เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 05:18:35 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingวิดีโอบันทึกภาพดนตรี prog อันถือได้ว่าเป็น "บันทึกประวัติศาสตร์"
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิดีโอบันทึกภาพดนตรี prog อันถือได้ว่าเป็น "บันทึกประวัติศาสตร์"  (อ่าน 17289 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 08:47:41 PM »

โอว...ว...ว  อย่างนี้ก็ต้องเปลี่ยนเป็น มหกรรมดนตรี California Jam 1974 แล้วกระมัง เพราะว่ามีคณะ ELP เจ้าเก่าเข้าร่วมเล่น
คอนเสิร์ตด้วย !!   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ประวัติศาสตร์ดนตรีที่ถูกบันทึกไว้บนแผ่นฟิล์มครั้งนี้ มีเพียงคณะ Deep Purple กับ Emerson, Lake & Palmer เท่านั้นที่พอจะ
หาชมได้ในปัจจุบันอย่างเป็นทางการ...

นอกจากนั้นยังมีคณะ Black Sabbath ที่พอหาดูได้หนึ่งเพลงใน DVD ประวัติของวง ที่เหลือเท่าที่ผมพอจำได้มีคณะ The Eagles,
Rare Earth, Earth Wind & Fire, Black Oak Arkansas, และ Seals & Crofts  ตกใจ

...ใน YouTube หาดูได้ (แต่ไม่ครบทั้งคอนเสิร์ต) ซึ่งทุกวงที่ผมเอ่ยถึง มีให้ดูกันหมดเลยครับ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2012 | 09:12:34 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 08:56:43 PM »

ํำYessongs อีกอันที่ชอบมาก ถึงแม้คุณภาพจะไม่ค่อยดีก็ตาม   ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2012 | 08:59:38 PM โดย อาโนลด์ เลนย์ » บันทึกการเข้า

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 09:11:41 PM »

แล้ว Yesshows นี่ไม่มีใครบันทึกภาพเอาไว้ใช้มั้ยครับ ?

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 09:20:03 PM »

แล้ว Yesshows นี่ไม่มีใครบันทึกภาพเอาไว้ใช้มั้ยครับ ?

เอ่อ....มีบันทึกไว้เยอะเลยครับ  ขยิบตา 5 5 5
ผมว่าพี่โป่ง ก็น่าจะมีหลาย shows อยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 09:22:30 PM »

เอ่อ....มีบันทึกไว้เยอะเลยครับ  ขยิบตา 5 5 5
ผมว่าพี่โป่ง ก็น่าจะมีหลาย shows อยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ

ผมมีแต่เป็นรูปแบบ เรดิโอโชว์ ครับ ที่เห็นภาพไม่มี มีแต่เสียง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 10:32:02 PM »

Pink Floyd - P.U.L.S.E.
เห็นเขาว่าเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่เพลงในอัลบั้ม The Dark Side of the Moon ถูกนำมาเล่นแบบยกชุดในโชว์ครั้งนี้ใช่หรือไม่ครับ?

ไม่ใช่ครับ ตอนทัวร์ช่วงปี 1972 ทางวงก็เล่นอัลบั้มนี้ยกชุดก่อนออกอัลบั้มขายเสียอีก และหลังจากอัลบั้มขายช่วงปี 1974 ทางวงออกทัวร์ก็เล่นอัลบั้มนี้ยกชุดอีกเช่นกัน
ขอบคุณครับ งั้นขอถามต่อเลยนะครับ
1. ทัวร์ในปี 1972 และ 1974 ที่มีการเล่น DSOTM แบบยกชุดนั้น มีบันทึกภาพเป็นวิดีโอแสดงสดออกจำหน่ายหรือไม่?
2. ถ้าไม่มีบันทึกภาพไว้ทั้งสองปี แสดงว่าชุด P.U.L.S.E. ถือเป็นการนำ DSOTM มาเล่นสดและบันทึกไว้เป็นทางการ (official) เป็นครั้งแรกใช่หรือไม่?
ขอบคุณอีกครั้งครับ
TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012 | 11:33:11 PM »

เห็นเขาว่าเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่เพลงในอัลบั้ม The Dark Side of the Moon ถูกนำมาเล่นแบบยกชุดในโชว์ครั้งนี้ใช่หรือไม่ครับ?

