เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 12:15:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallคุยทั่วไปเรื่องเพลงและดนตรีแบบไม่จำกัด
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยทั่วไปเรื่องเพลงและดนตรีแบบไม่จำกัด  (อ่าน 16230 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2018 | 04:33:11 PM »

น้า Rod Stewart ในวัย 73 ยังฟิตปั๋ง ออกสติวดิโออัลบั้มชุดที่ 30 มีชื่อว่า Blood Red Roses (2018) ใครที่เป็นแฟน ๆ ของน้าเค้าก็ติดตามผลงานกันไปนะครับ

https://www.udiscovermusic.com/news/rod-stewart-back-bloom-blood-red-roses-album/

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #31 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2018 | 06:04:32 PM »

ผมคิดว่าแทบทุกท่านต้องเคยร้องเพลง ไม่ว่าจะเป็นร้องสนุกๆกัน หรืองานเลี้ยงต่างๆซึ่งต้องถูกเชิญให้ขึ้นไปร้องเพลง สำหรับผมแล้วก็มีเพลงหากิน 3 - 4 เพลง วนไปวนมา จนคิดว่าสมควรที่จะเปลี่ยนเพลงหากินแล้ว

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2018 | 08:26:05 AM »

มีทติ้งคราวหน้าจะเชิญคุณ eric camen ขึ้นร้องเพลงครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2019 | 02:20:21 PM »

ปกติไม่ใช่แฟนของ Roxette นอกจากแค่ชอบเพลง It Must Have Been Love ซึ่งผมมีแผ่นซิงเกิ้ลสปีด 45 และอัลบั้ม soundtrack ของภาพยนตร์เรื่อง Pretty Woman อยู่ ครั้นเมื่อค้นแผ่นเสียงที่เก็บไว้ ปรากฏว่าเจอแผ่นชุด Look Sharp! ของ Roxette ด้วย จำได้ว่าตอนนั้นที่ซื้ออัลบั้มชุดนี้ก็เพราะมีเพลง Listen To Your Heart อยู่ แต่ไม่แน่ อาจมีเพลงอื่นที่เพราะ ๆ อยู่ด้วยก็ได้ เพราะตั้งแต่ซื้อมาผมยังไม่ได้ฟังเลยครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2019 | 02:23:58 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #34 เมื่อ: 03 มกราคม 2020 | 11:50:05 AM »

เมื่อช่วงวันหยุดยาวส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ 2562-2563 ที่ผ่านมา ผมอยู่บ้าน ไม่ได้ไปเที่ยวไหน มีเวลารื้อหนังสือเครื่องเสียงเก่า ๆ ออกมาอ่าน เผอิญไปเจอนิตยสาร Audiophile ฉบับครบรอบ 20 ปี (2539-2559) ผมจำไม่ได้ว่าเป็นหนังสือของเดือนไหน หนังสือพวกนี้ผมซื้อมาแล้วอ่านไม่ค่อยละเอียดหรอกครับ เพราะสนใจเฉพาะจุดที่ต้องการจะอ่านมากกว่า แต่พอเปิดเข้าไปอ่านอีกที เจอคอลัมน์สัมภาษณ์และเยี่ยมบ้านคุณ panyarak โดยคุณธรรมนูญ ประทีปจินดา ด้วย ก็เลยต้องอ่านซะหน่อย ได้เห็นรูปคอลเล็คชั่นแผ่นเสียงและเครื่องเสียงที่คุณ panyarak เล่นด้วย สุดท้ายคุณ panyarak ได้ฝากข้อคิดไว้สำหรับนักเล่นเครื่องเสียงและนักฟัง ซึ่งผมเห็นว่าเป็นข้อคิดที่ดีมาก ใครที่ยังเก็บนิตยสารฉบับนี้อยู่ก็ลองไปเปิดอ่านดูนะครับ

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 มกราคม 2020 | 12:49:01 PM »

