เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 06:50:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ - เดินตามร่อง  (อ่าน 75767 ครั้ง)
kilroy
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #105 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:06:27 PM »

ผมชื่นชมความพยายามของทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ  Kilroy ที่รวบรวมข้อมูลเผยแพร่ในกระทู้นี้ครับ

ขอบพระคุณมากครับคุณพี่หมอและทุกท่านที่ร่วมด้วยช่วยกันรวมถึงผู้อ่านด้วยนะครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #106 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:12:48 PM »

ชอบการให้ดาวครับ มันสะท้อนความเห็นได้ทางหนึ่ง ถือว่าดูสนุกๆได้ แล้วได้เอามาเทียบกับความเห็นส่วนตัว ไม่ว่าจะดาวมาก ดาวน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:18:10 PM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

kilroy
**

« ตอบ #107 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:19:34 PM »

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนช่วยลงจำนวนดาวของแต่ละอัลบั้ม แบบที่คุณแจ๊คลงไว้ จะดีมากถึงดีที่สุด อย่างน้อยเป็นข้อมูลว่า ในสมัยนั้น คุณพัณณาศิส คิดอย่างไร
ถ้าจำไม่ผิด คุณพัณณาศิสเคยให้คะแนนห้าดาวแก่อัลบั้ม Aqualung ของ Jethro Tull ซึ่งตอนนั้นผมเห็นแล้วเข้าใจว่าอัลบั้มชุดนี้น่าจะยอดเยี่ยมมากเลย คุณพัณณาศิสจึงให้ดาวมากถึงขนาดนั้น ดังนั้น ในกรณีของ Thick As A Brick ก็น่าจะได้ถึงหกหรือเจ็ดดาว ไม่ทราบว่าคุณพัณณาศิสเคยพูดถึง TAAB ไว้รึเปล่าครับ?

ขออนุญาตตอบแทนพี่หมอนะครับ

คุณพัณณาศิสยังไม่เคยนำ Thick As A Brick (Jethro Tull) มาเขียนแนะนำครับ

ส่วน Aqualung (Jethro Tull) นั้นได้รับไป 6 ดาว โดยเกณฑ์การให้ดาวเป็นไปดังนี้

6 ดาว - คลาสสิค
5 ดาว - ดีมาก
4 ดาว - ดี
3 ดาว - ใช้ไ้ด้
2 ดาว - ก็อย่างนั้น
1 ดาว - แย่
kilroy
**

« ตอบ #108 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:26:38 PM »

ชอบการให้ดาวครับ มันสะท้อนความเห็นได้ทางหนึ่ง ถือว่าดูสนุกๆได้ แล้วได้เอามาเทียบกับความเห็นส่วนตัว ไม่ว่าจะดาวมาก ดาวน้อย

ยังงี้เรียกว่าการวัดผลเชิงปริมาณแบบจับต้องได้ครับ 555 ผมก็ยังชอบอ่านการให้ดาวอยู่ (ถึงแม้จะให้น้ำหนักน้อยลงกว่าสมัยเริ่มฟังเพลงแรกๆ) หรือเป็นแบบ basis point อะไรก็ว่าไป
kilroy
**

« ตอบ #109 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:56:32 PM »

อาทิตย์นี้ขอเป็น intermission นะครับ ขอ set up ข้อมูล 4 ฉบับที่ข้ามไปก่อน นอกจากจะได้ 170 แล้ว
147 และ 150 ก็กำลังตามมาไล่ๆ กันด้วย ขาด 173 เพียงฉบับเดียว ถึงแม้ว่าพี่แจ๊คจะได้กรุณาแจ้งรายชื่อแผ่นให้ครบแล้ว
แต่รอให้ 3 เล่มมาถึงมือก่อน

และที่เห็นตามภาพคือ SP-174 (ฉบับถัดไปที่จะโพสต์รายชื่อแผ่น) ที่ได้รับเกียรติจากผม 555 (รู้สึกว่าจะห้าบ่อยไปแล้ว)
โพสต์ภาพปกให้ดูด้วย ฉบับนี้ออกขายช่วงรอยต่อ ธันวา 25 - มกรา 26 เป็นสตาร์พิคส์ฉบับแรกที่ผมเสียตังค์ซื้อเอง
และหลังจากฉบับนี้เป็นต้นไปผมซื้อทุกเล่มโดยไม่ขาดตอนจนกระทั่งถึงฉบับสุดท้ายที่เป็น Music Edition