ไม่ใช่ครับ ตอนทัวร์ช่วงปี 1972 ทางวงก็เล่นอัลบั้มนี้ยกชุดก่อนออกอัลบั้มขายเสียอีก และหลังจากอัลบั้มขายช่วงปี 1974 ทางวงออกทัวร์ก็เล่นอัลบั้มนี้ยกชุดอีกเช่นกัน
ขอบคุณครับ งั้นขอถามต่อเลยนะครับ
1. ทัวร์ในปี 1972 และ 1974 ที่มีการเล่น DSOTM แบบยกชุดนั้น มีบันทึกภาพเป็นวิดีโอแสดงสดออกจำหน่ายหรือไม่?
2. ถ้าไม่มีบันทึกภาพไว้ทั้งสองปี แสดงว่าชุด P.U.L.S.E. ถือเป็นการนำ DSOTM มาเล่นสดและบันทึกไว้เป็นทางการ (official) เป็นครั้งแรกใช่หรือไม่?

1. ไม่มีครับ
2. ใช่แล้วครับ P.U.L.S.E คือครั้งแรกที่บันทึกการแสดงสดยกชุดของ Dark Side of The Moon ออกจำหน่ายเป็นทางการครั้งแรก และแน่นอนการแสดงครั้งนี้ไม่มี Roger Waters อยู่ด้วย ถึงแม้ David Gilmour ในเวลานั้นได้เชิญ Roger Waters ให้มาร่วมการแสดงครั้งนี้แต่ Roger Waters ปฏิเสธที่จะมาร่วมการแสดงด้วย

อย่างไรก็ตามเมื่อปลายปีที่แล้วอัลบั้ม Dark Side of The Moon ถูกนำมาออกจำหน่ายใหม่โดยมีในบางเวอร์ชั่นจะมีแผ่นออดิโอบันทึกการแสดงสดยกชุดของอัลบั้ม Dark Side of The Moon ที่เล่นเมื่อปี 1974 แถมมาด้วย ถือเป็นการออกจำหน่ายการแสดงในแบบออดิโอเมื่อปี 1974 ที่มีสมาชิกยุคคลาสสิคครบวงอย่างเป็นทางการเป็นครั้งแรกครับ แต่ก็ไม่มีวีดีโอออกมาอยู่ดี เข้าใจว่าอาจไม่มีการบันทึกไว้หรือมีก็อาจคุณภาพไม่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2012 | 11:43:05 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 06:11:12 AM »

1. ไม่มีครับ
2. ใช่แล้วครับ P.U.L.S.E คือครั้งแรกที่บันทึกการแสดงสดยกชุดของ Dark Side of The Moon ออกจำหน่ายเป็นทางการครั้งแรก และแน่นอนการแสดงครั้งนี้ไม่มี Roger Waters อยู่ด้วย ถึงแม้ David Gilmour ในเวลานั้นได้เชิญ Roger Waters ให้มาร่วมการแสดงครั้งนี้แต่ Roger Waters ปฏิเสธที่จะมาร่วมการแสดงด้วย

อย่างไรก็ตามเมื่อปลายปีที่แล้วอัลบั้ม Dark Side of The Moon ถูกนำมาออกจำหน่ายใหม่โดยมีในบางเวอร์ชั่นจะมีแผ่นออดิโอบันทึกการแสดงสดยกชุดของอัลบั้ม Dark Side of The Moon ที่เล่นเมื่อปี 1974 แถมมาด้วย ถือเป็นการออกจำหน่ายการแสดงในแบบออดิโอเมื่อปี 1974 ที่มีสมาชิกยุคคลาสสิคครบวงอย่างเป็นทางการเป็นครั้งแรกครับ แต่ก็ไม่มีวีดีโอออกมาอยู่ดี เข้าใจว่าอาจไม่มีการบันทึกไว้หรือมีก็อาจคุณภาพไม่ดีครับ

