เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 05:36:57 AM
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thai Classic Rock  (อ่าน 15730 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 04:35:48 PM »

วันนี้ได้ซีดี ชุด พาฝัน ของ ชัคกี้ มา สุดยอดมากๆ รีมาสเตอร์เสียงทำได้ดีทีเดียว
ซื้อที่ไหนหรือครับ ราคาเท่าไร มีแค่ชุดนี้ใช่ไหมครับ  ขยิบตา

JU 200 กว่าบาทมั้งครับ ลืมแล้ว
.. polotoon ..

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 04:38:30 PM »

วันนี้ได้ซีดี ชุด พาฝัน ของ ชัคกี้ มา สุดยอดมากๆ รีมาสเตอร์เสียงทำได้ดีทีเดียว
ซื้อที่ไหนหรือครับ ราคาเท่าไร มีแค่ชุดนี้ใช่ไหมครับ  ขยิบตา

JU 200 กว่าบาทมั้งครับ ลืมแล้ว
ยังมีอยู่อีกไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 04:49:01 PM »

ยังมีอยู่อีกไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ

น่าจะมีครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 04:16:37 PM »

น่าจะมีครับ
ไปซื้อมาแล้วครับ Cd+Vcd = Digipack 280 บาท ทำสวยใช้ได้ เสียงแต่ละเพลงก็ดีขึ้น แต่ระหว่างเพลงนี่สิ มีเสียงรบกวนนะครับ โชคดีไม่กินเข้ามาในเพลง เสียดายน่าจะทำชุดแรกด้วย ผมว่าชุดแรกดิบดีครับ ปกสวยดีด้วย เข้าใจว่าพี่เขามีงานแค่ 2 ชุดใช่ไหมครับ  ขยิบตา

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 04:30:34 PM »

คาราบาวนี่นับได้ไหม?
ชุดแรกๆจนถึงเมดอินไทยแลนด์ ก็พอนับได้อยู่ครับ ชุดหลังๆ ไม่ค่อยแปลกใหม่แล้วในด้านดนตรี ยกเว้นเนื้อหาที่ตามยุคตามสมัย  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008 | 04:34:06 PM »

มีวงดนตรีของไทยวงไหนบ้างที่เรียกได้ว่าอยู่ในกลุ่ม Classic Rock บ้างครับ ....

ผมนึกถึง คาราวาน ถึงจะออกโฟล์คไปหน่อยในช่วงต้นแต่โดยรวมแล้วก็มีความเป็นร็อคอยู่มาก เนื้อหาและดนตรีก็เข้าขั้น คนชอบร็อคไทยๆ ก็น่าจะชอบคาราวานอยู่ไม่น้อย

....

ยิ้มกว้างๆ
ลองฟังดูดี ๆ เพลงในยุคแรกของวงคาราวานนี้มีส่วนผสมของแนวโฟล์คสไตล์ Bob Dylan บลูส์ psychedelic และ hard rock เจืออยู่ด้วย ผมได้ฟังคาราวานเล่นเพลง "คนตีเหล็ก" ที่เวทีพันธมิตรฯอยู่สองสามหน โดยเฉพาะท่อนโซโลกลางเพลงนั้น ฟังแล้วรู้สึกมันมาก คิดในใจว่า โอ้โฮ นี่มัน hard rock ต้นปี 70 เชียวนะนี่
Grammy เอางานยุคกลางของวงมา Remaster ออกขายใหม่อยู่ 5-6 ชุด ตัวงานถือว่าใช้ได้ทีเดียว เล่นเป็นวงใหญ่แล้ว แต่ยังคงเสียงอคูสติกและเครื่องดนตรีพื้นบ้านอยู่บ้าง เนื้อหาออกกวีบ้าง ติดดินบ้าง น่าอุดหนุนดีนะครับ โดยเฉพาะ 1985, คนไกลบ้าน  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 02:24:55 PM »

CHUCKIE ชัคกี้ ธัญรัตน์ : อัลบั้ม ศรัทธา

Credit : 1. http://www.siamsouth.com/smf/index.php?topic=953.0
            2. เขียง thaiaudioclub.net

