เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 10:16:23 AM
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: COVID19 - WFH / April 2020  (อ่าน 20120 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #90 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2021 | 09:13:15 AM »

ใส่หน้ากาก 2 ชั้นด้วยนะครับ
ผมขังตัวเองอยู่ในบ้าน ฟังเพลง ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ไปไหน ยกเว้นไปทำงานครับ

« ตอบ #91 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2021 | 09:27:43 AM »

สมัยก่อน ตอนเด็ก ๆ ผมเคยได้ยินคุณดอกดิน กัญญามาลย์ โฆษณาหนังของเขาว่า "ล้านแล้วจ้า" หมายถึงยอดรายได้จากหนังของเขาพุ่งถึงหลักล้านแล้ว ซึ่งก็เป็นตัวเลขที่มากโขอยู่สำหรับหนังไทยในยุคนั้น...

แต่พอมาวันนี้ สำหรับจำนวนผู้ติดเชื้อโควิด "สองหมื่นแล้วจ้า" (20,200 คน) ซึ่งไม่ใช่เรื่องที่น่ายินดีเลยครับ เศร้า

« ตอบ #92 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2021 | 10:55:53 AM »

ผมว่า ที่ผมจะตายคงไม่ใช่เพราะโรคโควิด-19 หรอกครับ หากแต่เป็นเพราะหน้ากากอนามัยที่สวมใส่อยู่ต่างหาก เพราะมันปิดกั้นไม่ให้หายใจได้สะดวก ปกติวัน ๆ เป็นคนเดินเยอะ เดินไกล เพื่อไปหาซื้ออะไรกิน ไปขึ้นรถ ลงเรือ เดินขึ้นสะพานลอย ฯลฯ พอสวมหน้ากากอนามัย กว่าจะเดินถึงที่หมาย เล่นเอาหอบเหนื่อยเลย หายใจลำบาก หายใจแทบไม่ทัน ทำให้ต้องเดินช้าลงด้วย เพราะจะได้ไม่ต้องเหนื่อยหอบมาก นึกถึงแต่ก่อน ก่อนจะมีโควิดระบาด ไม่ต้องสวมหน้ากากเดินไปไหนมาไหน ผมเดินไกลได้เป็นกิโลและสูดอากาศได้เต็มปอดโดยไม่ต้องเหนื่อยหอบอย่างนี้เลยครับ แลบลิ้น

« ตอบ #93 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2021 | 11:18:05 AM »

เคยนึกบ้างไหมครับว่าช่วงที่โควิดกำลังระบาดอยู่นี้ มีธุรกิจหรืออุตสาหกรรมใดได้รับประโยชน์จากสถานการณ์นี้บ้าง?

- อุตสาหกรรมผลิตยาและวัคซีนเพื่อรักษาและต้านโควิด
- อุตสาหกรรมผลิตหน้ากากอนามัยและ face shield
- อุตสาหกรรมผลิต PPE
- อุตสาหกรรมผลิตแอลกอฮอล์ล้างมือ ไม่ว่าจะเป็นเจลหรือน้ำ
- โรงพยาบาลเอกชน (คนรวยที่ติดโควิดเข้าไปใช้บริการ)
- เกษตรกรปลูกพืชสมุนไพร เช่น ฟ้าทะลายโจร กระชาย
- ธุรกิจโลงศพ (คนตายมากขึ้น)

แล้วยังมีธุรกิจหรืออุตสาหกรรมอะไรอีกครับ?

