เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 01:48:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeร้านเทป (แผ่นเสียง, ซีดี, ดีวีดี, ฯลฯ) ร้านโปรด
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 19
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านเทป (แผ่นเสียง, ซีดี, ดีวีดี, ฯลฯ) ร้านโปรด  (อ่าน 160024 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:21:24 AM »

อ้างถึง
- ร้าน Tower Records เวิลด์เทรดเซ็นเตอร์และสยามสแควร์ ร้านนี้สมัยที่ยังดังอยู่ มีแผ่นเพลง prog เพียบในราคาที่ไม่ค่อยแพงนัก ให้บริการแบบ supermarket พนักงานไม่ค่อยวุ่นวายกับลูกค้ามากนัก
โลโก้สีเหลือง เด่นเป็นสง่า เจ้าของสโลแกน No Music, No Life ถูกใจผมมาก แรกๆ สั่งแผ่นดีๆเข้ามาขายเยอะพอสมควรเลย จุดเด่นคือร้านใหญ่โตตั้งตะหง่านอยู่ตามห้างชั้นนำ ถึงราคาจะขายกันตามปก ก็พอกล้อมแกล้มไปได้บ้าง ภายหลังเกิดปัญหาเเรื่องลิขสทธิ์อย่างไรไม่ทราบ เลยกลายมาเป็น cdwarehouse คุณภาพแผ่นที่สั่งเข้ามาก็ลดคุณภาพลง พร้อมเพิ่มแผนก cd used ให้คุ้ยเล่นเย็นใจ
ตอนเป็น tower ยังเปิดเพลงตามกระแสให้ฟังให้ติดหู พอมาเป็น cdwarehouse พนักงานเปิดเพลงหนักๆ ตามใจตัวเองมากๆ ดังลั่นจนทนฟังไม่ไหว ต้องเดินออกเสียก่อนจะเลือกของได้
ช่วง tower boom ใหม่ๆ มีข่าวให้ตื่นเต้นอยู่เรื่อยๆว่าจะมี virgin บ้างล่ะ HMV บ้างล่ะเข้ามาร่วมชะตากันในบ้านเรา แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มีมาจนกระทั่ง วันสุดท้ายของ cdwarehouse ก็ใกล้เข้ามาทุกที (ผมไม่กล้าบอกแล้วครับว่าเป็นวันไหน เพราะพี่เล่นเลื่อนออกไปทีละเดือนๆ ด้วยว่าของยังเหลืออยู่อีกเยอะ)
หลายปีก่อนยังได้เห็นร้าน cd ใหย่โตที่ Singapore มาวันนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ

เจ๋ง

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 11:38:11 AM »

อ้างถึง
- ร้าน Tower Records เวิลด์เทรดเซ็นเตอร์และสยามสแควร์ ร้านนี้สมัยที่ยังดังอยู่ มีแผ่นเพลง prog เพียบในราคาที่ไม่ค่อยแพงนัก ให้บริการแบบ supermarket พนักงานไม่ค่อยวุ่นวายกับลูกค้ามากนัก
โลโก้สีเหลือง เด่นเป็นสง่า เจ้าของสโลแกน No Music, No Life ถูกใจผมมาก แรกๆ สั่งแผ่นดีๆเข้ามาขายเยอะพอสมควรเลย จุดเด่นคือร้านใหญ่โตตั้งตะหง่านอยู่ตามห้างชั้นนำ ถึงราคาจะขายกันตามปก ก็พอกล้อมแกล้มไปได้บ้าง ภายหลังเกิดปัญหาเเรื่องลิขสทธิ์อย่างไรไม่ทราบ เลยกลายมาเป็น cdwarehouse คุณภาพแผ่นที่สั่งเข้ามาก็ลดคุณภาพลง พร้อมเพิ่มแผนก cd used ให้คุ้ยเล่นเย็นใจ
ตอนเป็น tower ยังเปิดเพลงตามกระแสให้ฟังให้ติดหู พอมาเป็น cdwarehouse พนักงานเปิดเพลงหนักๆ ตามใจตัวเองมากๆ ดังลั่นจนทนฟังไม่ไหว ต้องเดินออกเสียก่อนจะเลือกของได้
ช่วง tower boom ใหม่ๆ มีข่าวให้ตื่นเต้นอยู่เรื่อยๆว่าจะมี virgin บ้างล่ะ HMV บ้างล่ะเข้ามาร่วมชะตากันในบ้านเรา แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่มีมาจนกระทั่ง วันสุดท้ายของ cdwarehouse ก็ใกล้เข้ามาทุกที (ผมไม่กล้าบอกแล้วครับว่าเป็นวันไหน เพราะพี่เล่นเลื่อนออกไปทีละเดือนๆ ด้วยว่าของยังเหลืออยู่อีกเยอะ)
หลายปีก่อนยังได้เห็นร้าน cd ใหย่โตที่ Singapore มาวันนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้วครับ