เป็นเรื่องที่น่าแปลกมากวงดนตรีที่ยิ่งใหญ่มีแฟนๆสาวกติดตามมากมายเช่นนี้  แต่แทบไม่มีผลงานแสดงสดที่ออกมาเป็นทางการเลย(ออดิโอ)
ผลงานแสดงสดอย่างเป็นทางการชุดแรกน่าจะเป็นอัลบั้ม Delicate of Thunder(1988) ตามด้วยอัลบั้ม P.U.L.S.E.(1995)และ Is There Anybody
Out There: The Wall Live 1980-81 (2000)อัลบั้มนี้บันทึกเสียงไม่ดีด้วย พึ่งจะมีแสดสด Dark Side of the Moon 1974 แผ่นแถมมาเมื่อปีที่แล้ว
จะเห็นว่าจะไม่มีแผ่นแสดสดชุดใดที่น่าจะเรียกได้ว่าสมบูรณ์สมกับความยิ่งใหญ่ของวงเลยครับ  อาจจะเป็นเพราะปัญหาส่วนตัวของสมาชิกในวง
จะว่าเป็นเพราะการบันทึกเสียงยุดนั้นไม่ดีก็ไม่น่าใช่มีศิลปินมากมายในยุดเดียวกับ Pink Floyd บันทึกเสียงแผ่นแสดงสดออกมาสมบูรณ์แบบ
มากมาย แปลกไหมล่ะ ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 08:23:11 AM »

มหกรรมดนตรี Woodstock นี่ซิครับ "ของแท้" บันทึกลงบนแผ่นฟิล์มตั้งแต่ปี ค.ศ. 1969 มาจนถึงทุกวันนี้ ผมยังดูไม่เคยเบื่อเลย
สักนิดเดียวครับ   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ถูกครับพี่, "ของแท้" ครับผม ยิ้มกว้างๆ
แต่จะเป็นคอนเสิร์ตแนวพร็อกหรือไม่นั้น อันนี้ควรจะพิจารณา ว่ากันไปตามหัวข้อกระทู้ ขยิบตา
เอาเป็นว่า อนุโลมให้สำหรับ "วู้ดสต็อก" เพราะบางวงที่ขึ้นเล่นก็เป็นพวกแนว "โปรโต-พร็อก" อยู่บ้างเหมือนกันครับ ยิ้มเท่ห์
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 09:26:56 AM »

แวะมาแจมด้วย  ผมเสียดายมากที่เทคโนโลยี่ด้านภาพสมัยก่อนพัฒนาช้าไป  พวกเราเหล่าสว.ทั้งหลาย
จึงไม่มีโอกาสได้ดูภาพจากคุณภาพดีๆของการบันทึกไว้ของศิลปินโปรดในยุดอดีต  ถ้าไฮเดฟเกิดขึ้นทันในช่วงปี 70
เราคงได้ดูผลงานการแสดงสดของศิลปินในยุดนั้นอย่างสมบูรณ์แบบช่วงที่กำลังรุ่งเรืองสุดขีด ถ้าเดินทางย้อนอดีตได้
ผมจะส่งกล้องถ่าย HD ไปให้ ยิ้มกว้างๆ
+1   ครับ     คิดถึงอดีต....อย่าว่าแต่ภาพเลยครับ แม้แต่เสียงในเทปคาสเส็ต ยังหาซื้อยากเลยครับ เดินไปร้านขายเทปทั่วๆไป แค่บอกชื่อวงพร็อกไป คนขายก็ทำหน้ามึนแล้ว เพราะไม่รู้จัก ไม่ต้องพูดถึงคนคอเดียวกัน แทบจะหาไม่เจอ ร้องไห้ ( ที่แท้ก็มีเยอะแยะแล้วปรากฏตัวออกมาเยอะแยะในขณะนี้+ที่นี่ ) สมัยนั้นผมถึงมุ่งไปหาพี่พัณณาศิส คนเดียวเท่านั้น(แล้วก็สมใจที่ได้เจอตัวที่บ้านของแก- เกือบๆ 30 ปีมาแล้วนะครับ ยิ้ม)

