เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 09:31:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingSpanish Prog ชอบวงไหนบ้าง
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Spanish Prog ชอบวงไหนบ้าง  (อ่าน 40161 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:36:43 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Itoiz กันแล้วบ้างครับ?

ซื้อมาฟังไม่กี่หน จำได้แบบเลือนลางว่า ดนตรีออกไปทางนิ่มนวลชวนฝัน ไปเรื่อยๆ ชวนง่วงเล็กน้อยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #76 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:37:18 AM »

ศิลปินอีกคนหนึ่งคือ Jordi Sabates คนนี้มาแนว jazz rock / space / fusion ผลงานชุด Ocells Del Mes Enlla (1975) คีย์บอร์ดท่าทางจะเด่น เพราะเขาเป็นคนเล่นเอง

มีแผ่นเสียงรีอิชชู่อัลบั้มของทั้ง Vega และ Sabates โดย Guerssen Records ซึ่งน่าจะ out of print ไปนานแล้ว แต่ยังพอหาได้ เดี๋ยวผมจะลองจัดมาฟังดูครับ

« ตอบ #77 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:16:52 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Itoiz กันแล้วบ้างครับ?

ซื้อมาฟังไม่กี่หน จำได้แบบเลือนลางว่า ดนตรีออกไปทางนิ่มนวลชวนฝัน ไปเรื่อยๆ ชวนง่วงเล็กน้อยครับ
เป็นอีกหนึ่งชุดที่จะต้องลองหามาฟังดูบ้าง
ชุดนี้มีแผ่นเสียงรีอิชชู่โดย Guerssen ด้วย แต่คงต้องพยายามหาดูหน่อย และราคาค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับแผ่นเบอร์อื่นที่ออกมาไล่ ๆ กันครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:18:31 AM »

Coto-En-Pel ผลงานชุด Holocaust (1978) มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?
ทราบมาว่าเล่นคล้าย King Crimson

« ตอบ #79 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:29:24 AM »

อีกวงหนึ่งจากแคว้น Basque ของสเปน ชื่อขึ้นต้นด้วย I เหมือนกัน นั่นคือ Itziar ซึ่งเป็น prog folk และมีนักร้องหญิงด้วย ออกอัลบั้มชื่อเดียวกันกับวง (1979) ซึ่งคงจะออกมาชุดเดียวแล้วจบเห่...
ไม่ทราบมีใครเคยฟังผลงานชุดนี้มั่งมั้ยครับ?

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #80 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2012 | 10:44:41 AM »

อีกวงหนึ่งจากแคว้น Basque ของสเปน ชื่อขึ้นต้นด้วย I เหมือนกัน นั่นคือ Itziar ซึ่งเป็น prog folk และมีนักร้องหญิงด้วย ออกอัลบั้มชื่อเดียวกันกับวง (1979) ซึ่งคงจะออกมาชุดเดียวแล้วจบเห่...
ไม่ทราบมีใครเคยฟังผลงานชุดนี้มั่งมั้ยครับ?

จำได้แต่ว่าซื้อมาพร้อมๆ กันกับ Itoiz แนวดนตรีชวนหลับพอกันครับ

« ตอบ #81 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012 | 05:39:58 PM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Ibio ชุด Cuevas de Altamira (1978) บ้างไหมครับ?

« ตอบ #82 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012 | 10:49:53 AM »

ผลงานแนวซิมโฟนิคพร็อกของ Cai อัลบั้มชุด Mas Alla De Nuestras Mentes Diminutas (1979) มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?
ผมว่าผมเคยเห็นปกอัลบั้มชุดนี้ผ่านตาบ่อย ๆ นะครับ

« ตอบ #83 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 | 01:38:28 PM »

ผลงานของ Iman Califato Independiente (ICI) น่าสนใจมั้ยครับ?

« ตอบ #84 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012 | 08:43:20 AM »

ได้ฟังอัลบั้มชุดนี้แล้ว -- ชอบครับ -- โดยเฉพาะส่วนที่เป็นเพลงยาวในแนวซิมโฟนิคพร็อก โซโลคีย์บอร์ดได้ไพเราะดี เสียงร้องนำบางครั้งชวนให้นึกถึงวงเยสอยู่บ้าง แต่ไม่ชอบอยู่นิดเดียวตรงที่เนื้อร้องเป็นภาษาบาสค์ (Basque) ซึ่งเป็นแคว้นแห่งหนึ่งอยู่ที่ชายแดนสเปนและมีภาษาเป็นของตนเอง ซึ่งไม่เหมือนภาษาสเปนครับ

« ตอบ #85 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012 | 11:05:35 AM »

ผลงานของ Granada เป็นอย่างไรบ้าง?
มีใครรู้จักหรือเคยฟังมั้ยครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #86 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 12:07:57 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Analog Kid
แล้วผลงานของ Triana ชุด Sombra y Luz เป็นอย่างไรบ้าง? ใครเคยฟังแล้วมั่งครับ?

