เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 04:42:05 AM
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: COVID19 - WFH / April 2020  (อ่าน 19909 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2022 | 08:35:42 AM »

จำนวนผู้ป่วยโควิดทยอยลดลงเป็นอันมาก ดูเหมือนผู้คนเริ่มไม่กลัวโควิด ออกไปทำงานตามปกติกันมากขึ้น โรงเรียนกำลังจะเปิดเต็มรูปแบบในวันที่ 17 พ.ค. 2565 และการจราจรตามท้องถนนชักเริ่มจะติดขัด เพราะรถรามีมากขึ้น และจอดติดไฟแดงนานขึ้น เรากำลังค่อย ๆ กลับสู่ภาวะที่เคยเป็นอยู่เดิม (รึเปล่า)

ชักคิดถึงคุณงามความดีของโควิดที่ช่วยแก้ปัญหาจราจร ทำให้ในกรุงเทพรถไม่ติดได้เป็นปี ๆ ครับ (อ้าว ยังไงกันเนี่ย 5555) ยิงฟันยิ้ม

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #136 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2022 | 09:42:31 AM »

17 พ.ค. 2565 วันเปิดเทอมเต็มรูปแบบวันแรก ซึ่งเราจะได้เห็นเด็กนักเรียนเดินทางออกไปเรียนหนังสือตามโรงเรียนและสถาบันการศึกษาต่าง ๆ หลังจากที่ห่างหายไปนาน เพราะเรียนระบบออนไลน์อยู่บ้าน ข่าวจากวิทยุรายงานว่ารถติดช่วงเช้า วันนี้ผมออกจากบ้านเช้ากว่าปกตินิดหน่อย จึงเลี่ยงปัญหาจราจรติดขัดบนท้องถนนไปได้ ต่อไปคงต้องออกเดินทางเช้าขึ้น และจะโอ้เอ้เถลไถลเหมือนแต่ก่อนไม่ได้แล้วครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #137 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2022 | 07:12:14 PM »

เผลอแป็บเดียวผมฉีดเข็ม 4 ไปตั้งแต่เดือนมกราคม 65 ทราบข่าวว่าฉีดเข็มที่ 5-6 กันแล้วครับ แต่ผมยังลังเลว่าจะฉีดเข็ม 5 ดีมั้ย

« ตอบ #138 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2022 | 08:06:02 AM »

อายุยังไม่ถึง 60 สามเข็มก็พอแล้วครับ ฉีดอะไรมากมาย เดี๋ยวมันจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดีนาครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

eric camen

« ตอบ #139 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2022 | 02:05:55 PM »

ผมเดินไปสอบถามที่รพ.เพื่อจะฉีดเข็มที่ 5 คุณพยาบาลบอกว่าถ้าอยากฉีดก็ฉีดได้ค่ะ แต่พยาบาลยังไม่ฉีดนะค่ะ ผมถอยกลับมาตั้งหลักทันทีเลยครับ
eric camen

« ตอบ #140 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2022 | 05:19:48 PM »

ในที่สุดก็ติดจนได้ครับ ระมัดระวังตัวแล้ว แต่ก็ติดจากคนในครอบครัวครับ สรุปติดทั้งพ่อ แม่ ลูก ครับ

« ตอบ #141 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2022 | 07:41:44 AM »

ในที่สุดก็ติดจนได้ครับ ระมัดระวังตัวแล้ว แต่ก็ติดจากคนในครอบครัวครับ สรุปติดทั้งพ่อ แม่ ลูก ครับ

---> รักษาตัว ดูแลสุขภาพ และขอให้ปลอดภัย หายไว ๆ ทั้งครอบครัวครับ

eric camen

« ตอบ #142 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2022 | 02:10:21 PM »

ขอบคุณมากๆครับ พี่ปีศาจ ขอให้ปลอดภัยเช่นกันครับ

« ตอบ #143 เมื่อ: 01 กันยายน 2022 | 10:12:44 AM »

การจราจรตามสี่แยกที่ไม่ค่อยติดขัดในช่วงโควิดระบาด ตอนนี้กลับมาติดขัดเหมือนเดิมแล้ว และผู้คนคงจะไม่ได้ทำงานอยู่บ้านหรือ WFH กันแล้ว ถ้าขืนยัง WFH กันอยู่ นายจ้างคงจะให้อยู่บ้านกันอย่างถาวรแน่เลยครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #144 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2022 | 04:18:13 PM »

ยกเลิก พ.ร.ก.ฉุกเฉินฯ และศบค. ตั้งแต่วันที่ 30 ก.ย. 2565 เป็นต้นไป เนื่องจากสถานการณ์แพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยขณะนี้ดีขึ้น

ต่อไปนี้กิจกรรมอะไร ๆ หลายอย่างคงจะได้รับการผ่อนคลายมากขึ้น รวมทั้งการสวมหน้ากากอนามัย ซึ่งอาจจะไม่จำเป็นต้องสวมก็ได้ นัยว่าไม่โดนบังคับตามกฎหมายแล้ว

แต่ออกนอกบ้านทุกครั้ง สวมแมสก์ไว้เถอะครับ เชื่อผม เพราะท่านไม่รู้หรอกว่าคนที่ท่านพบปะเสวนาหรือเดินผ่านในที่สาธารณะหรือนั่งข้างท่านหรือยืนเบียดท่านบนรถหรือพาหนะโดยสารประจำทางนั้นจะเป็นพาหะโรคโควิดหรือเปล่า เพราะเราเห็นคนแต่ไม่เห็นเชื้อโรค ป้องกันตัวเองไว้ก่อนดีที่สุดครับ

https://www.hfocus.org/content/2022/09/26013

« ตอบ #145 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2022 | 11:24:37 AM »

ปกติผมจะเปิดวิทยุทิ้งไว้ระหว่างทำงานเพื่อฟังเพลงหรือรายการอื่น ๆ ระหว่างทำงาน วันหนึ่งผมได้ยินรายการสนทนาเรื่องสุขภาพ มีใครไม่ทราบในรายการบอกว่า โรคโควิดจะอยู่กับเราไปอีกนาน แม้คนที่ยังไม่เคยเป็น โรคนี้มันจะพยายามทำให้เราเป็น ทำให้เราติดเชื้อให้ได้...

