เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 เมษายน 2024 | 01:22:37 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheสอบถามความเห็น'ทำไมถึงชอบฟังวงไทยหัวก้าวหน้า/นอกกระแส'[เน้นยุคเก่า]
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น'ทำไมถึงชอบฟังวงไทยหัวก้าวหน้า/นอกกระแส'[เน้นยุคเก่า]  (อ่าน 9119 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2012 | 09:26:14 PM »

อันนี้ผมได้รับมอบหมายมาจากคุณจิระพรรณ ที่ทำอัลบั้มเอกรงค์ครับ ว่าอยากให้ลองสอบถามจากคนที่ชอบฟังดนตรีนอกกระแสอย่างเช่น เอกรงค์, เธนศ, ตาวัน, ฯลฯ (หรือยุคใหม่ก็ได้ แต่เน้นยุคนู้น) ว่าทำไมถึงฟัง มีเหตุผลอะไร เพราะอะไร เล่าเป็นประสบการณ์มาครับ ไม่ต้องยาวมาก
เขาบอกมาว่าถ้าฟังเอกรงค์ก็ให้พูดถึงหน่อยๆด้วยละกันครับ
ปล. เขาบอกมาว่า อีกคงไม่นานจะมีคอนเสิร์ตเอกรงค์ด้วย

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 09:53:48 AM »

เพลงไทยหัวก้าวหน้า (ยุคนู้น) ผมชอบอยู่หลายชุดครับ ไม่ว่าจะเป็น

- Butterfly II, Action
- เรามาร้องเพลงกัน
- คนเขียนเพลงบรรเลงชีวิต
- เอกรงค์ 1 และ 2 (ไม่ค่อยชอบชุดที่ 3)

ที่ชอบเพราะเบื่อเพลงไทยในกระแสหรือสมัยนิยมตั้งแต่ยุค 80's เป็นต้นมา จึงอยากได้ดนตรีที่แตกต่างและไม่ค่อยเหมือนใครมาฟังบ้าง ดนตรีหัวก้าวหน้า (progressive) เนี่ย ถ้ารักแล้วรักเลย ถ้ารักชั่วคราวไม่ยั่งยืนถือว่าไม่ใช่แฟนเพลงหัวก้าวหน้าตัวจริง ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้ฟังเอกรงค์ 1 และ 2 นานแล้ว ตอนนั้นซื้อเทปมาฟัง แต่จำได้คร่าว ๆ ว่าเอกรงค์ 1 เป็นคอนเส็พท์เรื่องมโนราห์ ส่วนเอกรงค์ 2 ว่าด้วย "นิพพานอิเล็คตริค" และการบรรเลงดนตรีประกอบการวาดภาพของอาจารย์ประเทือง เอมเจริญ ผมชอบดนตรีในอัลบั้มทั้งสองชุด โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ ซึ่งเล่นในสไตล์คล้าย Robert Fripp และ Mike Oldfield รวมกัน บางคนอาจว่าไม่ใช่ แต่ผมได้ยินแล้วก็อดนึกถึงลีลาของสองคนที่ว่ามานี้ไม่ได้ ส่วนภาคคีย์บอร์ดซึ่งเล่นโดยคุณสินนภา สารสาส ฟังแล้วบางครั้งนึกถึงสไตล์ของ Tangerine Dream ในยุค 80's และที่อดจะกล่าวถึงไม่ได้คือฝีมือกลองของคุณกรเณศร์ วสีนนท์ ซึ่งเล่นได้หนักแน่นดี

ถ้าจะมีคอนเสิร์ตเอกรงค์สักครั้งและมีทีมงานเดิม ๆ เล่น ผมก็อยากจะไปดูครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 10:25:07 AM »

เพลงไทยหัวก้าวหน้า (ยุคนู้น) ผมชอบอยู่หลายชุดครับ ไม่ว่าจะเป็น

- Butterfly II, Action
- เรามาร้องเพลงกัน
- คนเขียนเพลงบรรเลงชีวิต
- เอกรงค์ 1 และ 2 (ไม่ค่อยชอบชุดที่ 3)