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 01:32:47 PM »

เอ่อ....มีบันทึกไว้เยอะเลยครับ  ขยิบตา 5 5 5
ผมว่าพี่โป่ง ก็น่าจะมีหลาย shows อยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ
ฮาครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ใครไม่เก็ทมุขนี้ ให้ไปถามคุณอาโนลด์ฯหรือพี่โป่งเอาเองครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:47:59 PM »

Barclay James Harvest - Berlin, A Concert for the People
บันทึกเสียงเมื่อปี 1980 ที่ลานหน้าอาคารไรช์สตาช (Reichstag) กรุงเบอร์ลินตะวันตก จำนวนผู้ชมประมาณ 175,000 คน แต่ออกจำหน่ายเมื่อปี 1982
แฟนของ BJH โดยทั่วไปอาจมองว่าอัลบั้มแสดงสดชุด Berlin ทรงคุณค่าน้อยกว่าอัลบั้มแสดงสดชุดอื่นของพวกเขา เช่น Live, Live Tapes
แต่ในสายตาของผม Berlin คือบันทึกประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งของ BJH ที่ได้มีโอกาสไปเปิดการแสดงที่เมืองเบอร์ลิน ประเทศเยอรมนี ในยุคที่ยังมีสงครามเย็น และเยอรมนียังแบ่งเป็นตะวันตกและตะวันออก โดยมีกำแพงเบอร์ลินขวางกั้น
บันทึกการแแสดงสดชุดนี้เป็นประจักษ์พยานว่า BJH ได้รับความนิยมในยุโรป โดยเฉพาะเยอรมนี มากกว่าในประเทศบ้านเกิด (อังกฤษ) เสียอีก
วิดีโอชุดนี้ความยาวประมาณหนึ่งชั่วโมงกว่า จำนวนเพลงที่เล่นดูเหมือนจะมีไม่มาก แต่อันที่จริง full set list ของการแสดงในครั้งนี้เล่นกันถึงสองชั่วโมงเศษ
เสียดายมากกับเพลงหลายเพลงที่ถูกตัดออกไปครับ เศร้า

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:59:43 PM »

