เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149653 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 เมษายน 2024 | 09:46:11 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgLet There Be More Lightขอทราบรายละเอียดวิธีสั่งซื้อแผ่นซีดีจากเว็บต่างประเทศครับ...
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบรายละเอียดวิธีสั่งซื้อแผ่นซีดีจากเว็บต่างประเทศครับ...  (อ่าน 17330 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 09:39:32 AM »

ผมชอบสั่งที่ amazon.co.uk
เวลาสั่งพยายามรวบรวมราคาหลังจากที่เวปลดให้แล้ว ที่ประมาณ 20-22 ปอนด์ ค่าส่งก็ถูก 3-4 วัน ก็ถึง มักจะไม่โดนภาษี
ที่นี่เค้าส่งแบบมีกระดาษแข็งห่อ จึงขนาดไม่ใหญ่ แม้จะมีสัญลักษณ์ amazon เหมือนกับข้าวเหนียวสังขยาห่อใบตอง

ระวัง amazon.co.jp  เราสั่ง CD  ธรรมดา 2 แผ่น ราคารวม 800 บาท เล่นเอาแผ่นวางเรียงแนวนอน บนกระดาษ แล้วใส่กล่องเบ้อเริ่มส่งทาง DHL โดนภาษี ทุกครั้ง  ครั้งนั้นโดนไป 900 กว่าบาท แพงกว่าสินค้า

ส่วน amazon.com  นานๆจะใช้บริการ ที รอแผ่น ที่เราเข้า wish list  ไว้ มันลดราคา คิดเทียบกับ uk  ถ้าถูกกว่าถึงซื้อ

ล่าสุดเพิ่งได้ box set rounder record story  ราคาแถวๆ 49 เหรียญ ไม่รู้ว่าเกิดผิดพลาดอะไร มันปรับราคาเหลือ 9 เหรียญกว่า คงตั้งผิดมากกว่า บังเอิญ ผมเห็นพอดี กดสั่งทันที
วันรุ่งขึ้น แจ้งข่าวมาทางเมล์ว่าของขาด ต้องรอถึงปลายกันยา ถึงจะมีของ ถ้าต้องการยกเลิก มี link มาให้เสร็จ ผมยืนยันว่าเอาแน่ รอได้ มีเมล์มาอีกที ว่ายินดีรอใช่มั้ย ของอาจจะไม่มีจากต้นสังกัด ผมตอบว่าเอาแน่
วันรุ่งขึ้น แมร่ง บอกว่าส่งของแล้ว ตอนนี้ก็ได้มาแล้ว ตอนนี้ไปดูที่เวป ก็มีขายอยู่ ที่ 29 เหรียญ
มุขนี้ ก็เคยเกิดกับ amazon.co.uk  พอเรายืนนันว่าเราเอาแน่ วันรุ่งขึ้น มีของส่งได้ทุกที

อิอิ...เป็นประสบการณ์ที่ดีครับ ไว้ว่าง ๆ จะลองสั่งดูบ้างครับ อย่างน้อยก็ได้ลุ้นว่าจะถูกเรียกไปเสียภาษีรึปล่าว....

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012 | 09:38:29 AM »

ผมเคยสั่้งแต่แผ่นเสียง ไม่เคยสั่งซีดี กระบวนการและวิธีการก็ตามที่ท่านปีศาจได้แจ้งให้ทราบไว้ ผมสั่ง 1-5 แผ่น ไม่เคยโดนเรียกภาษี แต่มีบางครั้งไปรษณีย์เรียกเก็บ 7 บาท ใหม่ๆผมลองผิดลองถูก ที่สั่งก็จาก ebay,ebay uk,ญี่ปุ่นบ้าง,กดเลือกแผ่นตามเวป progarchives ซึ่งมีทั้ง ebay และamazon ผมเคยสั่งแผ่นของbjh ชุด live tapes แต่ลืมดูว่าเป็นแผ่นและมาจากกรีซ ในรายละเอียดบอกเป็นปกgatefold แต่พอมาถึงผมเป็น single fold ผมส่งเมล์ไปบอก ก็ได้รับการตอบกลับว่า ส่งแผ่นผิดมาให้ จะส่งแผ่นใหม่มาทดแทน แล้วก็ส่งมาจริงๆ แต่ปกเยินมาเลย แต่แผ่นก็โอเคครับ
    อีกครั้งนึงผมสั้่งจากอังกฤษ 5 แผ่น มีของbjh-octoberon มีปัญหาที่side 2 ผมก็เมล์ไปบอก และได้รับแจ้งว่าจะส่งแผ่นใหม่มาเยียวยา ก็ส่งมาจริงๆครับ แต่แปลก คือ เพลงเหมือนกัน แต่การเรียงลำดับไม่เหมือนกัน
    ค่าจัดส่งและการบริการก็ขอให้ดูให้ละเอียด ผมเคยพลาดเห็น 4 เหรียญ เลยกดสั่้งเลย ที่แท้เป็นในประเทศเขา ส่งมาบ้านเราโดนไป 30 เหรียญ แต่มีรายหนึ่งนะครับ จากอังกฤษ ผมสั่ง 5 แผ่น ก็คิดค่าจัดส่ง 2 ปอนด์
    แต่ทั้งหมดทั้งปวงที่สั่งมา ผมยอมรับเลยว่าคุณภาพเทียบกับแผ่นของท่านปีศาจไม่ได้เลยครับ มีโอกาศอุดหนุนท่านปีศาจดีกว่าครับ ได้ของมีคุณภาพ รวดเร็ว เงินไม่รั่วไหล

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012 | 10:33:13 AM »