ระยะหลังมานี้ ผมสังเกตว่าตัวเองมักจะนอนเร็ว สี่ทุ่มกว่า ๆ ก็นอนแล้ว แต่ตื่นมาราวตีสอง ตีสาม (ไม่รู้จะตื่นมาทำไม) ไม่รู้จะทำอะไรก็เปิดซีดีเพลงของทูล ทองใจ ฟังเบา ๆ เย็น ๆ ในบรรยากาศยามดึก แล้วก็นอนต่ออีกนิดหน่อย ตื่นมาอีกครั้งตอนเกือบตีห้า แล้วอาบน้ำไปทำงาน

ผมแก่แล้วหรือเปล่า ฮืม มีใครเป็นแบบผมบ้างไหมครับ?

« ตอบ #36 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2020 | 04:06:39 PM »

เดี๋ยวนี้ เพลงสากลหรือเพลงฝรั่งจำนวนมากมีเวอร์ชั่นที่ถูกนำมาร้องใหม่หรือ cover ซึ่งผมได้ยินตามสถานีวิทยุอยู่บ่อย ๆ บางทีอินโทรขึ้นต้นเพลงมา ผมหลงดีใจ นึกว่าจะได้ฟังเพลง original ที่ตนชื่นชอบ ฟังไปอีกนิดเดียวมันไม่ใช่ "ของเดิม" แล้ว มันเป็นแค่เพลงเก่าที่ถูกนำมาเล่นใหม่และร้องใหม่โดยมีความใกล้เคียงหรือคล้ายกับต้นฉบับเท่านั้น และความรู้สึกของผมตอนนั้น คือ ทำไมมรึง (สถานีวิทยุ) ไม่เปิดเพลงต้นฉบับหรือของเดิมให้กรูฟัง (วะ)

มีใครรู้สึกแบบนี้บ้างไหมครับ?

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2020 | 08:22:48 AM »

ระยะหลังมานี้ ผมสังเกตว่าตัวเองมักจะนอนเร็ว สี่ทุ่มกว่า ๆ ก็นอนแล้ว แต่ตื่นมาราวตีสอง ตีสาม (ไม่รู้จะตื่นมาทำไม) ไม่รู้จะทำอะไรก็เปิดซีดีเพลงของทูล ทองใจ ฟังเบา ๆ เย็น ๆ ในบรรยากาศยามดึก แล้วก็นอนต่ออีกนิดหน่อย ตื่นมาอีกครั้งตอนเกือบตีห้า แล้วอาบน้ำไปทำงาน

ผมแก่แล้วหรือเปล่า ฮืม มีใครเป็นแบบผมบ้างไหมครับ?

อายุครับ  ฮืม แม่ผมเคยบอกว่าเป็นแบบนี้ เมื่อนานมาแล้ว

ผม ปรกติเคยนอน 4-5 ชั่วโมง แล้ววันไหนนอนเร็ว 4-5 ทุ่ม ก็จะตื่น ตี 2 - ตี 4 แล้วก็จะนอนไม่ค่อยหลับ
ต้องพยายามหาอะไรทำ หรือไม่ก็เริ่มต้นใหม่

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 กันยายน 2020 | 03:39:14 PM »

อายุครับ  ฮืม แม่ผมเคยบอกว่าเป็นแบบนี้ เมื่อนานมาแล้ว

ผม ปรกติเคยนอน 4-5 ชั่วโมง แล้ววันไหนนอนเร็ว 4-5 ทุ่ม ก็จะตื่น ตี 2 - ตี 4 แล้วก็จะนอนไม่ค่อยหลับ
ต้องพยายามหาอะไรทำ หรือไม่ก็เริ่มต้นใหม่

---> แฟนผมบอกว่าถ้าตื่นแล้วให้ตื่นเลย อย่านอนต่อ ถ้านอนต่อแล้วจะยาว... จะตื่นสายและไปทำงานสาย ถ้าตื่นมาดึก ๆ แล้วไม่รู้จะทำอะไรก็ให้เปิดเครื่องเสียงฟังเพลงสักชุดสองชุดในขณะที่อาบน้ำเตรียมตัวไปทำงาน ต้องปรับตัวตามวิถี New Normal

