เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 03:37:06 PM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Roxy Music  (อ่าน 7192 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 07:36:36 PM »

ใครเคยฟังผลงานของวงนี้มาแชร์ประสบการณ์กันครับ วงนี้ allmusic ให้ 5 ดาวอยู่หลายชุดครับ แต่ชุดที่เห็นจะดีที่สุดคงจะเป็นชุดแรก ส่วนชุด Pop อย่าง Avalon ก็ฟังสบายลื่นหูดีครับ

ชุดอื่นๆที่ผมเคยฟังก็มี

Country Life
For Your Pleasure
Siren
Stranded
Street Life มีเพลง คัฟเวอร์ที่น่าสนใจครับชุดนี้
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 10:12:04 PM »

ที่ดีจริงๆ ของวงนี้ที่ผมชอบนะครับ

Studio Album

1. Roxy Music(S/T)
2. For Your Pleasure
3. Stranded
4. Siren
5. Country Life
6. Avalon

Live Album

1. Live (2CD) หรือ Live at Apollo (DVD)
2. The High Road (DVD)
3. Viva!

cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 11:17:57 PM »

วงนี้โอเคเลยนะ เสียอย่างเดียวนักร้องปั้นเสียวหล่อ อยู่นั้นแหละ แต่ก็ฟังนะไม่ใช่ไม่ฟัง
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 11:19:54 PM »

ผมเริ่มต้นฟัง Roxy Music จากอัลบั้ม Avalon ซึ่งเป็นชุดสุดท้ายก่อนแยกย้าย จะป๊อปมากๆ ครับ ก่อนที่จะตามมาเรื่อยๆ น่าจะเป็นวงเดียวที่ผมตามแบบถอยหลังคือ

Avalon (ป๊อปเนี้ยบ) - Siren (อาร์ตป๊อปแฝงความลึกลับและไพเราะ) - Country Life (จุดตัดระหว่างอาร์ตป๊อปกลิ่นยุโรปกับอาร์ตร็อกดิบๆ ของยุคแรก ปกเอ๊กซ์มาก) - Strand (อาร์ตร็อกดิบๆ ผสมแกรมของยุคแรกยังเข้มข้น ทว่าลดดีกรีลงบ้าง เสียงร้องครวญของ Bryan Ferry โดดเด่น) - For You Pleasure (อาร์ตร็อก/แกรมร็อกที่เปรี้ยวเฟี้ยวฟ้าวด้วยซินซ์ฝีมือ Brian Eno) - Roxy Music (อาร์ตร็อก/แกรมร็อกที่ดิบ สด และน่าค้นหา)

ตอนนี้ยังไม่มีอัลบั้มรองโหล่คือ Fresh & Blood เป็นของตัวเองเลยครับ เห็นว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยไม่รีบ (แต่ EMI เขากลับรีบจากผมไปเสียแล้ว)

อยากทราบว่ายุคแรกพวกเขาเปรี้ยวแค่ไหน ลองดูการแสดงของพวกเขาใน Youtube ได้ครับ

Dark Side of the Man
panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 06:28:13 AM »

ในแง่อัลบั้ม ชอบ Flesh & Blood มากที่สุดในด้านเพลงและหน้าปก รองลงมาคือชุดแรกที่ออก prog มากที่สุด ชุด Avalon ก็ชอบในแง่เพลงป๊อป ส่วน DVD ชอบเฉพาะเพลงที่มี Brian Eno เล่นและแต่งตัวด้วยชุดขนนกเหมือนมนุษย์ต่างดาว
ผมเคยชมการแสดงของ Roxy Music ที่ญี่ปุ่น ในสถานที่ที่ใหญ่มาก จุได้กว่า 10000 คน แต่ด้วยความที่ที่นั่งสบาย แอร์เย็น ดนตรีเพราะ (แม้จะมิกซ์เสียงแซ็กดังมากไปหน่อย) พอได้ยินเพลงโปรด Oh Yeah กับ Same Old Scene จบ ก็เลยหลับไปจนถึงช่วง encore ครับ

Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 06:42:28 AM »

ผมไม่ชอบท่าทางเวลา Brian Ferry ร้องเพลงเลยครับ พยายามทำเซ็กซี่ แต่สาวๆ คงชอบมั้งครับ ขอฟังความเห็นสมาชิก thaiprog สาวๆ บ้าง หมู่นี้หายเงียบกันไปไหนหมด คิดถึงจังครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 03:46:18 PM »

สำหรับผมมีความรู้สึกว่าผลงานชุด Manifesto และ Flesh & Blood ต่ำกว่ามาตรฐานของวง ส่วนชุด Avalon อาจเป็นเพราะเปลี่ยนแนวเพลง แม้จะออก pop มากๆ แต่เพลงก็เพราะทุกเพลง
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:04:43 PM »

