เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 06:01:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgLet There Be More Lightขอทราบรายละเอียดวิธีสั่งซื้อแผ่นซีดีจากเว็บต่างประเทศครับ...
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบรายละเอียดวิธีสั่งซื้อแผ่นซีดีจากเว็บต่างประเทศครับ...  (อ่าน 17289 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012 | 03:54:58 PM »

...ผมไม่เคยใช้บริการสั่งซื้อแผ่นซีดีจากเว็บต่างประเทศน่ะครับ เลยขอความรู้จากท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติทั้งหลาย

ว่าเขาสั่งกันยังไง โดนภาษีเยอะมั้ย ส่วนมากใช้บริการเว็บไหนกันอยู่ครับ และรายละเอียดอื่น ๆ ที่พอจะแนะนำเป็นวิทยาทาน

เผื่อวันดีคืนดีเจอแผ่นถูกใจจะได้ลองสั่งดูบ้างน่ะครับ   ขอบคุณครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2012 | 09:28:34 AM โดย noprock » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012 | 03:16:56 PM »

ที่นิยมกัน ผมว่าน่าจะเป็น

www.ebay.com
www.amazon.com
www.musicstack.com (เน้นขายแผ่นใช้แล้วหรือแผ่นมือสอง)

คงมีมากกว่านี้ ต้องรอท่านอื่นเข้ามาแนะนำ ส่วนวิธีการสั่งก็ไม่ยาก อันดับแรกต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกของเว็บนั้นก่อนและต้องมีบัตรเครดิต เว็บพวกนี้ส่วนใหญ่จะรับชำระเงินผ่าน PayPal ดังนั้นจึงต้องสมัครเป็นสมาชิกของ PayPal ด้วย ถ้าครบเงื่อนไขตามนี้ ก็ลุยเสิร์ชหาสินค้าที่ต้องการได้เลย ถ้าสั่งสินค้าทีละไม่มาก ผมว่าไม่น่าจะโดนภาษี แต่ก็ต้องรอผู้มีประสบการณ์ในการสั่งซีดีจากต่างประเทศเข้ามาตอบดีกว่าครับ ว่าควรจะสั่งซื้อครั้งละกี่แผ่นจึงจะไม่โดนภาษี

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
noprock
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 | 01:17:34 PM »

...แล้วปกติพี่ปีศาจฯไม่ได้สั่งจากเว็บนอกเหรอครับ

ผมนึกว่าสมาชิกส่วนใหญ่ของไทยพร็อกที่สะสมแผ่นเยอะ ๆ จะสั่งจากเว็บนอกเสียอีก...
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 | 03:55:48 PM »

www.cdjapan.co.jp สำหรับแผ่นญี่ปุ่นครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 | 04:42:27 PM »

...แล้วปกติพี่ปีศาจฯไม่ได้สั่งจากเว็บนอกเหรอครับ

ผมนึกว่าสมาชิกส่วนใหญ่ของไทยพร็อกที่สะสมแผ่นเยอะ ๆ จะสั่งจากเว็บนอกเสียอีก...
นั่นสินะ ผมไม่เคยสั่งซื้อซีดีจากเว็บนอกสักแผ่นเลย แต่คิดว่าคงเหมือนกับที่สั่งแผ่นเสียงจากเว็บเมืองนอกนั่นแหละ ถ้าสั่งซื้อหลายแผ่นในแต่ละครั้งก็ผิดหูผิดตาศุลกากร ไม่แคล้วต้องเสียภาษีช่วยชาติตามระเบียบ ยิ้มกว้างๆ ซีดีเพลงฝรั่งที่ผมมีอยู่ทั้งหมดซื้อจากร้านในกรุงเทพยุคที่ซีดีกำลังรุ่งเรืองอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2012 | 04:52:40 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 | 05:55:18 PM »

