เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 07:39:51 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameฮิตกันเสียจนเอียน
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮิตกันเสียจนเอียน  (อ่าน 14640 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2014 | 09:20:17 AM »

สามเพลงที่ขึ้นต้นด้วย More Than

More Than Words - Extreme
More Than A Woman - Bee Gees
More Than I Can Say - Leo Sayer (เอียนยิ่งกว่าต้นฉบับของ Bobby Vee เสียอีก)

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2014 | 06:22:05 PM »

เพลงที่ว่าๆมา มันเลี่ยนจริงๆนะ เมื่อฟังตอนนู้น..
แต่กลับมาฟังตอนนี้ .. ไม่เลี่ยนครับ
กลับนั่งอมยิ้มซะด้วยซ้ำ แปลกจริงๆ
โดยเฉพาะเพลงประกอบหนังดังๆ ทั้งหลายครับ

แต่ขอยกเว้นสักหนึ่งเพลงคร้าฟ..
ไม่เคยฟังจบ ตั้งแต่เมื่อแรกดัง จวบจนทุกวันนี้ จริงๆนะเนี่ย
เลี่ยนมาก ถึงมากที่สุด

Kenny G - Songbird
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=LxoteheK-ms" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=LxoteheK-ms</a>

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014 | 08:44:15 AM »

Kenny G. มีอยู่เพลงหนึ่ง เป่าแซ็กส์ซะหวานหยดย้อยจนเลี่ยน ช่วงปี 90's ผมได้ยินเพลงนี้ตามร้านเครื่องเสียงเปิดเล่นและใช้ทดสอบเครื่องเสียงบ่อยมากจนเอียน แต่จำชื่อไม่ได้ คงไม่น่าจะใช่เพลงเดียวกันกับที่พี่แจ็คนำเสนอนะครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2014 | 09:06:56 AM »

สมัยที่ยังติดฟังรายการวิทยุ เราต่างรอลุ้นว่าหลังจากที่ดีเจพูดจบแล้ว เขาจะเปิดเพลงอะไรให้เราฟัง เราไม่ได้สนใจจะโทรไปขอเพลง เพราะโทรศัพท์บ้านอยู่ไกลตัวและยังไม่มีโทรศัพท์มือถือหรือ SMS ส่งข้อความ แต่ดีเจก็มักทำให้เราผิดหวังโดยเปิดเพลงที่เราไม่อยากจะฟัง เปิดมันอยู่นั่นแหละ ซ้ำ ๆ ซาก ๆ จนกลายเป็นเพลงที่ได้ยินแล้วรู้สึกเลี่ยน โดยเฉพาะยุค 80's ถึง 90's นี่ถือเป็นยุคที่สร้างเพลงหวานชวนเลี่ยนมากที่สุด

ขออนุญาตนำเสนอเพลงไพเราะที่ชวนเลี่ยนกันต่อไปเท่าที่นึกได้ (ถ้าซ้ำกับของใครที่เคยได้เสนอไว้แล้ว รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ) เผอิญผมเป็นคนที่ฝังใจในความเลี่ยน คือแต่ก่อนเลี่ยนยังไง ทุกวันนี้ก็ยังเลี่ยนอยู่อย่างนั้น แต่ดีกรีความเลี่ยนอาจลดลงไปบ้างจนกระทั่งพอจะอดทนฟังหลายเพลงให้จบได้ครับ

(Everything I Do) I Do It For You - Bryan Adams
Eternal Flame - The Bangles
Careless Whisper - George Michael
Without You - Mariah Carey
I Will Always Love You - Whitney Houston
Every Woman In The World, All Out Of Love, The One That You Love และอีกหลายเพลงของ Air Supply
Doo Doo Doo Da Da Da, Every Breath You Take - The Police
Thank You - Dido
Love Is All Around - Wet Wet Wet
Hello - Lionel Richie
I Swear - Boyz II Men
25 Minutes Too Late, Sleeping Child - Michael Learns To Rock
Two Become One - Spice Girls
Wake Me Up Before You Go Go - Wham!
Everytime You Go Away - Paul Young
Can't Smile Without You - Barry Manilow
Girls Just Want To Have Fund, Time After Time - Cyndi Lauper
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2014 | 04:57:40 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 มกราคม 2016 | 10:46:50 AM »