เจ๋ง

จำได้ว่า ที่ Tower Records ในเมืองไทยเลิกไป เพราะบริษัทแม่ที่อเมริกาถูกฟ้องล้มละลายรอบ 2 ครับ เลยต้องปิดสาขาในอเมริกาและในต่างประเทศ (ยกเว้นญี่ปุ่น และอีก 2-3 ประเทศ เนื่องจากตั้งเป็นบริษัทแยกกันเด็ดขาด) ตอนนี้ ยังรับสั่ง online ได้ และตัดคำว่า Records ออกไปแล้ว เหลือ www.tower.com ความหลากหลายของสินค้าสู้ Amazon กับ HMV ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:34:58 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #47 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:34:04 PM »

แล้ว virgin ล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ

panyarak

« ตอบ #48 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:38:00 PM »

แล้ว virgin ล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ได้ยินมาว่า เปลี่ยนชื่อเป็น zavvi ครับ ส่วน Virgin Megastore ที่โตเกียว เจ๊งไป 4-5 ปีแล้วครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #49 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:44:42 PM »

ทำไมประเทศที่ประชากรมีกำลังซื้ออย่างญี่ปุ่น ร้านยังเจ๊งครับ
panyarak

« ตอบ #50 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:55:41 PM »

ทำไมประเทศที่ประชากรมีกำลังซื้ออย่างญี่ปุ่น ร้านยังเจ๊งครับ

Virgin Megastore ที่โตเกียวตั้งอยู่ในทำเลไม่ดี (ไกลจากสถานีรถไฟสายหลักไปหน่อย) และทำตลาดไม่ดี ทำ promotion สู้ Tower กับ HMV ไม่ได้เลยครับ อย่าง Tower กับ HMV มีรายการลด แลก แจก แถม ตลอดปี แต่ Virgin มีแบบไม่ต่อเนื่อง การสะสมแต้มก็แสนยาก กว่าจะสะสมแต้มได้ครบเพื่อแลกแผ่นฟรีได้ก้เลือดตาแทบกระเด็น ผมก็เคยไปเดินดูของที่ Virgin โตเกียวบ่อยๆ แล้วก็ไปซื้อร้านอื่น ที่ชอบก็เพราะห้องน้ำสะอาดมาก (เพราะแทบจะไม่มีลูกค้ามาใช้บริการเลย) ห้องน้ำเขากว้างขวางทาสีแดงหมดแบบ logo ของร้านครับ ในขณะที่ห้องน้ำที่ Tower ค่อนข้างคับแคบแบบญี่ปุ่น สวน HMV หลายสาขาไม่มีห้องน้ำเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2008 | 03:14:50 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #51 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:24:29 PM »