ได้ยินแล้วใจแป้วเลย ขยิบตา ทำไมพูดอย่างนี้ ฮืม ผมคนหนึ่งละครับที่ยังไม่เคยเป็นโควิด ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #146 เมื่อ: 15 มีนาคม 2023 | 07:48:19 AM »

ถึงแม้ในขณะนี้สถานการณ์ระบาดของโควิด-19 จะบรรเทาเบาบางลง ก็อย่าได้นิ่งนอนใจ ประจวบเหมาะกับฝุ่นพีเอ็ม 2.5 ซึ่งกำลังโจมตีกรุงเทพและอีกหลายพื้นที่อย่างหนักอยู่ในตอนนี้ คำว่า "การ์ดอย่าตก" ยังใช้ได้อยู่เสมอ ออกนอกบ้านต้องสวมหน้ากากอนามัยตลอดเวลา และตอนนี้ที่ออฟฟิศผมมีคนติดโควิดไปแล้วอีกสองคน คนหนึ่งเคยเป็นโรคนี้แล้วยังเป็นซ้ำอีก ส่วนอีกคนหนึ่งยังไม่เคยเป็นไม่เคยติด แต่ก็ติดจนได้ แถมยังนั่งอยู่ใกล้บริเวณที่ผมนั่งทำงานด้วย...

รู้สึกว่ามันชักจะรุกคืบใกล้เข้ามาเรื่อย ๆ แล้วครับ ยังไง ๆ ก็ละเว้นกันไว้บ้างสักคนนา 5555 ยิ้มกว้างๆ

eric camen

« ตอบ #147 เมื่อ: 25 มีนาคม 2023 | 04:17:33 PM »

ช่วงหลังผมก็เริ่มประมาทครับ หน้ากากเริ่มไม่ใส่แล้ว คงต้องกลับมาตั้งการ์ดใหม่อีกครั้งครับ

« ตอบ #148 เมื่อ: 27 มีนาคม 2023 | 07:51:28 AM »

วันพฤหัสบดีที่ 23 มี.ค. 2566 ผมนั่งทำงานอยู่ที่ออฟฟิศ เริ่มไอ ระคายคอ มีน้ำมูกเล็กน้อย รู้สึกชักไม่ค่อยจะดี จึงรีบขอยา Decolgen จากในออฟฟิศมากิน รุ่งขึ้นวันศุกร์ยังพอไปทำงานได้ ไม่มีอาการปวดหัวหรือครั่นเนื้อครั่นตัว ระหว่างนี้อัดยา Decolgen สามเวลาหลังอาหารทุกมื้อ เสาร์อาทิตย์นอนยาวแทบทั้งวัน น่าจะโดนไข้เล่นงาน และเพิ่งจะดีมีเรี่ยวแรงขึ้นเมื่อเย็นวานนี้ คงไม่น่าจะใช่โควิด อาจจะเป็นแค่ไข้หวัดเปลี่ยนฤดูก็ได้ ซึ่งผมมักจะเป็นโรคนี้เวลาที่อากาศเปลี่ยนแปลงฉับพลันครับ

« ตอบ #149 เมื่อ: 12 มกราคม 2024 | 10:46:16 AM »

เกือบสี่ปีแล้วนะครับที่โรคโควิด-19 อยู่กับเรา ถ้านับตั้งแต่วันที่ 27 มกราคม 2563 เป็นต้นมา ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายชินกับมันแล้วยัง ตอนนี้ออฟฟิศของผมยังมีคนติดโควิดกันอยู่ประปราย ทีละคนสองคน ติดง่าย หายเร็ว แต่จะให้ดีที่สุด อย่าเป็นหรืออย่าติดจะดีกว่า ในเมืองหลวงตอนนี้ไม่ใส่หน้ากากกันแล้วก็หลายคน โดยเฉพาะพวกนักท่องเที่ยวหรือคนต่างชาติ คนไทยก็มีเยอะที่ไม่ใส่หน้ากาก แต่ผมไม่เอาด้วยหรอกครับ โดยเฉพาะตอนที่นั่งรถนั่งเรือโดยสารหรืออยู่ในที่สาธารณะ เช่นห้างสรรพสินค้า ท้องถนนที่มีผู้คนขวักไขว่ ฯลฯ เราไม่มีทางรู้ได้เลยว่าคนที่นั่งโดยสารข้างเราหรือใกล้เราหรือเดินสวนกับเราจะเป็นโควิดหรือเปล่า ทางที่ดีที่สุดคือป้องกันตัวเองไว้ก่อน ถึงแม้ตอนนี้จะติดง่ายหายไวก็ตาม แต่ไม่เป็นเลยจะดีที่สุดครับ "การ์ดอย่าตก" ท่องเอาไว้เสมอ

หน้า: 1 ... 8 9 [10]
พิมพ์