เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:03:29 PM
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: COVID19 - WFH / April 2020  (อ่าน 19915 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #105 เมื่อ: 09 กันยายน 2021 | 07:56:30 PM »

เลิกไปแบงค์มา 5 ปีได้แล้วครับ ทำธุรกรรมทางมือถือได้หมด โอน ถอน ซื้อกองทุน
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #106 เมื่อ: 11 กันยายน 2021 | 06:26:14 AM »

น้องๆสาวแบงค์ออกจะหน้าตาน่ารัก น่าเอ็นดู การจะไม่ไปทำธุรกรรมที่แบงค์เลยก็กระไรอยู่ครับ 5555
eric camen

« ตอบ #107 เมื่อ: 11 กันยายน 2021 | 06:29:19 AM »

แม้แต่ธนาคารเล็กๆที่โดยปกติจะมีลูกค้าไม่มาก ใช้เวลาดำเนินการด้านธุรกรรมไม่นาน แต่ปัจจุบันนี้เปลี่ยนไปครับ ต้องใช้เวลานานพอสมควร ส่วนธนาคารใหญ่ๆไม่ต้องพูดถึงครับ และผมมีภาระต้องชำระค่าผ่อนบ้านที่ธนาคารออมสิน ซึ่งคนเยอะมากครับ

---> ลองเปลี่ยนมาจ่ายบิลค่าผ่อนบ้านผ่านแอปของธนาคารทางมือถือสิครับ รวดเร็วและไม่ต้องต่อคิว ผมว่าแอปของธนาคารน่าจะมีบริการนี้อยู่ หรือว่ากลัวจะไม่ปลอดภัยครับ เพราะยอดเงินสูง 5555 ยิ้มกว้างๆ
ผมไปเข้าโครงการช่วยเหลือของแบงค์ในช่วงโควิด ผลของการเข้าโครงการ คือ จ่ายค่าผ่อนบ้านทางแอปจะส่งแต่ดอกเบี้ย ไม่ตัดเงินต้นเลยครับ หากต้องการชำระเงินต้นด้วย ต้องมาจ่ายที่หน้าเคาว์เตอร์เท่านั้น แต่ผมชอบจ่ายหน้าเคาว์เตอร์ เหตุผล คือ ได้พูดคุยกับน้องๆ สาวแบงค์ครับ 55555
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #108 เมื่อ: 13 กันยายน 2021 | 09:56:28 AM »

ผมก็ชอบการไปทำธุรกรรมที่แบงก์ เพราะมีโอกาสได้พบเจอผู้คน (โดยเฉพาะพนักงานสาว ๆ ยิงฟันยิ้ม) แต่การต้องไปนั่งรอคิวนาน ๆ ก็ทำให้เสียเวลามากเกินไปครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen

« ตอบ #109 เมื่อ: 15 กันยายน 2021 | 07:24:01 AM »

ยิ่งนานๆๆ ก็ยิ่งได้พูดคุย(จีบ)นานๆๆ ผมว่ามองในแง่บวกไว้ โลกสดใสครับ 5555

« ตอบ #110 เมื่อ: 16 กันยายน 2021 | 02:29:20 PM »

มีแพทย์บางคนทำนายว่าประเทศไทยกำลังจะเข้าระลอกที่ 5 ของการระบาด ซึ่งการระบาดระลอกนี้จะหนักกว่าเดิม คือมีผู้ป่วยจำนวนมากกว่าในขณะนี้อีกหลายเท่าตัว แต่ใครที่ได้ยินข่าวนี้แล้วก็อย่าเพิ่งตระหนก เพราะถ้าถึงตอนนั้น ประชาชนได้รับการฉีดวัคซีนกันโดยส่วนใหญ่หรือเป็นจำนวนมากพอแล้ว หากมีการติดเชื้อก็จริง แต่อาการจะไม่ถึงขั้นรุนแรงและจะไม่ถึงตายครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #111 เมื่อ: 17 กันยายน 2021 | 03:15:00 PM »

นักเรียนนักศึกษาไม่ได้ไปเรียนหนังสือในห้องเรียนนานเท่าไหร่แล้วครับ... กี่เดือน? หรือว่าถึงปี? หรือปีกว่าแล้ว? อันนี้ผมไม่ทราบ เพียงแต่รู้สึกว่านานมากแล้วที่โรงเรียนและมหาวิทยาลัยปิด และให้เด็กเรียนทางออนไลน์อยู่บ้านกัน ระบบการศึกษาของบ้านเราจะล่มสลายหรือเปล่าครับ ถ้าจะต้องหยุดเรียนกันนานเกินไปเพราะโควิดระบาด ฮืม

« ตอบ #112 เมื่อ: 20 กันยายน 2021 | 09:31:30 AM »

จำนวนผู้ติดเชื้อโควิดค่อย ๆ ลดลง และจำนวนผู้ได้รับการฉีดวัคซีนก็ค่อย ๆ เพิ่มขึ้น ประเทศไทยเตรียมเปิดประเทศนำร่อง 5 จังหวัดแรกแล้วครับ ถนนในกรุงเทพรถเริ่มติด ผู้คนตามสถานที่ต่าง ๆ ตามห้างสรรพสินค้า ฯลฯ เริ่มกลับมาปรากฏตัวกันมากขึ้นครับ

