เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 11:03:32 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้ม Oxygene ของ JMJ กับผลงานของ Tangerine Dream บางชุด
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้ม Oxygene ของ JMJ กับผลงานของ Tangerine Dream บางชุด  (อ่าน 4410 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015 | 09:40:07 AM »

ดูเหมือนอัลบั้มชุด Oxygene (1976) ของ Jean-Michel Jarre จะได้รับอิทธิพลจากแนวดนตรีของ Tangerine Dream ในอัลบั้มบางชุดในยุค 70's คือชุด Phaedra (1974), Rubycon (1975) และ Ricochet (1975) ผมคิดว่า JMJ คงฟัง Tangerine Dream มาบ้างพอสมควรก่อนที่จะนำเอาดนตรีแบบนี้มาปรับใช้เป็นของตัวเอง ส่วนอัลบั้ม Stratosfear (1977) ของ TD นั้นผมฟังแล้วรู้สึกเหมือน TD ได้ฟังอัลบั้ม Oxygene ของ JMJ มาก่อน เพราะทางดนตรีและเมโลดี้ระหว่าง Stratosfear กับ Oxygene นั้นคล้ายกันมาก แต่ไม่ใช่ลอกเลียน สังเกตว่าผลงานทั้งสองชุดนี้ออกไล่เลี่ยห่างกันแค่ประมาณปีเดียวเท่านั้นเอง ไม่ทราบเพื่อน ๆ เห็นเป็นยังไงกันบ้างครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2015 | 03:30:46 PM »

ความเห็นของผม คือ ผมต้องกลับไปฟัง Jean-Michel Jarre ใหม่ครับ เพราะฟังจากเทปสมัยเป็นเด็ก จากนั้นก็ไม่ได้ฟังอีกเลยครับ 5555

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015 | 05:22:29 PM »

ผมว่า นอกจากฝีมือแล้ว JMJ ยังเก่งที่รู้จักหยิบเอาองค์ประกอบของดนตรีร่วมสมัยในอัลบั้ม Phaedra, Rubycon และ Ricochet ของ Tangerine Dream (เผลอ ๆ ก็อาจมีองค์ประกอบจากผลงานของ Klaus Schulze ในยุคนั้นด้วย) มาใช้ในผลงานชุดแรกและประสบความสำเร็จเป็นพลุแตกในยุคนั้น ความสำเร็จของ Oxygene นั้นแทบไม่ต่างไปจาก Tubular Bells ของ Mike Oldfield สักเท่าไร เพียงแต่เป็นผลงานที่ออกห่างกันสามปีเท่านั้น ถึงกับมีบางคนเปรียบเทียบว่า Mike Oldfield กับ Jean-Michel Jarre เป็นอัจฉริยะทั้งคู่ แต่เล่นดนตรีคนละแนวคนละแนวคนละสไตล์กัน คนหนึ่งเป็น multi-instrumentalist คือเล่นเครื่องดนตรีได้หลากหลาย ในขณะที่อีกคนหนึ่งถนัดใช้คีย์บอร์ดและอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เป็นเพื่อสร้างสรรค์ดนตรี แต่ก่อนหน้าที่ผลงานชุดแรกของ JMJ จะเป็นที่ฮือฮา ผมคิดว่าผมพบ sound ที่เป็นบรรพบุรุษของอัลบั้มดังกล่าวอยู่ในผลงานของ Tangerine Dream และ Klaus Schulze ที่มีออกมาก่อนหน้านั้น ลองไปทำการบ้านกันดู นี่คือความมันส์ของการฟังดนตรีแบบเปรียบเทียบครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 | 11:38:36 AM »

ท่านพี่ปีศาจครับ กระทู้นี้ทำให้ผมนึกถึงเมื่อเริ่มเรียน ป.โท กล่าวคือ อาจารย์มักจะให้เปรียบเทียบ เช่น กฎหมายครอบครัวของประเทศไทย เปรียบเทียบกับ ลาว,จีน,อังกฤษ,ฝรั่งเศส,เยอรมัน และให้ไปค้นคว้าหารากเหง้าที่มาด้วย เหมือนกระทู้นี้เลยครับ 555555 ผมจะหยิบอัลบั้มของTangerine Dream ทั้ง 3 อัลบั้มดังกล่าวมาฟังเปรียบเทียบกับ Oxygene ครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2015 | 01:44:38 PM »

เป็นศิลปินที่ผมชื่นชอบทั้งคู่
ฟังแล้ว แตกต่างกันมากครับ
ผมว่าวงที่"ละม้าย"กับจาร์ น่าจะเป็นคราฟแวค มากกว่า
แต่ก็ไม่เหมือนกันจริงๆ
สายเยอรมัน จะจริงจัง ย้ำทำนอง อินเนอร์มากกว่า
สายฝรั่งเศส จะน่ารัก ทำนองหวานสด ฟังแล้ว โลกสวยครับ

eric camen

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2015 | 03:23:27 PM »