« ตอบ #94 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2021 | 05:29:54 PM »

นึกออกแล้ว... ธุรกิจ "ขนมเปี๊ยะขั้นเทพ" ของ ป๋าเทพ โพธ์งาม ไงครับ
เรื่องมีอยู่ว่า... เมื่ออาทิตย์สองอาทิตย์ก่อน ธุรกิจขนมเปี๊ยะของป๋าเทพรายได้พุ่งกระฉูดเป็นหลักแสนบาทต่อวัน จากที่เคยได้วันละไม่กี่พันบาท
เหตุที่เป็นเช่นนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับสถานการณ์ระบาดของโควิด หากแต่เกี่ยวกับเรื่องการเมือง เพราะจู่ ๆ ป๋าเทพไม่รู้นึกยังไง แกไลฟ์สดออกสื่อ นั่งอุ้มแมว แล้วพูดนั่นพูดนี่เกี่ยวกับการเมืองในยุคปัจจุบัน (ซึ่งประจวบเหมาะพอดีกับสถานการณ์โควิด) และพูดอยู่ตั้งหลายนาที (ไปหาคลิปดูได้) ทำให้หลายคนหลายฝ่ายที่ไม่เห็นด้วยกับป๋าแกไม่พอใจ ชวนกันแบนสินค้าคือขนมเปี๊ยะของป๋า ในขณะที่ข้างฟากฝั่งที่เห็นด้วยกับสิ่งที่ป๋าพูด (บ่น) ต่างพากันเฮโลสาระพาไปอุดหนุนขนมของป๋าเทพจนแกทำขนมส่งไม่ทันและรายได้พุ่งกระฉูดดังกล่าว...
สรุปว่า ธุรกิจของป๋าไม่ได้เกี่ยวข้องหรือสืบเนื่องอะไรจากสถานการณ์โควิด แต่อยากนำเสนอให้ดูกันแก้เครียดในยามนี้ ยินดีกับป๋าด้วยนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #95 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2021 | 07:19:01 AM »

เคยนึกบ้างไหมครับว่าช่วงที่โควิดกำลังระบาดอยู่นี้ มีธุรกิจหรืออุตสาหกรรมใดได้รับประโยชน์จากสถานการณ์นี้บ้าง?

- อุตสาหกรรมผลิตยาและวัคซีนเพื่อรักษาและต้านโควิด
- อุตสาหกรรมผลิตหน้ากากอนามัยและ face shield
- อุตสาหกรรมผลิต PPE
- อุตสาหกรรมผลิตแอลกอฮอล์ล้างมือ ไม่ว่าจะเป็นเจลหรือน้ำ
- โรงพยาบาลเอกชน (คนรวยที่ติดโควิดเข้าไปใช้บริการ)
- เกษตรกรปลูกพืชสมุนไพร เช่น ฟ้าทะลายโจร กระชาย
- ธุรกิจโลงศพ (คนตายมากขึ้น)

แล้วยังมีธุรกิจหรืออุตสาหกรรมอะไรอีกครับ?
ผมสังเกตูว่าหมู่บ้านจัดสรรโครงการใหญ่ๆ ยังเปิดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง และมีลูกค้ามาซื้ออยู่ตลอด ผมอ่านในบทความว่าโครงการราคา 3-5 ล้านขึ้นไป ยังพอไปได้ แต่ต่ำกว่า 3 ล้านแทบตายสนิท

« ตอบ #96 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2021 | 12:16:05 PM »

ผมสังเกตูว่าหมู่บ้านจัดสรรโครงการใหญ่ๆ ยังเปิดโครงการกันอย่างต่อเนื่อง และมีลูกค้ามาซื้ออยู่ตลอด ผมอ่านในบทความว่าโครงการราคา 3-5 ล้านขึ้นไป ยังพอไปได้ แต่ต่ำกว่า 3 ล้านแทบตายสนิท

---> เมืองไทยบ้านเรามีเศรษฐีคนรวยที่มีกำลังซื้อทรัพย์สินระดับไฮเอนด์และซูเปอร์ไฮเอนด์อยู่ทุกสถานการณ์ แม้ในยามข้าวยากหมากแพง มีโรคระบาด และเศรษฐกิจตกต่ำครับ

« ตอบ #97 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2021 | 11:32:05 AM »

---> ธุรกิจผลิตและหรือจำหน่าย antigen test kit (ATK) หรือชุดตรวจหาโควิด-19 แบบเร่งด่วน (ซึ่งได้รับการรับรองจาก อย. แล้ว)
eric camen

