมีผู้ร่วมงานมากกว่า 500 คน  มีหนังสือทั้งหมดที่มาปล่อย 3,832 เล่ม
มีบุคคล องค์กร หน่วยงานที่ร่วมปล่อยหนังสือ  61 ราย
เสวนา       โดยอภิชาติ ศักดิ์ชลาธร , สมบุญ  เถกิงนาม,ไพสิฏฐ์ นวลสัมพันธ์ และอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
โชว์หุ่นกระบอก  โดย มานพ  นิลงาม

******ครั้งที่ 3  วันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม 2555 ผมไปร่วมงานเสวนาด้วยเช่นเคย ขอเรียนท่านสมาชิกผู้สนใจ ครับผม ยิ้ม
ขอ ปชส. เชิญชวนอีกครั้งนะครับ  เวลาเดิมครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
ขออนุญาต ปชส. อีกครั้งครับ สมาชิกท่านใดสนใจก็เชิญนะครับ ถ้าสมาชิกท่านใดไปก็คงได้พบกันครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

« ตอบ #114 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 | 09:56:58 AM »

โดยมีผู้ร่วมงานมากกว่า 500 คน  มีหนังสือทั้งหมดที่มาปล่อย 3,832 เล่ม
มีบุคคล องค์กร หน่วยงานที่ร่วมปล่อยหนังสือ  61 ราย
เสวนา       โดยอภิชาติ ศักดิ์ชลาธร , สมบุญ  เถกิงนาม,ไพสิฏฐ์ นวลสัมพันธ์ และอาชญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ
โชว์หุ่นกระบอก  โดย มานพ  นิลงาม

ขอ ปชส. เชิญชวนอีกครั้งนะครับ  เวลาเดิมครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
ขออนุญาต ปชส. อีกครั้งครับ สมาชิกท่านใดสนใจก็เชิญนะครับ ถ้าสมาชิกท่านใดไปก็คงได้พบกันครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม
สวัสดีครับ  ขออนุญาตครับ ....ครั้งที่ 4 วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน นี้ เวลาเดิมครับ ขอเชิญชวนสมาชิกผู้สนใจนะครับ ครั้งนี้ผมไม่ได้ไปร่วมวงเสวนา ครับ ยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #115 เมื่อ: 06 กันยายน 2012 | 06:47:07 PM »

ได้ข่าวว่าท่านประธานฯไม่สบาย
อาการค่อยยังชั่วหรือยังครับผม  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #116 เมื่อ: 09 กันยายน 2012 | 12:23:30 AM »

ได้ข่าวว่าท่านประธานฯไม่สบาย
อาการค่อยยังชั่วหรือยังครับผม  ยิ้มกว้างๆ

ดีขึ้นแล้วครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

« ตอบ #117 เมื่อ: 17 กันยายน 2012 | 09:10:10 AM »

สวัสดีครับ  ขออนุญาตครับ ....ครั้งที่ 4 วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน นี้ เวลาเดิมครับ ขอเชิญชวนสมาชิกผู้สนใจนะครับ ครั้งนี้ผมไม่ได้ไปร่วมวงเสวนา ครับ ยิ้ม
ขอเชิญชวนอีกครั้งนะครับ  วันอาทิตยที่จะถึงนี้แล้วนะครับ ท่านใดจะนำหนังสือไปร่วมปล่อยด้วยก็ได้นะครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์