เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 03:38:28 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง  (อ่าน 75778 ครั้ง)
kilroy
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 01:27:10 AM »

SP.155 เมษายน 2524

1. 30 ปี คีตะเสวี 20 ปี คีตะวัฒน์ - วงดนตรีคีตะวัฒน์ ***
2. เพลงประสานเสียงจุฬา - อำนวยเพลงโดย น.ต.ปิยพันธุ์ สนิทวงศ์ ร.น. พรพจน์ สุขเกษม ***
3. Music For Making Love - Anthony Ventura And His Orchestra (1979) ***
4. Hi Fidelity - REO Speedwagon (1980) ***
5. Faces - The Who (1981) **1/2
6. Face Value - Phil Collins (1981) ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:14:46 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #46 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 03:00:47 AM »

ไม่คิดว่ากระทู้นี้จะทำให้เรื่องราวในอดีตของหลายท่านพรั่งพรูได้ขนาดนี้ครับ
เรื่องที่ไม่เคยทราบมาก่อนเช่นพี่ตั๊มเป็นส่วนหนึ่งของการก่อเกิดเทป 501 (โดยไม่ได้ตั้งใจ)
บางท่านเคยพบคุณพัณณาศิสตัวจริงมาแล้ว บางท่านติดต่อคุณพัณณาศิสได้ทันทีเมื่อต้องการ

ก่อนที่จะตั้งกระทู้นี้ผมได้สืบค้นชื่อพัณณาศิสใน thaiprog.net ก็จะมีชื่อพัณณาศิสเข้าไปปะปนกับกระทู้ต่างๆ (ทั้งทางตรงและทางอ้อม) ราว 40 กระทู้
กระจัดกระจายกันไป เลยคิดว่าน่าจะตั้งกระทู้ tribute ให้ตรงประเด็นกันสักกระทู้เลย และผมมีวาระ (ซ่อนเร้น) บางประการในการเปิดกระทู้นี้
ยืนยันว่าเป็นเรื่องเชิงบวกน่ะครับ ซึ่งผมจะแถลงเมื่อผมโพสต์เดินตามร่องยุคพัณณาศิสฉบับสุดท้ายเสร็จ

ขอบคุณคุณอั๋น 501 ที่เชิญชวนทุกท่านมาีร่วมแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ครับ คือผมไม่กล้าเชิญชวนเองกลัวจะหน้าแตก
เพราะหลายท่านคงไม่คุ้นเคยกับผม แต่คิดว่าตั้งกระทู้นี้แล้วคงไม่เหวอเพราะได้เจอพี่ตั๊มมาแล้วหนึ่งครั้งตอนมีทติ้ง#8
ก็เลยคิดว่าอย่างน้อยพี่ตั๊มคงเข้ามาช่วยเติมอรรถรสให้กับกระทู้นี้ได้

ปิดท้ายด้วยคำถามเชิงสำรวจว่าทุกท่านเห็นว่าเหมาะสมหรือไม่ถ้าจะทำ Voice ทั้ง 8 ฉบับให้อยู่ในรูป E-books
แล้วนำมาเผยแพร่ (ไม่ได้ขาย) ให้เฉพาะคนที่รักจะเก็บจริงๆ เพราะกระทู้ "Voice นิตยสารในตำนาน" เกิดวิวาทะ
ดุเดือดเลือดพล่านมากครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #47 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 06:27:29 AM »

ไม่คิดว่ากระทู้นี้จะทำให้เรื่องราวในอดีตของหลายท่านพรั่งพรูได้ขนาดนี้ครับ
เรื่องที่ไม่เคยทราบมาก่อนเช่นพี่ตั๊มเป็นส่วนหนึ่งของการก่อเกิดเทป 501 (โดยไม่ได้ตั้งใจ)
บางท่านเคยพบคุณพัณณาศิสตัวจริงมาแล้ว บางท่านติดต่อคุณพัณณาศิสได้ทันทีเมื่อต้องการ

