เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 04:43:51 PM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Helloween  (อ่าน 6504 ครั้ง)
mushroomcloud
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:55:39 PM »

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับวง Helloween ด้วยครับ 

จุดเด่นของวง + ผลงานที่น่าสะสม

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:05:26 PM »

รอท่าน koh_oldschool กับ Lillium มาตอบครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:31:50 PM »

ผมมี Keeper of 7 Keys  part I & II แต่ยังไม่ได้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:34:51 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:16:34 PM »

รอท่าน koh_oldschool กับ Lillium มาตอบครับ
.............................
คุณพระช่วย โยนบาปมาให้ซะงั้น....................
   จะให้ตอบไงดีคับ วงมันประวัติยืดยาวเข้าขั้นตำนานเพาเวอร์เมทัล ตอนต้นๆที่ฟังวงนี้ ตั้ง Keeper I ผมจำได้ว่าผมยังไม่เคยรู้จักคำว่า Power Metal เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งเค้าเรียกแนวของวงนี้ว่าเป็นพวก Classical Thrash จุดเด่นเหรอผมว่าดนตรีเค้าหนักแน่นเข้าขั้นแธรชแต่แฝงด้วยเมโลดี้สวยงามติดหู (ผมตอบแบบผู้ฟังบ้านๆนะคับไม่มีทฤษฎีใดหูส่วนตัวล้วนๆ) ถ้าเคยฟัง Dragonforce นั่นแหละคับก็ดนตรีของ Helloween ในยุคต้นๆดีๆนี่เอง ใส่สปีดเพิ่มเข้าไปอีกหน่อย ซาวนด์กีตาร์ของวงจะสมบูรณ์ได้ต้องมี Kai Hansen (ตอนนี้แกอยู่วง Gamma Ray) (สงสัยต้องรอน้อง Lilium มาตอบอีกราย ยิ้มกว้างๆ)  เดี๋ยวรอรายอื่นมาต่อยอดก่อนล่ะกันคับ ตอนนี้คิดออกแค่นี้
   ผลงานที่น่าสะสม ร้อยทั้งร้อยฟันธงต้อง keeper I II คับ ยุคที่  Michael Kiske ร้องนำ ผมชอบช่วงนี้มากๆ งานเค้าหลังๆก็ไม่เคยขึ้นไปเทียบชั้น Keeper ได้อีกเลย อันนี้หมออัปลักษณ์ (อย่างผม) ฟันธงดังฉับเลยคับ  มาถึงช่วงเปลี่ยนนักร้องเป็น Deris ผมชอบชุด Master of the ring   Dark Ride  และก็ The Legacy (ชุดนี้พยายามจะให้เป็นภาคต่อของ Keeper คับ)  ชุดล่าสุด Gambling ก็ดีคับเริ่มกลับมาเล่นขึ้น แต่ยังไม่ทิ้งเพลงสูตรสำเร็จของวง แต่ผมไม่ได้ชอบเหนือกว่าชุดอื่นๆ......
   อันนี้ความเห็นแค่เศษๆน่ะคับ เห็นมีกระแสคอนเสิร์ตด้วยเลยตอบคับ มันเป็นกระทู้สายเมทัล พี่ๆที่หนีห้องร็อคมาโปรฯเค้าคงเบื่อกันแล้วคับ ยิงฟันยิ้ม
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 04:57:39 AM »

Helloween เหรอ ?ผมเลิกฟังแล้วครับ !

ผมทนฟังเสียงร้องของ Andi Deris มาเกือบสิบปี ( ไม่ทราบว่าต้องทนฟังถึง อายุ 60 ปีหรือเปล่า )เกือบ 60% ของเพลงที่แกร้อง รับไม่ได้(โดยเฉพาะ จำพวกที่ "หม่อมแม่ไม่ปลื้ม"+555 )ฟังทุกชุดที่พี่แกร้องนำ ในรุปแบบทั้ง CDs และ เทปลิขสิทธิ์ ตามลำดับดังนี้ Master of the ring,Time of the oath,Better than raw,The Dark ride,Rabbit don't come easy,Keeper of the seven keys--The Legacy,Live in Sao pau lo

ขอใช้สิทธิ์วิพากษในฐานะผุ้บริโภค เห่ย ! ครับ เห่ย ! ผมจะไม่ทนฟังวงนี้อีกต่อไปแล้ว ใครจะไปดุคอนเสิร์ตก็ไปเถิด ขนาดอยุ่เยอรมันยังไม่มีความคิดแม้แต่น้อยว่าอยากจะดุ วงนี้ ไอ้ " กี้ "คุมใครเล่นดีเล่นเก่งขวางข้ามันเด้งหมด นับวันคนที่มาแทนฝีมือจะตกลงเรื่อยๆ สวนทางกับชื่อเสียงและยอดขาย แหมช่างเป็นสีสันอันน่ามหัศจรรย์ในวงการเมทัลเสียจริง! วงนี้ตอนนี้ก็มีแค่ พาว' ละwa รายละเอียดของงานต่ออัลบั้มยังสุ้ KeeperI&IIไม่ได้สักชุด ต่อให้อีกสิบปีก็ทำไม่ได้!!ปรามาสไว้ตรงนี้เลยว่า ก่อนปี 2019 ถ้า Helloween สามารถผลิตงานที่ดุจแก้วเจียระไนเช่น Keeper I & II ได้จนผมยอมศิโรราบ ขอสาบาน เลยว่าจะแก้ผ้าวิ่ง รอบศาลพระภุมิ ( ท่านที่ประสงค์จะพิสุจน์ ติดต่อมาแล้วจะส่งรุปไปให้ดุ ถ้าถึงตอนนั้นนะ )