อันนี้ดีครับ เป็นชุดที่สามของวง แต่ผมชอบชุด 1-2 มากกว่า

ผมมีชุดยุคหลัง ซึ่งมือตกแล้ว อยากฟังชุดแรกๆ เหมือนกันครับ

[

เดี๋ยวจัดให้ครับ พี่ Panyarak
คุณปีศาจสนใจด้วยมั๊ยครับ
สนใจครับ
แต่ผมมีแผ่นเสียงชุด Hijos del Agobios แล้ว จึงยังขาดชุดที่หนึ่งกับสามที่ยังไม่เคยฟัง
ขอบคุณครับ

เพิ่งได้ฟังอัลบั้มสองชุดแรกเมื่อคืนนี้ ก็ยอดเยี่ยมสมที่พี่ Analog Kid บอกไว้ครับ ผมว่ากลิ่นอาย Andalusian Music ที่ผสมอยู่ในดนตรีของสแปนิชพร๊อกหลายๆวงแบบนี้มันมีเสน่ห์เฉพาะตัวดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2012 | 12:11:47 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #87 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 12:18:01 PM »

ผลงานของ Granada เป็นอย่างไรบ้าง?
มีใครรู้จักหรือเคยฟังมั้ยครับ?

ผมเคยฟังแต่ชุดแรก Hablo de una tierra (1975) เป็นโปรเกรสสีฟร็อคที่มีกลิ่นอายดนตรีพื้นเมืองสูง (ผมชอบมากเวลาที่บรรเลง Spanish Guitar พลิ้วๆ แล้วมีเสียงเมลโลตรอนฟุ้งๆลอยเป็นแบ็คกราวด์) บทเพลงก็มีหลากหลายปะปนกันไปทั้งประณีตงดงาม เพลงป๊อปๆฟังเพลินๆ และเพลงที่ฟังยาก ซึ่งไม่แน่ใจว่าอัลบั้มถัดๆมาพวกเขาจะทำเพลงลงตัวขึ้นรึเปล่า แต่โดยรวมแล้วผมก็ชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2012 | 12:20:24 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #88 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 01:20:01 PM »

ผมเคยฟังแต่ชุดแรก Hablo de una tierra (1975) เป็นโปรเกรสสีฟร็อคที่มีกลิ่นอายดนตรีพื้นเมืองสูง (ผมชอบมากเวลาที่บรรเลง Spanish Guitar พลิ้วๆ แล้วมีเสียงเมลโลตรอนฟุ้งๆลอยเป็นแบ็คกราวด์) บทเพลงก็มีหลากหลายปะปนกันไปทั้งประณีตงดงาม เพลงป๊อปๆฟังเพลินๆ และเพลงที่ฟังยาก ซึ่งไม่แน่ใจว่าอัลบั้มถัดๆมาพวกเขาจะทำเพลงลงตัวขึ้นรึเปล่า แต่โดยรวมแล้วผมก็ชอบครับ
หน้าปกแบบนี้ใช่มั้ยครับ?
ผมเห็นผ่านตาบ่อย แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะเหมือนปกอัลบั้มแนวคันทรี่มากกว่าจะเป็นซิมโฟนิคพร็อก
สงสัยจะโดนหน้าปกหลอกอีกแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #89 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 | 01:25:47 PM »

มีใครเคยฟังผลงานของวง Galadriel กันแล้วบ้างครับ? เห็นเขาว่าผลงานชุดแรกของวงนี้ในยุค neo prog นั้นใช้ได้เลย จริงหรือเปล่าครับ?

เป็นวงโปรดของผมเลยครับ นักร้องนำเสียงสูง เมโลดี้เพราะดี ซื้อมาครั้งแรกเพราะชื่อวงจากเพลงของ BJH ครับ
เพิ่งตัดสินใจซื้อแผ่นเสียงอัลบั้มชุดนี้ จากความเห็นเชิงบวกหลายที่ด้วยกัน รวมทั้งของคุณ panyarak ด้วย
เคยอ่านเจอมาว่าวงนี้เล่นคล้าย Yes และนักร้องนำเสียงคล้าย Jon Anderson
ไม่ทราบจริงรึเปล่าครับ?
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
พิมพ์