เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 05:51:47 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxes(แผ่นเสียง) Copy เดียว... พอไหมครับ?
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (แผ่นเสียง) Copy เดียว... พอไหมครับ?  (อ่าน 4064 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2021 | 04:44:39 PM »

เก็บแผ่นเสียงไว้หลาย copy ก็ดีเหมือนกัน เพราะบางที เมื่อเวลาผ่านไป เกิดแผ่นเสียงชุดใดที่เก็บไว้กลายเป็นของหายากขึ้นมา เหมือนพระเครื่องที่มีคนเล่นมีคนตามหากันในวงการ เราก็ปล่อยออกขายบ้างก็ได้ สมมติเคยซื้อไว้เป็นหลักร้อยแต่ปล่อยขายได้เป็นหลักพันหลักหมื่น แถมเจ้าของยังมีเก็บไว้อยู่อีก ถือเป็นการเก็บที่คุ้มค่าในระยะยาว ผมไม่ได้พูดเล่นนะครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 มกราคม 2022 | 11:18:59 AM »

ผมเดินซื้อแผ่นเสียงตามร้านค้า โดยเฉพาะในย่านอาคารฟอร์จูนทาวน์ อยู่ในช่วงปี 2540-2546 ซึ่งเป็นเวลาประมาณ 6 ปี และในช่วงเวลานั้นแผ่นเสียงทั่วไปที่ไม่ใช่พวกแผ่น audiophile หรือที่พวกนักเล่นเครื่องเสียงเขาเล่นกัน ราคามักจะไม่ค่อยแพง เฉลี่ยราว ๆ 250-350 บาท ขยับขึ้นมาหน่อยก็เป็นอัลบั้มหัว ๆ ที่เป็นผลงานดัง ๆ ขึ้นหิ้งและนักฟังนักสะสมชอบเก็บกัน อันนี้ก็ราคาจะตกอยู่ราว ๆ 500-800 บาท นี่พูดถึงแผ่นธรรมดาหรือแผ่น commercial ทั่วไปนะครับ ถ้าเป็นพวกแผ่น audiophile อย่างเช่นแผ่น MFSL, Analogue Productions etc. ราคาก็เขยิบไปเป็นหลักพันเสียเป็นส่วนใหญ่ ผมเคยฟลุคได้แผ่น MFSL Anadisq 200 กรัมมา 2-3 แผ่นซึ่งราคาไม่ถึงพัน (ช่วงที่ร้านลดราคาแผ่นเสียง) ดีใจมาก ยุคนั้นแผ่น MFSL รุ่นแรก ที่ทำในญี่ปุ่น ซึ่งยังอยู่ในซีล (ไม่เคยถูกเล่นเลย) ยังพอมีให้เห็นอยู่บ้างและราคาไม่ค่อยโหด แค่พันกว่าบาทก็ซื้อได้แล้ว ผมเป็นลูกค้าขาประจำของร้านแผ่นเสียงร้านหนึ่งที่ฟอร์จูนทาวน์ในยุคนั้น บางครั้งได้มีโอกาสเห็นแผ่น "กรุแตก" (หมายความว่า ทะลักออกมาลอตใหญ่จากบ้านเจ้าของเดิม) และเรื่องซื้อแผ่นซ้ำ ผมทำบ่อย (สงสัยจะทำเป็นนิสัยจนติดมาถึงทุกวันนี้) จนบางครั้งเจ้าของร้าน (ซึ่งค่อนข้างสนิทกับผมในตอนนั้น) ออกปากอย่างเกรงใจว่า "เก็บไว้ให้คนอื่นบ้างก็ได้นะครับ" ผมงี้... รีบวางแผ่นกลับเข้าที่เลย เพราะแผ่นที่ถืออยู่ในมือนั้น เจ้าของร้านเขาจำได้ว่าผมเคยซื้อซ้ำไป 2-3 หนแล้วครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2022 | 09:08:33 AM »