ส่วนใหญ่ก็สั่งจากเว็บนอกทั้งนั้นแหละครับ วิธีการก็อย่างที่พี่ปีศาจอธิบายคือต้องมีบัตรเครดิตเป็นหลัก ส่วน paypal นั้นไว้กรณีจะซื้อแผ่นหายากหรือแผ่นมือสองจาก ebay ก็ควรมี paypal (ซึ่งการจะมี paypal ก็ต้องมีบัตรเครดิตไว้สมัคร) แต่ถ้าสั่งเว็บซีดีทั่วไปแค่บัตรเครดิตก็เพียงพอแล้วครับ แต่จะให้อธิบายละเอียดนี่ไม่รู้จะอธิบายยังไงเพราะก็แล้วแต่ละขั้นตอนของแต่ละเว็บ แต่หลักๆก็เหมือนๆกันเลือกแผ่นที่ชอบใส่ตระกร้าแล้วก็เช็คเอาท์ตามขั้นตอนเท่านี้เองครับ จำนวนแผ่นถ้าให้เซพก็สั่งทีละแผ่นดีที่สุดครับ บางทีสั่ง 2 แผ่นเพื่อประหยัดค่าส่งอีกร้อยกว่าบาท แต่ถ้าโดนภาษีสี่ห้าร้อยบาทก็ไม่คุ้มเสี่ยงครับ
noprock
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 09:03:05 AM »

...ว่าไปแล้วในส่วนของวิธีการสั่งนี้คงไม่มีปัญหาเท่าไหร่ครับ

แต่ที่อยากรู้จริง ๆ ก็คือเรื่องภาษีนี่แหละครับ เพราะไม่ทราบว่าศุลกากรเขามีระเบียบยังไง

คิดจากจำนวนแผ่นหรือราคาของว่าถ้าถึงเกณฑ์ก็ต้องเสีย  หรือว่าเขาใช้ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ...

.. polotoon ..

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 11:58:37 AM »

...ว่าไปแล้วในส่วนของวิธีการสั่งนี้คงไม่มีปัญหาเท่าไหร่ครับ

แต่ที่อยากรู้จริง ๆ ก็คือเรื่องภาษีนี่แหละครับ เพราะไม่ทราบว่าศุลกากรเขามีระเบียบยังไง

คิดจากจำนวนแผ่นหรือราคาของว่าถ้าถึงเกณฑ์ก็ต้องเสีย  หรือว่าเขาใช้ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ...

สุ่มเอาครับ บางครั้ง ของเล็กๆ ราคาไม่แพง แต่โดนเรียกเก็บภาษี
ในขณะที่ บางครั้ง ของชิ้นใหญ่ น้ำหนักมาก ราคาแพง กลับรอดมาได้
แล้วแต่ดวงครับ ถ้าปลอดภัยไว้ก่อน ก็สั่งทีละน้อยๆแผ่น หรือแผ่นเดียว ชิ้นเดียวครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:08:12 AM »

สุ่มเอาครับ บางครั้ง ของเล็กๆ ราคาไม่แพง แต่โดนเรียกเก็บภาษี
ในขณะที่ บางครั้ง ของชิ้นใหญ่ น้ำหนักมาก ราคาแพง กลับรอดมาได้
แล้วแต่ดวงครับ ถ้าปลอดภัยไว้ก่อน ก็สั่งทีละน้อยๆแผ่น หรือแผ่นเดียว ชิ้นเดียวครับ
ใช่ครับ แล้วแต่ดวงจริง ๆ บางทีผมเสี่ยงซื้อแผ่นเสียง 5-6 แผ่นใส่มาในกล่องเดียวกัน ไม่โดนภาษี แต่บางทีซื้อแค่สองแผ่น กลับโดนเรียกไปเสียภาษีเฉยเลย (กรณีหลังนี้โดนน้อยมาก)
มีเทคนิคที่ผู้ขายมักใช้ในการส่งแผ่นซีดีใช้แล้วที่บรรจุในกล่อง jewel case (กล่องพลาสติกใส) คือ ก่อนส่งเขาจะถอดเอาแผ่นซีดีและหน้าปกออกจากกล่องพลาสติก แล้วส่งเฉพาะแผ่นและปก ยกเว้นกล่อง เพื่อให้พัสดุมีน้ำหนักเบาและส่งได้คราวละหลายแผ่น ดังนั้นลูกค้าจึงมีโอกาสที่จะไม่ต้องเสียภาษี แต่ต้องไปหากล่องมาใส่เอง ซึ่งกล่องแบบนี้ก็มีจำหน่ายทั่วไปในเมืองไทยอยู่แล้วครับ

noprock
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:23:50 AM »

...แล้วภาษีที่ต้องเสียนี่แพงมั้ยครับ... 