นักฟังเพลงรุ่นใหม่ๆคงจะไม่มี ใครรู้จักชัคกี้สักเท่าไหร่ หากจะเป็นนักฟังเพลงในยุคเก่าๆสักหน่อย ชัคกี้ธัญรัตน์ เจ้าของฉายากีต้าร์เทพแห่งเมืองไทย เป็นผู้ที่ได้รับการยกย่องว่ามีฝีมือเยี่ยมทั้งเมืองไทย
และต่างประเทศที เดียว ในเมืองไทยมีมือกีตาร์ร็อคเพียงไม่กี่คนที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นยอดฝีมือ กีต้าร์ของไทย ที่มีก็คือ แหลม มอริสัน กีต้าร์คิงส์ , กิตติ กีต้าร์ปืน , ช.อ้น ณ บางช้าง และ ชัคกี้ กีต้าร์เทพคนนี้ ชัคกี้ ได้ไปศึกษาด้านดนตรีในต่างประเทศ เคยร่วมงานกับวงROCKESTRA ชุด TECHNOLOGY และออกงานชุดศรัทธานี้ จากนั้นเคยเข้าไปร่วมเล่นในวงคาไลโดสโคป เคยไปร่วมรับเชิญเล่นในวงต่างๆและกลับมาตั้งวงใหม่คือ BLUE PLANNET ที่มีปูแบล็คเฮดเป็นนักร้องนำชัคกี้จบทางด้านดนตรีจากอเมริกา และเป็นนักดนตรีรับจ้างที่มี UNION CARD ที่ต่างประเทศสามารถ
ดึงตัวไป ร่วมงานได้ทันที เป็นนักดนตรีที่รู้เรื่องโน๊ตเป็นอย่างดี งานในขุดนี้เป็นงานเพลงที่มีเนื้อหาเป็นเพลงเพื่อชีวิต แต่ดนตรีเป็นแนวป๊อบร็อคธรรมดาที่นำเครื่องดนตรีอีเล็คทรอนิกส์ ซินธิไซเซอร์มาผสมเพื่อให้เพลงทันสมัย เสียงร้องของชัคกี้อาจจะฟังยากไปสักหน่อย งานในชุดนี้มีอู๊ด ยานนาวา ตีกลอง, และมงคล อุทก เล่น ฮาโมนิกา งานเพลงส่วนใหญ่แต่งเนื้อร้องโดย หงา คาราวาน และมีปานศักดิ์ รังสิพราหมณกุล ร่วมแต่งอีก1เพลง งานชุดนี้ไม่ได้เน้นในความเป็นกีต้าร้ละดับต้นๆของประเทศ แต่จะเน้นถึงความละเมียดละไมในการเรียบเรียงดนตรี และเมโลดี้ในเพลงแต่ละเพลงทีไพเราะ แม้เสียงร้องของชัคกี้จะไม่ไพเราะมากนัก แต่ถ้าได้ฟังบ่อยๆจะรู้สึกได้ว่าเสียงน่าฟังยิ่งนัก เสียงกีต้าร์ที่ได้ยินในชุดนี้จะนิ่ง ใส สงบและนุ่มนวล ดังฉายากีต้าร์เทพของเขา
แม้ว่าชัคกี้จะเสียชีวิตมาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังมีบทเพลงของเขาที่สืบทอดมาจนถึงปัจจุบัน มีคนกล่าวถึงงานของเขาตลอด และมีอีกชุดหนึ่งที่ชัคกี้ตั้งวงและร่วมเล่นกีต้าร์คือวง WHITE MAGIC
ีวง นี้เล่นดนตรีค่อนข้างหนักพอสมควรครับ หากใครอยากรู้ว่าชัคกี้มีความสามารถอย่างไร และคำว่ากีต้าร์เทพในฉายาของเขาได้มาอย่างไรก็ต้องไปลองฟังเพลง ฮิโรชิม่า ของวงคาราวานในชุด1985
ของวงคาราวาน คุณจะรู้สึกว่าเขาโซโล่ได้พริ้วน่าฟังทีเดียว และทางวงคาราวานเคยบอกไว้ว่า คุณชัคกี้โซ่โล่เพลงนี้ในห้องบันทึกเสียงเสร็จเรียบร้อย เขาก็กล่าวว่า เขาคงจะไม่สามารถโซโล่เพลงนี้ได้ดีเท่านี้อีกแล้ว เพราะลีลาก็ท่วงท่าและอารมณ์เขาได้ถ่ายถอดลงไปหมดแล้ว และอีกเพลงคือเพลงแม้เราจะไม่พบกันของคาราวานในชุดอานนท์เพลงนี้ก็เป็นเพลง ช้าที่มีท่อนโซโล่ที่รวดเร็ว หาคนที่จะทำเพลงและกล้าที่จะโซโล่ได้แบบนี้ได้ยากในปัจจุบันครับ งานคอนเสิร์ติ อำลาชัคกี้ที่จัดขึ้นที่ROCK PUB ซึ่งผมก็เข้าไปร่วมไว้อาลัย ตอนที่ชัคกี้เสียชีวิตใหม่ๆ มีศิลปินต่างๆมามากมาย ซึ่งศิลปินบางท่านก็มาร่วมไว้อาลัย ซึ่งไม่ได้มีรายชื่อในตารางคอนเสิร์ติครั้งนั้นงานนี้เป็นงานเล็กๆ จุคนเพียง100คน บัตรราคา500บาท มีศิลปินที่มาร่วมงานดังนี้ คาราวาน แบล็คเฮด อารักษ์ อาภากาศ ร็อคเคสตร้า ทีมงานไมล์สโตนทุกคนและมาโนช แหลมมอรอสัน กิตติกีต้าร์ปืน ๆลๆในงานมีการประมูลเทปชัคกี้ที่ทำขึ้นมาขายในงานโดยเฉพาะ และเทปชุดศรัทธากับBLUE PLANET พร้อมรายเซ็นของศิลปินทุกๆคนในงานในราคา3ม้วน 2,000 บาท แต่ผมไม่ได้ประมูลมานะครับ นั่งดูเฉยๆแต่วันนั้นทุกๆท่านเล่นเพลงได้ดีมาก และมีน้าหมู พงษ์เทพ มาร่วมด้วย เขาร้องเพลง วันลา ซึ่งเข้ากับ
บรรยากาศ มาก พงษ์เทพร้องเพลงไป พูดไปและสุดท้ายก็ร้องไห้ไปกับการจากไปของศิลปินไทยที่ได้ชื่อว่ามีฝีมือ ระดับประเทศของไทยแต่ไฉนถึงไร้ซึ่งชื่อเสียงและการจากไปของเขาทำไมถึง เงียบอย่างนี้อยากให้คนไทยทุกๆคนได้รับรู้ไว้ว่าเมืองไทย ขาดมือกีต้าร์ระดับประเทศไปหนึ่งคนแล้วนะ แต่งานเพลงของเขายังอยู่ตลอดไป.................ชัคกี้ ธัญรัตน์

