เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 10:33:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingFrench Prog ชอบวงไหนกันบ้างครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: French Prog ชอบวงไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 46634 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2013 | 09:55:13 AM »

เผอิญผมยังไม่มีโอกาสได้ฟังผลงานทั้งสองชุดที่คุณ panyarak บอกว่าผิดหวังเสียด้วย ไม่ทราบว่าผิดหวังไปกี่เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับสามชุดแรกครับ (ดนตรีออกไปในแนวตลาดเลยหรือเปล่าครับ?)

ไม่ได้ออกไปในแนวตลาดครับ ผิดหวังในแง่มันไม่เป็น symphonic rock เหมือน 3 ชุดแรก แต่เป็นงาน prog ที่เหมือนกำลังคลำหาทิศทางใหม่ๆ ที่ลงตัว แต่ไม่ลงตัวครับ

วันนี้หยิบ Gorlitz มาฟังอีกหน เพื่อรื้อฟื้นความจำ มันออกไปทาง neo prog พอสมควร แต่ยังอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ ส่วนชุด Bienvenue au Conseil d'Administration ยังจำได้ดีว่า ทำออกมาคล้ายดนตรีประกอบภาพยนตร์ที่ติดหูยากครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ชุด Bienvenue Au Conseil D'Administration ไม่ทราบคุณภาพและมาตรฐานเพลงในชุดนี้ยังพอใกล้เคียงกับสามชุดแรกมั้ยครับ?

ราวกับคนละวงกันเลยครับ
ขอบคุณครับ ถ้าดูปีที่ออก (1981) ก็คงไม่น่าเดาพลาดว่าแนวจะออกไปทางใด สงสัยคงต้องลองซะหน่อยแล้ว (เพราะความอยากรู้) ครับ

ผมว่าเป็นแจ๊สมากกว่าจะเป็นดิสโก้ตามสมัยนะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #76 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013 | 06:35:11 PM »

เผอิญผมยังไม่มีโอกาสได้ฟังผลงานทั้งสองชุดที่คุณ panyarak บอกว่าผิดหวังเสียด้วย ไม่ทราบว่าผิดหวังไปกี่เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบกับสามชุดแรกครับ (ดนตรีออกไปในแนวตลาดเลยหรือเปล่าครับ?)

ไม่ได้ออกไปในแนวตลาดครับ ผิดหวังในแง่มันไม่เป็น symphonic rock เหมือน 3 ชุดแรก แต่เป็นงาน prog ที่เหมือนกำลังคลำหาทิศทางใหม่ๆ ที่ลงตัว แต่ไม่ลงตัวครับ

วันนี้หยิบ Gorlitz มาฟังอีกหน เพื่อรื้อฟื้นความจำ มันออกไปทาง neo prog พอสมควร แต่ยังอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ ส่วนชุด Bienvenue au Conseil d'Administration ยังจำได้ดีว่า ทำออกมาคล้ายดนตรีประกอบภาพยนตร์ที่ติดหูยากครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ชุด Bienvenue Au Conseil D'Administration ไม่ทราบคุณภาพและมาตรฐานเพลงในชุดนี้ยังพอใกล้เคียงกับสามชุดแรกมั้ยครับ?

ราวกับคนละวงกันเลยครับ
ขอบคุณครับ ถ้าดูปีที่ออก (1981) ก็คงไม่น่าเดาพลาดว่าแนวจะออกไปทางใด สงสัยคงต้องลองซะหน่อยแล้ว (เพราะความอยากรู้) ครับ

ผมว่าเป็นแจ๊สมากกว่าจะเป็นดิสโก้ตามสมัยนะครับ
ไม่ใช่ดิสโก้ครับ ผมหมายถึงแนว นีโอ-พร็อก น่ะครับ
เผอิญไปเจอแผ่นเสียงอัลบั้มชุดนี้ที่ออกโดย Musea และราคากำลังดี ก็เลยลองสอยมาฟังดูบ้าง เพราะอยากรู้ว่าเพลงของ Pulsar ชุดนี้ที่คุณ panyarak บอกว่าออกแนวคล้ายเพลงประกอบภาพยนตร์นั้นจะเป็นอย่างไร เห็นเขาว่ามีบทบรรยาย (เสียงพูด) ค่อนข้างเยอะด้วยครับ

« ตอบ #77 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2013 | 09:08:35 AM »

ได้ฟังผลงานชุด Bienvenue Au Conseil D'Administration ของ Pulsar แล้ว ก็เห็นอย่างที่คุณ panyarak ได้บอกไว้ เพราะผลงานชุดนี้แตกต่างจากสามชุดแรกอย่างสิ้นเชิงเลยก็ว่าได้ (ใครที่เคยประทับใจผลงานสามชุดแรกของวงนี้อาจต้องผิดหวัง) มันเหมือนดนตรีอิเล็กทรอนิกส์ประกอบภาพยนตร์และมีเสียงพูดบรรยายเป็นภาษาฝรั่งเศสตลอดทั้งชุด ถ้าฟังตอนดึกก็ชวนให้หลับดีครับ ผมพยายามใช้ความรู้ภาษาฝรั่งเศสที่เคยได้ร่ำเรียนมา (แต่ตอนนี้มีเหลืออยู่น้อยนิด) แกะอ่านบทบรรยายภาษาฝรั่งเศสที่แถมมากับซองในของแผ่นเสียงเพื่อหาเรื่องราวหรือ concept ที่แฝงอยู่ในผลงานชุดนี้ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ เพราะติดศัพท์แสงภาษาฝรั่งเศสหลายคำที่ลืมไปแล้ว (เนื่องจากไม่ได้ใช้งานเลย) คงอาจจะต้องหาเวลานั่งเปิด dictionary กันหน่อยล่ะครับงานนี้ ถ้าจำไม่ผิดจากที่เคยจำมาจากแหล่งอื่น อัลบั้มชุดนี้กล่าวถึงเรื่องของผู้หญิงออฟฟิศคนหนึ่งที่ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์แล้วมีกรณีกับฝ่ายบริหารของบริษัทที่ตนเองทำงานอยู่ครับ