นับเวลาได้ประมาณ 30 ปี นับจากที่ซื้อ SP ฉบับนี้ หรือเป็นเวลา 30 ปี ที่ผมได้รู้จัก พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ ผ่านตัวอักษร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2014 | 05:04:44 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #110 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 05:37:40 PM »

อาิทิตย์นี้ขอเป็น intermission นะครับ ขอ set up ข้อมูล 4 ฉบับที่ข้ามไปก่อน นอกจากจะได้ 170 แล้ว
147 และ 150 ก็กำลังตามมาไล่ๆ กันด้วย ขาด 173 เพียงฉบับเดียว ถึงแม้ว่าพี่แจ๊คจะได้กรุณาแจ้งรายชื่อแผ่นให้ครบแล้ว

และที่เห็นตามภาพคือ SP-174 (ฉบับถัดไปที่จะโพสต์รายชื่อแผ่น) ที่ได้รับเกียรติจากผม 555 (รู้สึกว่าจะห้าบ่อยไปแล้ว)
โพสต์ภาพปกให้ดูด้วย ฉบับนี้ออกขายช่วงรอยต่อ ธันวา 25 - มกรา 26 เป็นสตาร์พิคส์ฉบับแรกที่ผมเสียตังค์ซื้อเอง
และหลังจากฉบับนี้เป็นต้นไปผมซื้อทุกเล่มโดยไม่ขาดตอนจนกระทั่งถึงฉบับสุดท้ายที่เป็น Music Editon

นับเวลาได้ประมาณ 30 ปี นับจากที่ซื้อ SP ฉบับนี้ หรือเป็นเวลา 30 ปี ที่ผมได้รู้จัก พัณณาศิส ศิลาพันธุ์ ผ่านตัวอักษร

หากคุณพัณณาศิส ได้อ่านกระทู้นี้คงดีใจที่ยังมีแฟนคลับอยู่อย่างเหนียวแน่น แม้เวลาผ่านไป 30 ปี
ผมแนะนำให้คุณ Kilroy น่าจะเขียนจดหมายไปหาและคุยกับคุณพัณณาศิส โดยตรงเอาแบบย้อนอดีตกันเลย
ใช้จดหมายนี่ล่ะ เป็นการสื่อสารทำให้เหมือนในอดีตครั้นเก่า ขนาดผมเองคุยกันยังคุยแต่เรื่องเก่าครั้นอดีตเหมือนกันแฮะ ยิ้มเท่ห์
เพราะผมก็เล่าเรื่องกระทู้นี้ไว้แล้วก็ง่ายกับการสื่อสารกันเลยครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #111 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 05:55:11 PM »

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนช่วยลงจำนวนดาวของแต่ละอัลบั้ม แบบที่คุณแจ๊คลงไว้ จะดีมากถึงดีที่สุด อย่างน้อยเป็นข้อมูลว่า ในสมัยนั้น คุณพัณณาศิส คิดอย่างไร

เรื่องดาวที่คุณพัณณาศิสให้ไว้ในแต่ละแผ่นนั้นในตอนแรกตั้งใจจะข้ามไปน่ะครับ ด้วยเหตุผลคือในยุคแรกๆการให้ดาวให้เป็นรายเพลง ต่อมาให้ตามภาพรวมของ LP และท้ายสุดเลิกให้ดาว (ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วตรงกับใจผม) แต่ถ้าคุณพี่หมออยากให้การบันทึกนี้สมบูรณ์ก็จะดำเนินการให้ครับ (ขอเวลานิดหนึ่ง)