Giorgio Moroder - Tom's Diner (featuring Britney Spears)

https://vimeo.com/126036394

ผมว่าผมเคยได้ยินเพลงทำนองแบบนี้มาแล้วในช่วงประมาณกลางยุค 90's นะครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นเพลงเดียวกันกับเพลงนี้หรือเปล่า แบบว่า เป็นเพลงที่มีผู้หญิงร้องคล้ายบ่น แล้วสลับด้วยเสียงร้องว่า จือ ดือ ดือ ดึ๊ด จึด จึด จือ ดึ๊ด จึด จึ๊ด จือ (อะไรของมันก็ไม่ทราบ งง) ทั้งเพลงเลย ทุกวันนี้สถานีวิทยุบางสถานีก็เปิดเพลงนี้ ผมได้ยินบ่อย อันที่จริงก็เบื่อเพลงนี้มาตั้งแต่ยุค 90's นั่นแล้วแหละครับ ยิ่งมารู้ว่าเป็นเพลงของพี่ Giorgio Moroder ด้วยแล้ว ผมยิ่งรู้สึกผิดหวังครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2018 | 10:14:17 AM »

Take Me To Your Heart โดย Michael Learns To Rock ผมได้ยินเพลงนี้จากรายการวิทยุบ่อยมาก ดีเจบอกว่ามีคนขอฟังเยอะ แรกที่ผมได้ยินเพลงนี้ ผมไม่รู้จักชื่อเพลงและไม่รู้จักคนร้องเสียด้วยซ้ำ ผมนึกว่าเป็นเพลงพ็อพหวานเลี่ยนที่ร้องโดยนักร้องฮ่องกงหรือนักร้องเอเชียอย่างพี่ไมเคิล หว่อง เสียอีก เพราะสำเนียงการร้องและเมโลดี้เพลงมันให้ แต่ที่ไหนได้ มาทราบข้อเท็จจริงภายหลังว่าเป็นเพลงที่ร้องโดยวงชาวสแกนดิเนเวีย ซึ่งผมก็แทบจะไม่รู้จักวงนี้ เคยได้ยินแต่ชื่อ แต่ผมยืนยันได้ ว่าได้ยินเพลงนี้ทีไร ผมนึกว่าเป็นเพลงที่ร้องโดยพี่ไมเคิล หว่อง ดาราและนักร้องสุดหล่อชาวฮ่องกงทุกทีเลย (ตอนนี้อายุมาก หล่อน้อยลงแล้วล่ะครับ 555) ไม่รู้เป็นไร เพลง Take Me To Your Heart นี้ออกเผยแพร่เมื่อปี 1991 ซึ่งช่วงนั้นโฆษณาเหล้ายี่ห้อหนึ่งที่มีพี่ไมเคิล หว่อง เป็นพรีเซ็นเตอร์ กำลังดังทั่วบ้านทั่วเมืองพอดี แล้วต่อมาพี่เค้าก็ดังด้วยเพลง "ฉันมาไกล มาไกลเหลือเกิน..." อ้าว... ผมชักจะ go big ไปกันใหญ่เสียแล้ว 555 สรุปว่าผมได้ยินเพลง Take Me To Your Heart ทีไร ผมนึกว่าพี่ไมเคิล หว่อง เป็นคนร้อง ไม่ใช่ Michael Learns To Rock ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=GKn3GGCbh_0

« ตอบ #21 เมื่อ: 04 มกราคม 2019 | 02:28:47 PM »

เพลงที่เป็นผลงานเดี่ยวของ Phil Collins ในยุค 1980's เรื่อยมาถึงปัจจุบัน เช่นอัลบั้ม Face Value เพลง In The Air Tonight เพลง Easy Lover ที่เขาร้องร่วมกับนักร้องผิวดำ และเพลงอื่น ๆ อีกหลายเพลง ในบรรดานักร้องนักดนตรี progressive rock ผมว่า ฟิล คอลลินส์ เป็นคนที่ผมหมั่นไส้ที่สุด เพราะชอบมั่วกับความเป็นตลาดจนน่าเอียนและเกินพอดีครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 เมษายน 2019 | 11:53:42 AM »

