เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 11:29:14 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeร้านเทป (แผ่นเสียง, ซีดี, ดีวีดี, ฯลฯ) ร้านโปรด
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านเทป (แผ่นเสียง, ซีดี, ดีวีดี, ฯลฯ) ร้านโปรด  (อ่าน 160009 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #195 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:14:27 AM »

ประการหนึ่งอาจเป็นเพราะการแต่งตัวด้วย คุณ Kongbei ใสุ่ชุดร.ด. ส่วนผมก็ใส่เสื้อยืดวง Sepultura (ซึ่งขัดกับแนวของร้านนั้นมากๆ)แถมยังใส่รองเท้าแตะ คือเพียวแต่ผมเปิดประตูเข้าไปในร้านเค้าก็จ้องผมแล้วครับ จึงไม่แปลกใจว่าทำไมเวลาอยู่ในร้านนี้จึงรู้สึกเหมือนถูกจ้องมองตลอดเวลา

ใช่เลย มีผู้ใหญ่แต่งตัวดีๆหน่อย เข้ามาในร้าน บริการ แนะนำ พูดคุย ยั่งกะเป็นคนใช้มันเลย มีการไล่พวกเราที่กำลังลองฟังเพลงกับเครื่องอยู่ ให้ผู้ใหญ่แต่งตัวดีคนนั้นฟังด้วย

แต่สังเกตว่าการแนะนำของเขาก็เปนลักษณะกึ่งยัดเยียดความคิดด้วยครับ ผมสังเกตเห็นมาหลายครั้งแล้ว

เคยเจอพวกยัดเยียดแบบให้ข้อมูลผิดๆด้วยครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #196 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:17:17 AM »

เป็นลูกจ้างเขา ทำเป็นรู้มาก คิดว่าตัวเองฟังคลาสสิคฟังแจ๊สแล้วมาดูถูกคนอื่น ความจริงไม่ใช่นักฟังเพลงเลย
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #197 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:19:23 AM »

เป็นลูกจ้างเขา ทำเป็นรู้มาก คิดว่าตัวเองฟังคลาสสิคฟังแจ๊สแล้วมาดูถูกคนอื่น ความจริงไม่ใช่นักฟังเพลงเลย

บางทีทำให้เรารู้สึกว่า เค้ายกย่องดนตรีคลาสสิคเป็นดนตรีชั้นสูง ส่วนดนตรีร๊อคถูกมองเป็นดนตรีขยะซะอย่างนั้น

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #198 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:21:30 AM »

นิสัยของคนฟังดนตรีคลาสสิค"บางกลุ่ม"นั้นน่ารังเกียจสุดๆครับ ซึ่งพวกนั้นก็ฟังเอาหน้าเอาตาอยู่แล้ว เพราะฟังแต่ศิลปินหลักๆ
TRON

« ตอบ #199 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:24:04 AM »

ผมว่าคนขายอย่างเจ๊จูนี่ เท่าที่ผมจำได้แกไม่เคยให้ข้อมูลผิดๆเลย รู้บอกรู้ ไม่รู้บอกไม่รู้ ไม่ฝืน ขนาดวงอย่าง Snow Patrol ชุด Final Straw ตอนแรกๆแกบอกผมว่าเพราะมากๆแกชอบมากกว่า Coldplay  เสียอีก ผมเฉยๆไม่สนใจ เพราะตอนนั้นคลั่ง Coldplay  มาก สุดท้ายผ่านมา 1 ปี พอได้ฟังเพลง Run ของวงนี้ ผมอึ้งในความไพเราะของมันอย่างถอนตัวไม่ขึ้นเลย แล้วนึกถึงคำพูดขอเจ๊จูที่ผมไม่สนใจในตอนนั้น นานๆเจ๊จะเชียร์แบบจริงๆจังๆ แสดงว่าแกมั่นใจจริงๆ และอัลบั้มนั้นก็ดังเป็นพลุแตกที่ทำให้วง Snow Patrol เป็นหนึ่งในวง Alternative Brit Pop แนวหน้าวงหนึ่ง ณ เวลานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2008 | 11:32:09 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #200 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:24:45 AM »

ไม่เข้าใจเลย ผมไปซื้อของร้านมันบ่อยพอสมควร ข้อมูลผมมันก็เซฟไว้เพราะผมใช้บัตรนักเรียนลดราคา

ถ้าผมเข้าไปเป็นครั้งแรกก็ว่าไปอย่าง  โกรธ
TRON

« ตอบ #201 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:26:35 AM »

ไม่เข้าใจเลย ผมไปซื้อของร้านมันบ่อยพอสมควร ข้อมูลผมมันก็เซฟไว้เพราะผมใช้บัตรนักเรียนลดราคา

