เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 11:03:55 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบฟัง Italian Progressive Rock กันบ้างครับ?  (อ่าน 112063 ครั้ง)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 10:50:23 AM »

เริ่มคุ้นเคยกับภาษาและลีลาดนตรีแล้วล่ะครับ น่าฟัง น่าติดตามดีทีเดียว  ยิ้มกว้างๆ

เรื่องภาษา เห็นหลายคนมาก บ่นว่าไม่ชินกับการร้องภาษาอิตาเลี่ยน ต้องลองไปสักพัก น่าจะชินไม่ยาก

แต่ถ้าให้พวกเค้าร้องเป็นภาษาอังกฤษ ลองเปรียบเทียบ อย่างชุด Maxophone ของวง Maxophone ที่มีทั้งเวอร์ชั่นที่ร้องภาษาอังกฤษและอิตาเลี่ยน ผมชอบพวกเค้าร้องภาษาแม่ดีกว่า เพราะเป็นธรรมชาติกว่าเยอะ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008 | 07:01:32 PM »

เริ่มคุ้นเคยกับภาษาและลีลาดนตรีแล้วล่ะครับ น่าฟัง น่าติดตามดีทีเดียว  ยิ้มกว้างๆ

เรื่องภาษา เห็นหลายคนมาก บ่นว่าไม่ชินกับการร้องภาษาอิตาเลี่ยน ต้องลองไปสักพัก น่าจะชินไม่ยาก

แต่ถ้าให้พวกเค้าร้องเป็นภาษาอังกฤษ ลองเปรียบเทียบ อย่างชุด Maxophone ของวง Maxophone ที่มีทั้งเวอร์ชั่นที่ร้องภาษาอังกฤษและอิตาเลี่ยน ผมชอบพวกเค้าร้องภาษาแม่ดีกว่า เพราะเป็นธรรมชาติกว่าเยอะ

ตอนนี้ผมไม่ปัญหาเรื่องภาษาแปลกหูแล้วครับ และผมก็ชอบ Maxophone ชุดนี้มากเลยล่ะ  ยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
no7
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008 | 11:53:23 AM »

เคยดูPFM กับbancoเล่นสดที่ญี่ปุ่น แต่ล่ะคนแก่มากแล้ว ทีแรกว่าจะไม่ไปดูพอดีมีคนให้บัตรมา
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2008 | 10:20:19 PM »

ผมอัพโหลด วงนิว โทรล
ลองไปฟังกันดูนะครับ ก่อนตัดสินใจซื้อ
เพราะส่วนมาก จะค่อนข้างแพงๆ สำหรับเด็กๆ (อย่างผี อิอิ)

Analog Kid

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008 | 09:28:12 AM »

ผมอัพโหลด วงนิว โทรล
ลองไปฟังกันดูนะครับ ก่อนตัดสินใจซื้อ
เพราะส่วนมาก จะค่อนข้างแพงๆ สำหรับเด็กๆ (อย่างผี อิอิ)

วง New Troll  ออกผลงานหลากหลายมาก ถ้าเริ่มผิดชุด อาจจะไม่ชอบได้

แนะนำชุด UT ก่อนครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 กันยายน 2008 | 08:36:49 AM »

Biglietto Per L'Inferno - เล่นคีย์บอร์ดมันดีครับ เสียงฟลุ้ตก็โดดเด่น ดนตรีโดยรวมเป็น heavy prog ส่วนระบบเสียงก็ไม่ได้ดีเลิศเหมือนยุคดิจิตอล
Panna Fredda  - ไม่ได้เอามาเปิดฟังนานแล้ว จำได้ว่า ออก psychedelic นิดๆ จริงๆ แล้ว ชุดนี้ผมชอบปกมากกว่าดนตรี
E.A. Poe - มีคีย์บอร์ดเป็นพระเอก ดนตรีก็หลอนดีแบบ PFM ยุคแรกๆ ครับ
Jumbo - DNA - มีเพลงยาวแบบมหากาพย์ เสียงร้องขัดหูบ้าง ซึ่งแปลกดีครับ
E.A. Poe - Generazioni (Storia di Sempre) ผมได้ฟังแล้ว ชอบครับ ไม่ผิดหวัง บรรยากาศทึม ๆ หลอน ๆ ดี อย่างที่คุณ panyarak บอก นอกจากนี้ยังประทับใจสไตล์การเล่นเบสส์และคีย์บอร์ดของวงนี้ ซึ่งดูเป็นตัวของตัวเองดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2008 | 10:44:42 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Analog Kid

