เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 06:23:45 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingFrench Prog ชอบวงไหนกันบ้างครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: French Prog ชอบวงไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 46691 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2012 | 10:53:05 AM »

Synopsis วงซิมโฟนิคพร็อก ผลงานชุด Gamme (1981) เป็นอย่างไรบ้างครับ?

« ตอบ #61 เมื่อ: 11 กันยายน 2012 | 11:04:06 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของ Ergo Sum ชุด Mexico (1971) บ้างไหมครับ?

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #62 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 | 01:16:19 PM »

อัลบั้มชุดที่ 3 ของ pulsar แนวทางยังคล้ายสองอัลบั้มแรกใช่ไหมครับ อีกข้อ ทางวงมี live album ออกจำหน่ายบ้างไหมครับ

« ตอบ #63 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 | 01:27:50 PM »

อัลบั้มชุดที่ 3 ของ pulsar แนวทางยังคล้ายสองอัลบั้มแรกใช่ไหมครับ อีกข้อ ทางวงมี live album ออกจำหน่ายบ้างไหมครับ
ผลงานของ Pulsar สามชุดแรกน่าเก็บและมีความเป็นพร็อกที่สุด อัลบั้มสองชุดแรกมีออกเป็นแผ่นญี่ปุ่นด้วย ส่วนอัลบั้มที่สามคือ Halloween (1977) นั้น ไม่มีแผ่นญี่ปุ่น ถ้าเจอแผ่นสภาพดี ๆ ในราคาไม่แพงนักก็น่าเก็บครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 03:48:51 PM »

ผลงานของ Ocean ชุด God's Clown (1976) เห็นเขาว่าออกแนวเฮฟวี่พร็อก
มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #65 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013 | 02:53:49 PM »

ผลงานของ Ange ที่น่าสนใจและน่าเก็บมีชุดใดบ้างครับ ผมเคยฟังแต่ชุดที่ 1 กับ 3 เคยแต่ฟังผ่านๆ ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #66 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013 | 04:29:48 PM »

ผมมีอัลบั้มยุคแรกจาก Sevenites ทุกชุด แต่ชุดที่เปิดฟังบ่อยที่สุดคือ Au Dela Du Delire ซึ่งแปลว่า The Gates of Delirium และออกมาก่อนอัลบั้ม Relayer ของ Yes ที่มีเพลงชื่อเดียวกับอัลบั้มนี้ ชุดที่ชอบรองลงไปคือ Par Les Fils de Mandrin (ทั้งแบบร้องเป็นภาษาฝรั่งเศส และอังกฤษ) และ Le Cimetiere  des Arlequins ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:02:32 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #67 เมื่อ: 21 เมษายน 2013 | 04:09:50 AM »

วง La Rossa มีถิ่นกำเนิดในฝรั่งเศส แต่มือคีย์บอร์ดเป็นชาวเยอรมัน (น่าจะเป็นวง multinational มากกว่า) กับผลงานชุดแรกและชุดเดียวของวง A Fury of Glass (1983) เห็นเขาว่าเป็นผลงานชั้นดีที่มีส่วนผสมของวงอื่นที่โด่งดังอยู่แล้ว วงละเล็กละน้้อย แล้วรวมกันเป็น La Rossa เผอิญไปเห็นแผ่นเสียงแต่ยังราคาแพงอยู่ จึงยังไม่อาจหาญพอที่จะซื้อ...
ไม่ทราบมีใครเคยฟังผลงานชุดนี้บ้างไหมครับ? (ตอบแทนก่อนเลยว่า ไม่น่าจะมี ยิงฟันยิ้ม)

panyarak

« ตอบ #68 เมื่อ: 21 เมษายน 2013 | 10:32:44 AM »

วง La Rossa มีถิ่นกำเนิดในฝรั่งเศส แต่มือคีย์บอร์ดเป็นชาวเยอรมัน (น่าจะเป็นวง multinational มากกว่า) กับผลงานชุดแรกและชุดเดียวของวง A Fury of Glass (1983) เห็นเขาว่าเป็นผลงานชั้นดีที่มีส่วนผสมของวงอื่นที่โด่งดังอยู่แล้ว วงละเล็กละน้้อย แล้วรวมกันเป็น La Rossa เผอิญไปเห็นแผ่นเสียงแต่ยังราคาแพงอยู่ จึงยังไม่อาจหาญพอที่จะซื้อ...
ไม่ทราบมีใครเคยฟังผลงานชุดนี้บ้างไหมครับ? (ตอบแทนก่อนเลยว่า ไม่น่าจะมี ยิงฟันยิ้ม)

เป็นอัลบั้มที่ผมชอบมากครับ เพราะฟังแล้วทำให้นึกถึงผลงานของ Van der Graaf Generator

« ตอบ #69 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013 | 08:43:13 AM »

ผลงานของวง Arachnoid เป็นอย่างไรบ้างครับ?
มีใครเคยฟังกันแล้วบ้าง?