เป็นคำแนะนำที่ดีจากแฟนผม นาน ๆ จะได้เจอคำแนะนำที่ดีจากเธอเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียทีครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2020 | 04:55:00 PM »

รู้สึกหลายครั้งแล้วว่า ถ้าไม่ฟังเครื่องเสียง ไม่ฟังแผ่นเสียงที่ซื้อเก็บไว้ ก็จะไม่มีอะไรมาคุยหรือมาบอกกล่าวในบอร์ดนี้ ผมพยายามตั้งกฎไว้กับตัวเองว่าจะพยายามฟังแผ่นเสียง (หรือซีดี) ให้ได้อย่างน้อยคืนละสองอัลบั้มก่อนจะเข้านอน แต่บางทีกินข้าวเสร็จ ดูข่าวและดูหนังรอบดึกก็ง่วงนอนแล้ว เป็นอันว่าคืนนั้นไม่ต้องฟังเพลงครับ... จบข่าว เศร้า

« ตอบ #40 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2020 | 06:24:40 PM »

อากาศเย็นเริ่มมาเยือนบ้านเราตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคมที่ผ่านมา ตอนเย็นมืดเร็วและตอนเช้าก็สว่างช้า แสดงว่าเข้าหน้าหนาวแล้ว กรุงเทพคงไม่หนาวเหมือนต่างจังหวัดกระมัง แต่ก็คงพอเย็น ๆ ให้ได้ชื่นใจกันบ้าง กลางคืนถ้ายังไม่ง่วง ไม่มีอะไรในทีวีให้ดู ก็ลองฟังเพลงกัน หยิบแผ่นเสียงหรือซีดี หรือจะเป็นไฟล์เพลงก็ได้ แล้วแต่ความถนัดของท่าน มาเปิดฟังสักอัลบั้มสองอัลบั้มก่อนนอน ตื่นเช้ามาสดชื่น ส่วนอ้ายกระพ้มนี่สิครับ ลองถ้าได้เปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงแล้ว แค่อัลบั้มสองอัลบั้มมันเอาไม่ค่อยอยู่ มักจะลากยาวไปสามสี่อัลบั้มโน่นเลยเป็นอย่างต่ำ ผลปรากฏว่าตอนเช้าไม่อยากลุกไปทำงานเลยครับ 555 เศร้า อายจัง

« ตอบ #41 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2020 | 09:43:46 AM »

วัตรปฏิบัติในการฟังเพลงของคนยุคปัจจุบันโดยมากคงจะอาศัยฟังเอาจากโทรศัพท์มือถือกันแล้ว เวลาไปไหนมาไหน ขึ้นรถ ลงเรือ จะเห็นคนใส่หูฟังกันทั่วไป แต่ผมไม่ชอบการฟังเพลงโดยผ่านหูฟังมาตั้งแต่ยุคเทปคาสเสท Walkman โน่นแล้ว เพราะรู้สึกรำคาญเวลาที่มีหูฟังมาเกาะเกี่ยวหรือครอบใบหู มันรู้สึกรำคาญจริง ๆ เวลามีอะไรแปลกปลอมมาสัมผัสอวัยวะของตนเอง แต่บางคนนี่เขาใส่หูฟัง ฟังกันเพลินเป็นชั่วโมงเลยครับ เก่งจริง ๆ

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2020 | 03:53:14 PM »