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 11:27:55 AM »

วง Deus Ex Machina  ออกอัลบั้มใหม่แล้ว จะวางขายปลายเดือนกันยายนนี้
ใช้ชื่อว่า Imparis  เข้าใจว่า มี DVD อีกแผ่นด้วย

ใครเป็นแฟนวงนี้บ้างครับ

แนะนำสำหรับคอ Fusion Prog โดยเฉพาะคนที่ชอบวง Area

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 04:56:18 PM »

เรียนถามคุณ panyarak หรือผู้ที่ทราบ ว่าผลงานของวง Delirium ชุด Delirium III นั้น น่าสนใจรึเปล่าครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 | 03:18:36 PM »

ใครที่เคยฟังผลงานสองชุดข้างล่างนี้แล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. Apoteosi - Apoteosi
2. L'Uovo di Colombo - L'Uovo di Colombo

กำลังหาอยู่ครับ แต่แผ่นเสียงราคาแพงเหลือเกิน
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 | 03:26:00 PM »

ใครที่เคยฟังผลงานสองชุดข้างล่างนี้แล้ว ช่วยแนะนำด้วยครับ

1. Apoteosi - Apoteosi

กำลังหาอยู่ครับ แต่แผ่นเสียงราคาแพงเหลือเกิน

ถ้าชอบ PFM ยุคแรก ก็น่าจะชอบนะครับ แต่ผมเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2008 | 06:28:34 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 | 03:27:09 PM »

เรียนถามคุณ panyarak หรือผู้ที่ทราบ ว่าผลงานของวง Delirium ชุด Delirium III นั้น น่าสนใจรึเปล่าครับ

ถ้าชอบ Italian Prog ก็น่าจะหลงรักชุดนี้ได้ง่ายๆ แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ (เพราะเนื้อร้องภาษาอิตาเลียนและเสียงร้องที่ระคายหูมาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2008 | 06:28:48 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008 | 07:55:29 PM »

2 DVD หลายคน คงเคยดูแล้ว

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008 | 09:44:49 AM »

เรียนถามคุณ panyarak หรือท่านใดที่รู้จักวง I Califfi ไม่ทราบว่าผลงานชุด Fiore di Metallo น่าสนใจมั้ยครับ?
panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008 | 09:53:03 AM »

เรียนถามคุณ panyarak หรือท่านใดที่รู้จักวง I Califfi ไม่ทราบว่าผลงานชุด Fiore di Metallo น่าสนใจมั้ยครับ?

คงจะยึดถือผมเป็นมาตรฐานไม่ได้ เพราะผมมักมีอคติกับวงอิตาเลียนที่ร้องเป็นภาษาอิตาเลียน ชุดนี้ดนตรีจับฉ่าย มีทั้งดนตรีหนักและเบาคละกันวุ่นไปหมดครับ

Analog Kid

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2009 | 08:15:00 AM »

เพิ่งลองหาอัลบั้มชุดหลังๆของ PFM อย่าง Jet Lag น่าแปลกใจที่อยู่ดีๆ วงก็เปลี่ยนไปเล่นแนวออกแจ็ส แต่ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่

ใครชอบอัลบั้มยุคหลังบ้างครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 21
พิมพ์