เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 08:10:38 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้มคู่ (หรือมากกว่า) ที่น่าเบื่อ.... เพราะว่า..
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มคู่ (หรือมากกว่า) ที่น่าเบื่อ.... เพราะว่า..  (อ่าน 7949 ครั้ง)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2015 | 09:04:50 AM »

แล้วมีอัลบั้มคู่หรือมากกว่า.....ที่ฟังไม่รู้เบื่อบ้างหรือไม่ครับ 55555
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2015 | 09:14:59 AM »

แล้วมีอัลบั้มคู่หรือมากกว่า.....ที่ฟังไม่รู้เบื่อบ้างหรือไม่ครับ 55555
ก็พอมีนะครับ และอาจจะเยอะกว่าอัลบั้มที่น่าเบื่อด้วย
.. polotoon ..

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2015 | 10:29:30 AM »

ส่วนใหญ่ ผมว่าเป็นพวกอัลบั้มบันทึกการแสดงสดนะครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2015 | 09:16:03 AM »

Amon Duul II - Tanz Der Lemminge (1971) อัลบั้มคู่ชุดนี้เห็นพวกฝรั่งต่างพากันชื่นชมมาก ผมซื้อแผ่นเสียงมาลองฟังดูบ้าง (เป็นแผ่น original สังกัด Liberty) รู้สึกว่าค่อนข้างน่าเบื่อ -- ไม่ทราบสิครับ -- ผมอาจจะทำการบ้านไม่มากพอหรือแนวดนตรีของ Amon Duul II อาจไม่ถูกจริตของผมก็ได้ อีกทั้งยังต้องแบ่งฟังทีละแผ่นด้วย ฟังรวดเดียวรู้สึกเหมือนอยากจะบ้าตาย เพราะมันคือ psychedelic krautrock ใครที่ชอบวงนี้ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าดนตรีของพวกเขาน่าฟังและมีเสน่ห์ตรงไหนและอย่างไรบ้าง

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 | 11:26:21 AM »

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมานึกครึ้มอยากฟัง The Wall เลยหยิบแผ่นเสียงออกมาฟังอีกรอบ (แผ่นญี่ปุ่น) เพื่อทดสอบคุณภาพหัวเข็ม Shelter 501 Mk II ที่เพิ่งเปลี่ยน ปรากฏว่าเห็นอิมเมจเสียงเฮลิคอปเตอร์ในเพลง Another Brick in the Wall Part 2 ชัดเจนดีมาก เหมือนมันบินข้ามจากลำโพงด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่ง ชุดนี้ผมชอบหน้าหนึ่งกับหน้าสามเป็นพิเศษ และไม่ชอบเสียงบ่นประหลาด ๆ ของ Roger Waters ที่ท้ายหน้าสี่เมื่อใกล้จบอัลบั้ม แต่ยังไงก็ต้องฟังให้ครบทั้งอัลบั้มอยู่ดีจึงจะบรรลุจุดสุดยอดครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอยืมภาพของพี่แจ็คหน่อยนะครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 | 11:37:41 AM »

เพิ่งฟังผลงานชุดนี้ของ Yes ไปอีกรอบ และฟังแบบรวดเดียวสี่หน้าจบ ชอบหน้าหนึ่ง สาม และสี่ที่สุด ส่วนหน้าสองรู้สึกว่าอืดอาดและน่าเบื่อไปนิด แต่ก็พอฟังผ่าน ๆ ไปได้ โดยส่วนตัวยังขอยืนยันว่านี้คือ masterpiece ของ Yes และทราบมาว่าสมาชิกทุกคนได้ทุ่มเทรวบรวมสรรพกำลังทั้งปวงก่อนจะออกผลงานชุดนี้ พอหลังจากนั้นบางคนถึงกับน็อคไปพักหนึ่งเลย ไม่รู้จะจริงรึเปล่านะครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015 | 12:28:17 PM »

Amon Duul II - Tanz Der Lemminge (1971) อัลบั้มคู่ชุดนี้เห็นพวกฝรั่งต่างพากันชื่นชมมาก ผมซื้อแผ่นเสียงมาลองฟังดูบ้าง (เป็นแผ่น original สังกัด Liberty) รู้สึกว่าค่อนข้างน่าเบื่อ -- ไม่ทราบสิครับ -- ผมอาจจะทำการบ้านไม่มากพอหรือแนวดนตรีของ Amon Duul II อาจไม่ถูกจริตของผมก็ได้ อีกทั้งยังต้องแบ่งฟังทีละแผ่นด้วย ฟังรวดเดียวรู้สึกเหมือนอยากจะบ้าตาย เพราะมันคือ psychedelic krautrock ใครที่ชอบวงนี้ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าดนตรีของพวกเขาน่าฟังและมีเสน่ห์ตรงไหนและอย่างไรบ้าง

