เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 เมษายน 2024 | 09:48:23 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineคุยเรื่อง 3D TV, 4K TV (UHD TV)
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยเรื่อง 3D TV, 4K TV (UHD TV)  (อ่าน 16607 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 19 กันยายน 2012 | 11:47:10 PM »

ใครจะซื้อ 3D TV ก็ดูให้ดีนะครับว่าจะเอาระบบ Active หรือ Passive  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2012 | 03:21:03 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 | 09:26:47 AM »

พอดีผมไปเขียนไว้ในเว็บ lcdtvthailand เลยเอามาแปะที่นี่ไว้เป็นข้อมูลนะครับ

จากประสบการณ์ตรงนะครับ ผมซื้อระบบ LG Passive มาเพราะคนชมเยอะกันมาก แต่ซื้อมาวันแรกผมเซ็งกับลายเส้นที่เห็นได้ชัดเวลาดู 3D มาก (ถึงจะเป็นระบบเดียวกับโรงหนัง แต่ภาพในโรงหนังไม่มีลายเส้นแบบนี้นะครับ) เรียกว่าเซ็งทันที และมารู้ทีหลังว่าภาพ 3D Passive ไม่ใช่ Full HD ก็นึกด่าตัวเองที่ไม่หาข้อมูลก่อน แต่ก็พยายามคิดเข้าข้างตัวเองว่ามันต้องรับได้ แต่พอผ่านมา 2 อาทิตย์มีอาการปวดตาอย่างรุนแรง เพราะภาพ 3D Passive จะเคลื่อนไหวไม่ลื่นไหลเอาเสียเลย (เพราะมันไม่ละเอียด) ต่อให้เปิด True Motion แต่จริงๆมีไว้หลอกครับ เพราะดู Passive 3D นี่เปิด True Motion หรือไม่เปิด ภาพเหมือนกันเด๊ะ ผมพยายามลองหลายทีแล้ว (อย่าคิดกันไปเองว่าต่างนะครับ) และเพราะมันเป็นเส้นไม่ละเอียดแบบ Full HD พอฉากเคลื่อนไหวเร็วๆอย่างคนเดินผ่านหน้าจอ จะเห็นเป็นภาพเบลอๆทำให้ผมปวดตาสุดๆ สุดท้ายทนไม่ไหวขายทิ้ง Passive แล้วซื้อ Active ของ Sony มา ผลคือข้อเสียที่หลายคนว่าไว้จนผมกลัวกลับไม่มีปัญหาเลยคือ

1. อาการแว่นกระพริบ = ไม่เจออาการเลยครับ และลองปรับ Motionflow เล่นๆจะพบว่าถ้าปิด Motionflow ภาพกระพิบแหลกเลย แต่เปิด Motionflow ไม่ว่า Standard หรือ Smooth อาการกระพริบหายไปทันใด คอนเฟริ์มครับ

2. อาการภาพมืดลง = ขอเถียงสุดๆนะครับ เพราะใช้ Passive มาแล้ว เจอ Active ของ Sony ไม่มืดแน่นอนครับ ผมเปิดไฟดูด้วยนะ แถมตั้งค่าความสว่างแว่นที่ Auto ด้วย ถ้าปรับเป็น High ภาพสว่างเพิ่มขึ้นอีกครับ แต่สำหรับผมแค่ Auto ก็สว่างพอๆกับ Passive แล้ว คอนเฟริ์มครับ

3. อาการปวดตา = ผมขอสวนกระแสเลย ผมดู Active 3-4 ชั่วโมงไม่ปวดตาเลย คงเพราะภาพไม่กระพิบน่ะครับ แต่ Passive นี่ปวดและคลื่นไส้ครับ คอนเฟริ์ม