ที่ชอบเพราะเบื่อเพลงไทยในกระแสหรือสมัยนิยมตั้งแต่ยุค 80's เป็นต้นมา จึงอยากได้ดนตรีที่แตกต่างและไม่ค่อยเหมือนใครมาฟังบ้าง ดนตรีหัวก้าวหน้า (progressive) เนี่ย ถ้ารักแล้วรักเลย ถ้ารักชั่วคราวไม่ยั่งยืนถือว่าไม่ใช่แฟนเพลงหัวก้าวหน้าตัวจริง ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ได้ฟังเอกรงค์ 1 และ 2 นานแล้ว ตอนนั้นซื้อเทปมาฟัง แต่จำได้คร่าว ๆ ว่าเอกรงค์ 1 เป็นคอนเส็พท์เรื่องมโนราห์ ส่วนเอกรงค์ 2 ว่าด้วย "นิพพานอิเล็คตริค" และการบรรเลงดนตรีประกอบการวาดภาพของอาจารย์ประเทือง เอมเจริญ ผมชอบดนตรีในอัลบั้มทั้งสองชุด โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ ซึ่งเล่นในสไตล์คล้าย Robert Fripp และ Mike Oldfield รวมกัน บางคนอาจว่าไม่ใช่ แต่ผมได้ยินแล้วก็อดนึกถึงลีลาของสองคนที่ว่ามานี้ไม่ได้ ส่วนภาคคีย์บอร์ดซึ่งเล่นโดยคุณสินนภา สารสาส ฟังแล้วบางครั้งนึกถึงสไตล์ของ Tangerine Dream ในยุค 80's และที่อดจะกล่าวถึงไม่ได้คือฝีมือกลองของคุณกรเณศร์ วสีนนท์ ซึ่งเล่นได้หนักแน่นดี

ถ้าจะมีคอนเสิร์ตเอกรงค์สักครั้งและมีทีมงานเดิม ๆ เล่น ผมก็อยากจะไปดูครับ
+100 ครับ และก็จะรักไปจนถึงวันสิ้นลมครับ ยิ้ม
undeaʇh
Fragile

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 11:09:16 AM »

ในรุ่นผมคืออายุประมาณเกือบๆ 30 ปี หากถามว่าในยุควัยรุ่นเริ่มฟังเพลง รู้จักศิลปินในกลุ่มบัตเตอร์ฟลายหรือไม่?  คงตอบว่าไม่รู้จักเลย แต่หากถามถึงสมาชิกในกลุ่มที่แยกย้ายกันไปมีผลงานของตนเอง เช่นพี่ป้อม อัสนี โชติกุล, พี่อ้อง สุรสีห์ อิทธิกุล ที่ค่อนข้างเข้าถึงง่ายเหล่านี้ รู้จักดี รึว่าอย่างคุณ สินนภา สารสาส รู้จักจากการประพันธ์บทเพลงประกอบละครเรื่อง โสมส่องแสง ส่วนเอกรงค์ไม่เคยฟังเลยครับ

ซึ่งปัจจุบันหากถามว่าฟังดนตรีที่เกิดจากกลุ่มนี้ คือศิลปินท่านใดบ้าง ก็เช่น วงฟองน้ำ,อ.ดนู ฮันตระกูล,พี่ อ้อง สุรสีห์ อิทธิกุล ,พี่ป้อม อัสนี โชติกุล

เหตุผลที่ฟังดนตรีในแนวนี้ เพราะเป็นการย้อนกลับไปฟังในยุคที่อาจเรียกได้ว่า เป็นกลุ่มแรกๆที่สามารถเรียกว่ากลุ่มคนดนตรีหัวก้าวหน้า ทั้งแนวคิด ทักษะทางดนตรี ความสดใหม่ ไฟแรง(ในยุคนั้น) ที่แม้แต่ทุกวันนี้ยังไม่อาจมีผู้สานต่อได้เลย