ผมว่า บันทึกการแสดงสดชุดใดก็ตามทั้ง official และ bootleg ล้วนเป็นบันทึกประวัติศาสตร์ทั้งสิ้น ถ้านำมาลงหมดคงไม่ไหว ขอคัดพวกเก๋ากึ๊กจริงๆ มาดีกว่าครับ
Yes - Yesssongs - ถึงภาพจะไม่คมชัด บันทึกเสียงไม่ดีเลิศ แต่นี่คือวีดีโอแสดงสดชุดแรกที่ออกมาในยุคอันไกลโพ้น เมื่อก่อนหาดูยากมาก
Rick Wakeman - Journey to the Center of the Earth - เคยเห็นออกจำหน่ายครั้งแรกในรูป LD ภาพไม่คมชัด เสียงไม่ดี แต่เขาคงไม่มีปัญญาจัดการแสดงที่ยิ่งใหญ่แบบนี้ได้อีกแล้ว
Sky - Live at Westminster Abbey - บรรยากาศของโบสถ์ไปกันได้ดีกับดนตรีของ Sky จริงๆ
Renaissance - Song of Scheherazade - เพิ่งมาออกจำหน่ายเป็นทางการครั้งแรกก็ยุคดีวีดีแล้ว เป็นฟิล์มขาวดำที่ไม่เคยเห็นออกเป็น VHS มาก่อน
Rush - Exit ... Stage Left - เป็นการแสดงสดจากยุคเก่าของวงทีเดียว
Mike Oldfield - The Essential - บันทึกจาก Knebworth Festival 1980 - ประทับใจไม่แพ้ Exposed เลย
Marillion - Recital of the Script และ Live from Loreley - ถ้าอยากเห็น Fish แต่งหน้าขึ้นเวที ก็ต้องยุคแรกสุดนี้
King Crimson - Live in Japan - กว่าจะออกวีดีโอแสดงสดเป็นทางการได้ ต้องรอถึงยุคอัลบั้ม Discipline
Jethro Tull - Slipstream - ประทับใจไวโอลินแก้วของ Eddie Jobson มากที่สุด
Steve Hackett - Spectral Mornings - จากปี 1978 ดูแล้วขำมือเบสที่พยายามร้องเพลง Shadow of Hierophant ซึ่งต้นฉบับ Sally Oldfield เป็นนักร้องรับเชิญ
Patrick Moraz - Future Memories Live on TV - เพิ่งเห็นออกเป็นทางการครั้งแรกก็ยุคดีวีดีแล้ว
Peter Hammill - Live in Passionskirche - การแสดงสมัยหนุ่ม เสียงร้องเกรี้ยวกราดดีจัง
Asia - in Asia - ครั้งเดียวที่ได้เห็น Greg Lake ไปแทนที่ John Wetton แบบกะทันหัน จนต้องใช้วิธีแปะเนื้อร้องไว้บนเวที
Genesis - Three Sides Live - แม้ว่าจะไม่ชอบวงนี้สมัย Phil Collins ร้องนำ แต่ชุดนี้ ก็ไม่ค่อยน่าเบื่อเท่าไหร่
ELP - Pictures at an Exhibition - ถ้าตัดภาพแทรกที่เป็นการ์ตูนออกไปได้จะดีมาก Greg Lake เคี้ยวหมากฝรั่งระหว่างร้องเพลงตลอด
ELP - Works Orchestral Tour - การออกทัวร์ที่ลงทุนสูงจนวงแทบล้มละลาย
Camel - Total Pressure - น่าจะเป็นวีดีโอแสดงสดชุดแรก แต่ไม่ใช่จากยุคแรกๆ
Laurie Anderson - Home of the Brave - จากยุครุ่งเรืองของเธอ แต่พอแต่งงานกับ Lou Reed แล้ว หมดภูมิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012 | 03:09:08 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 03:01:14 PM »

Roger Waters: The Wall Live in Berlin(1990)   สำหรับผมนี้เป็นคอนเสิร์ตที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของการแสดงสดบนเวที
แค่เบื้องหลังการเตรียมการก็สุดเหนือจะบรรยายแล้วครับ ขนาดของเวทีนั้นใหญ่อลังการงานสร้าง แต่ระบบเสียงก็เกิดปัญหาอยู่บ้าง
ผมถือว่าเป็นบันทึกประวัติศาสตร์หน้าหนึ่งของวงการคอนเสิร์ตเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2012 | 03:25:56 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 03:57:43 PM »

ผมว่า บันทึกการแสดงสดชุดใดก็ตามทั้ง official และ bootleg ล้วนเป็นบันทึกประวัติศาสตร์ทั้งสิ้น ถ้านำมาลงหมดคงไม่ไหว ขอคัดพวกเก๋ากึ๊กจริงๆ มาดีกว่าครับ
Rick Wakeman - Journey to the Center of the Earth - เคยเห็นออกจำหน่ายครั้งแรกในรูป LD ภาพไม่คมชัด เสียงไม่ดี

ขอสอบถามครับ อันนี้ไม่ทราบว่าใช่ที่แสดงบนลานน้ำแข็งรึเปล่าครับ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์