4. Active ภาพลอยไม่เท่า Passive = ขอเถึยงอีกครับ ถ้าปรับค่ากลางๆเท่าๆกันทั้ง ความลึกและลอยเท่ากันแน่นอน ผมเทียบมาแล้ว แต่ LG Passive มีปรับความลึกถึง 20 ระดับ หลายคนเลยปรับกันเว่อร์แล้วบอกว่าภาพลอยมาก แต่จริงๆความลึกก็น้อยลงไปด้วย พูดง่ายๆไม่บาลาซ์ครับ แต่ Active ใน Sony Active ของผมได้ลึกและลอยในสัดส่วนกำลังดี โดยตั้งค่าแค่ Auto (High) (และไม่ต้องไม่แตะต้อง +2 หรือ -2 เพิ่มลึกเพิ่มลอยให้ภาพเพี้ยนด้วย) ไม่มีอาการภาพนูนหลอกตาเหมือน LG Passive ครับ (ซึ่งยิ่งปรับภาพนูนให้ลอยมาก ก็ยิ่งปวดตาเข้าไปอีก) ผมเอาเดโม 3D LG ทั้งหลายแหล่มาลองกับ Sony ของผม ยืนยันลอยเหมือนกันเด๊ะ แถมไม่มีลายเส้นกวนใจอีกต่างหาก ยอมรับว่า LG ทำเดโมออกมาดีมากจริงๆ แต่ลองเอามาเปิดใน Sony Active แล้วเพิ่มค่าเป็น Auto (High) จะเห็นว่ามันลอยออกมาเหมือนกันจริงๆ ภาพเนียนกว่าด้วย

5. Cross Talk = ไม่เห็นเลย หรือเห็นบ้างแต่บางและน้อยมาก ยิ่งถ้าไม่ไปปรับความลึกลอยเพิ่มให้เพี้ยนแต่ตั้งที่ Auto รับรองเห็นยากครับ LG Passive ที่ผมเคยใช้ผมก็เห็นนะครับไม่ใช่ไม่มี แต่ก็เห็นไม่มากถ้าตั้ง Viewpoint ที่ 0

6. อาการสีเพี้ยนหรือสดใส = เนื่องจากภาพไม่มืดลง อาการสีผิดเพี้ยนไม่มีแน่นอน ผมทดสอบจากหนังเรื่องเดียวกันหลายเรื่องแล้วครับ คอนเฟริ์มอีกครั้ง

7. แว่นหนักกว่า Passive = ข้อนี้ผมรับได้ และใส่แล้วมันก็ไม่ได้หนักอะไรเกินจะทนนะครับ แถมของ Sony ชารจ์ไฟทางช่อง USB ในคอมได้ ไม่ต้องซื้อถ่านให้วุ่นวาย ผมดูมาไม่ต่ำกว่า 10 ชั่วโมงแล้วตั้งแต่ซื้อมา แบตยังไม่หมดครับ ไม่รู่ว่าได้นานกี่ชั่วโมง

8. ซิงค์สัญญาณแว่นกับทีวี = ผมไม่รู้ว่าคนที่เคยมีปัญหากับ Sumsung เป็นยังไง แต่ Sony นี่ผมนั่งที่โซฟากดปุ่มเปิดแว่นมันก็ซิงค์กันทันที ไม่ต้องเอาแว่นไปจ่อที่หน้าทีวีครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว และเป็นประสบการณ์จากรุ่น Sony HX750 ที่ผมซื้อมาแทน LG LM7600 นะครับ ซึ่งอาจเป็นเพราะเทคโนโลยี Active ในปี 2012 ปรับปรุงข้อเสียแล้ว แต่คนส่วนใหญ่อาจไม่ทราบก็ได้ และในห้องนอนผมใช้หลอดไฟตะเกียบครับ เวลาแสงผ่านแว่นจึงไม่กระพิบด้วย ผมไม่มีเจตนาว่าร้ายระบบ Passive แต่เล่าจากประสบการณ์ที่ใช้มาทั้ง 2 ระบบแล้วต้องการไว้เป็นข้อมูลให้คนลองหรือตัดสินใจให้ดี การไปยืนดูตามห้างแป๊ปเดียวไม่ช่วยเท่านั่งดูที่บ้านนานๆครับ ส่วนใหญ่ตามร้านก็ตั้งค่ากันไม่เป็นเวลาไปดูอาจเจอข้อเสียทั้งๆที่มันปรับได้ด้วย ก่อนซื้อตัดสินใจให้ดีนะครับ ยิ้ม