« ตอบ #113 เมื่อ: 21 กันยายน 2021 | 09:34:55 AM »

ผมว่าผมจะตายไม่ใช่เพราะโรคโควิด-19 หรอก หากแต่จะตายเพราะ "หน้ากากอนามัย" ที่สวมใส่ไปไหนมาไหนอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันนี้ต่างหาก... ที่พูดเช่นนี้ก็เพราะว่า ถ้ามองย้อนไปในอดีต ก่อนโรคนี้จะเริ่มระบาดในบ้านเราเมื่อประมาณช่วงเดือนมีนาคม-เมษายน 2563 ผมไม่ได้ใส่หน้ากากอนามัย (และคนเราทั่วไปส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ใส่หน้ากากอนามัยเช่นกัน) เวลาเดินไปไหนมาไหนรู้สึกกระฉับกระเฉง กระปรี้กระเปร่า ปกติผมเดินออกไปทานข้าวกลางวันนอกสำนักงานทุกวันและเดินไปลงเรือและต่อรถตู้เข้าบ้าน ก็ยังโอเค แต่พอโรคเริ่มระบาด รัฐบาลสั่งให้ประชาชนสวมหน้ากากอนามัยก่อนออกจากบ้านและตลอดเวลาเมื่ออยู่ในที่สาธารณะ สำนักงาน ฯลฯ เมื่อผมใส่หน้ากากอนามัยเดินไปไหนมาไหน โดยเฉพาะเวลาเดินระยะไกล จะรู้สึกเหนื่อยหอบง่าย เหมือนอากาศเข้าไปเลี้ยงปอดไม่พอ บางทีเดินขึ้นสะพานลอยแทบจะหน้ามืดเลย ผมคิดว่าหน้ากากอนามัยมีส่วนทำให้ผมต้องเหนื่อยง่ายเวลาเดินไปไหนมาไหนอย่างนี้ ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนไม่เคยเป็นแบบนี้เลย แล้วท่านลองคิดดูนะครับ หน้ากากอนามัยอย่างที่ว่านี้ มันมีอนามัยสำหรับผู้สวมใส่จริงหรือเปล่า เพราะเวลาท่านสูดหายใจเข้าก็โอเคอยู่ มันสามารถป้องกันฝุ่นป้องกันเชื้อโรคได้ในระดับหนึ่ง แต่พอท่านหายใจเข้าแล้ว ท่านต้องหายใจออกเพื่อปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา แล้วช่วงจังหวะที่ปล่อยอากาศเสียออกมา ถ้าท่านเป็นคนหายใจเข้าออกเร็ว ปล่อยอากาศเสียออกมาได้ไม่ทันไร ก็สูดอากาศเสียของเดิมเข้าปอดไปอีกแล้ว เพราะหน้ากากอนามัยมันกั้นอากาศเสียอยู่ อากาศเสียที่ท่านปลดปล่อยออกมามันยังไม่ได้ไปไหน แต่กลับถูกสูดเข้าปอดอีกครั้ง พอนึกภาพออกไหมครับ เรื่องนี้ไม่ทราบว่าท่านคิดอย่างไร แต่ผมคิดของผมอย่างนี้ ผมไม่ใช่หมอ แต่ผมคิดตามหลักตรรกะพื้นฐานทั่วไป คาร์บอนไดออกไซด์ที่หายใจออกมามันยังไม่ได้จางหายไปไหนหมด ยังมีหลงเหลืออยู่บริเวณจมูก เพราะถูกหน้ากากอนามัยอุดกั้นเอาไว้ แล้วจมูกของเราก็สูดดมมันกลับเข้าไปใหม่ ผมชักไม่แน่ใจแล้วว่ามัน "อนามัย" สมชื่อหรือเปล่า เพราะทุกวันนี้เวลาเดินไปไหนมาไหนหรือขยับจะทำโน่นทำนี่ ผมรู้สึกไม่ค่อยแข็งแรงเหมือนตอนก่อนที่จะสวมหน้ากากอนามัยแล้ว เวลาที่ผมมีความสุขที่สุดคือ เวลาอยู่คนเดียวและเวลาที่รับประทานอาหาร เพราะไม่ต้องสวมใส่หน้ากากอนามัยไงครับ

« ตอบ #114 เมื่อ: 29 กันยายน 2021 | 08:29:20 AM »

วันที่ 1 ตุลาคม 2564 ผมและภรรยาจะไปรับวัคซีนเข็มที่ 2 แต่ว่า ตั้งแต่ได้รับวัคซีน AstraZeneka เข็มแรกมา ผมรู้สึกว่าเคมีในร่างกายมันปั่นป่วนอย่างไรชอบกล เหมือนถูกผลกระทบข้างเคียงของวัคซีน รู้สึกได้ถึงความแตกต่างระหว่างก่อนฉีดและหลังจากฉีดเข็มแรกแล้ว และถ้าไปฉีดเที่ยวนี้อีกจะเป็นอย่างไรอีกบ้างก็ไม่รู้ครับ ลังเล

eric camen

« ตอบ #115 เมื่อ: 29 กันยายน 2021 | 07:21:13 PM »

