เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 12:42:15 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง  (อ่าน 75491 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 02:41:52 PM »

ผมเพิ่งวางหูคุยกับคุณพัณณาศิส  แปลกใจมากไม่ป็นอย่างที่พี่ตั๊มบอกแฮะ โทรทีเดียวรับสายเลย แถมจำผมได้ด้วย
สงสัยเสียงผมเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวจริงๆ ยิ้มกว้างๆ คุณพัณณาศิส แปลกใจมากที่ผมรู้จักพี่ตั๊มด้วย คุยกันตั้งนานผมเล่าเรื่อง
หัวกระทู้นี้แล้ว  เดี๋ยววันหลังจะนัดเจอตัวเห็นบอกว่าคุณแม่ไม่ค่อยสบายต้องดูคุณแม่  แต่ผมนัดไว้ก่อนว่าหากมีโอกาส
ค่อยเจอกัน  
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 02:52:50 PM »

ผมเพิ่งวางหูคุยกับคุณพัณณาศิส  แปลกใจมากไม่ป็นอย่างที่พี่ตั๊มบอกแฮะ โทรทีเดียวรับสายเลย แถมจำผมได้ด้วย
สงสัยเสียงผมเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวจริงๆ ยิ้มกว้างๆ คุณพัณณาศิส แปลกใจมากที่ผมรู้จักพี่ตั๊มด้วย คุยกันตั้งนานผมเล่าเรื่อง
หัวกระทู้นี้แล้ว  เดี๋ยววันหลังจะนัดเจอตัวเห็นบอกว่าคุณแม่ไม่ค่อยสบายต้องดูคุณแม่  แต่ผมนัดไว้ก่อนว่าหากมีโอกาส
ค่อยเจอกัน   

โชคดีมากเลยครับ ผมโทร.เป็นวันๆ กว่าจะรับสายสักที จริงๆ แล้วคุณพัณณาศิสฯ อยากมามีตติ้งกับพวกเรานะครับ แต่ความที่ต้องดูแลคุณแม่ตลอด 24 ชม. จึงปลีกตัวมาลำบาก

อั๋น501

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 02:59:26 PM »

ผมบอกให้คุณพัณณาศิส เข้ามาอ่านในเว็บไทยพร็อกฯด้วย  ว่าผมกับพี่ตั๊มและน้องๆที่เป็นชื่นชอบงานเขียนอยู่ในเว็บนี้ของเรา
คุณพัณณาศิส ยังถามเลยว่าเว็บทำได้ดีไหม ผมก็เล่าไปเค้ายังบอกพี่ตั๊มก็เล่าให้ฟังเหมือนกัน เด๊๋ยวต้องเจอตัวแล้วคุยกันย้อนอดีตกันหน่อย
ต้องหาเวลาที่สะดวกนัดเจอกันแถวๆห้างพันธ์ทิพย์(งามวงศ์วาม) ร้านแผ่นเสียงที่คุณพัณณาศิส ใช้บริการอยู่ผมไปแถวนั้นบ่อยอยู่แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 03:12:11 PM »

ผมเล่าให้คุณพัณณาศิส เรื่องผมเลิกเล่นแผ่นเสียงมานานมากแล้ว เวลานี้เล่นแต่ไฟล์เพลง ไฟล์หนัง ซึ่งคุณพัณณาศิส ก็คิดแบบ
พวกเราว่า มันจับต้องไม่ได้  แต่ว่ามันสะดวก ยังระลึกถึงช่วงนั้นที่หาซื้อแผ่นเสียงกันว่ายากเย็นแสนลำบากเพียงใด ต่างจากสมัยนี้
แค่คลิ๊กปลายนิ้วเท่านั้น เดี๋ยววันหลังจะกลับมาเล่าให้อ่านกันต่อ เป็นความรู้สึกที่ดีมากๆไม่ได้เจอเพื่อนเก่ามานานมาก ต้องขอขอบคุณพี่ตั๊ม
ด้วยที่ให้ผมโทรไปหา ไม่งั้นคงลืมไม่ได้โทรอีกจนได้แฮะ
panyarak

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 03:52:06 PM »

ผมบอกให้คุณพัณณาศิส เข้ามาอ่านในเว็บไทยพร็อกฯด้วย  ว่าผมกับพี่ตั๊มและน้องๆที่เป็นชื่นชอบงานเขียนอยู่ในเว็บนี้ของเรา
คุณพัณณาศิส ยังถามเลยว่าเว็บทำได้ดีไหม ผมก็เล่าไปเค้ายังบอกพี่ตั๊มก็เล่าให้ฟังเหมือนกัน เด๊๋ยวต้องเจอตัวแล้วคุยกันย้อนอดีตกันหน่อย
ต้องหาเวลาที่สะดวกนัดเจอกันแถวๆห้างพันธ์ทิพย์(งามวงศ์วาม) ร้านแผ่นเสียงที่คุณพัณณาศิส ใช้บริการอยู่ผมไปแถวนั้นบ่อยอยู่แล้วครับ

