เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149653 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 เมษายน 2024 | 09:07:02 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingSpanish Prog ชอบวงไหนบ้าง
หน้า: [1] 2 3 ... 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Spanish Prog ชอบวงไหนบ้าง  (อ่าน 40092 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 12:26:53 AM »

แปลกใจจริงหนอ ทำไมพวกเราพูดถึง Italian Prog กันมาตลอด แต่ทำไม่มีใครฟัง Spanish Prog กันบ้างรึเนี่ย??
เป็นแนวที่เราลืมกันไปเลย เพราะมีคุณปีศาจเคยคุยกันแค่ Canarios ชุด Ciclos แค่ชุดเดียวเอง
ผมชอบ Canarios
           Haizea
           Izukaiz
           Errobi
           Sakre
           Itziar
           Enbor
           Amarok
           Bloque
           Iman
           Kotebel
           Triana

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 06:42:19 AM »

ชอบ Galadriel มากที่สุด แม้จะเป็น neo prog รองๆ ลงมาคือ Canarios, Amarok, Bloque, Gotic, Ibio, Itziar, Neuronium, Triana

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 07:36:32 AM »

ผมว่าที่พูดถึง Italian Prog เยอะ ส่วนนึงคงเพราะหาแผ่นฟังง่ายกระมังครับ อีกทั้งแผ่น Mini-LP CD ที่ญี่ปุ่นถ่ายทำออกมาก็หาได้ง่าย แต่กับ Spanish Prog ผมไม่ค่อยเห็นญี่ปุ่นทำออกมาเท่าไหร่ ถ้าทำออกมานะผมซื้อแน่ เพราะผมชอบภาษาอิตาลี่ (แม้นจะฟังไม่ออก) และภาษาสเปนก็มีสไตล์การออกเสียงคล้ายๆภาษาอิตาลี่ด้วย ผมว่าไม่แน่นะ 2-3 ปีนี้อาจเห็นแผ่น Japanese Mini-LP CD ศิลปินสเปนยุค '70s ออกมาก็ได้

วงสเปนที่ผมชอบและนึกออกในทันทีเลยคือ Crack ในชุด Si Todo Hiciera Crack เพราะมันช่างละไม้คล้ายคลึงกับวงอิตาเลี่ยน Locanda Delle Fate ยิ่งนัก  ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 08:43:56 AM »

แปลกใจจริงหนอ ทำไมพวกเราพูดถึง Italian Prog กันมาตลอด แต่ทำไม่มีใครฟัง Spanish Prog กันบ้างรึเนี่ย??
เป็นแนวที่เราลืมกันไปเลย เพราะมีคุณปีศาจเคยคุยกันแค่ Canarios ชุด Ciclos แค่ชุดเดียวเอง

เคยพูด (เขียน) ถึงวง Fusioon อีกวงหนึ่ง (อัลบั้ม Minorisa) ด้วยครับ

เรื่องวง Spanish prog ที่อยากฟัง คงคล้ายกับของหลายท่านที่ว่ามา แต่ติดว่าแผ่นเสียงหายากและราคาค่อนข้างแพง ส่วนแผ่นเกาหลีนั้น ผมไม่อยากซื้อครับ เพราะเคยลองซื้อมาฟังแล้ว แต่เสียงแข็งเป็นบ้าเลย -- ไม่น่าฟังครับ

นี่คือลิ้งค์เกี่ยวกับอัลบั้ม Minorisa ของ Fusioon ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=26.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2008 | 12:47:57 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 09:08:27 AM »

เคยฟัง Canarios อยู่วงเดียว และก็ชอบด้วยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 11:31:54 AM »

ในสายตาของผม อัลบั้ม Ciclos (Los Canarios) คือเพชรน้ำเอกอันเลอค่าของ Spanish prog ซึ่งครบถ้วนแทบจะทุกองค์ประกอบเท่าที่ดนตรี progressive rock ที่ดีจะพึงมี ทุกครั้งที่ฟังอัลบั้มชุดนี้ตั้งแต่ต้นจนจบตลอดเวลาประมาณ 74 นาที ผมจะได้ยินสรรพสำเนียงต่าง ๆ นานาที่บ่งบอกให้รู้ว่านี่คือความวิวัฒน์ของดนตรีร็อค และให้ฉงนใจอีกด้วยว่า เมื่อสามสิบกว่าปีก่อนนั้น นักดนตรีกลุ่มนี้สามารถสร้างเส้นเสียงที่มีสีสันแห่งอนาคตแบบนี้ได้อย่างไรกัน? ผลงานชุดนี้ฟังทีไร รู้สึกว่าไม่เคย "เก่า" เลยครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 12:51:05 PM »