ก่อนที่จะตั้งกระทู้นี้ผมได้สืบค้นชื่อพัณณาศิสใน thaiprog.net ก็จะมีชื่อพัณณาศิสเข้าไปปะปนกับกระทู้ต่างๆ (ทั้งทางตรงและทางอ้อม) ราว 40 กระทู้
กระจัดกระจายกันไป เลยคิดว่าน่าจะตั้งกระทู้ tribute ให้ตรงประเด็นกันสักกระทู้เลย และผมมีวาระ (ซ่อนเร้น) บางประการในการเปิดกระทู้นี้
ยืนยันว่าเป็นเรื่องเชิงบวกน่ะครับ ซึ่งผมจะแถลงเมื่อผมโพสต์เดินตามร่องยุคพัณณาศิสฉบับสุดท้ายเสร็จ

ขอบคุณคุณอั๋น 501 ที่เชิญชวนทุกท่านมาีร่วมแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ครับ คือผมไม่กล้าเชิญชวนเองกลัวจะหน้าแตก
เพราะหลายท่านคงไม่คุ้นเคยกับผม แต่คิดว่าตั้งกระทู้นี้แล้วคงไม่เหวอเพราะได้เจอพี่ตั๊มมาแล้วหนึ่งครั้งตอนมีทติ้ง#8
ก็เลยคิดว่าอย่างน้อยพี่ตั๊มคงเข้ามาช่วยเติมอรรถรสให้กับกระทู้นี้ได้

ปิดท้ายด้วยคำถามเชิงสำรวจว่าทุกท่านเห็นว่าเหมาะสมหรือไม่ถ้าจะทำ Voice ทั้ง 8 ฉบับให้อยู่ในรูป E-books
แล้วนำมาเผยแพร่ (ไม่ได้ขาย) ให้เฉพาะคนที่รักจะเก็บจริงๆ เพราะกระทู้ "Voice นิตยสารในตำนาน" เกิดวิวาทะ

ผมรู้สึกดีใจที่ได้เห็นหัวเรื่องกระทู้นี้  ทำให้ผมได้คุยกับเพื่อนเก่าที่ไม่ได้เจอมานานมากและอาจจะได้เจอกันอีกด้วย
อันที่จริงแล้วอาจจะบอกได้ว่าในเว็บไทยพร็อกฯเรานี้มีพี่ตั๊มและผมเท่านั้นที่รู้จักและสนิทกับคุณพัณณาศิส เป็นการส่วนตัว
ในฐานะเพื่อนไม่ใช่แค่คนรู้จักหรือเคยเจอ  ต้องขอบคุณพี่ตั๊มที่ช่วยกระตุ้นให้ผมติดต่อคุณพัณณาศิส หลังจากที่ไม่ได้คุยกัน
มานานและว่าจะ...โทรไปหาอยู่นั่นล่ะ  เป็นวิถีชีวิตของแต่ละคนที่ทำให้ผมไม่ได้เจอเพื่อนเก่า ไม่ใช่แต่แค่คุณพัณณาศิส คนเดียว
ผมมีเพื่อนๆเก่ามากมายที่ไม่ได้เจอกันมานานเช่นนี้เหมือนกัน  เมื่อไม่นานมานี้ยังมีเพื่อนเก่ามาเจอกันในเว็บไทยพร็อกฯเราเลย
กระทู้เรื่องหนังสือ Voice เกิดวิวาทะอะไรหรือครับ จำไม่ได้แล้วว่าเคยอ่านหรือป่าว  ผมจะขอบอกเลยว่าหนังสือ Voice ไม่มีใครจะรู้
ข้อมูลดีเท่าผมหรอกครับ เพราะผมเป็นคนร่วมทำหนังสือกับคุณพัณณาศิสอยู่เพียงแค่ 2 คนเท่านั้นไม่นับบทความของนักเขียนสนับสนุน
ที่ได้เข้ามาช่วยเขียนให้อย่างเช่นพี่ตั๊ม อาจารย์แดง ฯลฯ (หนังสือ Voice ผมกับคุณพัณณาศิส เป็นหุ้นส่วนกันคนละครึ่ง) ส่วนเรื่อง E-book
นั้นคงจะไม่ทำหรอกครับ ปล่อยให้หนังสืออยู่กับความทรงจำในอดีตไว้ดีกว่า คนรุ่นใหม่ๆไม่อ่านหนังสือแบบนี้กันแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2013 | 10:38:13 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #48 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 06:44:43 AM »