ปล.ขอบคุณครับที่ทำให้ผมทราบ log in ของพี่แจ๊ค เวลาทักทายจะได้ไม่ผิดตัว

อุตส่าห์ ให้น้องญาญ่า บอกชัดๆ เลยคร๊าฟฟ  ยิ้มเท่ห์

ไว้ได้เล่ม 173 แล้ว อ่านเทียบกับเล่ม 163
ถึงจะเข้าใจว่า ทำไมงานเขียนเก่าๆ
มันแทบไม่มีประโยชน์ ในการเผยแพร่ครับ

เราควรให้เกียรติผู้เขียน มากๆในจุดนี้
ต้องขออนุญาต ผู้เขียน-คุณพัณณาศิส หรือ คุณปัญญารักษ์ ในเชิง งานวรรณกรรม ของท่านเหล่านั้น
แม้ว่า ผู้ผลิต-คุณอั๋น501 หรือ สตาร์พิค จะอนุญาต ในฐานะเจ้าของ นายทุน หรือ คนพิมพ์ แล้วก็ตาม

เพราะงานวรรณศิลป์ ลิขสิทธิ์จะติดตัว ผู้เขียน หรือ นักประพันธ์ ไม่ใช่ เจ้าของหนังสือ หรือ นายทุนครับ

ชี้แจง เพื่อลดทอน ความเครียด จากเด็กๆรุ่นใหม่ ที่อยากจะอ่านบทความที่ล้ำยุค และล้ำค่า เหล่านั้น แต่ไม่มีโอกาสได้อ่าน ได้ศึกษา ได้ต่อยอด

ผมหวังว่า สักวัน พี่ๆ เขาคงอนุญาต เอามาให้อ่านกัน
หลังจาก แก้ไขข้อมูลต่างๆ นิดหน่อย
(ซึ่งผมว่าแผลไม่ลึก แต่มันอาจจะเยอะหลายที่ คงต้องพึ่งคุณคิลรอย...)

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #112 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 10:06:34 AM »

อยากให้คุณ kilroy ช่วยรวบรวมรายชื่อวงหรือศิลปินแนว progressive ที่คุณพัณณาศิสได้เคยวิจารณ์ผลงานไว้ในสตาร์พิคส์ในยุคนั้นว่ามีใครหรือวงใดบ้าง ไม่ว่าจะเป็น Yes, Pink Floyd, Genesis, King Crimson, ELP, Jethro Tull ซึ่งเป็นวงหลัก และนอกจากวงหลัก ๆ ดังกล่าวมาแล้ว ยังมีวงหรือใครอีกบ้างที่รองลงไป ที่ผมขอให้ทำเช่นนี้ก็เพราะอยากเห็นภาพรวมของวงการเพลง progressive ของไทยเมื่อสามสิบปีก่อน ว่านักเขียนหัวก้าวหน้ามักพูดถึงใครและแฟนเพลงแนวนี้ฟังอะไรและแค่ไหน เพราะอันที่จริงวงและศิลปิน progressive ในยุคนั้นก็มีไม่ใช่น้อย รวมทั้งพวกที่ไม่ดังซึ่งออกผลงานแค่ชุดสองชุดก็เงียบหายไปด้วย ผมคิดว่าที่แฟน ๆ คนไทยทั่วไปรู้จักและฟังกันอยู่นั้นคงมีไม่เท่าไหร่หรอกครับ
kilroy
**

« ตอบ #113 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:22:09 PM »

อาิทิตย์นี้ขอเป็น intermission นะครับ ขอ set up ข้อมูล 4 ฉบับที่ข้ามไปก่อน นอกจากจะได้ 170 แล้ว

และหลังจากฉบับนี้เป็นต้นไปผมซื้อทุกเล่มโดยไม่ขาดตอนจนกระทั่งถึงฉบับสุดท้ายที่เป็น Music Editon

หากคุณพัณณาศิส ได้อ่านกระทู้นี้คงดีใจที่ยังมีแฟนคลับอยู่อย่างเหนียวแน่น แม้เวลาผ่านไป 30 ปี
ผมแนะนำให้คุณ Kilroy น่าจะเขียนจดหมายไปหาและคุยกับคุณพัณณาศิส โดยตรงเอาแบบย้อนอดีตกันเลย
ใช้จดหมายนี่ล่ะ เป็นการสื่อสารทำให้เหมือนในอดีตครั้นเก่า ขนาดผมเองคุยกันยังคุยแต่เรื่องเก่าครั้นอดีตเหมือนกันแฮะ ยิ้มเท่ห์
เพราะผมก็เล่าเรื่องกระทู้นี้ไว้แล้วก็ง่ายกับการสื่อสารกันเลยครับ

