เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 07:13:32 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeใครยังใช้หรือยังคงมีโทรศัพท์บ้านอยู่บ้าง
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครยังใช้หรือยังคงมีโทรศัพท์บ้านอยู่บ้าง  (อ่าน 1167 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2019 | 01:08:19 PM »

ปัจจุบันโทรศัพท์มือถือได้รับความนิยมเป็นอย่างสูง โทรศัพท์บ้านและโทรศัพท์หยอดเหรียญสาธารณะเริ่มเสื่อมความนิยม ลูกค้าจำนวนมากทยอยไปขอยกเลิกเบอร์โทรศัพท์บ้าน เพราะเห็นว่าเกินความจำเป็น (ถ้ามันเป็นคนหรือสิ่งมีชีวิต ก็คงจะน่าสงสาร) ภรรยาผมก็บอกให้ไปยกเลิกเบอร์โทรบ้านเช่นกัน แต่ผมปฏิเสธ บอกว่า "บ้านไม่มีโทรศัพท์ มันก็ไม่ใช่บ้านน่ะสิ" เมื่อก่อน ตอนที่ขอมีเบอร์บ้าน รอกันเป็นครึ่งปี พอได้มาก็ดีใจกันใหญ่ แทบจะเลี้ยงฉลอง ตอนนี้ค่อยทยอยคืนเบอร์กันแล้ว สมัยก่อน ตอนเป็นวัยรุ่น เวลาโทรจีบสาวหรือคุยกับเพื่อนผู้หญิงนาน ๆ ก็ใช้โทรศัพท์บ้านนี่แหละ คุยไปเลยชั่วโมงสองชั่วโมง สามบาทราคาเดียว จนผู้ใหญ่ต้องเดินมาเรียก บอกว่า "คุยอะไรนักหนา สายจะไหม้อยู่แล้ว" (ฮา) หรือถ้าสาวคนไหนให้เบอร์โทรบ้านของเธอมา เราแทบกระโดดโลดเต้นด้วยความดีใจ ฯลฯ ถามจริง... ปัจจุบันใครยังรักษาเบอร์บ้านไว้บ้างครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2019 | 09:04:12 PM »

ผมยังรักษาโทรศัพท์บ้าน มีเหตุผล ดังนี้ครับ
1.ภริยาผมชอบทำงานบ้าน มักวางโทรศัพท์มือถือ เมื่อผมโทรหาบ้างครั้งจึงไม่ได้ยิน ไม่ได้รับสาย ต้องโทรศัพท์บ้านนี่แหล่ะครับ ดังไปทั่วบ้าน
2.ผมเป็นคนเชื่อโดยสนิทใจ ว่าผู้ที่มีเบอร์โทรศัพท์บ้าน หรือไม่เปลี่ยนเบอร์มือถือเลย เป็นคนเชื่อถือได้ ติดต่อไปตลอด น่าไว้วางใจ โดยเฉพาะผู้มีโทรศัพท์บ้าน มักจะเป็นผู้ไม่มีความลับ ส่วนผู้เปลี่ยนเบอร์มือถือเป็นว่าเล่น ผมว่า 1.ต้องมีหลายบ้าน หลบหลีกไปเรื่อยๆ 2.เพื่อหลบเจ้านาย ให้โทรตามเรื่องงานได้ยาก 3.มีหนี้สินมาก หลบเจ้าหนี้ไปเรื่อย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2019 | 08:14:00 AM »

2.ผมเป็นคนเชื่อโดยสนิทใจ ว่าผู้ที่มีเบอร์โทรศัพท์บ้าน หรือไม่เปลี่ยนเบอร์มือถือเลย เป็นคนเชื่อถือได้ ติดต่อไปตลอด น่าไว้วางใจ โดยเฉพาะผู้มีโทรศัพท์บ้าน มักจะเป็นผู้ไม่มีความลับ ส่วนผู้เปลี่ยนเบอร์มือถือเป็นว่าเล่น ผมว่า 1.ต้องมีหลายบ้าน หลบหลีกไปเรื่อยๆ 2.เพื่อหลบเจ้านาย ให้โทรตามเรื่องงานได้ยาก 3.มีหนี้สินมาก หลบเจ้าหนี้ไปเรื่อย

---> เบอร์โทรบ้านและเบอร์มือถือของผมไม่เคยเปลี่ยน ผมเป็นคนเชื่อถือได้ครับ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์