มีอีกเรื่องที่ต้องขอบคุณ  คุณ kilroy ทำให้เว็บเราคึกคักขึ้นมาหน่อยหลังจากช่วงนี้เว็บเงียบเหงามาก
ขาประจำอย่างเฮียโป่ง ติดภาระกิจส่วนตัว พี่ปีศาจฯติดเรื่องงานพิเศษกำลังปั๊มเงินหาทุนเพื่อซื้อเทริน์ฯใหม่ ยิ้มกว้างๆ
พี่ผีมีภาระกิจเรื่องการงานใหม่ตำแหน่งผู้บริหารองค์กรใหญ่โตคงไม่มีเวลาว่างเข้ามาแจมได้บ่อยๆเหมือนแต่ก่อน ยิ้มเท่ห์
น้องๆสมาชิกท่านอื่นๆที่เคยเป็นขาประจำไม่ทราบเหมือนกันว่าพักหายไป  ส่วนผมไม่ได้เข้ามาแจมกันบ่อยๆเหมือนแต่ก่อน
เพราะติดภาระกิจอื่นๆหลายเรื่องเช่นกัน  แต่จะพยายามแวะเวียนเข้ามาคุยกัน
อั๋น501

« ตอบ #49 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 07:19:28 AM »

รอให้คุณkilroy โพสต์ผลงานอัลบั้มต่างๆที่คุณพัณณาศิส เคยเขียนถึงจบก่อน แล้วผมจะบอกให้ว่าทำไมคุณพัณณาศิส
จึงเลิกเขียนคอลัมน์ เดินตามร่อง  ยิ้มเท่ห์
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #50 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 11:53:51 AM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ Kiroy ที่ว่าจะทำ Voice ในรูปแบบ Ebook ครับ

หรือถ้าเป็นไปได้ Voice ทั้ง 8 เล่ม น่าจะนำกลับตีพิมพ์ใหม่อีกครั้ง จะได้เป็นการ Tribute แบบเต็มรูปแบบ จับต้องได้
และจะได้มอบให้กับคุณพัณณาศิสอีกด้วยครับ

เว็บเราจะได้ช่วยระดมทุนกัน
panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #51 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 03:20:51 PM »

ผมรู้สึกดีใจที่ได้เห็นหัวเรื่องกระทู้นี้  ทำให้ผมได้คุยกับเพื่อนเก่าที่ไม่ได้เจอมานานมากและอาจจะได้เจอกันอีกด้วย
อันที่จริงแล้วอาจจะบอกได้ว่าในเว็บไทยพร็อกฯเรานี้มีพี่ตั๊มและผมเท่านั้นที่รู้จักและสนิทกับคุณพัณณาศิส เป็นการส่วนตัว
ในฐานะเพื่อนไม่ใช่แค่คนรู้จักหรือเคยเจอ  ต้องขอบคุณพี่ตั๊มที่ช่วยกระตุ้นให้ผมติดต่อคุณพัณณาศิส หลังจากที่ไม่ได้คุยกัน
มานานและว่าจะ...โทรไปหาอยู่นั่นล่ะ  เป็นวิถีชีวิตของแต่ละคนที่ทำให้ผมไม่ได้เจอเพื่อนเก่า ไม่ใช่แต่แค่คุณพัณณาศิส คนเดียว
ผมมีเพื่อนๆเก่ามากมายที่ไม่ได้เจอกันมานานเช่นนี้เหมือนกัน ...

ผมก็มีเพื่อนเก่าๆ หลายคนที่ไม่มีโอกาสเจอกันหลายทศวรรษ ผมจะไปงานเลี้ยงรุ่นทุกงาน ถ้าไม่ติดธุระสำคัญหรือไม่อยู่ในเมืองไทย เพื่อนบางคนไม่ยอมไปร่วมงานเลย ผมก็ต้องคอยเตือนไปว่า ชีวิตคนเรามันสั้นนัก อีกไม่กี่ปี ก็จะตายจากกันแล้ว ชาตินี้จะไม่เจอกันอีกเลยหรือ ซึ่ีงได้ผลเป็นส่วนใหญ่ครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #52 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 07:30:05 PM »

คุยกันฉันท์เพื่อน,Lp History ครับ
simmons
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 09:59:55 PM »

รออ่าน e-book VOICES นะครับ

ผมกับน้อง ทันซื้อมาอ่านแค่เล่มสุดท้ายเองครับ

ตัวหัวกะโหลกกับตาชั่ง Metallica Cover
kilroy
**

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:51:25 AM »