เท่าที่ทราบ คุณพัณณาศิสฯ ไม่ใช้อินเตอร์เน็ตนะครับ

อั๋น501

« ตอบ #35 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 04:03:46 PM »

ผมบอกให้คุณพัณณาศิส เข้ามาอ่านในเว็บไทยพร็อกฯด้วย  ว่าผมกับพี่ตั๊มและน้องๆที่เป็นชื่นชอบงานเขียนอยู่ในเว็บนี้ของเรา

เท่าที่ทราบ คุณพัณณาศิสฯ ไม่ใช้อินเตอร์เน็ตนะครับ

ผมก็ไม่ได้ถามว่าใช้คอมพิวฯหรือป่าว  เพียงแต่ผมเล่าว่าผมเพิ่งมาเล่นคอมพิวฯไม่ถนัดกับเรื่องเทคโนโลยีสมัยใหม่
และชวนให้ลองเข้ามาดูเว็บเรา  แต่ผมว่าคุณพัณณาศิส ตอนนี้น่าจะใช้มีคอมพิวฯที่บ้านนะ ไม่รู้เหมือนกันเดี๋ยวโทรไปคุย
ครั้งหน้าจะถามอีกที
อั๋น501

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 04:09:52 PM »

คุณพัณณาศิส ยังคิดว่าผมอยู่ที่บ้านเก่า สมัยบ้านริมน้ำเมืองนนท์อยู่เลย ผมก็บอกไปว่าย้ายบ้านมานานมากแล้ว
คุยกันถึงเรื่องอดีตเหมือนคนมีอายุเลยแฮะ ยิ้มกว้างๆ
kilroy
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 04:29:48 PM »

SP.151 ธันวาคม 2523

7. Ashes To Ashes - David Bowie (1980) แผ่นตัวอย่าง

แผ่นนี้ คุณ Kilroy ได้รูปที่ตรงกับรูปที่คุณพัณณาศิสฯ นำมาลงรึเปล่าครับ ผมคิดว่า รูปที่คุณ Kilroy นำมาลงเป็นปกของซิลเกิ้ล 7" แต่แผ่นที่คุณพัณณาศิสฯ นำมาลงเป็นซิงเกิ้ล 12" ที่หายากครับ

พี่ตั๊มเป๊ะมากครับ 555... อย่างนี้ครับผมหารูปเทียบเคียงกับภาพปกแผ่นที่ตีพิมพ์ไม่ได้ เลยนำภาพซิงเกิ้ล 7" มาอ้างอิง
ทั้งที่ก็ทราบว่ารายชื่อเพลงไม่ตรงกัน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแผ่นที่คุณพัณณาศิสนำมาลงเป็นซิงเกิ้ล 12" หรือไม่

รายชื่อเพลงในแผ่นตัวอย่างสตาร์พิคส์คือ

Side 1
1.Space Oddity (5.15) 2. Ashes To Ashes (3.53)

Side 2
1.Ashes To Ashes (4.21)

ตอนนี้เปลี่ยนรูปให้แล้วครับ แต่ก็ยังเป็นซิงเกิ้ล 7" และรายชื่อเพลงไม่ตรงกับแผ่นของเดินตามร่อง แต่เป็นรูปถ่ายใน position ของโบวี่ที่ตรงกับแผ่นในสตาร์พิคส์

ซ้ายมือคือภาพแรกที่ได้รับการทักท้วง ขวามือคือภาพใหม่

ปล.แก้ไขภาพของ Triumph ชุด Rock & Roll Machine (SP.149) จากภาพเดิมเป็นเวอร์ชั่นของ Canada เป็นเวอร์ชั่น US ซึ่งตรงกับแผ่นของเดินตามร่อง
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #38 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 04:36:51 PM »

อยากพบแกอีกครั้งครับ เพื่อรำลึกความหลังกัน ผมเชื่อว่าแกคงจำรูปร่างหน้าตาผมไม่ได้แน่ ผมก็เช่นกัน เพราะเวลาตั้ง 30 ปีแล้ว แต่เทปคาสเส็ต 2 ม้วนนั้นจะเป็นเครื่องยืนยันที่ดีที่สุดครับ
อั๋น501

« ตอบ #39 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 04:53:54 PM »

เมื่อกี้โทรกลับหาคุณพัณณาศิส อีกครั้งถามแล้ว เป็นแบบที่พี่ตั๊มบอกไม่ได้เล่นเน็ต  ถ้างั้นก็คงเข้ามาดูเว็บไม่ได้
เสียดายเหมือนกันอยากให้เข้ามาเห็น โทรกลับไปทีเดียวติดแกรับสายเลยเหมือนเดิม น่าจะจังหวะดีแฮะ
อั๋น501

« ตอบ #40 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 05:08:35 PM »