ขอบคุณพี่อั๋น501สำหรับคำแนะนำครับ เรื่องที่จะติดต่อคุณพัณณาศิสนั้นเป็นวาระหนึ่งที่ผูกอยู่กับวาระซ่อนเร้น
(ดูลึกลับจังโว๊ย...อย่าเพิ่งรำคาญหรือระแวงนะครับทุกท่าน) ที่เคยเปรยๆไว้น่ะครับ

ก่อนจะเปิดกระทู้ ผมก็มีช่องทางในการติดต่อคุณพัณณาศิสได้สามทางครับคือ
(1) ไปหาที่บ้าน (ต้องใช้ความพยามหน่อย แต่ก็ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งที่จะเิริ่มด้วยวิธีนี้)
(2) โทรไป (ยิ่งไม่ดีใหญ่ ต่อให้มาด้วยเสียงก็ไม่รู้ที่มาที่ไป)
(3) เขียนจดหมาย วิธีนี้ลังเลใจครับเพราะเกรงว่าคุณพัณณาศิสอาจจะเสียแชมป์ลายมืออ่านยากให้กับผม

ดังนั้นจึงเป็นที่มาหรือเหตุที่ทำให้เกิดกระทู้นี้ครับ....
อย่างน้อยตอนนี้พี่อั๋น501ก็ได้ปูทางสร้างจุดเชื่อมต่อให้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:27:39 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #114 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:26:59 PM »

จากข้อ (3) ของคุณ Kilroy พักหลังนี้ ผมใช้วิธีพิมพ์จดหมายหาคุณพัณณาศิสฯ ครับ เนื่องจากตั้งแต่ใช้คอมพ์ทำงานตลอด ทำให้ลายมือผมเลวลงจนอ่านแทบไม่ออกแล้วครับ

kilroy
**

« ตอบ #115 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:30:41 PM »

จากข้อ (3) ของคุณ Kilroy พักหลังนี้ ผมใช้วิธีพิมพ์จดหมายหาคุณพัณณาศิสฯ ครับ เนื่องจากตั้งแต่ใช้คอมพ์ทำงานตลอด ทำให้ลายมือผมเลวลงจนอ่านแทบไม่ออกแล้วครับ

ขอบคุณครับพี่ตั๊ม ถ้าคุณพัณณาศิสไม่ถือสาว่าพิมพ์ไปนี่โอเคครับ ไว้โพสต์เล่มสุดท้ายเสร็จจะเริ่มด้วยวิธีนี้
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #116 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:47:29 PM »

+1 การพิมพ์หนังสือด้วยคอมพ์นี่มันทำให้ลายมือแย่ลงจริง ๆ ครับ ตอนผมยังเป็นเด็กและวัยรุ่น ผมประกวดได้แชมป์ลายมือสวยของโรงเรียนอยู่่บ่อย ๆ แม้แต่ก่อนที่จะใช้คอมพ์เป็นกิจลักษณะ ก็ยังได้มีโอกาสเขียนหนังสืออยู่บ่อย ๆ ลายมือก็ยังดูดีอยู่ พอมาปัจจุบันนี้ลายมือของตัวเองแย่มากจริง ๆ ครับ
kilroy
**

« ตอบ #117 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:08:09 PM »

เรื่องดาวที่คุณพัณณาศิสให้ไว้ในแต่ละแผ่นนั้นในตอนแรกตั้งใจจะข้ามไปน่ะครับ ด้วยเหตุผลคือในยุคแรกๆการให้ดาวให้เป็นรายเพลง ต่อมาให้ตามภาพรวมของ LP และท้ายสุดเลิกให้ดาว (ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วตรงกับใจผม) แต่ถ้าคุณพี่หมออยากให้การบันทึกนี้สมบูรณ์ก็จะดำเนินการให้ครับ (ขอเวลานิดหนึ่ง)