Fog

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2012 | 09:01:45 PM »

ผมเกิดไม่ทันนะฮะ แต่ถ้าถามว่าอยากดูคอนเสิร์ตเอกรงค์ไหม ขอบอกว่า อยากดูมากๆ เพราะอย่างน้อยก็จะได้สัมผัสเพลงหัวก้าวหน้าแบบไทยๆสักครั้งเช่นกัน

ส่วนศิลปินหัวก้าวหน้าในยุคเก่าที่เคยฟังจริงๆก็มีแค่พี่พราย ปฐมพร ปฐมพร เท่านั้นเอง (ล่าสุดเพิ่งได้ชุดปีศาจอวสานมา) แต่ถ้าเป็นยุคใหม่นั้นถือว่าหายาก ซึ่งที่ฟังจริงๆส่วนใหญ่ก็จะเป็นศิลปินเล็กๆที่ทำดนตรีทดลองซะเยอะ

noprock
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:18:56 AM »

...ผมชอบ "วงตาวัน"ครับ เหตุผลเพราะเหม็นเบื่อและเอียนกับเพลงไทยในยุคสมัยเดียวกันเต็มทน

ชอบในกลิ่นดนตรีใหม่ ๆ เนื้อหาใหม่ ๆ และเสียงร้องใหม่ ๆ ที่ไม่ใช่ แกรมมี่ซาวด์ หรือ อาร์เอส ซาวด์ครับ... 

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012 | 10:33:06 AM »

แต่ก่อนมีแต่เทปเอกรงค์ 1 และ 2 อยู่ ตอนนี้ไม่ทราบพลัดพรากไปไหนแล้ว อยากได้แผ่นซีดี (แผ่นทองของแท้) ใครสนใจจะปล่อยให้ผมในราคาไม่แพงเกินไปนัก ติดต่อผมได้นะครับ

♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 01:44:14 AM »

ขอบคุณความเห็นนะครับ เดี๋ยวผมเอาไปเขียนบทความ

ส่วพี่ปีศาจเดี๋ยวผมจะลองถามคุณจิระพรรณดูให้

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 08:23:16 AM »

ขอบคุณความเห็นนะครับ เดี๋ยวผมเอาไปเขียนบทความ

ส่วพี่ปีศาจเดี๋ยวผมจะลองถามคุณจิระพรรณดูให้
ช่วยเป็นธุระให้หน่อยนะครับ คุณ phil_wc
แบบว่า... ยิ่งถ้าคุณจิรพรรณยังมีอัลบั้มสองชุดนี้เหลืออยู่ในสต็อกล่ะก็... ยิ่งแจ๋วเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 09:49:08 AM »

ไม่ทราบว่านอกกระแสหรือเปล่า ตอนผมเรียนม.4 คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ โดยเฉพาะเพลงเรฟูจี

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 10:02:12 AM »

ไม่ทราบว่านอกกระแสหรือเปล่า ตอนผมเรียนม.4 คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ โดยเฉพาะเพลงเรฟูจี
ผมว่าดนตรีของคาราบาวยุคนี้มันมี progressive sense อยู่บ้างเหมือนกันนะครับ ผมได้ยินได้ฟังบางเพลงของวงนี้แล้วนึกถึงดนตรีของ Barclay James Harvest ในยุคอัลบั้ม Everyone Is Everybody Else อันมีดนตรีเข้มข้นและมีเนื้อหาเชิงวิจารณ์การเมืองและสังคม ไม่แน่ใจว่าคาราบาวฟัง BJH ด้วยรึเปล่า แต่พวกเขาไม่ได้ลอก BJH แน่นอน ส่วนเพลง "เรฟูจี" นั้น ผมว่าเป็นเพลงที่ซับซ้อนที่สุดในผลงานชุด เมดอินไทยแลนด์ เพื่อนของผมคนหนึ่งได้ยินท่อนหนึ่งของเพลงที่ว่า "...มา เข้ามา เข้ามา เรฟูจี" แต่เขากลับได้ยินเพี้ยนเป็นว่า "...มา เข้ามา เข้ามา รับกรูที" มันก็ช่างไปของมันได้ ขยิบตา นึกภาพผู้อพยพ (เรฟูจี) ล่องเรือมาแล้วตะโกนเรียกคนบนฝั่งว่า "มารับกรูที" ยิ้มกว้างๆ
eric camen