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #22 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2017 | 08:28:39 AM »

สุรสีห์ อิทธิกุล / กาลปาวสาน Remaster เสียงดีใช้ได้ น่าเป็นเจ้าของมากๆ เห็น Jacket กระดาษเชยๆหุมอยู่ แต่ด้านในยังมีปกเดิมให้นะครับ ไม่รู้แกรมมี่เอามาอกได้ไง เยี่ยมมากครับ

ซื้อแล้ว 119 บาท ผิดหวังสุดๆ
เสียงกลองทึบมาก เหมือนคนทุบฝาบ้าน
เซ็งเลยเรา

ใครจะซื้อควรเปิดฟังก่อน ว่ารับกับเสียงกลองที่อัดได้หรือไม่
เสียดายมือกลองระดับเทพ(อาจารย์ศศิลิยะ 2ท่าน)
แถมมือซินเธอไซเซอร์อีก 4ท่าน
เฮ้อ 

>>> กัลปาวสาน ผมมีแผ่นซีดีรุ่นเก่า (ไม่ได้รีมาสเตอร์โดยแกรมมี่) รับรองเสียงไม่ทุบฝาบ้านแน่นอนครับ ยิ้มกว้างๆ
ว่าแต่มือกลองสองท่านที่เป็นอาจารย์ดนตรีศศิลิยะนั้น ใครหรือครับพี่ (ผมจำเครดิตที่หน้าปกซีดีไม่ได้)
คนแรก น่าจะเป็นคุณกรเณศร์ วสีนนท์
ส่วนอีกคนหนึ่ง ผมไม่ทราบครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2017 | 08:42:38 AM »