=> คุณอั๋น501

ได้ทราบมาก่อนเปิดกระทู้นี้แล้วครับว่าเจ้าของร่วมของนิตยสารวอยซ์คือคุณพัณณาศิสและคุณอั๋น501
เป็นความบกพร่องในการสื่อสารของผมเองครับที่ไม่ได้เขียนให้ชัดเจนว่า การจัดทำวอยซ์เวอร์ชั่นอีบุ๊คส์นี้ผมอาสาจะเป็นคนดำเนินการให้
โดยกลุ่มเป้าหมายไม่ใช่คนรุ่นใหม่ แต่เป็นแฟนเก่าๆที่เคยซื้อหนังสือไปแล้วแต่เมื่อเวลาผ่านไป ปลวกกินบ้าง หายบ้าง หลานยืมไปอ่านบ้าง
เลยต้องการจะตอบสนองความต้องการของคนกลุ่มนี้ รวมไปถึงคนรุ่นใหม่ (ซึ่งก็ต้องเป็นคนในเว็บบอร์ดนี้ล่ะครับ) จะได้อ่านงานเขียนและแปล
ของคอลัมน์นิสต์ระดับตำนานดังที่คุณอั๋น501 ได้ระบุชื่อไว้

ด้วยความที่ทราบว่าเจ้าของนิตยสารได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมเลยโยนหินถามทางเพื่อต้องการทราบ Feed Back ของท่านอื่นๆ และขออนุญาต
เจ้าของนิตยสารไปในตัวครับ การจัดทำไม่มีใครต้องลำบากอะไร ต้นฉบับผมมีครบทั้ง 8 ฉบับ (เล่ม 2-8 ซื้อแบบ real time ส่วนเล่มที่ 1
เพิ่งได้มาเมื่อ 3 ปีที่แล้ว)

จึงฝากคุณอั๋น501 พิจารณาว่าเห็นควรหรือไม่ประการใดทางผมยินดีน้อมรับ เพราะไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับการกระทำดังกล่าว
เจตนารมณ์สอดคล้องกับการตั้งกระทู้นี้ครับคือต้องการทำอะไรที่ทำได้เพื่อ tribute ให้กับคอลัมน์นิสต์ท่านนี้

ปล.คุณอั๋น501จะมาเล่าให้ฟังภายหลังว่าทำไมคุณพัณณาศิสจึงเลิกเขียนสตาร์พิคส์ เป็นไคลแมกซ์ของกระทู้นี้ครับติดตามไปเรื่อยๆ
(่ส่วนผมพอจะทราบเหตุผลครับ)

=> JKNoremose & simmons

อ่านที่ตอบคุณอั๋น501 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:08:07 AM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:08:11 AM »

New Sounds ของ John Schaefer ที่แปลและเรียบเรียงโดยพี่ตั๊ม เป็นบทความที่ผมใจจดใจจ่อรออ่านในวอยซ์มากที่สุดในชั่วโมงนั้นครับ
ปีที่แล้วเพิ่งซื้อของใน ebay เป็นเลยสามารถไปตามต้นฉบับมาได้ สอบถามจากพี่ตั๊มทราบว่าก็ไม่ได้แปลไว้จนจบเหมือนกัน

ทุกวันนี้ยังดาวน์โหลด podcast ที่จัดโดยคุณจอหน์มาฟังเป็นระยะๆ เลยครับ
http://www.wnyc.org/shows/newsounds/

ผมต้องการจะสื่อสารว่าถ้าวันนั้นไม่มีคอลัมน์นิสต์เช่น คุณพัณณาศิส หรือ คุณปัญญรักษ์ ผมก็อาจจะไม่มีทางเลี้ยวเข้าซอยมาฟังดนตรีในลักษณะนี้ได้
kilroy
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:34:07 AM »

SP.156 พฤษภาคม 2524

1. Dad Loves His Work - James Taylor (1981) **1/2
2. Chance - Manfred Mann's Earth Band (1980) **
3. The Best Of - Janis Ian (1980) ***
4. 9 To 5 And Odd Jobs - Dolly Parton (1980) ***1/2
5. Welcome To The Wrecking Ball - Grace Slick (1981) **
6. Paradise Theatre - Styx (1981) ***
7. Monsters Of Rock - Various Artists (1980) **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:12:37 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #57 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:52:26 AM »

