เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 02:06:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameวงหรือศิลปินร็อคที่คนทั่วไปมักจะชื่นชอบกัน แต่ท่านไม่ชอบหรือไม่สนใจ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วงหรือศิลปินร็อคที่คนทั่วไปมักจะชื่นชอบกัน แต่ท่านไม่ชอบหรือไม่สนใจ  (อ่าน 2087 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 30 กันยายน 2020 | 08:35:44 AM »

สารภาพมาซะดี ๆ ท่านไม่ชอบหรือไม่สนใจใครหรือวงใดบ้าง? พวกที่ดัง ๆ ป๊อปปิวลาร์ ร็อคซูเปอร์สตาร์ทั้งหลายที่คนทั่วไปหรือส่วนใหญ่ชื่นชอบกัน แต่ท่านไม่ชอบ ไม่สนใจติดตามเก็บผลงานของพวกเขา อย่างเก่งก็มีแค่ผลงานรวมเพลง the best หรือ greatest hits เก็บไว้เท่านั้น

เท่าที่นึกออกตอนนี้ ผมคิดว่าผมไม่ชอบ Elvis Presley และ The Rolling Stones เพราะสำรวจดูแผ่นเสียงและซีดีที่เก็บไว้ ไม่มีผลงานของพวกเขาอยู่เลย สำหรับ The Rolling Stones ผมมีแค่แผ่นเสียงรวมเพลงเท่านั้น

อีกวงหนึ่งคือ Kraftwerk ผมไม่มีผลงานเก็บไว้สักชุดเช่นกัน ไม่ใช่ว่าไม่ชอบวงนี้นะครับ แต่รู้สึกเฉย ๆ และอีกอย่างคือแผ่นเสียงของวงนี้ค่อนข้างแพงถึงแพงมากสำหรับอัลบั้มหัว ๆ ของพวกเขา แต่ถ้าในอนาคตมีโอกาสเก็บงานของวงนี้ ผมขอเลือก Autobahn ชุดเดียวพอครับ 555
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กันยายน 2020 | 08:55:56 AM »

เมทัลลิกา ทุกชุดครับ ผมรู้สึกว่าในเเง่เทคนิคนั้น เล่นไมไวเหมือนพวกเเทรช เเคนาดาอย่างพวก razor หรือ กีต้ารจัดจ้านเเบบ megadeth หรือจะโหดเหี้ยม เเบบ sodom  ในความรู้สึกผม วงนี้เล่นฟังง่ายกว่าเลยเข้าถึงวงกว้างกว่า
อีกวงก็วง oasis ครับ ไม่มีลูกเล่นเพลงในชวนฟัง ตอนเด็กๆฟังเเล้วชอบอยู่เเต่พออายุมากขึ้นฟังกว้างขึ้น รู้สึกเฉยๆ ภาคดนตรีไม่ค่อยดึงดูด

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2020 | 09:18:31 AM »

Peter Gabriel
Roger Waters
Phil Collins
Rod Stewart
Dream Theater
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2020 | 07:46:43 AM »

อันนี้อยากรู้เหตุผลครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2020 | 09:25:06 AM »

อันนี้อยากรู้เหตุผลครับ

---> ไม่เคยฟังผลงานของพวกเขาสักเพลงเลยครับ ทั้ง ๆ ที่หาฟังใน YouTube ก็ง่ายจะตาย แต่ผมก็ไม่ฟัง หรือว่าอาจเคยได้ยินบ้างแต่ไม่รู้ว่าเป็นเพลงของ Dream Theater ตอนโน้น เมื่อสักสิบหรือยี่สิบปีก่อน พวกเขาอาจจะดังมากเกินไปก็ได้ อะไรที่คนอื่นชอบกันมากจนเกร่อ ผมจะไม่ชอบครับ 555

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2020 | 08:54:51 AM »

Kiss
AC/DC
Iron Maiden
Metallica

ฟังผลงานของวงเหล่านี้สะเปะสะปะจากสถานีวิทยุเป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่มีผลงานของพวกเขาเก็บไว้เลยครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2020 | 01:46:12 PM »

Michael Jackson ผมมีอัลบั้ม Thriller อยู่ชุดเดียว เพราะมีซิงเกิ้ลที่ผมชอบอยู่หลายเพลงในอัลบั้มชุดนี้ อัลบั้มอื่นนอกจากนี้ผมไม่ได้เก็บครับ
lunar
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2020 | 08:59:11 PM »

---> ไม่เคยฟังผลงานของพวกเขาสักเพลงเลยครับ ทั้ง ๆ ที่หาฟังใน YouTube ก็ง่ายจะตาย แต่ผมก็ไม่ฟัง หรือว่าอาจเคยได้ยินบ้างแต่ไม่รู้ว่าเป็นเพลงของ Dream Theater ตอนโน้น เมื่อสักสิบหรือยี่สิบปีก่อน พวกเขาอาจจะดังมากเกินไปก็ได้ อะไรที่คนอื่นชอบกันมากจนเกร่อ ผมจะไม่ชอบครับ 555

ยิ้ม ยิ้มพอถึงวัยนึง เราจะไม่สนใจกระเเสนิยมเเบบวัยรุ่นเเล้วครับน้าผีเพลง เอาตามที่ตัวเองชอบ555 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2020 | 11:30:38 AM »

Pink Floyd
Genesis

Progressive Rock ที่ยิ่งใหญ่ระดับโลกสองวงนี้ผมเพิ่งมาเก็บแผ่นเสียงไว้บ้างในช่วงที่เล่นแผ่นเสียงอย่างจริงจังเท่านั้น แต่ตอนที่เล่นเทปคาสเสทในยุค 1980s (ซึ่งตอนนั้นผมยังเรียนหนังสืออยู่) เพื่อนแนะนำให้ฟัง แต่แปลกที่ผมกลับไม่สนใจ และไม่ซื้อเทปด้วย ทั้งสองวงเลย ช่วงนั้น Pink Floyd ผมรู้จักแค่อัลบั้ม The Wall เป็นหลัก รองลงมาก็ The Dark Side of the Moon ผมว่าดนตรีของพวกเขาฟังดูหม่น ๆ อึมครึม และมองโลกในแง่ร้าย ซึ่งโทนดนตรีต่างจากดนตรีของ Yes ที่ผมชื่นชอบ และในส่วนของ Genesis ผมไม่ชอบเสียงร้องของ Peter Gabriel และ Phil Collins และผลงานส่วนใหญ่ของวงนี้ ผมว่าบันทึกเสียงไม่ค่อยดี เสียงออกแบน ๆ ยังไงไม่ทราบ ฟังแล้วชืด ๆ ไม่ค่อยได้อรรถรส เคยซื้อเทป The Lamb Lies Down on Broadway มาฟัง เป็นเทปตลับคู่ ฟังได้ม้วนเดียว ผมไม่ฟังต่อเลย ช่วงที่เก็บแผ่นเสียง ก็มีแผ่นเสียงของวงนี้เก็บไว้บ้าง เสียงที่ได้ยินจากแผ่นเสียงก็ไม่ค่อยต่างอะไรจากที่เคยได้ยินจากเทปคาสเสทในอดีต วงนี้น่าจะมีแผ่นเสียงรีอิชชู่ออกมาหลายครั้ง ซึ่งผมคิดว่าเสียงน่าจะดีกว่าแผ่นรุ่นเก่าครับ
หน้า: [1]
พิมพ์