ร้านโปรดของผมใน กทม. มีอยู่ไม่กี่ที่ครับ

1. BKP สะพานเหล็ก ระยะหลังๆแวะไปที่นี่บ่อยเพราะมักจะได้แผ่นถูกใจ ทั้ง CD , DVD กลับบ้านเสมอครับ ยิ้ม

2. JU ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้แวะไปเท่าไหร่ เพราะหาที่จอดรถยากครับ แต่ก็ชอบใจที่มี
   แผ่นสไตล์ Metal ให้ได้เลือกซื้อเยอะดี บวกกับเจ้าของร้านถามอะไรก็ตอบได้รู้เรื่องครับ ยิ้มเท่ห์

3. โดเรมี โดยมากจะได้ jazz จากที่นี่มากกว่าเพลงร็อคครับ ถูกใจตรงที่ถามอะไรตอบได้หมด
   แต่เสียงตรงที่ถ้าเข้าไปถามไม่ดูอารมณ์ป้านี่ต้องโดนคำตอบแบบสอนมวยทุกรายครับ
   ถ้ามี know-how ไปบ้างก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แลบลิ้น

4. For Metal แผ่นราคาค่อนข้างสูง แต่ก็ได้อาศัยสั่งของในบางครั้งครับ อย่าง Karmakanic , Aryeon ก็ได้มาจากที่นี่
    ชอบตรงที่พนักงานเป็นมิตรกับลูกค้ามากกว่าตัวเจ้าของครับ ฮืม

5. Tower Records หรือ CD Warehouse ถูกใจตรงที่สามารถเดินชมแผ่นได้อย่างเพลิดเพลินมากโดยที่ไม่มีพนักงาน
    มาคอยตามยุ่งวุ่นวายครับ ตอนที่Tower กำลังจะเปลี่ยนเป็น CD Warehouse ก็ได้แผ่นจากการเคลียร์มาส่วนนึง
    และต่อมา CD Warehouse ไม่รอด ก็ไปตามไปเก็บแผ่นที่เล็งๆไว้มาได้อีกส่วนหนึ่งครับ รูดซิบปาก

6. Music One เป็นร้านขายซีดีนำเข้าร้านแรกที่ผมได้รู้จัก ได้เห็นแผ่นวงใหม่ๆ แปลกๆ ได้ซื้อแผ่นซีดีซิงเกิ้ล
    ก็จากที่ร้านนี้เป็นแห่งแรกครับ ข้อดีคือสินค้าเกี่ยวกับดนตรีร็อคหลากหลายมากๆ
    แต่ข้อเสียคือ พนักงานเค้าแกะแผ่นออกมาเปิดฟังกันในร้าน จนซองพลาสติกที่สวมกล่องเยินหมด
    ราคาก็หฤโหดใช้ได้ครับ โดยเฉพาะแผ่นญี่ปุ่น เจอสองข้อนี้เข้าไปผมก็ทำใจซื้อไม่ลงมาหลายครั้งเหมือนกันครับ
    จนระยะหลังๆแทบจะไม่ได้เข้าร้านนี้อีกเลย ลังเล
Delirium Demon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:43:46 PM »

3. โดเรมี โดยมากจะได้ jazz จากที่นี่มากกว่าเพลงร็อคครับ ถูกใจตรงที่ถามอะไรตอบได้หมด
   แต่เสียงตรงที่ถ้าเข้าไปถามไม่ดูอารมณ์ป้านี่ต้องโดนคำตอบแบบสอนมวยทุกรายครับ
   ถ้ามี know-how ไปบ้างก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แลบลิ้น

ครั้งแรกที่ไปนี่ผมอึ้งเลยครับ ป้าแกนิ่งจนน่ากลัว แต่หลังๆเริ่มโอเค แล้วก็ได้งานดีๆมาเยอะเหมือนกัน
blueframe

« ตอบ #53 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:20:52 AM »

ครั้งแรกที่ไปนี่ผมอึ้งเลยครับ ป้าแกนิ่งจนน่ากลัว แต่หลังๆเริ่มโอเค แล้วก็ได้งานดีๆมาเยอะเหมือนกัน
เคยเจอทีเด็ดครับ แต่เป็นคนอื่นที่โดนไม่ใช่ผม ยิ้มกว้างๆ