ถ้าผมเข้าไปเป็นครั้งแรกก็ว่าไปอย่าง  โกรธ

ถ้าเป็นผม ผมจะโทรไป complain  เจ้าของร้านมันเดี๋ยวนี้เลย
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #202 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:26:52 AM »

เจ๊จูเนี่ยถ้าอะไรที่เค้าไม่รู้เค้าก็จะไม่แนะนำแบบมั่วๆเลย บางทีเวลาผมไปที่ร้านเจ๊เค้าก็คอยถามผมอยู่เหมือนกันว่าอันนี้ดีมั้ย อันใหนไม่ดี เพื่อจะได้แนะนำลูกค้าคนอื่นอย่างถูกต้องครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #203 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:29:11 AM »

เจ๊จูเนี่ยถ้าอะไรที่เค้าไม่รู้เค้าก็จะไม่แนะนำแบบมั่วๆเลย บางทีเวลาผมไปที่ร้านเจ๊เค้าก็คอยถามผมอยู่เหมือนกันว่าอันนี้ดีมั้ย อันใหนไม่ดี เพื่อจะได้แนะนำลูกค้าคนอื่นอย่างถูกต้องครับ

+1 อย่างตอนนั้น มีคนมาถามแกเรื่อง Porcupine Tree บ่อยมากๆ  (ไม่รู้อ่านจากบอร์ดเราหรือเปล่า?)  แกก็มาถามผมว่าเล่นแนวแบบไหน จะได้บอกลูกค้าถูก
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #204 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:29:52 AM »

เหมือนป้าโดนะ อันไหนไม่รู้ก็บอกไม่รู้ แต่พูดคำว่าไม่รู้อย่างกวนพระบาท

555
TRON

« ตอบ #205 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:32:53 AM »

เหมือนป้าโดนะ อันไหนไม่รู้ก็บอกไม่รู้ แต่พูดคำว่าไม่รู้อย่างกวนพระบาท

555

+ 100 ไม่อยากเข้าร้านแกก็ไอ้คำพูดแกนี่แหละ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #206 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 11:39:32 AM »

ในร้านที่ขาย prog อย่างเดียวในอเมริกาและญี่ปุ่น คนขายจะเขียนข้อมูลด้วยลายมือว่าแนวดนตรีเป็นอย่างไร และวงดนตรีที่เล่นแนวใกล้เคียงกัน สอดไว้ในซองพลาสติกด้านหลังเพื่อความสะดวกของลูกค้าด้วยครับ

picky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #207 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 01:29:14 PM »

มีลูกค้ามาถามเจ๊เรื่องซีดี Guns N' Roses แล้วก็คุยต่อถึง Velvet Revolver

แล้วเจ๊แกก็บอกว่านักร้อง มาจากวง Soundgarden ผมที่ยืนดูแผ่นมือสองอยู่ก็อด(เสือก)ไม่ได้

ผมบอกว่าไม่ใช่ เจ็แกก็ถาม ผมก็บอกว่ามาจาก Stone Temple Pilots ...จบ

..อึ้งเล็กน้อย ไม่คิดว่าเจ๊ในตำนานจะพลาด แต่เจ๊แกก็สุดๆอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #208 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 02:01:59 PM »

มีลูกค้ามาถามเจ๊เรื่องซีดี Guns N' Roses แล้วก็คุยต่อถึง Velvet Revolver

แล้วเจ๊แกก็บอกว่านักร้อง มาจากวง Soundgarden ผมที่ยืนดูแผ่นมือสองอยู่ก็อด(เสือก)ไม่ได้

ผมบอกว่าไม่ใช่ เจ็แกก็ถาม ผมก็บอกว่ามาจาก Stone Temple Pilots ...จบ

..อึ้งเล็กน้อย ไม่คิดว่าเจ๊ในตำนานจะพลาด แต่เจ๊แกก็สุดๆอยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม

เจ๊คงหลงๆไปบ้าง แต่เอาน่ามันก็วงแนว Grunge เหมือนกันที่ดังในยุคสั้นๆ เจ๊แกเลยสับสน  ยิงฟันยิ้ม
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #209 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2008 | 03:15:34 PM »

ผมเคยแต่ไปดูๆ แผ่นที่ gram แต่ไม่เคยจ่ายตังค์ให้ร้านนี้ ดูบรรยากาศ ไม่จริงใจ ราคาโหดเป็นรอง อดีต tower records,cd warehouse
ทุกคนควรช่วยถนอม รักษาร้าน ju ,doremi,bkp,musicland ไว้ให้ถึงรุ่นลูกหลานด้วย
เจ้แกบ่นเหมือนกัน ว่าคนเดี๋ยวนี้ load กันบรรลัยเลย

หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 19
พิมพ์