สองวงนี้น่าจะเข้าตากรรมการ Spanish prog เช่นกันครับ

- Tarantula
- Atila
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 01:14:03 PM »

ชอบมากๆ

Canarios ชุด Ciclos -- อันนี้ของตาย

Gotic - ค้ลายๆ Camel แต่ออก Jazz มากกว่า

Iceberg
 - สุดยอดวง Fusion จากสเปนในแบบ Mahavishnu Orchrestra

Si Todo Hiciera Crack - Crack
  - แม้ว่าจะคล้ายๆ Genesis แต่วงได้ผสมความเป็น spanish ได้น่าสนใจ

Mezquita - อีกอันที่เล่น prog ผสม ท้องถิ่นของสเปนได้ลงตัวมากๆ สุดยอดครับชุดนี้

ที่ชอบ

Granada
Triana
Iman
Atila
Taruntura

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 05:02:37 PM »

เคยฟัง Canarios อยู่วงเดียว และก็ชอบด้วยครับ

+1 ชอบเช่นกันครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 06:21:12 PM »

ผมมีวง Canarios ชุด Ciclos  และ Fusioon ชุด  Minorisa
  แต่ยังไม่ได้ฟังเลยครับ คิวฟังยาวมาก
raylee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 11:54:51 PM »

ผมมี  Gotic  ชุด  Escenes  ฟังแล้วบอกได้คำเดียวสุดยอดมาก ๆ ครับ  อยากถามคุณปัญญรักษ์ว่ามีวงไหนอีกที่เล่นสไตล์คล้าย ๆ วงนี้ครับ
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 06:54:41 AM »

ผมมี  Gotic  ชุด  Escenes  ฟังแล้วบอกได้คำเดียวสุดยอดมาก ๆ ครับ  อยากถามคุณปัญญรักษ์ว่ามีวงไหนอีกที่เล่นสไตล์คล้าย ๆ วงนี้ครับ

ถ้าเป็นวงสเปน ก็มีวงนี้วงเดียวละครับ เท่าที่ฟังวงสเปน จะไม่ค่อยเล่นแนว Camel กัน

No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มกราคม 2008 | 09:50:05 PM »

ผมว่าที่พูดถึง Italian Prog เยอะ ส่วนนึงคงเพราะหาแผ่นฟังง่ายกระมังครับ อีกทั้งแผ่น Mini-LP CD ที่ญี่ปุ่นถ่ายทำออกมาก็หาได้ง่าย แต่กับ Spanish Prog ผมไม่ค่อยเห็นญี่ปุ่นทำออกมาเท่าไหร่ ถ้าทำออกมานะผมซื้อแน่ เพราะผมชอบภาษาอิตาลี่ (แม้นจะฟังไม่ออก) และภาษาสเปนก็มีสไตล์การออกเสียงคล้ายๆภาษาอิตาลี่ด้วย ผมว่าไม่แน่นะ 2-3 ปีนี้อาจเห็นแผ่น Japanese Mini-LP CD ศิลปินสเปนยุค '70s ออกมาก็ได้

ผมว่ายากนะครับ เพราะคนญี่ปุ่นไม่ค่อยชอบฟัง Spanish Prog นะ ถ้าชอบ ผมว่าคงทำวงดีๆออกมาเยอะแล้ว เท่าที่ดูแล้วยังไม่เจอเลยนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:36:30 AM »

ผมว่ายากนะครับ เพราะคนญี่ปุ่นไม่ค่อยชอบฟัง Spanish Prog นะ ถ้าชอบ ผมว่าคงทำวงดีๆออกมาเยอะแล้ว เท่าที่ดูแล้วยังไม่เจอเลยนะ
สังเกตว่าคนเกาหลีคงชอบฟัง Spanish prog ด้วย เพราะเห็นมีแผ่นเกาหลี (ทั้งซีดีและแผ่นเสียง) ผลิตออกมาหลายไทเทิลอยู่เหมือนกันครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:42:07 AM »

สังเกตว่าคนเกาหลีคงชอบฟัง Spanish prog ด้วย เพราะเห็นมีแผ่นเกาหลี (ทั้งซีดีและแผ่นเสียง) ผลิตออกมาหลายไทเทิลอยู่เหมือนกันครับ

ใช่ครับ CD ของวง Prog จากสเปน ที่ผมมี มาจากค่าย Si-wan ของ เกาหลีซะส่วนมาก
หน้า: [1] 2 3 ... 8
พิมพ์