สมัยก่อน ตอนผมเป็นวัยรุ่น เงินทองก็มีแค่ค่าเบี้ยเลี้ยงไปโรงเรียนที่พ่อแม่ให้เป็นรายวัน เรื่องเล่นแผ่นเสียงนี่หมดสิทธิ์เลยสำหรับผม แม้แต่ซื้อเทปคาสเสทผี ม้วนละ 25-30 บาทก็ยังยาก ต้องเจียดเงินออมเป็นอาทิตย์กว่าจะได้เทปมาฟังสักม้วนหนึ่ง

ผมเคยไปเดินเล่นที่แผนกแผ่นเสียงของเซ็นทรัลลาดพร้าว หยิบแผ่นเสียงของ Mike Oldfield ชุด Crises, Eloy ชุด Live, Yes ชุด Close To The Edge, Vangelis ชุด Spiral, Mike Oldfield ชุด Tubular Bells ฯลฯ (ซึ่งเป็นแผ่นใหม่หรือแผ่นซีลทุกแผ่น) มาลูบ ๆ คลำ ๆ ด้วยความอยากได้ แต่พอเห็นราคาซึ่งโดยเฉลี่ยอยู่ที่แผ่นละ 250-300 บาท ก็ต้องวางเก็บเข้าที่ด้วยความเศร้าใจ ประกอบกับไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วย จึงเก็บกด พอมีโอกาส มีเงิน ถ้าเจอแผ่นเสียงชุดใดที่เป็นอัลบั้มโปรดและที่เคยถวิลหาในอดีต ก็ซื้อมันซ้ำ ๆ อยู่นั่นล่ะครับ copy แล้ว copy เล่า เพื่อชดเชยกับความอดอยากที่ตัวเองเคยประสบมาในอดีตยังไงละครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2022 | 09:21:10 AM »

บางทีการซื้อแผ่นซ้ำนี่ก็เกิดจากการที่ได้ copy แรกมาแล้ว แต่สภาพยังไม่เป็นที่น่าพอใจนัก เพราะเป็นแผ่นที่ใช้แล้ว สภาพจึงไม่ปิ๊งเหมือนซื้อแผ่นใหม่ ดังนั้น เมื่อเจออีก copy หนึ่งซึ่งมีสภาพสวยกว่าหรือดีกว่า จึงต้องซื้อซ้ำ ไม่ว่าจะสักกี่ copy ถ้าชอบและมีโอกาสซื้อ ก็ซื้อเก็บไว้ ส่วนแผ่นที่สภาพด้อยลงมาหน่อย อาจคัดแยกไว้ต่างหากเพื่อนำออกขายในอนาคต แต่ตอนนี้ผมไม่คิดจะขายแผ่นออกแล้ว เพราะนึกถึงตอนที่ได้มามันก็ไม่ได้มาง่าย ๆ เลยครับ 5555 ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2022 | 03:26:49 PM »

10 อันดับวง/ศิลปินที่ผมซื้อแผ่นเสียงซ้ำมากที่สุด อันดับ 1 คือมากที่สุด

1. Barclay James Harvest
2. Mike Oldfield
3. Eloy
4. Yes
5. Emerson Lake & Palmer
6. The Alan Parsons Project
7. The Moody Blues
8. Jean-Michel Jarre
9. Tangerine Dream
10. Manfred Mann's Earth Band

Barclay James Harvest ดูเหมือนไม่ค่อยมีใครสนใจจะเล่นหรือสะสมเท่าไหร่ แต่ผมโปรดวงนี้มาก ผมว่าพวกเขาเป็นวงที่เก่ง มีความสามารถ แต่ถูก underrated บางครั้งเวลาเห็นคนเอาแผ่นเสียงของวงนี้มาขายหรือปล่อยทางออนไลน์ โดยมีสภาพดี ราคาไม่แพง หรือบางทีราคาถูกอย่างเหลือเชื่อ ผมก็อดไม่ได้ที่จะซื้อเก็บไว้ แผ่นเสียงใช้แล้วสภาพดีและราคาไม่แพงของวงนี้มีเยอะ คนทั่วไปไม่เล่น แต่ผมเล่นครับ กำไรของชีวิต 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2022 | 10:14:03 AM »