เอาละจะขอยกตัวอย่าง ที่ว่า เห่ย บ้างแล้วกัน กับงาน Helloween ยุค Andi เดี๋ยวจะหาว่า ยกเมฆ มาใส่ร้าย

เอา พาร์ตกลอง ลองไปฟังที่ Ingo ตีใน Keeper I&II เขาตีได้สนุกสนาน โดยที่ยังไม่ทิ้งความรัวเร็วหนักหน่วง ทะลึ่งตึงตัง หรือ Uli Kursch ที่ตีออกมาแล้วสื่อถึงความเป็นเยอรมันได้อย่างชัดเจน การรัวกระชากกระเดื่องดุดัน ฟาดแสนร์เป็นระเบียบเฉียบขาด แล้วมาดุไอ่ Broken Spear(ไม่ได้เป็นญาติกับ Britney Spear แต่อย่างใด )ที่ตี Eagle Fly Free ช่วงโชว์ห้องกลอง ในอัลบั้ม Live in Sao Pau lo ที่สักแต่ว่ารัวหยาบจนน่าโมโห รวมคะแนนเสียงร้อง Andi เข้าไป โอ.....เพลงที่ผมรักโดนปุ้ยี่ปุ้ยำเสียแล้ว..... นี่แค่ส่วนหนึีงนะครับจริงๆก็ต่อยอดเป็นคุ้งเป็นแคว ได้มากกว่านี้อีก ดังนั้นคนที่เคยบอกว่ายุค Andi มันดีอย่างนั้นอย่างนี้ยัดเยียมแกมนักเลงก็ควรพึงสังวรณ์ไว้บ้างนะครับว่าอะไร คือ " ฝีมือ " และ อะไร คือ " รสนิยมส่วนตัว"

Helloween ได้ให้กำเนิดนักร้องผุ้หนึ่งที่สมควรจะพุดได้ว่าเสียงร้องทรงพลังและมีเสน่ห์มากที่สุดในเยอรมัน เขาคือผุ้ลึกซึ้งในสาวกพระคริสต์ สาวก Elvis และ Martina Mcbride เสียงร้องเขานั้นฟังไปก็ละม้าย Bruce Dickinson แต่ที่มีมากกว่านั้น คือ ความไพเราะ ในท้ายที่สุดเขาคือผุ้ที่วิ่งหนีเงาตัวเองด้วยความขุ่นเคือง ในขณะที่ผุ้อื่นพยายามวิ่งไล่เหยียบเงาของเขาด้วยความอ่อนล้า ในปัจจุบันเขาได้กลายเป็นดาวหางวงการเมทัล
ซะแล้ว ผุ้ที่จารึกตำนาน ผุ้ปกป้องกุญแจทั้งเจ็ด ผุ้ที่ใครได้ยินชื่อเขาในบทเพลงเมทัล ก็รุ้สึกรุ้เสียงชื่นใจอยุ่เสมอมิรุ้คลาย

Michael Kiske ผุ้ที่อยุ่ในเบื้องต้นนั่นเอง

ดังนั้นสำหรับผม Helloween จะมีฝีมือเทียบเท่าแต่เก่าก่อนได้นั้น
1.จะต้องนำ MK กลับมาด้วยมิตรภาพความจริงใจ
2.ไอ้ " กี้ "จะต้องหานักร้องนำคนใหม่ที่ทีรัสมีเทียบเท่ากับนักร้องนำคนนี้ ซึ่งอาจเป็นตัวแปรทำให้เกิดกระบวนการสังเคราะห์ สร้างสมการสุ่อัลบั้มระดับตำนานเฉกเช่น Keeper I & II

ถ้าคิดจะสงวน Andi ไว้ทำเงินก็ไม่เป็นไร แต่อย่ามายัดเยียด หุฟังเอง  คิดเองตัดสินใจเองได้ ไม่ต้องนักเลง ครับ

---------------------------------------

ท่านอื่นเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยเชิญโต้ตอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:10:37 PM โดย V » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:05:54 AM »

แถม เพลง Helloween ยุค Michael Kiske ทีเข้าข่าย Progressive
 -Halloween(Keeper I)
 -Keeper of the seven keys(Keeper II)
 -Your turn(Pink buble goes ape)----อัลบั้มนี้ Helloween ไปซื้อเตียงมาจาก Pink Floyd ด้วย1 เตียงนัยยะว่าชุดนี้จะเป็นงาน Masterpiece
 -When the sinner(Cameleon)
koh_oldskool
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:30:50 AM »