ชอบมากครับชุดนี้ จำได้ว่าออกเผยแพร่ตอนที่ผมกำลังจะสอบเอนทรานซ์พอดี และคุณวิทูรย์ วทัญญู เคยเปิดออกอากาศในรายการวิทยุของเขาด้วย ถ้าจำไม่ผิด อัลบั้มชุดนี้มีเพลง "มาลี" ซึ่งเป็นเพลงหนึ่งที่ผมชื่นชอบอยู่ นี่คือผลงานดนตรีของไทยชุดหนึ่งที่ถึงซึ่งศาสตร์และศิลป์ และมีสไตล์ดนตรีที่ "ก้าวหน้าและล้ำยุค" (ไม่ค่อยได้รับการยอมรับจากคนฟังในยุคนั้น) เสียดายคุณชัคกี้และฝีมือของเขาครับ ขอจงสู่สุคติ (R.I.P.)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2017 | 06:47:36 AM »

Made in Thailand

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2017 | 09:21:09 AM »

Made in Thailand

>>> ใช่อัลบั้มเดียวกันกับของคาราบาวที่เป็นรูปใบตองสีเขียวและเขียนหน้าปกว่า "เมด อิน ไทยแลนด์" รึเปล่าครับ?

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2017 | 01:11:28 PM »

ดีนะที่ผมไม่ใช่แฟนเพลงวงนี้ ไม่งั้นคงรับไม่ได้ (หรือไม่ก็คงหมดเนื้อหมดตัว) กับแผ่นเสียงเพลงไทยซึ่งถูกปั่นราคาขึ้นไปเป็นแผ่นละครึ่งหมื่น หมื่นกว่า หรืออาจจะสองหมื่น สามหมื่นบาท ฯลฯ ไม่รู้อะไรกันนักหนา แผ่นเสียงพวกนี้ตอนที่ยังใช้โปรโมทเพลงตามสถานีวิทยุในอดีต แทบจะไล่แจกกันฟรี ๆ ถูกโละออกจากสถานีวิทยุใหม่ ๆ แผ่นละร้อยสองร้อยบาทก็ยังว่าแพง ตอนนี้ขายกันได้เป็นหลักหมื่น เชื่อเขาเลยครับ 555

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2017 | 01:05:37 PM »

ใช่ครับ หากมองอย่างเป็นธรรม ในยุคนั้น หลายๆแนวยังไม่ค่อยมีศิลปินไทยทำ เช่น สไตล์เร็กเก้ หรือโซโล่กีตาร์คู่ โดยเฉพาะเพลงเรฟูจี ชัดเจนครับ ผมมาคิดว่าอาจจะเป็นเพราะคาราบาวทำเพลงให้ออกมาง่ายๆ จนหลายๆท่านมอบข้ามไปครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2017 | 01:16:47 PM »

ใช่ครับ หากมองอย่างเป็นธรรม ในยุคนั้น หลายๆแนวยังไม่ค่อยมีศิลปินไทยทำ เช่น สไตล์เร็กเก้ หรือโซโล่กีตาร์คู่ โดยเฉพาะเพลงเรฟูจี ชัดเจนครับ ผมมาคิดว่าอาจจะเป็นเพราะคาราบาวทำเพลงให้ออกมาง่ายๆ จนหลายๆท่านมอบข้ามไปครับ

>>> ในความง่าย ความสนุกสนาน และความมันส์ที่คนฟังทั่วไปมักเห็นกันแค่ผิวเผิน ผมเห็นว่าในผลงานชุดนี้บางเพลงใส่แนวคิดและแทรกลีลาที่มีลักษณะ "ก้าวหน้า" เข้าไปด้วย ผมไม่ได้เก็บผลงานของวงนี้ แต่ถ้าจะให้เลือกผลงานของวงนี้เพียงชุดเดียวมาเก็บ ผมขอเลือกชุดนี้ครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์