เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 10:52:19 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxes(แผ่นเสียง) Copy เดียว... พอไหมครับ?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (แผ่นเสียง) Copy เดียว... พอไหมครับ?  (อ่าน 4096 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2020 | 10:36:07 AM »

ขอถามท่านที่เล่นแผ่นเสียง... ถ้ามีแผ่นเสียงแค่ copy เดียวต่อหนึ่งอัลบั้มอยู่ใน collection คิดว่าพอมั้ยครับ?

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2020 | 06:00:05 PM »

สำหรับผม... ผมยอมรับนะครับว่า กับอัลบั้มที่ชื่นชอบหรือรักมาก ๆ เนี่ย แผ่นเสียง copy เดียวไม่พอครับ แต่ก่อน ตอนที่เริ่มเล่นแผ่นเสียงใหม่ ๆ ผมไม่ค่อยรู้จักแหล่งซื้อแผ่นเสียง ไม่ว่าทั้งแผ่นเก่าและแผ่นใหม่ รู้สึกว่าแผ่นเสียง โดยเฉพาะพวกแนว progressive rock มันช่างหายากเสียจริง ๆ ตอนนั้นไม่ว่าจะเจอแผ่นเสียงที่ทำหรือผลิตจากที่ไหน ไม่ว่าจะเป็นอังกฤษ อเมริกา เยอรมนี ฮอลแลนด์ ฯลฯ ผมเป็นเอาหมด แต่ขอให้มีสภาพดีหน่อยก็พอแล้ว ต่อมา... ผมได้รับทราบมาว่าแผ่นเสียงญี่ปุ่น (Japanese pressing) เสียงดี ผมก็ขายแผ่นเสียงที่มีอยู่จำนวนหนึ่งออกไปเพื่อแลกกับแผ่นญี่ปุ่นเข้ามา แต่ต่อมาก็ทราบข้อมูลหักล้างว่าแผ่นญี่ปุ่นนั้นหาใช่เป็นแผ่นที่มีคุณภาพเสียงดีที่สุดเสมอไปไม่ เพราะไม่ต่างอะไรกับแผ่น reissue ดี ๆ นี่เอง ด้วยว่าโรงงานปั๊มแผ่นของญี่ปุ่นต้องไปขอ (ซื้อ) ลิขสิทธิ์ master tapes จากบริษัทแม่หรือต้นสังกัดของศิลปินนั้น ๆ เพื่อมาผลิตแผ่นเสียงออกจำหน่ายในประเทศตนเอง และแน่นอนว่า master tapes ที่ได้มาผลิตแผ่นเสียง ส่วนใหญ่ไม่ใช่ original หรือ first generation master tapes แน่นอน ดังนั้น ที่ควรทำที่สุดในการเลือกซื้อแผ่นเสียงคือ ศิลปินใดอยู่ประเทศอะไร แผ่นเสียงที่คุณภาพเสียงดีที่สุดก็คือแผ่น first pressing ที่ผลิตในประเทศของคนหรือวงนั้น ๆ แต่กฎข้อนี้ก็มิใช่หลักการตายตัวเสมอไปในการเลือกซื้อแผ่นเสียงที่ (เชื่อกันว่า) ให้คุณภาพเสียงดีที่สุด เพราะเคยมีกรณีที่พิสูจน์กันแล้วหลายกรณีว่า ถึงแม้ศิลปินคนหนึ่ง ๆ หรือวงหนึ่ง ๆ จะอยู่ประเทศหนึ่ง แต่แผ่นเสียงอัลบั้มของศิลปินนั้นที่ผลิตในอีกประเทศหนึ่งให้คุณภาพเสียงโดยรวมดีกว่าแผ่นที่ผลิตในประเทศบ้านเกิดของศิลปินนั้น เช่น ศิลปินชาวอังกฤษมีแผ่นเสียงที่ผลิตในบ้านเกิดตัวเอง และผลิตในประเทศอื่น ๆ ด้วย เช่น อเมริกา เยอรมนี ฮอลแลนด์ ญี่ปุ่น ฯลฯ ปรากฏว่าแผ่นที่ผลิตในอเมริกา เมื่อฟังเทียบกับแผ่นที่ผลิตจากที่อื่นแล้ว ให้สุ้มเสียงที่ดีที่สุด เอาละสิ... ทีนี้เป็นเรื่องแล้ว สำหรับคอแผ่นเสียงผู้มีกิเลสและไม่รู้จักพอ เขาจะต้องหาแผ่นที่ถือกันว่าให้คุณภาพเสียงดีที่สุดมาให้ได้...