Can't Fight The Moonlight - LeeAnn Rimes
How Can Love Hurt So Much - The Knack
Eye Of The Tiger - Survivor
One-sided Love Affair - Ray Parker Jr.
Wind Of Change - Scorpions
It Must Have Been Love - Roxette
Saving All My Love For You - Whitney Houston
Wind Of Change - Scorpions
Love Of My Life - Queen
Can't Take My Eyes Off You - Gloria Gaynor
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2019 | 09:36:40 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2019 | 04:06:57 PM »

The Final Countdown - Europe

ทำไมเวลาจับสลากแจกรางวัล วินาทีที่ลุ้นว่าใครจะได้รับรางวัล เวลาจะมีโชว์อะไรที่ตื่นเต้นทั้งหลาย การเล่นมายากล โชว์นุ่งน้อยห่มน้อยที่กำลังใกล้จะออกแสดง ฯลฯ ทั้งในงานเลี้ยงรื่นเริงสังสรรค์ ในคาเฟ่ และในสถานอาบ อบ นวด สถานบริการทั้งหลาย จะต้องเปิดเล่นท่อนอินโทรเพลงนี้ด้วย? เพราะฟังแล้วมันรู้สึกตื่นเต้นหรือเร้าใจหรืออย่างไรครับ? แต่พอได้ยินบ่อย ๆ เข้า กลับกลายเป็นความชาชินและเอียนเลี่ยน (ใครที่ชอบเพลงนี้ก็ขออภัย โปรดอย่าว่าผมเลยนะครับ) ผมเคยพูดถึงวงสแกนดิเนเวียที่ทำเพลงเลี่ยนไปแล้ววงหนึ่ง คือ Michael Learns To Rock (ดูกระทู้ข้างต้น) ส่วน Europe นี่ก็วงนอร์เวย์นะครับ ถ้าจำไม่ผิด มีเพลงอะไรของวงนี้ที่เลี่ยนอีกมั้ยครับ นอกจาก The Final Countdown

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2019 | 09:46:46 AM »

Unchained Melody - The Righteous Brothers

อันที่จริงเพลงนี้ก็เพราะดีและฟังง่าย และยิ่งฮิตขึ้นไปอีกก็ตอนที่ถูกนำมาประกอบภาพยนตร์ฝรั่งเรื่องหนึ่งในยุค 90's ยุคนั้นเพลงนี้ดังกันทั่วบ้านทั่วเมืองไทย ของเดิมเป็นเพลงเก่าเมื่อปี 1965 โดย The Righteous Brothers และถูกนักร้องคนอื่น ๆ อีกหลายคนนำมาคัฟเวอร์กันในภายหลัง ฟังเนื้อร้องแล้วผมรู้สึกเหมือนเป็นคำรำพันของชายที่เพิ่งออกจากคุก (ถูกปลดจากโซ่ตรวน) แล้วคิดถึงแฟน (เมีย) ของตนเองใจแทบขาด แบบว่าโหยหาความรักและเซ็กส์อะไรทำนองนี้ (ตามธรรมดาของคนที่ติดคุกอยู่นาน) เธอยังเป็นของเขาอยู่อีกไหม หรือเป็นอื่นไปแล้ว ต้องรีบไปหา เพราะต้องการความรักเหลือเกิน ฯลฯ ไม่ทราบคิดเหมือนผมหรือเปล่าครับ 555

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 กันยายน 2020 | 11:33:21 AM »

Wind of Change - Scorpions

แฟน ๆ Scorpions และใครที่ไม่ใช่แฟนวงนี้หลายคนคงจะชอบเพลงนี้ แต่ผมได้ยินเพลงนี้ทีไร ผมรู้สึกเลี่ยน ไม่ใช่ว่าไม่ชอบเพลงนี้นะครับ ผมรู้สึกเฉย ๆ พอฟังได้ แต่เลี่ยนครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 กันยายน 2020 | 09:09:56 PM »