ป.ล. อันนี้ผมยังไม่พูดถึงข้อเสียอื่นๆของ LG LM7600 พวกแสงรั่วตามขอบจอที่ทำให้ผมหงุดหงิดมาก เฉดสีที่ไม่สดใสเอาเสียเลย แสงตามขอจอจะสลัวๆสว่างไม่เท่ากันทั่วจออีกต่างหาก เวลาเปลี่ยนช่อง Input ชอบถามให้กด OK ตอบบ่อยๆ เสียเวลามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2012 | 03:21:14 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2012 | 09:47:12 AM »

ขอวกเข้าเรื่องหนัง 3D นิดนึง ถึงวันนี้ที่ผมดูหนัง 3 มิติมาหลายเรื่องทั้งโรงและแผ่น เพราะผมเป็นคนที่หลงไหลภาพ 3 มิติมาตั้งแต่เด็ก ผมยืนยันเลยว่า Titanic ที่ทำรีมาสเตอร์ใหม่ของ เจมส์ คาเมรอน ซึ่งใช้เวลาทำหลายปีเพราะต้องการได้ภาพ 3 มิติสมจริงกับแทบสิ่งของและคนในทุกๆฉาก ผลที่ได้คือ Titanic เป็นหนัง 3 มิติที่ยอดเยี่ยมกว่าหนัง 3 มิติยุคนี้ที่ถ่ายด้วยกล้อง 3 มิติหลายเรื่อง (แทบไม่ต้องพูดถึงพวกถ่าย 2D แล้วมาคอนเวอรส์เป็น 3D ทีหลังด้วยซ้ำ) ใครได้ดู Titanic 3D ลองสังเกตุดูว่าแต่ละฉากวัตถุและคนจะมีระยะห่างชัดเจนสุดๆยิ่งฉากคนเยอะๆจะเห็นระดับชั้นลึกเข้าไปและไกลมากๆตามสัดส่วนจริงหลายชั้นมากๆ ขนาดฉากโคลสอัพหน้ายังเห็นหน้าคนมีมิติจริงๆหรือหมวกที่ใส่ก็ยื่นออกมาเห็นๆ กลายเป็นหนัง 3 มิติที่ผมยกให้ยอดเยี่ยมที่สุด ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2012 | 10:28:38 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012 | 09:49:46 AM »

-ขอบคุณนะครับสิทธิ์-

TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012 | 03:22:16 PM »

เมื่อระบบ 3D Passive ของ LG มีข้อบกพร่องในการให้ภาพความละเอียดแค่ระดับ 540p ครึ่งนึงของ 1080p (Full HD) ไม่เหมือนระบบ 3D Active ของยี่ห้ออื่น เพราะต้องแยกความละเีอียดภาพจากทีวีระบบ Passive ที่ส่งสัญญาณภาพมา 540p ต่อตาหนึ่งข้างไม่เหมือนระบบ Active ที่ส่งมา 1080p ที่ตาทั้งสองข้าง ดังนั้นวิธีเดียวที่จะทำให้ระบบ Passive 3D ให้ภาพที่สมบูรณ์ Full HD ได้ก็คือต้องใช้ทีวีระบบใหม่คือ Quad HD (2160p) หรือที่เรียกกันสั้นว่า 4K TV หรือเต็มๆก็คือ 4K UHD TV (Ultra Hi-Definition Television) ที่เพิ่มความละเีอียดเป็น 2160p ฉะนั้นตอนส่งภาพผ่านแว่นระบบ Passive 3D ก็จะสัญญาณ 1080p มาที่ตาทั้งสองข้าง ซึ่งทีวีระบบ 4K นี้จะเริ่มวางขายปีหน้า และแน่นอนราคาจะต้องแพงในระดับพวก Hi-End เล่นเท่านั้น และในเมื่อมี 4K TV กันแล้ว พวก blu-ray ก็จะต้องเพิ่มความละเอียดตัวฟอร์แมตจากระดับ Full HD กลายมาเป็น Quad HD ที่ระดับภาพ Quad HD ในระบบ 2D และ 3D Active (และ Full HD 1080p ในระบบ 3D Passive อย่างที่กล่าวไปแล้ว) เราก็จะได้เห็นฟอร์แมทที่ละเีอียดขึ้นไปอีกที่อาจเรียกกันว่า 4K blu-ray หรือไม่ก็ HVD (Holographic Versatile Disc) ที่มีความจุ 6 TB ได้ยินมาว่าหนังเรื่องแรกที่จะทำเป็น 4K Blu-ray คือ The Amazin Spiderman ของค่ายโซนี่นั่นเอง ส่วนคนที่มี blu-ray เก็บไว้ก็สามารถซื้อเครื่องเล่น blu-ray ที่สามารถอัพสเกลจาก 1080p เป็น 2160p ดูได้ ของโซนี่มีทำออกมาแล้วรุ่น BDP-S790