เป็นอัลบั้มชุดเดียวของวง ส่วนใหญ่เป็นเพลงบรรเลง ดนตรีบรรยากาศมืดๆ หม่นๆ เพราะดีครับ บางท่อนทำให้นึกถึง Magma และ Univers Zero
ขอบคุณครับ ผมได้ฟังผลงานชุดนี้จาก LP ที่ย้อนออกโดย Musea แล้ว บรรยากาศโดยรวมมืดหม่นอย่างที่คุณ panyarak บอกไว้เลย แต่ก็เพราะดีครับ รู้สึกว่าสไตล์ดนตรี prog สำนักฝรั่งเศสมักจะเป็นแบบนี้ และนอกจากนี้ผมยังได้ยินสำเนียงของ King Crimson ยุค Red แฝงอยู่ด้วยครับ

« ตอบ #70 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013 | 09:43:32 AM »

อัลบั้มชุด Halloween ของ Pulsar ก็มีแผ่นรีอิชชู่โดย Musea (เลเบิ้ลเป็นรูปผู้หญิงผมยาวถือขลุ่ยฝรั่ง) ถ้าแผ่นออริจินอลหายากหรือราคาแพงเกินไป ก็ลองมองดูแผ่นของ Musea ก็ได้ ฝีมือการผลิตดี ปก gatefold อาบมันสวยงาม เช่นเดียวกับอัลบั้มของ Sandrose และ Arachnoid ครับ

« ตอบ #71 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013 | 11:20:34 AM »

ผลงานของ Atoll ชุด Rock Puzzle (1979) ไม่ค่อยมีใครชอบหรือครับ? ผมลองฟังดูดี ๆ แล้วก็เข้าท่าดีนะครับ แต่บางเพลง (ไม่มาก) อาจติดป๊อปเซ้นส์ไปหน่อยก็เท่านั้น

« ตอบ #72 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013 | 10:29:17 AM »

เผอิญผมยังไม่มีโอกาสได้ฟังผลงานทั้งสองชุดที่คุณ panyarak บอกว่าผิดหวังเสียด้วย ไม่ทราบว่าผิดหวังไปกี่เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับสามชุดแรกครับ (ดนตรีออกไปในแนวตลาดเลยหรือเปล่าครับ?)

ไม่ได้ออกไปในแนวตลาดครับ ผิดหวังในแง่มันไม่เป็น symphonic rock เหมือน 3 ชุดแรก แต่เป็นงาน prog ที่เหมือนกำลังคลำหาทิศทางใหม่ๆ ที่ลงตัว แต่ไม่ลงตัวครับ

วันนี้หยิบ Gorlitz มาฟังอีกหน เพื่อรื้อฟื้นความจำ มันออกไปทาง neo prog พอสมควร แต่ยังอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ ส่วนชุด Bienvenue au Conseil d'Administration ยังจำได้ดีว่า ทำออกมาคล้ายดนตรีประกอบภาพยนตร์ที่ติดหูยากครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ชุด Bienvenue Au Conseil D'Administration ไม่ทราบคุณภาพและมาตรฐานเพลงในชุดนี้ยังพอใกล้เคียงกับสามชุดแรกมั้ยครับ?

panyarak

« ตอบ #73 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2013 | 11:53:23 AM »

เผอิญผมยังไม่มีโอกาสได้ฟังผลงานทั้งสองชุดที่คุณ panyarak บอกว่าผิดหวังเสียด้วย ไม่ทราบว่าผิดหวังไปกี่เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับสามชุดแรกครับ (ดนตรีออกไปในแนวตลาดเลยหรือเปล่าครับ?)

ไม่ได้ออกไปในแนวตลาดครับ ผิดหวังในแง่มันไม่เป็น symphonic rock เหมือน 3 ชุดแรก แต่เป็นงาน prog ที่เหมือนกำลังคลำหาทิศทางใหม่ๆ ที่ลงตัว แต่ไม่ลงตัวครับ

วันนี้หยิบ Gorlitz มาฟังอีกหน เพื่อรื้อฟื้นความจำ มันออกไปทาง neo prog พอสมควร แต่ยังอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ ส่วนชุด Bienvenue au Conseil d'Administration ยังจำได้ดีว่า ทำออกมาคล้ายดนตรีประกอบภาพยนตร์ที่ติดหูยากครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ชุด Bienvenue Au Conseil D'Administration ไม่ทราบคุณภาพและมาตรฐานเพลงในชุดนี้ยังพอใกล้เคียงกับสามชุดแรกมั้ยครับ?

ราวกับคนละวงกันเลยครับ

« ตอบ #74 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013 | 08:51:34 AM »

ราวกับคนละวงกันเลยครับ
ขอบคุณครับ ถ้าดูปีที่ออก (1981) ก็คงไม่น่าเดาพลาดว่าแนวจะออกไปทางใด สงสัยคงต้องลองซะหน่อยแล้ว (เพราะความอยากรู้) ครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 9
พิมพ์