เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 เมษายน 2024 | 09:56:11 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheเปิด ห้อง Dream Theater ดี รึเปล่า ครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด ห้อง Dream Theater ดี รึเปล่า ครับ  (อ่าน 14631 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:18:27 PM »

ในระยะสั้นๆ (หรือช่วงนี้) วงอาจจะอยู่ในกระแสสังคม ทำให้เป็นที่กล่าวขวัญหรือพูดถึงในวงกว้างครับ จึงทำให้รู้สึกว่ามีคนนิยมวงนี้อยู่เยอะมากๆ แต่ทว่าคนที่ศึกษาวงนี้ในเชิงลึกๆจริงแล้วอาจจะไม่เยอะอย่างที่เราคิด

แต่ในความเป็นจริงแล้ว เวปบอร์ดสำหรับใช้แสดงความคิดเห็นหรือแลกเปลี่ยนความรู้นั้น ต้องมีกลุ่มคนที่คอยกระตุ้นให้เกิดการตื่นตัวอยู่ตลอดเวลาไม่ว่าจะเป็นการขยันเพิ่มกระทู้ ขยันตอบ ขยันแสดงความคิดเห็น ซึ่งถ้าแยกห้องไปเกรงว่าจะขาดการกระตุ้นตรงนี้
และกลัวคนที่เข้ามาโพสตอบจะหนักตอบไปทางชื่นชมเช่น "เทพชัดๆ" "เก่งอย่างโน้น เก่งอย่างนี้" "โหตีกลอง 3 กระเดื่อง เบส 6 สาย โยนไม้กลอง หมุนตัวโซโล่คีย์บอร์ด" ซึ่งสำหรับผมแล้วมันนำไปต่อยอดได้ไม่เยอะ และจะวนอยู่อย่างนี้แหละ

ส่วนตัวผมแล้วการเปิดห้องสำหรับศิลปินนั้นๆ ผู้ที่เข้ามาควรจะได้รับอะไรไปต่อยอด ผมหวังว่าจะได้เห็นกระทู้อย่างเช่น
- รีวิวหรือวิจารณ์อัลบั้มเป็นภาษาไทยโดยผู้ที่มีความรู้ทางดนตรี (Album analysis)
- แปลเนื้อเพลงเป็นภาษาไทย
- แบ่งปัน คอร์ดเพลง โน๊ต
- แลกเปลี่ยนความรู้เชิงประวัติศาสตร์ ประวัติวง หรือเกร็ดเล็กๆน้อยๆ แนวคิดการทำอัลบั้มนั้นๆ
- ภาพหายาก หรือแลกเปลี่ยน bootleg หายาก
- แหล่งศึกษาข้อมูลของดรีม

ผมเองเล่นบอร์ดดรีมของต่างประเทศด้วย http://dreamtheaterforums.org ซึ่งมีทุกอย่างที่ผมพิมพ์ไว้ด้านบน (ยกเว้นเรื่องแปลเป็นภาษาไทยนะ ฮิๆ) ขนาดเป็นเวปหลักที่คนทั่วโลกเล่นกัน กระทู้ยังไม่วิ่งมากเลยครับ หนักไปทางแจ้งข่าว กับเรื่องล้อกันเล่นซะด้วยซ้ำ เค้าแซวกันเหมือนดรีมเป็นเพื่อน เป็นสมาชิกในครอบครับเลยครับ เช่น ถ้าไม่ใช่ชื่อดรีมจะใช้ชื่ออะไร เปตรุตซี่เคยไว้ทรงผมไหนมาบ้าง จอร์แดนจะกลับมาไว้ผมยาวไหม อ่านแล้วก็สนุกดี มีใครสนใจจะตอบกระทู้พวกนี้ไหมเอ่ย เดี๋ยวผมจะโพส 555

ถ้าเราเปิดเองนี่ไม่อยากจะคิดครับ ว่าจะมันวิ่งมากขนาดไหน กลัวจะเงียบหรือเต็มไปด้วยกระทู้ยกย่อง สรรเสริญ พวกเก่ง-เทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:17:43 PM โดย crazy diamond » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 01:53:46 PM »

dreamtheaterforum.org

เข้าไม่ได้ครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 02:13:33 PM »

dreamtheaterforum.org

เข้าไม่ได้ครับ

ผมลืมเติมตัวเอสน่ะครับ ขออภัย 555
http://dreamtheaterforums.org

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อินยูเทโร
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008 | 03:33:18 AM »

ผมว่าไม่ควรเปิดนะ

ไม่ห้อง keep talking ก็ห้อง DT เองหนะแหละจะแป๊กเอา

มาจากสาเหตุใดสาเหตุหนึ่งคือ 1. คนหนีไปห้องดรีมหมด
                     2.  ห้้องดรีมโดนแอนตี้โดยสมาชิกกลุ่มนึง

สรุป รวมๆอย่างงี้ดีแล้วครับกระทู้ยิ่งไม่ค่อยวิ่ง อิอิ

100
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:05:45 PM »

กลับมาแล้ว คร้าบบบ เพิ่ง เข้าไปเล่นเกมส์ออนไลน์มา เข้าไปดันเจี้ยนเจอ บอสและเพลเยอร์ เก่งๆเยอะเลย เลือดซก เอาเป็นว่า เวป ดรีมเธียเตอร์ ไม่ต้องเปิดนะดีแล้ว ครับ +5555( เกี่ยวกันได้นะเนี่ย)
หน้า: 1 [2]
พิมพ์