แต่อย่าเพิ่งตกใจกับ 4K TV นี้มากนะครับ เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว น่าจะเหมาะสำหรับจอทีวีที่ระดับ 55 นิ้วขึ้นไปสำหรับการดู 2D ที่ความละเีอียด 2160p หรือไม่ก็ 3D Passive ที่ความละเีอียด 1080p นี่แหละครับ ฉะนั้นถ้าในบ้านเราไม่มีพื้นที่พอเหมาะนักหรือไม่เน้นดู 3D Full HD จริงๆ การดูทีวีที่ระดับ 1080p ถือว่าพอแล้ว เพราะเราอาจไม่เห็นความต่างเหมือนสมัย 540p (Standard Definition) ที่โดดมา 1080p (High Definition) แต่ในอนาคตซักสิบปีข้างหน้ายังไงเสีย ผมว่าทีวี 4K คงมาแทนที่ 2K (1080p) แน่นอน แม้แต่ระบบ 8K (4320p) ก็มีคิดค้นกันไว้แล้ว อ่านเพิ่มเติมเล่นๆักันได้ครับ ยิ้มกว้างๆ

http://reviews.cnet.com/2735-33293_7-1278-3.html

http://en.wikipedia.org/wiki/2160p

http://en.wikipedia.org/wiki/4K_resolution

http://en.wikipedia.org/wiki/Holographic_Versatile_Disc

http://ces.cnet.com/8301-33376_1-57354725/sonys-blu-ray-lineup-gets-much-needed-user-interface-redesign-much-unneeded-4k-upscaling/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2012 | 04:49:00 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012 | 04:48:51 PM »

ขอสรุปสั้นๆเรื่องความละเีอียดสำหรับคนที่สนใจระบบ 3D TV ที่มีให้เลือกในตลาดตอนนี้นะครับ

3D Passive = 540p (?) (LG) ใช้แว่นไม่ใส่ถ่าน  ถึงทาง LG ยืนยันว่าภาพเป็น 1080p ก็อาจเรียกว่า 1080p ที่มีเส้นแบ่งให้เห็น หลายคนจึงเรียกว่า 540p ครับ เพราะเหมือนโดนหั่นครึ่ง
3D Active = 1080p (Sony, Sumsung, Philip, Panasonic etc.) ใช้แว่นใ่ส่ถ่านกระุดุมหรือชารจ์ไฟทางสาย USB ได้ ภาพเป็น 1080p แท้ๆไม่มีลายเส้น
3D Passive = 540p or 720p (?) (Toshiba Regza RZ2) ไม่ต้องใช้แว่น แต่ถึงไม่ต้องใส่แว่นแต่ภาพก็ไม่ 1080p อยู่ดี เพราะเป็นระบบ Passive ที่ส่งภาพแบ่งครึ่งเหมือน LG

ทีนี้ก็อยู่ที่คนเลือกใช้ว่าชอบแบบสบายๆภาพไม่ละเอียดเห็นลายเส้นก็ไม่ซีเรียส หรือคนที่เน้นภาพต้องสวยแต่แว่นต้องใส่ถ่าน รวมทั้งข้อดีข้อเสียอีกจิปาถะของทั้ง 2 ระบบที่ต้องศึกษาให้ดีก่อนซื้อครับ

http://stijndewitt.wordpress.com/2012/02/04/active-vs-passive-3d-myth/

http://www.whathifi.com/forum/tvs-and-projectors/passive-3d-is-it-1080
TRON

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2012 | 10:24:03 PM »

Sony เปิดตัว 4K TV แล้วครับ

https://my.sony.co.th/mysonynew/MyUpdate/234.aspx
หน้า: [1]
พิมพ์