ผมไปเลือกซื้อแผ่นกับเพื่อนตอนที่แกยังไม่ย้ายร้านเข้าไปอยู่ด้านในสยามฯ
มีผู้ชายเดินเข้าร้านมา ท่าทางอยากได้คำแนะนำ แต่เดาว่าคงจะพูดหรือตั้งคำถามไม่ค่อยเก่ง

"มีเพลงเก่าๆมั้ยครับ?" ชายคนนั้นถาม

ป้าแกตอบแบบน้ำเสียงเรียบๆเย็นๆ แต่เสียดแทงน่าดู
"มี.............มันก็เก่าทั้งนั้น คุณจะเอาเก่าแค่ไหนล่ะ?" ตกใจ
ชายคนนั้นยิ้มแหยๆ ทำหน้าปั้นไม่ถูก ยืนหันซ้ายหันขวาแก้เก้อ แล้วรีบเดินออกจากร้านไปเลยครับ แลบลิ้น

แม้จะไม่เกี่ยวกับผม แต่ก็รู้สึกว่าบรรยากาศวันนั้นไม่ค่อยดีซะแล้วก็เลยรีบซื้อรีบไปดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #54 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 07:33:58 AM »

เคยเจอทีเด็ดครับ แต่เป็นคนอื่นที่โดนไม่ใช่ผม ยิ้มกว้างๆ

ผมไปเลือกซื้อแผ่นกับเพื่อนตอนที่แกยังไม่ย้ายร้านเข้าไปอยู่ด้านในสยามฯ
มีผู้ชายเดินเข้าร้านมา ท่าทางอยากได้คำแนะนำ แต่เดาว่าคงจะพูดหรือตั้งคำถามไม่ค่อยเก่ง

"มีเพลงเก่าๆมั้ยครับ?" ชายคนนั้นถาม

ป้าแกตอบแบบน้ำเสียงเรียบๆเย็นๆ แต่เสียดแทงน่าดู
"มี.............มันก็เก่าทั้งนั้น คุณจะเอาเก่าแค่ไหนล่ะ?" ตกใจ
ชายคนนั้นยิ้มแหยๆ ทำหน้าปั้นไม่ถูก ยืนหันซ้ายหันขวาแก้เก้อ แล้วรีบเดินออกจากร้านไปเลยครับ แลบลิ้น

แม้จะไม่เกี่ยวกับผม แต่ก็รู้สึกว่าบรรยากาศวันนั้นไม่ค่อยดีซะแล้วก็เลยรีบซื้อรีบไปดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม

ตอนผมเด็กๆ ประมาณซัก ม.ปลาย ผมเคยไปดูเทปที่ร้านนี้ ก้มๆ เงยๆ หยิบๆ แล้วก็็ถ้าป้าเค้าว่า "โทษครับ มีเทปของ Genesis ชุด Selling England By The Pound ไหมครับ" ป้าแกตอบว่า "ร้านเราสั่งของเข้ามาเท่าที่ขายได้ เราไม่ได้ทำชีวประวัติของวงนี้"

ง่ะ อะไรกันเนี่ย

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #55 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:31:45 AM »

ร้านนี้ชื่อโดเรมีเหรอครับ 555
ผมเคยไปซื้อแล้วโดนสอนมวยกลับมาเหมือนกัน ตอนนั้นไปซื้อซีดีดรีมชุด ออคทาแวเรี่ยม ไปก้มๆเงยหาเองอยู่นั่นแหละ เพราะเห็นป้าแกเป็นแค่คนขาย ไม่น่าจะรู้เรื่องเกี่ยวกับวงแบบนี้กระมัง พอหาไม่เจอจริงๆก็เลยถามแกดู แกบอกว่าหาไอ้วงนี้อยู่เรอะ เห็นหาตั้งนานทำไมไม่รู้จักถาม  โอย...ในร้านคนเยอะนะป้า อายเค้า  ร้องไห้