อยากพบแกอีกครั้งครับ เพื่อรำลึกความหลังกัน ผมเชื่อว่าแกคงจำรูปร่างหน้าตาผมไม่ได้แน่ ผมก็เช่นกัน เพราะเวลาตั้ง 30 ปีแล้ว แต่เทปคาสเส็ต 2 ม้วนนั้นจะเป็นเครื่องยืนยันที่ดีที่สุดครับ

ท่านประธานฯ ไม่ได้เจอคุณพัณณาศิส มา 30 ปีแล้ว น่าจะเหมือนผมอาจจะไม่ถึง 30 ปีแต่คงใกล้เคียง สมัยก่อนผมเจอกันบ่อย
ยังเคยนั่งรถคันเก่าและเปลี่ยนเป็นรถฮอนด้า ซีวิค(ท้ายเต้ารีด)สีแดงจำได้ดี ผมนั่งรถของแกบ่อย ผมไม่เคยให้อัดเทปให้เลย ส่วนมากแล้ว
จะยืมแผ่นเสียงกันฟังมากกว่า
panyarak

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 05:26:23 PM »

SP.151 ธันวาคม 2523

7. Ashes To Ashes - David Bowie (1980) แผ่นตัวอย่าง

แผ่นนี้ คุณ Kilroy ได้รูปที่ตรงกับรูปที่คุณพัณณาศิสฯ นำมาลงรึเปล่าครับ ผมคิดว่า รูปที่คุณ Kilroy นำมาลงเป็นปกของซิลเกิ้ล 7" แต่แผ่นที่คุณพัณณาศิสฯ นำมาลงเป็นซิงเกิ้ล 12" ที่หายากครับ

พี่ตั๊มเป๊ะมากครับ 555... อย่างนี้ครับผมหารูปเทียบเคียงกับภาพปกแผ่นที่ตีพิมพ์ไม่ได้ เลยนำภาพซิงเกิ้ล 7" มาอ้างอิง
ทั้งที่ก็ทราบว่ารายชื่อเพลงไม่ตรงกัน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแผ่นที่คุณพัณณาศิสนำมาลงเป็นซิงเกิ้ล 12" หรือไม่

รายชื่อเพลงในแผ่นตัวอย่างสตาร์พิคส์คือ

Side 1
1.Space Oddity (5.15) 2. Ashes To Ashes (3.53)

Side 2
1.Ashes To Ashes (4.21)

ตอนนี้เปลี่ยนรูปให้แล้วครับ แต่ก็ยังเป็นซิงเกิ้ล 7" และรายชื่อเพลงไม่ตรงกับแผ่นของเดินตามร่อง แต่เป็นรูปถ่ายใน position ของโบวี่ที่ตรงกับแผ่นในสตาร์พิคส์

ซ้ายมือคือภาพแรกที่ได้รับการทักท้วง ขวามือคือภาพใหม่

ปล.แก้ไขภาพของ Triumph ชุด Rock & Roll Machine (SP.149) จากภาพเดิมเป็นเวอร์ชั่นของ Canada เป็นเวอร์ชั่น US ซึ่งตรงกับแผ่นของเดินตามร่อง

รายชื่อเพลงตามนี้ครับ ผมเคยเห็นแผ่นที่บ้านคุณพัณณาศิสฯ เป็นซิงเกิ้ล 12" เพลง Ashes to Ashes ในหน้า A เป็น single edit ในหน้า B เป็น album version ครับ ทั้งเพลง Space Oddity และ Ashes to Ashes กล่าวถึงตัวละครเดียวกันคือ Major Tom ซึ่งตัวละครดังกล่าวถูกกล่าวถึงอีกครั้งในเพลง Hallo Spaceboy ครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 มกราคม 2013 | 08:18:44 PM »

อยากเจอแกจังเลย
kilroy
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 12:18:44 AM »

SP.153 กุมภาพันธ์ 2524

1. Greatest Hits - The Doors (1980)
2. Greatest Hits - Kenny Rogers (1980)
3. Greatest Hits - Dr.Hook (1980)
4. Deepest Purple - Deep Purple (1980)
5. Zenyatta Mondatta - The Police (1980)
6. Voices - Daryl Hall & John Oates (1980)
7. Dallas - Floyd Cramer (1980)
8. The Alan Parsons Project - The Turn Of A Friendly Card (1980)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:22:30 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 31 มกราคม 2013 | 12:57:02 AM »

SP.154 มีนาคม 2524

1. Love's Only Love - Engelbert (1980) **
2. A Woman's Heart - Crystal Gayle (1980) **
3. Late Night Guitar - Earl Klugh (1980) **1/2
4. 24 Carrots (With Shot In The Dark) - Al Stewart (1980) ***
5. Across The Galaxy - Meco (1980) ****
6. The Best Of - Emerson, Lake & Palmer (1980) ***
7. Greatest Hits - Aerosmith (1980) ***1/2
8. Song Of Seven - Jon Anderson (1980) **
9. Black Market Clash - The Clash (1980) **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 08:19:39 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
พิมพ์