ผมเคยสั่้งแต่แผ่นเสียง ไม่เคยสั่งซีดี กระบวนการและวิธีการก็ตามที่ท่านปีศาจได้แจ้งให้ทราบไว้ ผมสั่ง 1-5 แผ่น ไม่เคยโดนเรียกภาษี แต่มีบางครั้งไปรษณีย์เรียกเก็บ 7 บาท ใหม่ๆผมลองผิดลองถูก ที่สั่งก็จาก ebay,ebay uk,ญี่ปุ่นบ้าง,กดเลือกแผ่นตามเวป progarchives ซึ่งมีทั้ง ebay และamazon ผมเคยสั่งแผ่นของbjh ชุด live tapes แต่ลืมดูว่าเป็นแผ่นและมาจากกรีซ ในรายละเอียดบอกเป็นปกgatefold แต่พอมาถึงผมเป็น single fold ผมส่งเมล์ไปบอก ก็ได้รับการตอบกลับว่า ส่งแผ่นผิดมาให้ จะส่งแผ่นใหม่มาทดแทน แล้วก็ส่งมาจริงๆ แต่ปกเยินมาเลย แต่แผ่นก็โอเคครับ
    อีกครั้งนึงผมสั้่งจากอังกฤษ 5 แผ่น มีของbjh-octoberon มีปัญหาที่side 2 ผมก็เมล์ไปบอก และได้รับแจ้งว่าจะส่งแผ่นใหม่มาเยียวยา ก็ส่งมาจริงๆครับ แต่แปลก คือ เพลงเหมือนกัน แต่การเรียงลำดับไม่เหมือนกัน
    ค่าจัดส่งและการบริการก็ขอให้ดูให้ละเอียด ผมเคยพลาดเห็น 4 เหรียญ เลยกดสั่้งเลย ที่แท้เป็นในประเทศเขา ส่งมาบ้านเราโดนไป 30 เหรียญ แต่มีรายหนึ่งนะครับ จากอังกฤษ ผมสั่ง 5 แผ่น ก็คิดค่าจัดส่ง 2 ปอนด์
    แต่ทั้งหมดทั้งปวงที่สั่งมา ผมยอมรับเลยว่าคุณภาพเทียบกับแผ่นของท่านปีศาจไม่ได้เลยครับ มีโอกาศอุดหนุนท่านปีศาจดีกว่าครับ ได้ของมีคุณภาพ รวดเร็ว เงินไม่รั่วไหล

ของผมมีน้อย... ไม่กลัวคนอื่นเขาแย่งคุณ eric camen ซื้อหมดหรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012 | 10:39:33 AM »

นั่นสิครับ ภาวนาเหมือนกันครับ แต่ถ้าไม่มีใครอุดหนุน ผมอุดหนุนเองครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2012 | 02:09:09 PM »

เดี๋ยวนี้แค่ซื้อแผ่นเสียงสองแผ่น บางทียังโดนศุลกากรไทยเปิดกล่องออกตรวจก่อนนำส่งให้เรา ที่ผมทราบก็เพราะเขาจะเอาเทปกาวใสระบุข้อความทำนองว่า "ตรวจสอบโดยเจ้าหน้าที่ศุลกากรร่วมกับไปรษณีย์..." แปะเข้าไปใหม่ตามรอยเดิมที่เขาแกะห่อของเราออก ถึงแม้กรณีนี้จะไม่เกี่ยวกับการซื้อซีดี แต่มันก็คงจะเป็นแนวทางปฏิบัติต่อหีบห่อซีดีเช่นกัน บางทีซื้อแค่สองสามแผ่นอาจโดนแกะออกตรวจก็ได้ เผลอ ๆ ก็แจ้งปรับซะเลยครับ
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013 | 09:29:21 AM »

...ผมเช็ครายการแผ่นซีดีใน e-bay เห็นข้อความตัวสีแดงระบุว่า  "May not ship to Thailand"
หมายความว่าเขาไม่ขายให้ลูกค้าในประเทศไทยหรือยังไงครับ
ทำไมถึงเป็นแบบนั้นครับ  เพราะมีระบุไว้แทบทุกรายการเลย...
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013 | 10:49:05 AM »

ประเทศเรา กำลัง ถูกลดเครดิต
และแว่วมาว่านิสัยผู้ซื้อชาวไทย ชอบให้ negative feedback
พวกฝรั่งมัน seriuos เรื่องนี้มาก เคยถาม seller บางราย เค้ากังวลเรื่องนี้

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013 | 11:10:58 AM »

...ผมเช็ครายการแผ่นซีดีใน e-bay เห็นข้อความตัวสีแดงระบุว่า  "May not ship to Thailand"
หมายความว่าเขาไม่ขายให้ลูกค้าในประเทศไทยหรือยังไงครับ
ทำไมถึงเป็นแบบนั้นครับ  เพราะมีระบุไว้แทบทุกรายการเลย...
"อาจจะ" ยังขายให้เราอยู่ แต่ต้องส่งข้อความไปสอบถามผู้ขายก่อนว่าเขายินดีจะส่งของให้หรือไม่ เขาอาจจะแก้ปัญหาให้เราโดยเอาชื่อเราใส่ไว้ใน exemption list ของเขาในฐานะ "ลูกค้าที่ไม่ถูกกีดกันจากการทำธุรกรรม" หรือไม่ก็ใช้วิธีซื้อขายกันส่วนตัวนอกอีเบย์ (โอนเงินชำระผ่าน PayPal) แต่วิธีการอย่างหลังนี้ต้องระวังให้มาก เพราะควรจะใช้ต่อเมื่อเป็นผู้ขายที่ไว้ใจได้จากการซื้อขายกันมานานแล้วเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์