โห...ไม่มีไรจะตอบโต้คับคุณ V เขียนได้ฟิลลิ่งมากไปโดนใครนักเลงใส่มาคับเนี่ย จากดีวีดีคอนเสิร์ตสามทวีปน่ะ เพลงเก่าๆ Deris ร้องไม่เอาอ่าวเลยจิงๆ (ผมอยากเขียนแบบนี้ในห้องร็อคเหมือนกันแต่ไม่กล้าเดี๋ยวล่อเป้า... ยิงฟันยิ้ม)  Kiske ตอนเค้าเริ่มร้องกับวง อายุยังน้อยมากๆ เสียงหลงประทับจิตผมมาก Pink Bubbles Chameleon ก็ชอบจะว่าหลงเสียง Kiske ก็ได้ งานเดี่ยวป๊อปร็อคแกก็ฟังสบายหูดี แค่ไม่ได้ระเบิดพลังเสียงเหมือนครั้งเก่าเท่านั้น  ซาวนด์ดนตรีที่เป็นเอกลักษณ์ ยังไงต้องมีเสียงกีตาร์ของ Kai ถ้าไปฟัง Gamma Ray ก็เหมือน Helloween ที่ถูกแบ่งภาคไป .....ผมก็กล้าฟันว่าไม่มีทางที่เค้าจะทำงานได้เหมือน Keeper อีก
     ในยุคของ Deris โดยส่วนตัวผมว่าเสียงแกก็โอเคในยุคของแก ช่วงเปลี่ยนถ่ายตอน Master of the ring ผมก็ไม่ได้รู้สึกสะอึกเพราะดนตรีมันกลับมาแน่นอีก หากจะเทียบ Kiske ในยุคต้นๆคงสู้ไม่ได้ 
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:02:24 AM »

แน่นอนว่า Andi deris ย่อมสู้ Michael Kiske ไม่ได้แน่นอน อัลบั้มในยุคของ Andi หลายๆชุดก็ไม่ค่อยน่าประทับใจ (ยิ่งเทียบกับ Gamma Ray ของนาย Kai Hansen แล้วนี่คนละเรื่องเลย) แต่ก็ยังมีอัลบั้มที่ผมชอบอยู่บ้างในยุคของ Andi คือ Better than Raw และอัลบั้มล่าสุด Gambling with the Devil ครับ (ไม่รู้ชอบเข้าไปได้ไงเหมือนกัน แต่หัวใจนักฟังของผมคงไม่หนักแน่นพอ เลยเคลิบเคลิ้มหลงใหลไปกับอัลบั้มเหล่านี้ได้ แถมยังฟังบ่อยมากซะด้วย)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:08:19 AM »

ขอคารวะหนึ่งจอกครับ

ผมชอบความเห็นแบบฟันธงฉับๆแบบนี้ครับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:04:42 PM »

มือกลองที่เล่นชุด Keeper 1 and 2 คือ Ingo ( ส่วน Markus เล่นเบส)
คุณ V คงของขึ้นเลยสลับชื่อมือกลองกับเบส ( แต่ผมชอบความเห็นแบบนี้นะครับ  ผมชอบคนประเภท be yourself  )

ผมฟังชุดล่าสุด (Gambling ) ไปแล้วหนึ่งรอบ นึกสงสารมือกลองจริงๆที่เล่นเหมือนหุ่นยนตร์

สายๆจะออกไปหาชุด Keeper ทาฟังครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:55:41 PM »

เสียดายฝีมือของ Ingo จริงๆครับ ไม่น่ารีบจากไปเลย (R.I.P.)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:12:07 PM »

อ้างถึง
คุณ V คงของขึ้นเลยสลับชื่อมือกลองกับเบส ( แต่ผมชอบความเห็นแบบนี้นะครับ  ผมชอบคนประเภท be yourself  )
ขอบคุณครับแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
No.7
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:30:54 PM »

คงยากแล้วล่ะครับ ที่พวกเขาจะทำอัลบั้มได้ยอดเยี่ยมอย่าง Keeper I และ II
แต่ที่แน่นอนก็คือ พวกเขาจะหากินกับงานทั้งสองไปอีกนาน
ฉะนั้น รอฟัง Keeper IV หรือ ภาคพิศดาร ได้อีกแน่นอนในอนาคต
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 05:57:45 PM »

วงนี้สำหรับผม
ต้องมี Kai Hansen กับผลงานชุด ผู้รักษากุญแจ 7 ดอก ชุดที่ 1 และ 2 เท่านั้นครับ

นอกนั้นถือว่าเราไม่รู้จักกัน

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:52:34 PM »

ชื่นชมพี่ V ในเรื่องความเด็ดขาดจริงๆครับ เป็นสิ่งที่ผมยังขาดอยู่มากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:54:36 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
พิมพ์