เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 05:21:21 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีผลงานเดี่ยวของมือกลองวง prog ใดที่เข้าท่าบ้างครับ?
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีผลงานเดี่ยวของมือกลองวง prog ใดที่เข้าท่าบ้างครับ?  (อ่าน 917 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2020 | 08:53:44 AM »

ผมรู้สึกว่าผลงานเดี่ยวของมือกลองวง prog ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าท่า เช่น Bill Bruford ซึ่งมักจะออกแนวแจ๊สส์ ผลงานของ Alan White ชุด Ramshackled ผลงานเดี่ยวของ Carl Palmer ที่ฝังอยู่ในงานชุด Works Vol.I & Vol. II ส่วนผลงานเดี่ยวของ Phil Collins นี่ออกแนวพ็อพร็อคเอาใจตลาดไปเลย และอื่น ๆ อีกมากมาย จึงอยากทราบว่ามีผลงานของมือกลองวง progressive rock ใดที่พอจะเข้าท่าหรือน่าสนใจบ้างไหมครับ?
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2022 | 07:01:23 PM »

ผลงานของ Carl Palmer ในอัลบั้ม Works Vol.I มีเครื่องเป่าเข้ามาพอสมควร แต่ผมก็ชอบนะครับ แต่เพลง Tank มันมากครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2022 | 08:22:58 AM »

ผมสังเกตว่ามือกลอง progressive rock ชื่อดังหลายคนมักจะได้รับอิทธิพลจากดนตรีแนวแจ๊สส์ครับ อย่าง Carl Palmer, Bill Bruford เป็นต้น ผมยังไม่ได้ฟังผลงานชุด Ramshackled (1976) ของพี่ Alan White มือกลองของ Yes เลยครับ จะซื้อแผ่นเสียงหรือก็กล้า ๆ กลัว ๆ ยังไงยังงั้น 5555 ไม่ทราบมีใครฟังแล้วเป็นไงมั่งครับ

เครดิตภาพ http://alanwhite.net/

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2022 | 11:51:26 AM »

ผลงานชุดแรกของ Eroc มือกลองของ Grobschnitt ซึ่งออกเมื่อปี 1975 แกเหมาเล่นเครื่องดนตรีในอัลบั้มชุดนี้ ไม่รู้จะเข้าท่าหรือเปล่า ผมยังไม่เคยฟังครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2022 | 08:49:05 AM »

ลองเข้าไปฟังแทร็คแรกที่ชื่อ Kleine Eva ซึ่งมีความยาวประมาณ 12 นาที ในอัลบั้มชุดแรกของ Eroc ก็พอใช้ได้อยู่ ออกแนวอิเล็กทรอนิกส์ ส่วนเพลงอื่น ๆ ในอัลบั้มเป็นอย่างไรบ้าง ผมไม่ทราบ อัลบั้มนี้มีความยาวค่อนข้างสั้น ประมาณ 35 นาทีเท่านั้นครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2022 | 05:19:04 PM »

โยคิม ไฮน์ซ เอห์ริก (Joachim Heinz Ehrig) หรือชื่อในการแสดงว่า Eroc เป็นมือกลองและหัวหน้าวง Grobschnitt ในช่วงปี 1970-1983 เวลามีโชว์ของ Grobschnitt บนเวทีในยุคนั้นแกมักจะเป็นโฆษกไปในตัวด้วย ปกติผมมักจะคุ้นหน้าตาที่มีหนวด แต่ในรูปที่เห็นแกโกนหนวดออกแล้ว ก็ดูหล่อดีในสไตล์เยอรมัน และภาพนี้น่าจะถ่ายไว้หลายปีแล้ว คนนี้แหละครับคือที่มาของเสียงประหลาดตลกขบขันในอัลบั้มผลงานของ Grobschnitt เช่น ช่วงอินโทรแทร็คแรกของอัลบั้ม Ballermann ครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กันยายน 2022 | 10:00:40 AM »

โยคิม ไฮน์ซ เอห์ริก (Joachim Heinz Ehrig) หรือชื่อในการแสดงว่า Eroc เป็นมือกลองและหัวหน้าวง Grobschnitt ในช่วงปี 1970-1983 เวลามีโชว์ของ Grobschnitt บนเวทีในยุคนั้นแกมักจะเป็นโฆษกไปในตัวด้วย ปกติผมมักจะคุ้นหน้าตาที่มีหนวด แต่ในรูปที่เห็นแกโกนหนวดออกแล้ว ก็ดูหล่อดีในสไตล์เยอรมัน และภาพนี้น่าจะถ่ายไว้หลายปีแล้ว คนนี้แหละครับคือที่มาของเสียงประหลาดตลกขบขันในอัลบั้มผลงานของ Grobschnitt เช่น ช่วงอินโทรแทร็คแรกของอัลบั้ม Ballermann ครับ

ดูหน้าตาแล้ว บุคคลิกน่าจะออกไปในทางตลกๆ นะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2022 | 11:11:34 AM »

ยังไม่ได้ฟังผลงานที่ Graeme Edge (RIP) มือกลอง The Moody Blues ได้ออกร่วมกับพี่น้อง Gurvitz เมื่อปี 1975 และ 1977 เลยครับ ท่าทางจะไม่ใช่ progressive rock แต่ปกสวยดี ไม่ทราบมีใครฟังหรือยังครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2022 | 05:31:31 PM »

พูดถึงน้าเกรม หรือ Graeme Edge (อดีต) มือกลองและผู้ร่วมก่อตั้ง The Moody Blues ซึ่งเสียชีวิตในวัย 80 เมื่อปี 2021 มานี้ นอกจากเขาจะรับหน้าที่เล่นกลองให้กับวงแล้ว เขายังเขียนภาคบทกวีให้กับเพลงที่แต่งโดยสมาชิกวงอีกด้วย บางครั้งเขาก็ร่วมแต่งกกับคนอื่น บางเพลงก็เหมาแต่งคนเดียว โดยเฉพาะท่อนเพลงที่มีเสียงร่ายด้วยคำพูด (ที่ไม่ยาวมากนัก) นั่นละครับ ฝีมือของน้าเกรม

นอกจากฝีมือการแต่งโคลงหรือบทกวีแล้ว ผมว่าฝีมือการเล่นกลองของน้าเกรมไม่เป็นรองใครนะครับ แต่ถูก underrated หรือสไตล์ของเขาอาจจะฟังดูโบราณไปบ้าง แต่เขาก็มีฝีมือไม่ใช่น้อย เมื่อวานผมฟังผลงานชุด Seventh Sojourn (1972) ของ The Moody Blues ปกติไม่เคยสังเกตเสียงกลองและแนวทางที่ Graeme Edge เล่นในอัลบั้มชุดนี้ มองแต่ภาพองค์รวม แต่พอฟังอย่างวิเคราะห์แยกลงไปในการเล่นเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น ฝีมือกลองของน้าเกรมนี่ไม่ธรรมดาเลย อย่างในเพลงโปรดของผม New Horizons ซึ่งดูเหมือนจะเป็นเพลงโรแมนติกเรียบง่าย แต่เมื่อเจาะลึกลงไปถึงเสียงกลอง ผมว่าใช้ฝีมือและชั้นเชิงในการตีไม่น้อยทีเดียว สู่สุคติครับ น้า Graeme Edge

https://www.theguardian.com/music/2021/nov/14/graeme-edge-obituary
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2022 | 01:05:32 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
พิมพ์