« ตอบ #98 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2021 | 12:35:11 PM »

ร้านขายราดหน้าแถวบ้านผม เมื่อก่อนจะมีโควิด 4 ทุ่มกว่ายังพอหาซื้อได้ครับ แต่ปัจจุบัน 2 ทุ่มกว่าๆ หมดเรียบร้อยครับ ตอนแรกผมนึกว่าเขาคงทำมาน้อย แต่เมื่อสอบถามแล้วก็ยังคงเตรียมมาเท่าเดิม แต่เป็นเพราะมีบริการไรเดอร์มาซื้อกันทีหลายๆถุงครับ

« ตอบ #99 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2021 | 12:54:20 PM »

ร้านขายราดหน้าแถวบ้านผม เมื่อก่อนจะมีโควิด 4 ทุ่มกว่ายังพอหาซื้อได้ครับ แต่ปัจจุบัน 2 ทุ่มกว่าๆ หมดเรียบร้อยครับ ตอนแรกผมนึกว่าเขาคงทำมาน้อย แต่เมื่อสอบถามแล้วก็ยังคงเตรียมมาเท่าเดิม แต่เป็นเพราะมีบริการไรเดอร์มาซื้อกันทีหลายๆถุงครับ

---> งานอีกอย่างหนึ่งที่มีโอกาสทำรายได้เป็นกอบเป็นกำ (ถ้าขยัน) ในยุคโควิดคือ มอเตอร์ไซค์ไรเดอร์ส่งของส่งอาหารครับ

« ตอบ #100 เมื่อ: 01 กันยายน 2021 | 03:37:14 PM »

คงจะจำกันได้ใช่ไหมครับ โรคโควิค-19 เริ่มระบาดหนักในประเทศไทยเมื่อต้นปี 2563 (ราวเดือนมีนาคม 2563 เป็นต้นมา) ก่อนหน้าที่โรคนี้มันจะระบาด ประมาณปลายปี 2562 และก่อนหน้านั้นถอยหลังลงไป คงจะจำกันได้ว่าวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของท่านโดยทั่วไปเป็นอย่างไร เช่น เวลาออกจากบ้าน เดินทางไปไหนมาไหน จะต้องสวมหน้ากากอนามัยทุกครั้งเหมือนตอนนี้หรือเปล่า ขึ้นรถลงเรือจะต้องงัดเอาแอลกอฮอล์ขึ้นมาล้างมือหรือเปล่า เข้าบ้านเข้าสำนักงาน และเวลาจะรับประทานอะไรทุกครั้ง จะต้องล้างมือก่อนทุกครั้งอย่างเคร่งครัดหรือเปล่า ฯลฯ ผมว่า โดยส่วนใหญ่คง "เปล่า" ใช่ไหมครับ

คำถามคือ ถ้าต่อไปในอนาคต โรคนี้มันถูกควบคุมหรือกำราบได้ เพราะมียาหรือวัคซีนป้องกันรักษา คิดว่าการดำเนินชีวิตประจำวันของคนเราจะเปลี่ยนไปไหมครับ เมื่อเทียบกับวิถีชีวิตก่อนที่โรคจะระบาดเมื่อต้นปี 2563

ผมว่าวิถีชีวิตประจำวันของคนเราคงจะไม่เหมือนเดิมอีกต่อไปแล้ว มันจะต้องเปลี่ยนแปลงไป ไม่มากก็น้อย เช่น เมื่อก่อนท่านเคยไปออกงานเลี้ยง งานสังสรรค์ ที่นั่นที่นี่ แล้วไม่ต้องสวมหน้ากากอนามัย แต่ต่อไปในอนาคต ท่านอาจจะทำแบบนี้อีกไม่ได้แล้ว เพราะท่านจะต้องสวมหน้ากากอนามัยออกงานทุกครั้ง