ที่ดีจริงๆ ของวงนี้ที่ผมชอบนะครับ

3. Stranded
4. Siren
6. Avalon

Live Album

1. Live (2CD) หรือ Live at Apollo (DVD)
3. Viva!

ไม่มี Live ชุด Heart Still Beating เหรอครับ ในนั้น

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:17:15 AM »

3. Stranded
4. Siren
6. Avalon

Live Album

3. Viva!

ไม่มี Live ชุด Heart Still Beating เหรอครับ ในนั้น

ชุด Heart Still Beating (CD)  คือชุด The High Road (DVD) ครับ
 ผมยังเฉยๆครับ ไม่ได้รีบซื้อครับ ช่วงนี้ ยังไม่ค่อยสนใจซื้อผลงานวงนี้ครับ  ซื้อเฉพาะ LP ไปก่อนครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:45:55 AM »

ผมไม่ชอบท่าทางเวลา Brian Ferry ร้องเพลงเลยครับ พยายามทำเซ็กซี่ แต่สาวๆ คงชอบมั้งครับ ขอฟังความเห็นสมาชิก thaiprog สาวๆ บ้าง หมู่นี้หายเงียบกันไปไหนหมด คิดถึงจังครับ
เพิ่งได้ดู DVD รวมเพลง Disco Fever ที่คุณ panyarak ได้อนุเคราะห์อัดมาให้ดู ผมเองก็นึกไม่ถึงว่า Roxy Music และ Brian Ferry จะเอาแนวดิสโก้ไปกับคนอื่นเขาด้วย และ Brian Ferry ที่ร้องลิปซิงค์ในมิวสิควิดีโอก็ชอบทำท่าเซ็กซี่อย่างที่คุณ Masterharper Robinton ว่าไว้จริง ๆ ไป ๆ มา ๆ ผมว่า Roxy Music นี่ทำดนตรีหลากหลายแนวไปตามกระแส ถ้าชอบผลงานแนวอาร์ตของวงนี้ก็น่าจะเก็บผลงานที่ออกก่อนปี '80 นะครับ
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:16:07 AM »

เพิ่งได้ดู DVD รวมเพลง Disco Fever ที่คุณ panyarak ได้อนุเคราะห์อัดมาให้ดู ผมเองก็นึกไม่ถึงว่า Roxy Music และ Brian Ferry จะเอาแนวดิสโก้ไปกับคนอื่นเขาด้วย และ Brian Ferry ที่ร้องลิปซิงค์ในมิวสิควิดีโอก็ชอบทำท่าเซ็กซี่อย่างที่คุณ Masterharper Robinton ว่าไว้จริง ๆ ไป ๆ มา ๆ ผมว่า Roxy Music นี่ทำดนตรีหลากหลายแนวไปตามกระแส ถ้าชอบผลงานแนวอาร์ตของวงนี้ก็น่าจะเก็บผลงานที่ออกก่อนปี '80 นะครับ

DVD นี้ได้รับความอนุเคราะห์จาก Dr Buska มาครับ ตอนนี้ Bryan Ferry อายุ 65 แล้ว ไม่แน่ใจว่า ยังทำท่าเซ็กซี่เวลาร้องเพลงอยู่รึเปล่า สมัยหนุ่มๆ นางแบบสาวที่ขึ้นหน้าปกอัลบั้ม Roxy Music และนักร้องประสานเสียงสาว มักจะตกเป็นคู่นอนของเขา แต่มีรายนึงที่อื้อฉาวมาก เนื่องจากเป็นแฟนกันอยู่ดีๆ ก็หอบผ้าหอบผ่อนหนีตาม Mick Jagger (ซึ่งเชื่อว่าเป็นเสือไบ) ไปหน้าตาเฉยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010 | 09:24:00 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 10:03:43 AM »

ที่เห็นในวิดีโอ Disco Fever สองเพลงนั้น ไบรอันแกยังหนุ่มฟ้อ หุ่นเพรียวและผมดำอยู่เลย แต่นั่นก็คงนานมากแล้วนะครับ (น่าจะปลายยุค 70 หรือต้น 80)
Pong-Wanchai

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:16:38 PM »

ชอบเพลง cover ที่เล่นในคอนเสิร์ตอย่าง Jealous Guy ครับ.
TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 10:33:18 PM »

ชอบเพลง cover ที่เล่นในคอนเสิร์ตอย่าง Jealous Guy ครับ.

+ 1 ครับ แกเล่นได้ไพเราะซึ้งไปอีกแบบจริงๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 11:30:55 PM »

เพลง cover - Like a Hurricane ของ Neil Young ก็ดีมากนะครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์