SP.157 มิถุนายน 2524

1. ฝากเพลงลอยลม - ฟรานซิส ยิป
2. Zebop! - Santana (1981) **
3. Sucking In The Seventies - The Rolling Stones (1981) **1/2
4. Live On Tour - Perry Como (1981) ***1/2
5. Three For Love - Shalamar (1980) **
6. Last Concert In Japan - Deep Purple (1977) **
7. Moroccan Roll - Brand X (1977) ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:09:18 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:10:52 AM »

SP.158 กรกฎาคม 2524

1. Fun In Space - Roger Taylor (1981) **
2. The Nature Of The Beast - April Wine (1981) ***1/2
3. Stephanie - Stephanie Mills (1981) **
4. Nightwalker - Gino Vannelli (1981) **1/2
5. Working Class Dog - Rick Springfield (1981) **1/2
6. Concert For The People Of Kampcuchea - Various Artists (1981) ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:06:31 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #59 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:25:46 AM »

ถ้าขออนุญาตและได้รับฉันทานุมัติจากเจ้าของหรือผู้ทำหนังสือแล้ว ผมว่าก็คงไม่มีปัญหา คิดว่าคงมีหลายคนที่ไม่เคยอ่านนิตยสารนี้ก็คงอยากจะได้เห็นได้อ่านกัน แต่โดยความเห็นส่วนตัว สำหรับข้อเขียนในนิตยสารฉบับหนึ่งฉบับใดนั้น ความอัพเดทหรือทันสมัยของมันมีอยู่จำกัด ณ ห้วงเวลาใดเวลาหนึ่งเท่านั้น อย่างเช่นเมื่อสามสิบปีก่อน ผมไม่รู้หรอกครับว่า King Crimson, ELP, Yes, Pink Floyd หน้าตาเป็นอย่างไร และรู้สึกว่าวงพวกนี้ลึกลับมากสำหรับผม คงเป็นเพราะข้อมูลและรูปภาพในยุคนั้นเกี่ยวกับวงพวกนี้มีน้อยก็ได้ ดังนั้น เมื่อมีใครสักคนเขียนถึงวงหรือศิลปินที่เราอยากรู้หรือรู้สึกว่าลึกลับ ก็ให้รู้สึกตื่นเต้นเป็นเรื่องธรรมดา แต่พอเวลาผ่านไป เทคโนโลยีด้าน IT เจริญขึ้น ปัจจุบันเราสามารถรับรู้เรื่องราวเกี่ยวกับวงพวกนี้ได้โดยง่ายเพียงปลายนิ้วสัมผัส ไม่ว่าจะเป็นเรื่องราว ภาพ บทวิจารณ์ผลงาน ฯลฯ ก็จะมีหลั่งไหลออกมาให้เห็นและอ่านกันไม่หวาดไม่ไหว ที่ผมเคยรู้สึกว่าวงโน้นหรือศิลปินคนนี้ดูลึกลับเมื่อก่อนนี้ บัดนี้เมื่อได้รู้ได้เห็นโดยง่ายก็กลายเป็นสิ่งสามัญคุ้นเคยไปเสียแล้ว ที่พูดมาทั้งหมดนี้ ผมต้องการจะชี้ให้เห็นว่า ถ้าเอาในแง่ความทันสมัยของข้อมูลในหนังสือ ไม่ว่าสตาร์พิคส์หรือ Voice ความอัพเดทหรือทันสมัยของมันก็คงอยู่ ณ ห้วงเวลานั้นเท่านั้น แต่พอเวลาผ่านไป 20-30 ปี ก็จะมีข้อมูล ทัศนคติ หรือความเห็นใหม่ ๆ เกี่ยวกับวง บุคคล หรือผลงานที่เราคุ้นเคย โดยแตกต่างไปจากที่เราเคยรู้เคยทราบมาเมื่อก่อนไม่มากก็น้อย แต่ถ้าพูดในแง่การอนุรักษ์ข้อมูลเก่าไว้เป็นอนุสรณ์ ผมว่าก็ทำได้ แต่ทั้งนี้ต้องได้รับอนุญาตจากเจ้าของผลงานเดิมก่อนครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
พิมพ์