ปล.ขอบคุณครับที่ทำให้ผมทราบ log in ของพี่แจ๊ค เวลาทักทายจะได้ไม่ผิดตัว

อุตส่าห์ ให้น้องญาญ่า บอกชัดๆ เลยคร๊าฟฟ  ยิ้มเท่ห์

ไว้ได้เล่ม 173 แล้ว อ่านเทียบกับเล่ม 163
ถึงจะเข้าใจว่า ทำไมงานเขียนเก่าๆ
มันแทบไม่มีประโยชน์ ในการเผยแพร่ครับ

เราควรให้เกียรติผู้เขียน มากๆในจุดนี้
ต้องขออนุญาต ผู้เขียน-คุณพัณณาศิส หรือ คุณปัญญารักษ์ ในเชิง งานวรรณกรรม ของท่านเหล่านั้น
แม้ว่า ผู้ผลิต-คุณอั๋น501 หรือ สตาร์พิค จะอนุญาต ในฐานะเจ้าของ นายทุน หรือ คนพิมพ์ แล้วก็ตาม

เพราะงานวรรณศิลป์ ลิขสิทธิ์จะติดตัว ผู้เขียน หรือ นักประพันธ์ ไม่ใช่ เจ้าของหนังสือ หรือ นายทุนครับ

ชี้แจง เพื่อลดทอน ความเครียด จากเด็กๆรุ่นใหม่ ที่อยากจะอ่านบทความที่ล้ำยุค และล้ำค่า เหล่านั้น แต่ไม่มีโอกาสได้อ่าน ได้ศึกษา ได้ต่อยอด

ผมหวังว่า สักวัน พี่ๆ เขาคงอนุญาต เอามาให้อ่านกัน
หลังจาก แก้ไขข้อมูลต่างๆ นิดหน่อย
(ซึ่งผมว่าแผลไม่ลึก แต่มันอาจจะเยอะหลายที่ คงต้องพึ่งคุณคิลรอย...)

จริงด้วยครับพี่แจ๊ค... ไม่ทันมองคุณญาญ่า (ถ้าเปลี่ยนเป็นคุณคิมเบอร์ลี่นี่รู้เรื่องไปนานแล้วครับ)

(1) "ไว้ได้เล่ม 173 แล้ว อ่านเทียบกับเล่ม 163 ถึงจะเข้าใจว่า ทำไมงานเขียนเก่าๆ มันแทบไม่มีประโยชน์ ในการเผยแพร่ครับ"

ขอ quote (1) ซ้ำแบบเน้นๆ ครับ ถ้าเป็นผู้ที่เคยอ่านงานเขียนของคุณพัณณาศิสตั้งแต่ต้นจะเข้าใจสิ่งที่พี่แจ๊คเขียนไว้ทันทีครับ
เพียงแต่หมุดไมล์ในการปักธงแบ่งยุคของผู้อ่านแต่ละคนอาจจะต่างกันบ้างเล็กน้อย สำหรับผู้ที่ไม่เคยอ่านเลยหรือได้อ่านไม่ครบ
ผมจะพอเทียบเคียงได้ดังนี้ครับ ฉบับที่ 163 เปรียบดั่ง Please Please Me ส่วนฉบับที่ 173 นี้เป็น Sgt.Pepper's Lonely Hearts Club Band แล้วครับ
ส่วนงานทั้งสองชุดนี้เป็นของวงดนตรีวงใดคงไม่ต้องบอกนะครับ

ผมชอบอันนี้ครับ

(2) "ชี้แจง เพื่อลดทอน ความเครียด จากเด็กๆรุ่นใหม่ ที่อยากจะอ่านบทความที่ล้ำยุค และล้ำค่า เหล่านั้น แต่ไม่มีโอกาสได้อ่าน ได้ศึกษา ได้ต่อยอด"

ที่พี่แจ๊คกล่าวว่าเกิดความเครียดจากเด็กรุ่นใหม่ที่อยากจะอ่าน.... แสดงว่าถ้าเปรียบเป็นการตลาดถือว่าหนังตัวอย่างที่นำมาฉายได้รับการตอบรับพอควรครับ