« ตอบ #78 เมื่อ: 03 กันยายน 2013 | 11:18:37 AM »

ผลงานของวง Hecenia ชุด Legendes (1989) นี้น่าสนใจไหมครับ? มีใครเคยฟังกันแล้วบ้าง?

เป็น symphonic prog ที่เสียงคีย์บอร์ดกระหึ่มดีครับ

ชอบชุดนี้เพราะเสียงคีย์บอร์ดนี่แหละครับ
ชุดนี้ผมเจอแผ่นเสียงที่ออกโดยสังกัด Musea ของฝรั่งเศสแล้ว
ดีใจจังครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2013 | 11:52:09 AM »

Elohim ผลงานชุด La Mana Perdu (1983) ในแนวซิมโฟนิคพร็อก
ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #80 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 03:56:22 PM »

Mandragore ผลงานชุด A Revivre Le Futur ซึ่งออกเมื่อปี 1976 แต่กว่าจะวางจำหน่ายได้จริงก็ปี 1990 โดยสังกัด Musea ไม่ทราบมีใครเคยได้ฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #81 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 04:43:58 PM »

Jean-Pascal Boffo เคยเป็นสมาชิกของ Mandragore โดยเล่นกีตาร์ให้ แต่ต่อมาเขาออกผลงานเดี่ยวในช่วงปี 80's อยู่จำนวนหนึ่ง ดนตรีของเขาออกทดลองผสมแจ๊สร็อคเจือปนกลิ่นอายแบบตะวันออก ผลงานชุดที่เห็นข้างล่างนี้คือ Carillions (1987) ครับ

« ตอบ #82 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014 | 01:06:11 PM »

Nightrider ผลงานเพียงชุดเดียวที่ชื่อเดียวกันกับวง (1979)
มีใครเคยลองบ้างไหมครับ?

« ตอบ #83 เมื่อ: 03 เมษายน 2014 | 08:32:06 AM »

ผลงานของ Halloween ชุด Part 1 (1988) เป็นอย่างไรบ้าง? มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #84 เมื่อ: 03 เมษายน 2014 | 03:02:55 PM »

ผลงานของ Halloween ชุด Part 1 (1988) เป็นอย่างไรบ้าง? มีใครเคยฟังแล้วรึยังครับ?

อยากบอกว่าฟังแล้วนึกถึงอัลบั้ม Halloween ของ Pulsar เลยครับ แต่ไม่สมบูรณ์แบบขนาดนั้นหรอก

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #85 เมื่อ: 23 เมษายน 2014 | 10:57:45 PM »

ผลงานของ Triode ชุด On N'a Pas Fini D'Avoir Tout Vu (1971) วงนี้ไม่มีคีย์บอร์ด แต่มีเสียงฟลุทในสไตล์ Jethro Tull ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #86 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2014 | 12:59:52 PM »

Shylock ชุด Ile de Fievre (1978) ผลงานชุดนี้สู้ชุดก่อนได้มั้ยครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #87 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2014 | 01:10:14 PM »

Shylock ชุด Ile de Fievre (1978) ผลงานชุดนี้สู้ชุดก่อนได้มั้ยครับ?

ส่วนตัวผมว่ายอดเยี่ยมในระดับเดียวกันเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #88 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014 | 09:27:58 AM »

Jupiter Sunset ผลงานชุด Back in the Sun (1970) เห็นเขาว่ามีส่วนคล้ายผลงานของ The Moody Blues และมีเสียง mellotron ที่สวยงาม ไม่ทราบมีใครเคยฟังแล้วบ้างครับ?

« ตอบ #89 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014 | 11:01:49 AM »

อยากบอกว่าฟังแล้วนึกถึงอัลบั้ม Halloween ของ Pulsar เลยครับ แต่ไม่สมบูรณ์แบบขนาดนั้นหรอก
ขอบคุณครับ ผมได้ฟังแล้ว ก็อย่างที่คุณ lilivm ว่าไว้ ฟังแล้วนึกถึงผลงานชุด Halloween ของ Pulsar แถมด้วยกลิ่นอายของ King Crimson สงสัยว่าวงนี้คงประทับใจผลงานชุด Halloween ของ Pulsar (หรือหากสังเกตจากหน้าปก ก็อาจจะเป็นเพราะภาพยนตร์สยองขวัญเรื่อง Halloween ที่มีหลายภาคในยุคนั้น) จึงตั้งชื่อวงตามนั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
พิมพ์