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 10:22:43 AM »

ตอนผมเป็นเด็กก็ฟังแบบผ่านๆ หลายเพลงที่โด่งดังในสมัยนั้น เช่น วณิพก(ชุดนั้น ผมชอบหลายเพลง เช่น บวชหน้าไฟ summer hill) ผมคิดว่านำดนตรีสากลมาประยุกต์เข้ากับสไตล์พื้นบ้านแบบไทยๆ ต่อมาพอ เมดอิน ไทยแลนด์ ผมอื้งไปเลย ประมาณปี 2527 หรือเปล่าผมไม่มั่นใจนะครับ ฟังผ่านๆก็ฟังง่าย แต่ถ้าลองตั้งใจฟังแล้ว จะพบว่าไม่ธรรมดาเลย โดยเฉพาะเนื้อร้องที่จะใช้คำคล้องจ้อง เหมือนบทกลอนของไทย ส่วนเพลงเรฟูจีนั้น สมัยนั้นผู้อพยพเข้ามาในเมืองไทยจนเป็นภาพที่เห็นจนชาชิน ผมชอบประโยค "เกลือจิ้มเกลือ เหลือเพียงเรือล่องมา"ฟังแล้วคล้องจองกันดี แต่ความหมายถ้าคิดให้ลึกซึ้งมันสะท้อนในใจมาก
eric camen

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 10:26:41 AM »

กาลิเลโอ ของสุรชัย จันทิมาธร ผมชอบมากครับ เพื่อนยืมไปแล้วก็หายไปเลย
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 11:57:03 AM »

คาราบาวเริ่มมีคนรู้จักจากชุดที่ 3 วณิพกแล้วครับ เมดอินไทยแลนด์เป็นชุดที่ 5 คงไม่นอกกระแสแล้ว
  ถ้านอกกระแสจริงๆคงเป็นชุดที่ 1 กับ 2 (ลุงขี้เมากับแป๊ะขายขวด) และอีกชุดที่ไม่ค่อยมีคนรู้จัก
  กัมพูชา งานเดี่ยวของแอ็ด ซึ่งผมว่าน่าฟังดี
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012 | 01:49:53 PM »

อันนี้ผมได้รับมอบหมายมาจากคุณจิระพรรณ ที่ทำอัลบั้มเอกรงค์ครับ ว่าอยากให้ลองสอบถามจากคนที่ชอบฟังดนตรีนอกกระแสอย่างเช่น เอกรงค์, เธนศ, ตาวัน, ฯลฯ (หรือยุคใหม่ก็ได้ แต่เน้นยุคนู้น) ว่าทำไมถึงฟัง มีเหตุผลอะไร เพราะอะไร เล่าเป็นประสบการณ์มาครับ ไม่ต้องยาวมาก
เขาบอกมาว่าถ้าฟังเอกรงค์ก็ให้พูดถึงหน่อยๆด้วยละกันครับ
ปล. เขาบอกมาว่า อีกคงไม่นานจะมีคอนเสิร์ตเอกรงค์ด้วย

เอกรงค์มีเป็นเทปครับชุดแรกชุดเดียว ที่ซื้อเพราะนักวิจาร์ณชมว่าดี ฟังอยู่ 2-3 เที่ยวก็ไม่ได้ฟังอีกเลย
  จำได้ว่าเพลงมันออกจะยืดยาดไปหน่อย(ไม่เกี่ยวกับเพลงยาวหรือสั้นนะครับ) น่าจะทำให้กระชับกว่านี้  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2
พิมพ์