(ส่วน Europe นี่ก็วงนอร์เวย์นะครับ ถ้าจำไม่ผิด มีเพลงอะไรของวงนี้ที่เลี่ยนอีกมั้ยครับ นอกจาก The Final Countdown)
วงจาก สวีเดนครับท่าน
ของผมเองน่าจะเป็นทุกเพลงของวง คาราบาว

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2020 | 04:56:32 PM »

Air Supply วงพ็อพร็อคออสเตรเลีย ผมว่าวงนี้มีเพลงเพราะหวานจนเลี่ยนเยอะดี เช่น All Out Of Love, Lost In Love, Every Woman In The World, The One That You Love, Here I Am, etc. ซื้อแผ่นเสียงรวมฮิตของพวกเขาแผ่นเดียวก็น่าจะอยู่ ผมเองยังอุตส่าห์มี เพื่อเอาไว้ฟังบ้างในบางอารมณ์ แต่โดยทั่วไปแล้วได้ยินเปิดตามสถานีวิทยุออกบ่อย ดีเจบอกว่ามีคนขอให้เปิด เชื่อว่าคนขอต้องเป็นผู้หญิงแน่เลย 555 บ่อยมากนักก็อย่างว่า... มันเลี่ยนครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2020 | 09:28:49 PM »

(Air Supply วงพ็อพร็อคออสเตรเลีย ผมว่าวงนี้มีเพลงเพราะหวานจนเลี่ยนเยอะดี เช่น All Out Of Love, Lost In Love, Every Woman In The World, The One That You Love, Here I Am, etc. ซื้อแผ่นเสียงรวมฮิตของพวกเขาแผ่นเดียวก็น่าจะอยู่ ผมเองยังอุตส่าห์มี เพื่อเอาไว้ฟังบ้างในบางอารมณ์ แต่โดยทั่วไปแล้วได้ยินเปิดตามสถานีวิทยุออกบ่อย ดีเจบอกว่ามีคนขอให้เปิด เชื่อว่าคนขอต้องเป็นผู้หญิงแน่เลย 555 บ่อยมากนักก็อย่างว่า... มันเลี่ยนครับ)

_______>ผมชอบนะครับเพลงวงนี้ เหมาะเอาไว้เปิดไม่ให้เงียบ หรือ ระหว่างทำงาน อารมณ์เหมือนเพลงของเคนนี่จี  จะเปิดประกอบอลรูมโรงเเรมก็ไม่น่าเกลียด

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2020 | 10:48:15 AM »

(Air Supply วงพ็อพร็อคออสเตรเลีย ผมว่าวงนี้มีเพลงเพราะหวานจนเลี่ยนเยอะดี เช่น All Out Of Love, Lost In Love, Every Woman In The World, The One That You Love, Here I Am, etc. ซื้อแผ่นเสียงรวมฮิตของพวกเขาแผ่นเดียวก็น่าจะอยู่ ผมเองยังอุตส่าห์มี เพื่อเอาไว้ฟังบ้างในบางอารมณ์ แต่โดยทั่วไปแล้วได้ยินเปิดตามสถานีวิทยุออกบ่อย ดีเจบอกว่ามีคนขอให้เปิด เชื่อว่าคนขอต้องเป็นผู้หญิงแน่เลย 555 บ่อยมากนักก็อย่างว่า... มันเลี่ยนครับ)

_______>ผมชอบนะครับเพลงวงนี้ เหมาะเอาไว้เปิดไม่ให้เงียบ หรือ ระหว่างทำงาน อารมณ์เหมือนเพลงของเคนนี่จี  จะเปิดประกอบอลรูมโรงเเรมก็ไม่น่าเกลียด

---> ถ้าฟังจากแผ่นเสียงหรือซีดีผ่านสเตริโอหรือเครื่องเสียงชุดใหญ่ ผมว่าคงน่าฟังครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์