ปล. ร้านแกย้ายเข้าไปอยู่ตรงไหนในสยามอ่ะครับครับ ผมจะตามไปซื้ออีก (ชอบถูกแกด่า สนุกดี) ถึงว่าช่วงหลังๆไปเดินสยามไม่เห็นร้านแกอีกเลย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #56 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:45:56 AM »

มีประสบการณ์ที่ประเทืองอารมณ์กับร้านป้าโดกันพอสมควรเลยนะครับเนี่ย เผอิญผมอาจจะเบาหน่อยถูกมองด้วยสายตาประมาณว่าเอ็งจะมาขโมยของข้าล่ะสิ  ยิ้มกว้างๆ
blueframe

« ตอบ #57 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:58:38 AM »

รู้สึกว่าจะมีประสบการณ์ อึ้ง ทึ่ง เสียว จากร้านป้าโดกันหลายคนเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #58 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 | 10:15:22 AM »

ร้านนี้ชื่อโดเรมีเหรอครับ 555
ผมเคยไปซื้อแล้วโดนสอนมวยกลับมาเหมือนกัน ตอนนั้นไปซื้อซีดีดรีมชุด ออคทาแวเรี่ยม ไปก้มๆเงยหาเองอยู่นั่นแหละ เพราะเห็นป้าแกเป็นแค่คนขาย ไม่น่าจะรู้เรื่องเกี่ยวกับวงแบบนี้กระมัง พอหาไม่เจอจริงๆก็เลยถามแกดู แกบอกว่าหาไอ้วงนี้อยู่เรอะ เห็นหาตั้งนานทำไมไม่รู้จักถาม  โอย...ในร้านคนเยอะนะป้า อายเค้า  ร้องไห้

ปล. ร้านแกย้ายเข้าไปอยู่ตรงไหนในสยามอ่ะครับครับ ผมจะตามไปซื้ออีก (ชอบถูกแกด่า สนุกดี) ถึงว่าช่วงหลังๆไปเดินสยามไม่เห็นร้านแกอีกเลย
อยู่ตรงที่จอดรถพื้นที่แรกฝั่งขวา หากเข้ามาจากฝั่ง MBK ครับ ตรงข้ามกับ watson และร้านก๋วยเตี๋ยวรสดีเด็ดครับ แนะนำว่าเวลาไปที่ร้านให้สังเกตุสีหน้าและอารมณ์แกก่อน ทักทายแกสักคำก้ได้ครับ เป็นการเช็คบรรยากาศครับ ต้องอาศัยไปดูของโชว์หน้าร้านหรือของออกใหม่เอาครับ ถ้าสนิทกันจึงจะฝากสั่งได้ครับ ช่วยๆกันทะนุบำรุงร้านแกไว้หน่อยครับ ทรัพยากรร้าน cd ดีๆของบ้านเรา   ยิ้มเท่ห์

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #59 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008 | 12:19:47 PM »

[
อยู่ตรงที่จอดรถพื้นที่แรกฝั่งขวา หากเข้ามาจากฝั่ง MBK ครับ ตรงข้ามกับ watson และร้านก๋วยเตี๋ยวรสดีเด็ดครับ แนะนำว่าเวลาไปที่ร้านให้สังเกตุสีหน้าและอารมณ์แกก่อน ทักทายแกสักคำก้ได้ครับ เป็นการเช็คบรรยากาศครับ ต้องอาศัยไปดูของโชว์หน้าร้านหรือของออกใหม่เอาครับ ถ้าสนิทกันจึงจะฝากสั่งได้ครับ ช่วยๆกันทะนุบำรุงร้านแกไว้หน่อยครับ ทรัพยากรร้าน cd ดีๆของบ้านเรา   ยิ้มเท่ห์
[/quote]

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวเงินเดือนออกแล้วจะลองไปทักทายป้าแกอีกที 555

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 19
พิมพ์