ผมรับวัคซีนเข็ม 1,2 เป็นของซิโนแว็ค ซึ่งไม่มีความรู้สึกเจ็บอะไรเลย อาจจะมีวูบๆบ้าง(น่าจะวิตกจริตไปเอง) เมื่อวันที่ 22 กันยายน ที่ผ่านมา ผมได้ไปรับเข็ม 3 เป็นของไฟเซอร์ ความรู้สึกคือเจ็บแขนมากครับ  แต่ไม่มีอาการวูบ หรืออาการอื่นใดเลยครับ

« ตอบ #116 เมื่อ: 30 กันยายน 2021 | 08:24:52 AM »

หลังจากฉีดวัคซีนเข็มแรกแล้ว ประมาณสักอาทิตย์หรือสองอาทิตย์ ผมเป็นไข้หวัด มีน้ำมูกไหล และไอเล็กน้อย นอนซมเหงื่อออกอยู่บ้านสองวัน ตอนแรกนึกว่าติดโควิดซะแล้ว แต่ไม่ใช่ คงอาจเป็นเพราะเดินให้หัวโดนละอองฝน เข้าบ้านแล้วอาบน้ำแต่ไม่สระผม ซึ่งก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่ง และอีกสาเหตุหนึ่งที่อาจเป็นไปได้ก็คือ อาการแพ้วัคซีนต้านโควิดที่ฉีดเข้าไปเข็มแรก ซึ่งมาพร้อมกับอาการปวดหลังอยู่นานจนต้องไปหาหมอ ผมเล่าอาการให้หมอฟัง แต่หมอบอกว่าไม่น่าจะใช่ เพราะถ้าเป็นผลข้างเคียงของวัคซีน มันต้องสำแดงอาการไม่นานหลังจากฉีดวัคซีน แต่นี่มันทิ้งช่วงห่างเป็นอาทิตย์ ผมก็ได้แต่ฟัง ๆ ไว้ ยังไงก็คงเชื่อหมอไว้ก่อนครับ

« ตอบ #117 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2021 | 02:30:38 PM »

ไม่อยากบ่นก็ต้องบ่นละครับงานนี้ เมื่อวันศุกร์ที่ 1 ต.ค. 2564 ที่ผ่านมา ผมและภรรยาเดินทางไปรับวัคซีนเข็มที่ 2 ที่ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งย่านถนนสุขุมวิทตามนัดหมาย แต่ปรากฏว่าพอไปถึงห้าง รปภ.และประชาสัมพันธ์ของห้างแจ้งว่าไม่มีการฉีดวัคซีนในวันนั้นและต้องเลื่อนการฉีดวัคซีนออกไปโดยทางห้างเองก็ไม่ทราบว่าเลื่อนออกไปเป็นเมื่อใด ผมงี้ยัวะเลย แต่ไม่ได้แสดงออก เพราะไม่ใช่ความผิดของห้างฯ แต่เป็นความผิดของโครงการฉีดวัคซีนของรัฐบาลต่างหากที่ไม่ได้แจ้งประชาชนทราบล่วงหน้าว่าเปลี่ยนกำหนดการฉีดวัคซีนเป็นวันอื่น ประชาชนคนอื่น ๆ ที่มาติดต่อเพื่อขอรับวัคซีนไล่ ๆ กันกับผมต่างพากันเงิบไปตาม ๆ กัน และต้องพากันกลับบ้านไปด้วยความผิดหวัง วันนั้นผมต้องลางานทั้งวันเพื่อไปฉีดวัคซีนกับภรรยา แต่ก็ไม่ได้ฉีด หน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องฉีดวัคซีนทำงานกันอย่างนี้ไม่ "โปร" เลยนะครับ ผมเล่าให้ใครฟัง ใคร ๆ เขาก็ว่าทำงานแย่มาก น่าจะได้แจ้งให้ประชาชนทราบล่วงหน้าทาง SMS อย่างน้อยวันสองวันก็ยังดี ไม่ใช่ทำเงียบแล้วให้พวกเขาต้องเสียเวลาและเสียค่ารถไปโดยเปล่าประโยชน์ ฮ่วย! โกรธ

« ตอบ #118 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2021 | 08:54:25 AM »

เมื่อวาน 5 ต.ค. 2564 ผมไปรับวัคซีนเข็มที่ 2 ณ ที่เก่าเวลาเดิม คราวนี้ไม่มีโดน "เท" เหมือนวันที่ 1 ต.ค. ที่ผ่านมาครับ

eric camen

« ตอบ #119 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2021 | 07:17:21 AM »

แม้ว่าผมจะรับวัคซีน 3 เข็มแล้ว แต่ผมตรวจหาเชื้อโควิดอยู่เป็นประจำครับ ล่าสุดที่ รพ.มิตรประชา เพชรเกษม 39 รับตรวจ ATK ทุกวัน ตั้งแต่ 09.00 - 16.00 น.ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ สรุปว่าผมตรวจหาเชื้อทุก 7 วันครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์