แนวนี้ ผมไม่สันทัดจริง เคยลองฟังแล้ว อืดๆครับ

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมานึกครึ้มอยากฟัง The Wall เลยหยิบแผ่นเสียงออกมาฟังอีกรอบ (แผ่นญี่ปุ่น) เพื่อทดสอบคุณภาพหัวเข็ม Shelter 501 Mk II ที่เพิ่งเปลี่ยน ปรากฏว่าเห็นอิมเมจเสียงเฮลิคอปเตอร์ในเพลง Another Brick in the Wall Part 2 ชัดเจนดีมาก เหมือนมันบินข้ามจากลำโพงด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่ง ชุดนี้ผมชอบหน้าหนึ่งกับหน้าสามเป็นพิเศษ และไม่ชอบเสียงบ่นประหลาด ๆ ของ Roger Waters ที่ท้ายหน้าสี่เมื่อใกล้จบอัลบั้ม แต่ยังไงก็ต้องฟังให้ครบทั้งอัลบั้มอยู่ดีจึงจะบรรลุจุดสุดยอดครับ ยิ้มกว้างๆ

ขอยืมภาพของพี่แจ็คหน่อยนะครับ

รูปนี้ ผมก็ขโมยบิทพิกเซลคนอื่นมาแหละครับ ขอบคุณเจ้าของตัวจริงครับ Thank you sir, for your fondly picture.

เพิ่งฟังผลงานชุดนี้ของ Yes ไปอีกรอบ และฟังแบบรวดเดียวสี่หน้าจบ ชอบหน้าหนึ่ง สาม และสี่ที่สุด ส่วนหน้าสองรู้สึกว่าอืดอาดและน่าเบื่อไปนิด แต่ก็พอฟังผ่าน ๆ ไปได้ โดยส่วนตัวยังขอยืนยันว่านี้คือ masterpiece ของ Yes และทราบมาว่าสมาชิกทุกคนได้ทุ่มเทรวบรวมสรรพกำลังทั้งปวงก่อนจะออกผลงานชุดนี้ พอหลังจากนั้นบางคนถึงกับน็อคไปพักหนึ่งเลย ไม่รู้จะจริงรึเปล่านะครับ

ครับ แต่สมาชิกน็อคหรือเปล่าไม่รู้ ที่แน่ๆคนฟังอย่างผมน็อคครับ

แต่อาจเพราะหัวเข็มของเราไม่ใช่ 501 กระมัง อิๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2015 | 03:35:35 PM »

พี่แจ็คสนใจจะเอา Shelter 501 Mk II ไปลองเล่นดูมั้ยล่ะครับ ฟังไปฟังมาผมว่าผมชอบ Benz ACE SL, Ortofon MC15 Super II, Dynavector 10X5 etc. ที่มีใช้อยู่แล้วมากกว่า ไม่ใช่ว่า Shelter มันไม่ดีนะครับ ตรงกันข้าม ฟังแล้วเสียงโดยรวมโอเคและดีกว่า Benz ด้วยซ้ำ ตามสเป็คบอกว่ามันชอบอาร์มหนัก (มวลสูง) เพราะ compliance ของก้านเข็มต่ำมาก แค่ 9.0 cu เท่านั้น แต่ทำไมพอติดตั้งเข้ากับอาร์ม Dynavector ของผม ซึ่งเป็นอาร์มหนักและลองเล่นดู รู้สึกว่าบางครั้งหัวเข็มมันจะพยศยังไงบอกไม่ถูก คือในร่องแผ่นเสียงบางร่องดูเหมือนจะไม่ค่อยกินร่อง คือกระโดดข้ามร่องไปมา ทั้งที่ตั้งค่า tracking force ไว้สูงเต็มพิกัด ในขณะที่หัวเข็มอื่นที่เคยใช้อยู่นั้นไม่เคยมีปัญหาเช่นนี้เลย เป็นหัวเข็มที่มี tracking ability แย่มากครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 เมษายน 2018 | 03:25:37 AM »

>>> มีครับ คุณ eric camen สำหรับผม ตอนนี้นึกออกแค่สองชุด คือ A Time Before This (Julian's Treatment) และ Ciclos (Los Canarios) ครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 03 เมษายน 2018 | 08:53:50 AM »

ผมคิดออกแล้ว สำหรับคำถามของพี่แจ็คที่จั่วหัวไว้แต่แรก นี้น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย
ที่น่าเบื่อ... เพราะว่า...
1. ดนตรีในอัลบั้มยาวเกินไป
2. คนฟัง ทั้งคนรุ่นใหม่และรุ่นเก่า ต่างสมาธิสั้นด้วยกันทั้งนั้น นั่งฟังอะไรนาน ๆ ไม่ได้ เดี๋ยวไม่มีเวลา social ครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2]
พิมพ์