ในอนาคต เมื่อเราท่านมีอายุมากขึ้น กลายเป็นผู้สูงวัย เป็นคนชรา สิ่งที่พวกเรามักจะกลัวกันเมื่อถึงตอนนั้นก็คือการมีสารพัดโรคภัยมาเยือน มาเบียดเบียน เช่น เบาหวาน ความดัน โรคหัวใจ โรคไต อัลไซเมอร์ ฯลฯ และอาจต้องเป็นผู้ป่วยติดเตียง นอนอยู่กับที่ ลุกไปไหนไม่ได้ ผมนึกถึงเรื่องนี้แล้วก็พาลนึกไปถึงเรื่องของดนตรีและการเล่นเครื่องเสียง โดยเฉพาะการมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงระบบ manual คนที่ฟังเพลงและเล่นเครื่องเสียงแล้วมีวัตรปฏิบัติในการเล่นที่สม่ำเสมอ จะมีความเสี่ยงน้อยที่จะเป็นโรคภัยที่บรรยายไว้ข้างต้น เพราะ...

1) การฟังดนตรีเป็นการบำรุงสมอง กล่อมเกลาจิตใจและประเทืองอารมณ์ เขาว่ากันว่า ถ้าฟังเพลงทุกวัน อย่างน้อยวันละห้านาที ชีวิตจะยืนยาว (ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่ก็ฟังได้นี่ครับ ไม่เสียหลาย)

2) การได้เล่นเครื่องเสียง โดยเฉพาะเครื่องเล่นแผ่นเสียงระบบ manual (ซึ่งต้องใช้มือเรายกเข็มวางเพื่อเริ่มเล่นและยกเข็มกลับเมื่อหมดหน้าแผ่นเสียง) โดยวางเครื่องเสียงทั้งหมดให้ห่างตัว แล้วเรานั่งฟังห่างออกมา เวลาเล่นแผ่นเสียงหมดหน้า จะได้ลุกเดินไปกลับแผ่นเพื่อเล่นหน้าใหม่ ทำเช่นนี้เหมือนเป็นการบริหารร่างกาย ให้ร่างกายมีโอกาสได้ขยับ เหมือนออกกำลังกายเล็ก ๆ ไปในตัว ยิ่งถ้าได้เช็ดถูเครื่องเสียง ยกเครื่องเสียงเปลี่ยนขึ้นลง rack ถอดเครื่องนั้นใส่เครื่องนี้เข้าออกระบบ ถอดสายสัญญาณหลังเครื่องออกมาทำความสะอาด ฯลฯ เพื่อให้เหงื่อออก ผมว่าเป็นการออกกำลังกายอยู่ในบ้าน อาจไม่ต้องออกไป jogging นอกบ้านด้วยซ้ำ

3) การได้หยิบแผ่นเสียงที่ตนเองเก็บไว้ออกมาปัดฝุ่น ทำความสะอาด นั่งดูหน้าปก พลิกไปมา อ่านเนื้อเพลงหรือข้อมูลอื่น ๆ ในซองใน (ถ้ามี) โดยไม่ต้องเปิดฟังก็ได้ มันเป็นความเพลิดเพลินสำหรับคนรักแผ่นเสียงนะครับ เสมือนเป็นการอ่านหนังสือและถือเป็นการบริหารสมอง ป้องกันการเป็นอัลไซเมอร์ได้ระดับหนึ่ง

กล่าวมาถึงตอนนี้ การเล่นเครื่องเสียงและแผ่นเสียงน่าจะมีประโยชน์ต่อสุขภาพของท่านบ้างไม่มากก็น้อยเลยใช่มั้ยครับ (ถ้าตัดเรื่องการเสียเงินออกไป) แล้วจะรออะไร? ใครมีเครื่องเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่ ต้องรู้จักเล่นมันให้เป็นกิจวัตรปกติ แล้วจะดีต่อสุขภาพของท่าน ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ ลองทำดู เพราะดนตรีไม่มีพิษภัยกับคนฟังอยู่แล้ว 555

TRON

« ตอบ #43 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2020 | 04:06:10 PM »

กำลังฟังแผ่นเสียงอยู่เลยครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #44 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2020 | 10:17:17 PM »

ผมว่าการฟังเพลง และสนุกไปกับมันทำให้หน้าตาอ่อนเกินวัยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์