ก็ตามที่บอกเมื่อตอนจั่วหัวแล้วว่า ถ้าเป็นแผ่นเสียงผลิตที่ประเทศไหนก็ได้ ไม่เกี่ยง ไม่มีการซื้อแผ่นซ้ำต่อหนึ่งอัลบั้ม รับรองว่าท่านจะไม่เดือดร้อนและจะมีเพลงไว้ฟังมากมายใน collection แผ่นเสียงของตัวเอง แต่ถ้าใครที่ copy เดียวไม่พอ หาเรื่องซื้อซ้ำ ไม่ว่าจะซ้ำประเทศผลิตประเทศเดียวกันหรือประเทศอื่น ๆ ก็ตาม (อย่างเช่นตัวผม) รับรองมีเรื่องให้สนุกและเดือดร้อน (กระเป๋าสตางค์) แน่ครับ 555 เอ้า... ขอไม่ฮาดีกว่าครับ อายจัง เศร้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2020 | 09:05:31 AM »

สำหรับผมตอนนี้ มีสัก copy เดียวก็ดีใจแล้วครับ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2020 | 09:12:40 AM »

อย่างอัลบั้มที่เพิ่งฟังไปไม่นานมานี้ แผ่นเสียงชุด Tales From Topographic Oceans (1973) ของ Yes ผมนั่งนับนิ้วดูว่าที่มีเก็บไว้นั้น มีของกี่ประเทศที่ผลิต ก็ได้ความดังนี้

1. แผ่นญี่ปุ่น Japanese pressing มี obi ทั้งหมดมี 3 รุ่นที่ออก (catalog number ไม่เหมือนกัน) บางรุ่นที่ออกมี copy ซ้ำ แถมมีแผ่น promo ด้วยอีก copy หนึ่ง
2. แผ่นอเมริกาหรือ Made in USA มีอยู่ 4 copies รวมทั้งแผ่น promo ที่มี label สีขาวด้วย
3. แผ่นอังกฤษ Made in England มีอยู่ 1 copy

ทั้งสามรายการข้างต้น ผมว่าคุณภาพเสียงดีคนละแบบ แผ่นอังกฤษเสียงออก flat เป็นธรรมชาติที่สุด ในขณะที่แผ่นอเมริกาให้คุณภาพเสียงสด เข้มข้น ส่วนแผ่นญี่ปุ่นเสียงคล้ายแผ่นอเมริกา แต่เสียงทุ้มฟังดูหนาแน่นกว่า และผมว่าจะหาแผ่นเยอรมันมาเก็บไว้สักหนึ่งชุดเพื่อฟังเทียบกับแผ่นทั้งสามรายการข้างต้นด้วยครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2020 | 10:55:40 AM »

ผมพึ่งมาซื้อแผ่นเสียงจะว่าไปแล้ว ก็ไม่นานเท่าไร แต่ถือว่าเป็นโชคดีของผม ที่ได้พบพี่ปีศาจ ที่ว่าโชคดีก็คือ สไตล์การเก็บสะสมแผ่นเสียงหลายๆ Copy นี่แหล่ะครับ หากมีมากๆ ก็ปล่อยๆออกมาบ้าง ซึ่งความจริงผมก็ได้รับมาก็หลายแผ่นแล้ว  หากจะแบ่งขายราคามิตรภาพ หรือซื้อ 1 แถม 1 หรือให้ไปฟังไปเก็บฟรี จะขอขอบคุณมากครับ 5555

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2020 | 05:11:14 PM »

ผมพึ่งมาซื้อแผ่นเสียงจะว่าไปแล้ว ก็ไม่นานเท่าไร แต่ถือว่าเป็นโชคดีของผม ที่ได้พบพี่ปีศาจ ที่ว่าโชคดีก็คือ สไตล์การเก็บสะสมแผ่นเสียงหลายๆ Copy นี่แหล่ะครับ หากมีมากๆ ก็ปล่อยๆออกมาบ้าง ซึ่งความจริงผมก็ได้รับมาก็หลายแผ่นแล้ว  หากจะแบ่งขายราคามิตรภาพ หรือซื้อ 1 แถม 1 หรือให้ไปฟังไปเก็บฟรี จะขอขอบคุณมากครับ 5555

---> ผมกำลังจัดตู้แผ่นเสียง และมีการคัดแผ่นเสียงจำนวนหนึ่งออกไว้เพื่อขายราคาถูก ๆ และ/หรืออาจจะแจกเป็นของกำนัลแก่เพื่อน ๆ คอ progressive rock ด้วยกันก็ได้ ถ้าทำ list แผ่นพวกนี้เสร็จเมื่อไหร่ จะส่งข่าวให้ทราบอีกที... สนใจมั้ยครับ? 555 ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 07:30:21 AM »

---> ผมกำลังจัดตู้แผ่นเสียง และมีการคัดแผ่นเสียงจำนวนหนึ่งออกไว้เพื่อขายราคาถูก ๆ และ/หรืออาจจะแจกเป็นของกำนัลแก่เพื่อน ๆ คอ progressive rock ด้วยกันก็ได้ ถ้าทำ list แผ่นพวกนี้เสร็จเมื่อไหร่ จะส่งข่าวให้ทราบอีกที... สนใจมั้ยครับ? 555 ยิ้มกว้างๆ

list ที่จะขายเสร็จเมื่อไหร่ ส่งข่าวได้เลยนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 11:07:58 AM »

list ที่จะขายเสร็จเมื่อไหร่ ส่งข่าวได้เลยนะครับ...