การดำเนินวิถีชีวิตหลายอย่างและการเข้าสังคมในปัจจุบันและอนาคตจะต้องเปลี่ยนไปเพื่อให้สมกับวิถีชีวิตแบบ new normal ถ้าเผลอเมื่อไหร่ ท่านและแหล่งที่ท่านปรากฏตัวอยู่จะกลายเป็นแหล่งคลัสเตอร์ในการระบาดของโรคทันทีครับ

« ตอบ #101 เมื่อ: 03 กันยายน 2021 | 02:50:53 PM »

ธนาคารในยุคโควิด-19 การให้บริการก็เปลี่ยนไปเยอะ ลูกค้าต้องเจอมาตรการตรวจอุณหภูมิและให้สวมถุงมือ ลงชื่อ ฯลฯ ก่อนเข้ารับบริการที่ธนาคาร และต้องนั่งรอคิวเป็นเวลานานขึ้นกว่าจะได้รับบริการ ซึ่งผิดกับช่วงเวลาก่อนที่โควิดจะระบาด จำนวนพนักงานธนาคารก็ลดลง สรุปว่าไม่สะดวกครับ
eric camen

« ตอบ #102 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 06:16:56 AM »

แม้แต่ธนาคารเล็กๆที่โดยปกติจะมีลูกค้าไม่มาก ใช้เวลาดำเนินการด้านธุรกรรมไม่นาน แต่ปัจจุบันนี้เปลี่ยนไปครับ ต้องใช้เวลานานพอสมควร ส่วนธนาคารใหญ่ๆไม่ต้องพูดถึงครับ และผมมีภาระต้องชำระค่าผ่อนบ้านที่ธนาคารออมสิน ซึ่งคนเยอะมากครับ

« ตอบ #103 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 08:28:34 AM »

แม้แต่ธนาคารเล็กๆที่โดยปกติจะมีลูกค้าไม่มาก ใช้เวลาดำเนินการด้านธุรกรรมไม่นาน แต่ปัจจุบันนี้เปลี่ยนไปครับ ต้องใช้เวลานานพอสมควร ส่วนธนาคารใหญ่ๆไม่ต้องพูดถึงครับ และผมมีภาระต้องชำระค่าผ่อนบ้านที่ธนาคารออมสิน ซึ่งคนเยอะมากครับ

---> ลองเปลี่ยนมาจ่ายบิลค่าผ่อนบ้านผ่านแอปของธนาคารทางมือถือสิครับ รวดเร็วและไม่ต้องต่อคิว ผมว่าแอปของธนาคารน่าจะมีบริการนี้อยู่ หรือว่ากลัวจะไม่ปลอดภัยครับ เพราะยอดเงินสูง 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #104 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 08:39:36 AM »

ดูเหมือนบรรดาธนาคารต่างพยายามให้ลูกค้าปรับตัวมาทำธุรกรรมต่าง ๆ เช่น จ่ายบิล โอนเงิน ฯลฯ ผ่านแอปของธนาคารทางอินเทอร์เน็ตให้มากขึ้น มากกว่าที่จะต้องเดินทางไปแบงก์ แล้วยิ่งถ้าไปแบงก์แล้วเจอพวก messenger สะพายเป้สะพายกระเป๋ามาอยู่คิวก่อนหน้าเรานะ เตรียมตัวนั่งเซ็งรอนานเลยครับ แลบลิ้น เพราะพวกนี้หอบเอกสารหอบบิล เช็ค ตั๋วแลกเงิน ฯลฯ ของบริษัทห้างร้านมาเป็นปึก พนักงานธนาคารต้องใช้เวลานานมากกว่าจะทำเสร็จ ระยะหลังมานี้ผมก็พยายามปรับตัวในการทำธุรกรรมบางอย่าง เช่น โอนเงิน จ่ายบัตรเครดิต ฯลฯ โดยจะจ่ายผ่านแอปธนาคารให้มากขึ้น เพื่อลดเวลาที่จะต้องไปนั่งรอคิวที่ธนาคารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน 2021 | 08:59:43 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
พิมพ์