ส่วนเรื่องบาดแผลนั้นไม่ลึกอย่างที่พี่แจ๊คว่าครับ โดยเฉพาะเมื่อเราคำนึงถึงว่าผู้อ่านคือเราขณะนี้ (เลยหลักสี่กันแล้วบางท่านไปห้าแยกปากเกร็ดแล้ว)
ย้อนกลับไปอ่านงานของผู้เขียนในขณะนั้น (อายุ 20 นิดๆ ) ประกอบกับบริบทของโลกที่รายล้อมมีความต่างกันในด้านเวลาถึง 30 ปี
บาดแผลดังกล่าวถูกความโดดเด่นของการสร้างมุมมองในการเสพกลบได้นะครับ ตัวอย่างที่ผมนึกได้ในหัวเลยคือฉบับที่แนะนำ
Dark Side of the Moon ที่ค่อนข้างหลุดแต่ approach ในการเขียนก็โดดเด่นกลบสิ่งที่หลุดได้ ต่อให้นำมาอ่านวันนี้ก็ตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:13:07 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #118 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:34:50 PM »

อยากให้คุณ kilroy ช่วยรวบรวมรายชื่อวงหรือศิลปินแนว progressive ที่คุณพัณณาศิสได้เคยวิจารณ์ผลงานไว้ในสตาร์พิคส์ในยุคนั้นว่ามีใครหรือวงใดบ้าง ไม่ว่าจะเป็น Yes, Pink Floyd, Genesis, King Crimson, ELP, Jethro Tull ซึ่งเป็นวงหลัก และนอกจากวงหลัก ๆ ดังกล่าวมาแล้ว ยังมีวงหรือใครอีกบ้างที่รองลงไป ที่ผมขอให้ทำเช่นนี้ก็เพราะอยากเห็นภาพรวมของวงการเพลง progressive ของไทยเมื่อสามสิบปีก่อน ว่านักเขียนหัวก้าวหน้ามักพูดถึงใครและแฟนเพลงแนวนี้ฟังอะไรและแค่ไหน เพราะอันที่จริงวงและศิลปิน progressive ในยุคนั้นก็มีไม่ใช่น้อย รวมทั้งพวกที่ไม่ดังซึ่งออกผลงานแค่ชุดสองชุดก็เงียบหายไปด้วย ผมคิดว่าที่แฟน ๆ คนไทยทั่วไปรู้จักและฟังกันอยู่นั้นคงมีไม่เท่าไหร่หรอกครับ

จะสรุปให้อีกครั้งเมื่อโพสต์ฉบับสุดท้ายเสร็จครับพี่ปีศาจ ซึ่งจะคลอบคลุมถึงงานเขียนถึง Prog Band ใน "เรื่องเหล่านี้คืำอตำนาน"
และ "พรหมจรรย์แห่งจารณญาณ" รวมถึง "Voice" ด้วย แล้วถึงตอนนั้นกะไว้ว่าจะมีกิจกรรมให้ทุกท่านมีส่วนร่วมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:36:34 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
kilroy
**

« ตอบ #119 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:44:58 PM »

Update!

ได้ย้อนหลังใส่จำนวนดาวที่คุณพัณณาศิสใ้ห้ไว้ในแต่ละ LP โดยการให้ดาวเิริ่มตั้งแต่ฉบับที่ 154 จำนวนดาวสูงสุดอยู่ที่ 4 ดาว
ก่อนที่จะมีการขยายเพดานเป็น 6 ดาว ในช่วงต่อมาโดยผมจะระบุเล่มที่ปรับจำนวนดาวเมื่อถึงฉบับดังกล่าว

ตอนนี้กำลังจะได้ฉบับที่ 173 ในอีก 2-3 วัน เป็นอันว่าได้ครบแล้วครับ (ไม่น่าเชื่อว่าพอออกแรงหาจริงๆ ก็ได้เรื่องเลย)
แล้วหลังจากนั้นผมจะเร่งเครื่องแบบม้วนเดียว (แต่ไม่ใช่วันเดียว) จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2013 | 06:50:16 PM โดย kilroy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
พิมพ์