---> พี่อาโนลด์ฯ แสดงความจำนงเป็นคนแรก เดี๋ยวผมส่งข่าวให้พี่ก่อนเพื่อนเลยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 12:50:13 PM »

list ที่จะขายเสร็จเมื่อไหร่ ส่งข่าวได้เลยนะครับ...

---> พี่อาโนลด์ฯ แสดงความจำนงเป็นคนแรก เดี๋ยวผมส่งข่าวให้พี่ก่อนเพื่อนเลยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

ก็มาประกาศขายในนี้ก่อนละกันครับ ผมจะได้มาตัดหน้าพี่อาร์โนล์ด ได้ทัน  เจ๋ง เจ๋ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 02:23:28 PM »

ก็มาประกาศขายในนี้ก่อนละกันครับ ผมจะได้มาตัดหน้าพี่อาร์โนล์ด ได้ทัน

---> ได้ครับ ก็ถือว่าแฟร์ดี 555 ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2020 | 06:51:05 PM »

ก็มาประกาศขายในนี้ก่อนละกันครับ ผมจะได้มาตัดหน้าพี่อาร์โนล์ด ได้ทัน

---> ได้ครับ ก็ถือว่าแฟร์ดี 555 ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ดีครับ...ว่าแต่เดี๋ยวผมแอบโอนเงินไปก่อนนะ..555  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มกราคม 2021 | 11:21:05 AM »

ทยอยเอามาแจงให้ดูกันครับ ทีละอัลบั้มสองอัลบั้ม ตามที่นึกออก... ว่าชุดใดบ้างที่ผมมี copy เดียวแล้วไม่ (เคย) พอ

Emerson Lake & Palmer - Brain Salad Surgery (1973)

เครดิตภาพ www.vintageprog.com

1. แผ่นอเมริกา first pressing (ปก gimmick เปิดออกในลักษณะหน้าต่าง มี lyric poster สอดแผ่นเสียงเก็บเข้าทางด้านข้าง picture label มีวงแหวนใหญ่อยู่ใน label วงเดียว)

2. แผ่นอเมริกา second pressing (ปก gimmick เปิดออกในลักษณะหน้าต่าง มี lyric poster สอดแผ่นเสียงเก็บเข้าทางด้านข้าง picture label มีวงแหวนใหญ่และเล็กซ้อนกันอยู่ใน label สีปกนอกดำเข้มกว่า first pressing)

3. แผ่นญี่ปุ่น มีทั้ง first และ second pressing อย่างละกี่ copy ผมจำไม่ได้ (แต่มากกว่าหนึ่งแน่นอน) แผ่น second pressing มีสีปกดำเข้มกว่าปกของ first pressing (เช่นเดียวกับแผ่นอเมริกา) แต่แผ่นญี่ปุ่นนี้มี label กลางแผ่นเป็นตรา Manticore บนพื้นสี beige ไม่ใช่ picture label อย่างแผ่นอเมริกา

4. แผ่นอังกฤษ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็น first pressing หรือเปล่า (ปก gimmick เปิดออกในลักษณะหน้าต่าง มี lyric poster สอดแผ่นเสียงเก็บเข้าทางด้านข้าง และมี picture label เช่นเดียวกับแผ่นอเมริกา)

5. แผ่นเยอรมัน ซึ่งตอนนี้มีอยู่ 3 copies แล้ว (ปก gimmick เปิดออกในลักษณะหน้าต่าง มี lyric poster สอดแผ่นเสียงเก็บลงจากทางด้านบน label กลางแผ่นเป็นตรา Manticore บนพื้นสี beige เช่นเดียวกับแผ่นญี่ปุ่น สีปกนอกเป็นสีดำออกโทนเหลืองคล้าย sepia ซึ่งดูคลาสสิกไปอีกแบบ)