เมื่อคืนวานผมเปิดแผ่นเสียง Tangerine Dream 3 แผ่นดังกล่าว แต่ผมยังไม่มีแผ่นเสียง JMJ อาจต้องขอซื้อใกล้ๆในเมืองไทย คือ ท่านพี่ปีศาจนี่แหล่ะครับ 5555

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2015 | 09:24:31 AM »

เมื่อคืนวานผมเปิดแผ่นเสียง Tangerine Dream 3 แผ่นดังกล่าว แต่ผมยังไม่มีแผ่นเสียง JMJ อาจต้องขอซื้อใกล้ๆในเมืองไทย คือ ท่านพี่ปีศาจนี่แหล่ะครับ 5555
พลาดได้ยังไงครับสำหรับคนที่เป็นแฟนพร็อก ยิ้มกว้างๆ

eric camen

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 กันยายน 2019 | 01:07:23 PM »

พลาดได้ยังไงครับสำหรับคนที่เป็นแฟนพร็อก ยิ้มกว้างๆ

จนถึงปัจจุบันผมก็ยังไม่มีแผ่นเสียงของ Jean-Michel Jarre แม้แต่ชุดเดียวครับ มองดูแล้วคงขอความอนุเคราะห์จากพี่ปีศาจสัก 2 อัลบั้ม และขอราคามิตรภาพจะเป็นพระคุณมากเลยครับ 555555

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กันยายน 2019 | 02:19:29 PM »

1. ต้องขอไปเช็คดูก่อนครับ สำหรับ Oxygene ว่ามีเกินมากี่แผ่น ถ้าพอเหลือก็จะปล่อยให้
2. ขอผม 2 อัลบั้ม อีกอัลบั้มหนึ่งคือชุดใดครับ?

eric camen

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กันยายน 2019 | 04:45:54 PM »

Equinoxe ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2019 | 06:25:37 PM »

มีโอกาสที่ผมจะถือไปให้ทั้งสองชุดในงาน BAV ครับ ถ้าจะเอาอะไรเพิ่มอีกก็ส่งไลน์มานะครับ ฮิ ฮิ

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2019 | 08:58:02 AM »

ภาพวีดิโอบันทึกการแสดงสด The Concerts In China หรือ Les Concerts En Chine ของ Jean-Michel Jarre เมื่อปี 1981 เฉพาะช่วง The Overture และ Equinoxe IV ผมฟังเทปและแผ่นเสียงอัลบั้มคู่ชุดนี้มานานโขแล้ว เพิ่งมีโอกาสได้เห็นหน้าโฆษกสาวจีนที่พูดเกริ่นและแนะนำตัว Jean-Michel Jarre บนเวทีก็ครั้งนี้นี่เอง 555 ขอบคุณ youtube ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=e-l02QDgqsM

TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2019 | 10:44:13 PM »

เพิ่งได้แผ่นเสียง Oxygene มาเช่นกันครับ ยังไม่ได้เปิดฟังเลย ถ้าไม่นับจากการฟังซีดีมาแต่ก่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2019 | 02:49:02 PM »

หลงผิดคิดมาตั้งนาน -- ตั้งแต่เริ่มฟังผลงานของ JMJ เลย -- ว่า Oxygene (1976) คือผลงานชุดแรกของเขา แต่ที่จริงแล้วเป็นผลงานชุดที่สามต่างหาก และผลงานสองชุดก่อนหน้านี้คือ Deserted Palace (1973) และ Les Granges Brulees (OST, 1973) ตามลำดับ แต่น่าจะเหมาะกับนักสะสมหรือแฟนพันธุ์แท้ของ JMJ มากกว่าครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2019 | 09:16:52 AM »

DVD คอนเสิร์ตของ JMJ ที่ประเทศจีน The Concerts In China มีออกมาตั้งแต่ปี 1989 แล้ว ผมยังไม่มีโอกาสได้ดูเลย คิดว่าน่าจะเป็นอันเดียวกันกับที่มีคนนำมาปล่อยไว้ใน youtube แต่แบ่งซอยย่อยออกเป็นหลายตอน และเนื้อหาใน DVD เท่าที่เคยดูใน youtube มีรายละเอียดมากกว่าในแผ่นเสียงอัลบั้มคู่ The Concerts In China (1981) มากพอดู เพราะผมคิดว่า material ในแผ่นเสียงหรือซีดีนั้นถูกตัดต่อและปรุงแต่งในสติวดิโอมากพอสมควรก่อนนำออกจำหน่ายเผยแพร่ และผมพยายามหา DVD ชุดนี้อยู่แต่ยังไม่เจอครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

หน้า: [1] 2
พิมพ์