ผมมีความคิดว่าจะเก็บแผ่นเสียงของ Barclay James Harvest ให้ได้มากที่สุด ก็ได้ไล่เก็บมาเรื่อยๆ และได้หยุดไปสักพัก ได้อ่านกระทู้นี้เริ่มกลับมาจะไล่เก็บอีกแล้วครับ แต่คงไม่เก็บแผ่นซ้ำๆ เอาแค่อัลบั้มละแผ่นก็พอครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2022 | 08:03:26 AM »

อันที่จริงจะเก็บซ้ำก็ได้นะครับ อัลบั้มละสักสองก็อปปี้ก็พอแล้ว สำรองไว้เป็นอะไหล่เผื่อก็อปปี้ใดก็อปปี้หนึ่งเกิดเสียหายหรือมีอันเป็นไป เราจะได้มีตัวตายตัวแทน และเก็บซ้ำเฉพาะอัลบั้มที่เราคิดว่าหายากหรือที่เป็นอัลบั้มโปรดก็พอ ถ้าเก็บเกินกว่าสองก็อปปี้นี่ถือว่า "บ้า" ครับ อย่างผมนี่ไง 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 กันยายน 2022 | 03:35:10 PM »

เอามาให้ดูเป็นตัวอย่าง อันที่จริงมีมากกว่านี้ โดยเฉพาะ Eloy ครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 กันยายน 2022 | 11:37:23 AM »

ผมรู้สึกมีความสุขที่บางครั้งได้หยิบจับแผ่นเสียงอัลบั้มที่มีหลายก็อปปี้ออกมาจากชั้นวางหรือจากกล่องเก็บ แล้วนำมานั่งพิจารณาดูทีละก็อปปี้โดยดึงแผ่นไวนิลที่อยู่ข้างในออกมาตรวจสอบ พลิกไปพลิกมา เมื่อเห็นสภาพเป็นที่พอใจแล้วก็เก็บแผ่นเข้าซองตามเดิม ทำอย่างนี้จนครบทุกก็อปปี้ เสร็จแล้วก็เอาแผ่นเสียงไปเก็บเข้าที่โดยไม่ได้ฟัง แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว มีใครเคยทำอย่างนี้บ้างไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 กันยายน 2022 | 09:47:10 AM »

สมัยก่อน น่าจะสัก 25 ปีมาแล้ว ผมเดินตะลอนหาซื้อแผ่นเสียงแนว progressive ตามร้านขายแผ่นเสียงใช้แล้วในกรุงเทพด้วยความอัตคัดขัดสน เพราะไม่ค่อยมีมาให้เจอให้หาซื้อได้มากนัก มีร้านหนึ่งที่ศูนย์การค้าแห่งหนึ่งย่านถนนเพชรบุรี เจ้าของร้านเอาแผ่นเสียงชุด Ocean ของ Eloy และแผ่นของวงร็อคอื่น ๆ เช่น Tangerine Dream, Styx ออกมาโชว์ให้ผมดู ผมก็เกิดกิเลสจะขอซื้อ แต่เขาไม่ยอมขายให้ อ้างโน่นอ้างนี่ ผมนึกในใจว่า ถ้าไม่ขายแล้วจะเอาออกมาอวดลูกค้าทำไม ต่อมาเมื่อผมมีโอกาสซื้อแผ่นเสียงอัลบั้มชุดนี้ ผมจึงค่อย ๆ ซื้อมันจนได้มาหลายก็อปปี้ให้หายแค้นไปเลย ที่จริงมีมากกว่าที่เห็นในรูปอีกนะครับ 5555

หน้า: 1 [2]
พิมพ์