6. แผ่นอังกฤษ reissue โดย Castle Communications ไวนิลเป็นแผ่นหนา น่าจะมีน้ำหนักราว 160 กรัม มีปกนอกแบบ gimmick เช่นเดียวกับปกของเดิม มี lyric poster และเพิ่มแผ่น insert ข้อมูลและรูปภาพที่น่าสนใจมาให้ด้วย และยังแถมแผ่นซิงเกิ้ลเพลง Brain Salad Surgery ขนาด 7 นิ้ว อีก 1 แผ่น (ซึ่งโดยส่วนตัว ผมว่าเกินความจำเป็น เพราะสามารถฟังเพลงนี้ได้จากอัลบั้ม Works II)

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 มกราคม 2021 | 01:55:26 PM »

ไหน ๆ พูดถึงแผ่นเสียงชุด Brain Salad Surgery ของ ELP ไปแล้ว ก็ติดลม ขอพูดต่อไปเลยละกันครับ... แผ่นเสียงชุดนี้เป็นหนึ่งในอัลบั้ม progressive rock ที่ผมได้มาอย่างภาคภูมิใจในยุคที่แผ่นเสียง progressive rock ค่อนข้างหายากในบ้านเมืองเรา (หรือว่าผมอาจดวงไม่ดี ไม่เจอมันเอง แล้วบอกว่าหายาก ก็น่าจะเป็นได้ครับ ฮ่า...) ช่วงปี 2540-2542 ผมเดินคุ้ยหาแผ่นเสียงใช้แล้วตามร้านที่ Fortune Town (ซึ่งบางทีก็เรียกเหมารวมว่า "เยาฮัน") ไม่ค่อยเจอแผ่น progressive rock หรอกครับ (แต่แผ่นเพลงไทยเก่า ๆ หรือเพลงอมตะมีให้หาซื้อค่อนข้างเยอะ รู้งี้... ถ้าผมรู้จักจับแผ่นเพลงไทยที่มีขายในยุคนั้นนะ ป่านนี้ผมคงรวยแล้ว เพราะตอนนี้แผ่นเพลงไทยหัว ๆ โดยมากราคาแพงลิบลิ่ว ตั้งแต่หลายพันยันหลายหมื่น) เย็นวันหนึ่ง บังเอิญไปคุ้ยกระบะแผ่นเสียงลดราคาที่ร้านแห่งหนึ่ง เจอแผ่นเสียง Brain Salad Surgery ของ ELP และทำในอเมริกาเสียด้วย (ซึ่งตอนนั้นผมถูกสอนมาว่าแผ่นทำในอเมริกาต้องเสียงดี) แต่ไม่รู้และไม่สนใจว่าเป็น pressing หรือปั๊มที่เท่าไร (ที่จริงคือ second pressing) สภาพดี โอเคเลย ลดราคาครึ่งหนึ่ง จาก 350 บาท เหลือ 175 บาท ได้แผ่นนี้มาพร้อมกับอัลบั้มชุดแรกของ ELP ราคาเท่ากัน สองแผ่น รวมเป็น 350 บาท วันนั้นทำให้รู้สึกว่าเวลาที่เสียไปนับชั่วโมงกับการเดินคุ้ยแผ่นเสียงช่างคุ้มค่าจริง ๆ และทำให้รู้สึกอยากตามล่าหาแผ่นเสียง progressive rock ต่อไปครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มกราคม 2021 | 04:12:17 PM »

เคยคุย message กับคนขายแผ่นเสียงในอีเบย์คนหนึ่งซึ่งเป็นชาวญี่ปุ่น เขาบอกว่าโดยทั่วไปคนเล่นและสะสมแผ่นเสียงส่วนใหญ่มักจะเหมือนกันตรงที่ชอบแผ่นที่เป็น first press หรือแผ่นที่เป็นปั๊มแรก บางทีก็เรียกว่าแผ่น original แต่โดยที่แผ่นเหล่านี้ที่มีสภาพดีมักจะมีราคาแพง ประมูลกันก็มักจบลงที่ราคาสูง การเล่นแผ่น later press ซึ่งเป็นแผ่นปั๊มครั้งที่ 2 ขึ้นไป และอยู่ในช่วงปีที่ใกล้เคียงกัน คุณภาพเสียงจะไม่แตกต่างกันมาก แทบจะแยกความแตกต่างไม่ออกเลย และจะได้สภาพที่ดีกว่า first press ด้วย (จึงเอามาฝากไว้ให้พิจารณาครับ)

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2021 | 05:47:27 PM »

อันที่จริงจะ copy เดียวหรือหลาย copy มันก็ขึ้นอยู่กับ title ของอัลบั้มด้วยนะครับว่าเราชอบหรือฟังบ่อยหรือเปล่า ถ้าเป็นผม อัลบั้มที่เราไม่ค่อยชอบหรือรู้สึกเฉย ๆ ฟังครั้งสองครั้งก็เก็บ มี copy เดียวก็พอแล้วครับ 555
หน้า: [1] 2
พิมพ์