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:25:08 AM »

อันที่จริงผมไม่รังเกียจเลยที่นาน ๆ ครั้งจะต้องเสียภาษีช่วยชาติบ้าง ถ้าของมาเยอะจริง ๆ ในกล่อง ก็ย่อมเป็นที่สังเกตของเจ้าหน้าที่อยู่แล้ว และเราก็ยินดีจะจ่ายภาษีให้ แต่ถ้าโดนเรียกไปเสียภาษีพร่ำเพรื่อซ้ำ ๆ ซาก ๆ และไม่สมเหตุสมผลนัก ก็คงต้องพิจารณาตัวเองโดยเพลา ๆ การสั่งของเอาไว้ก่อน สองสามเดือนหรือนาน ๆ ครั้งค่อยสั่งสักที และสั่งในปริมาณน้อย (หนึ่งแผ่นชัวร์สุด) ก็คงพอจะช่วยได้บ้างครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:26:35 AM »

...แล้วภาษีที่ต้องเสียนี่แพงมั้ยครับ... 
แล้วแต่ปริมาณแผ่นและน้ำหนักกล่องพัสดุ บวกด้วยภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% ครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:55:20 AM »

แล้วแต่ปริมาณแผ่นและน้ำหนักกล่องพัสดุ บวกด้วยภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% ครับ
คิดคร่าวๆ ก็ 40% ครับ
เช่น ( ตัวอย่างสำหรับแผ่นเสียง )
ของ 1000 บาท
ค่าส่ง 530 บาท
ภาษี + VAT + ค่าธรรมเนียมไปรษณีย์ 470 บาท
ประมาณนี้ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:56:26 AM »

ถ้าเป็นซีดี อาจจะเป็น
ค่าของ 1000 บาท
ค่าส่ง 330 บาท
ภาษี + VAT + ค่าธรรมเนียมไปรษณีย์ 470 บาท
ประมาณนี้ครับ

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 08:51:01 PM »

ผมชอบสั่งที่ amazon.co.uk
เวลาสั่งพยายามรวบรวมราคาหลังจากที่เวปลดให้แล้ว ที่ประมาณ 20-22 ปอนด์ ค่าส่งก็ถูก 3-4 วัน ก็ถึง มักจะไม่โดนภาษี
ที่นี่เค้าส่งแบบมีกระดาษแข็งห่อ จึงขนาดไม่ใหญ่ แม้จะมีสัญลักษณ์ amazon เหมือนกับข้าวเหนียวสังขยาห่อใบตอง

ระวัง amazon.co.jp  เราสั่ง CD  ธรรมดา 2 แผ่น ราคารวม 800 บาท เล่นเอาแผ่นวางเรียงแนวนอน บนกระดาษ แล้วใส่กล่องเบ้อเริ่มส่งทาง DHL โดนภาษี ทุกครั้ง  ครั้งนั้นโดนไป 900 กว่าบาท แพงกว่าสินค้า

ส่วน amazon.com  นานๆจะใช้บริการ ที รอแผ่น ที่เราเข้า wish list  ไว้ มันลดราคา คิดเทียบกับ uk  ถ้าถูกกว่าถึงซื้อ

ล่าสุดเพิ่งได้ box set rounder record story  ราคาแถวๆ 49 เหรียญ ไม่รู้ว่าเกิดผิดพลาดอะไร มันปรับราคาเหลือ 9 เหรียญกว่า คงตั้งผิดมากกว่า บังเอิญ ผมเห็นพอดี กดสั่งทันที
วันรุ่งขึ้น แจ้งข่าวมาทางเมล์ว่าของขาด ต้องรอถึงปลายกันยา ถึงจะมีของ ถ้าต้องการยกเลิก มี link มาให้เสร็จ ผมยืนยันว่าเอาแน่ รอได้ มีเมล์มาอีกที ว่ายินดีรอใช่มั้ย ของอาจจะไม่มีจากต้นสังกัด ผมตอบว่าเอาแน่
วันรุ่งขึ้น แมร่ง บอกว่าส่งของแล้ว ตอนนี้ก็ได้มาแล้ว ตอนนี้ไปดูที่เวป ก็มีขายอยู่ ที่ 29 เหรียญ
มุขนี้ ก็เคยเกิดกับ amazon.co.uk  พอเรายืนนันว่าเราเอาแน่ วันรุ่งขึ้น มีของส่งได้ทุกที

หน้า: [1] 2
พิมพ์