เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 08:57:45 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingรายการวิทยุที่เปิดเพลงโพรเกรสสีฟว์ในเมืองไทย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการวิทยุที่เปิดเพลงโพรเกรสสีฟว์ในเมืองไทย  (อ่าน 29819 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011 | 07:59:51 PM »

เปิดเพลงร่วมสมัยทั่ว ๆ ไปครับ แต่ผมชอบการเล่าเรื่องของแก
ชอบที่แกบอกว่าไม่ใช่ดีเจ แต่เป็นผู้จัดการรายวิทยุ เพลงที่เปิดบางทีก็งั้น ๆ
มีผู้ฟังโทรไปถามแกว่า ทำไมชื่อรายการว่าไอจู๊ด (ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)
แกเล่าในรายการว่าเป็นชื่อเพื่อนน่าจะเอามาล้อเลียน

วันก่อนที่ผมได้เจอคุณมาโนช แกบอกผมว่าได้เอาเรื่องที่ผมเล่าถึงการเจาะพื้นกระดานที่บ้านเก่าสมัยก่อนเพื่อทำแท่นว่างเเครื่องเล่นแผ่นเสียง
ออกรายการวิทยุด้วย เรื่องนี้ผมเคยเล่าให้อ่านกันในกระทู้เครื่องเสียงมาแล้วครับไม่ทราบว่ามีใครได้ฟังเรื่องนี้หรือเปล่าครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 10:43:53 AM »

บางทีก็เปิดเพลงยุค 70 เช่น Bob Dylan แต่ผมชอบความเห็นหลัง(หรือก่อน)เปิดเพลงมากกว่า
ว่าง ๆ ลองเปิดฟังดูครับ
เป็นการเปิดเพลงที่สอดแทรกความรู้ดีครับ
ดีกว่ารายการอื่น ๆ สมัยนี้อีกมากมาย ลำพังเปิดแต่เพลงให้ฟังอย่างเดียวยังไม่เท่าไหร่ หลาย ๆ รายการถ้าดีเจไม่บ้าน้ำลาย ฟุ้งฝอยพูดแทรกเพลงไปเรื่อย ก็ชวนคนฟังให้โทรเข้ามาเล่นเกม หรือไม่ก็เปิดเพลงให้ฟังแค่เพลงสองเพลง แล้วก็เปิดสปอตโฆษณาอีกยาวครับ
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011 | 03:36:53 PM »

รายการน้าซันรู้สึกแกจะใช้วิธีให้ผู้ฟังเขียน จม ไปหาครับ
และแกก็ให้เกรียติคนฟังของแกมาก ดังจะได้ยินแกใช้คำว่า คุณผู้ฟัง ตลอด
ผิดกับรายการวิทยุสมัยนี้ ไม่ได้เปิดฟังเองหรอกนะ แต่เด็ก ๆ มันเปิดเลย
ต้องฟังด้วยไปโดยบริยาย นอกจากไม่ให้เกรียติคนฟังแล้ว ยังหาสาระอันใดมิได้

เรื่องเจาะพื้นบ้านเหมือนคุ้น ๆ อยู่เหมือนกัน เพราะแกชอบเอาเรื่องเพื่อน ๆ มาอำ
เล่นขำ ๆ
มีอีกรายการ คนกรุงเก่าเล่าเรื่อง แต่ไม่ทราบว่าจัดคลื่นไหน
ใครทราบแล้วบอกผมบ้างนะ

« ตอบ #48 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011 | 11:31:49 AM »

รายการน้าซันรู้สึกแกจะใช้วิธีให้ผู้ฟังเขียน จม ไปหาครับ
และแกก็ให้เกรียติคนฟังของแกมาก ดังจะได้ยินแกใช้คำว่า คุณผู้ฟัง ตลอด
ผิดกับรายการวิทยุสมัยนี้ ไม่ได้เปิดฟังเองหรอกนะ แต่เด็ก ๆ มันเปิดเลย
ต้องฟังด้วยไปโดยบริยาย นอกจากไม่ให้เกรียติคนฟังแล้ว ยังหาสาระอันใดมิได้

เรื่องเจาะพื้นบ้านเหมือนคุ้น ๆ อยู่เหมือนกัน เพราะแกชอบเอาเรื่องเพื่อน ๆ มาอำ
เล่นขำ ๆ
มีอีกรายการ คนกรุงเก่าเล่าเรื่อง แต่ไม่ทราบว่าจัดคลื่นไหน
ใครทราบแล้วบอกผมบ้างนะ
วิธีการจัดรายการคล้าย ๆ กับรายการยุคเก่าเลย คือมีการอ่านจดหมายของแฟนเพลงทางบ้าน (บางรายการก็อ่านลำนำเพลงด้วย) ทำให้ผมนึกถึงรายการ I.S. Song Hits ของคุณเล็ก วงศ์สว่าง หรือแม้กระทั่งรายการ Top Teen Talent ของคุณพี่วิฑูรเอง บางครั้งแกก็เข้ามาจัดรายการสด และถือโอกาสอ่านจดหมายและแจกของที่ระลึก เช่น พวงกุญแจ ให้ผู้ที่เขียนจดหมายซึ่งได้รับการออกอากาศครับ

« ตอบ #49 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014 | 09:40:21 AM »

ตั้งกระทู้นี้ไว้เมื่อปี 2007 ผมไม่ทราบหรอกนะครับว่าผ่านมาหลายปีแล้ว และจนถึงขณะนี้รายการเพลงวิทยุมีวิวัฒนาการอย่างไรบ้าง ปกติผมทำงานนั่งประจำอยู่ที่ออฟฟิศทั้งวัน แทบไม่ได้ออกไปไหน มีวิทยุเครื่องเล็ก ๆ เปิดฟังคลอเบา ๆ ทั้งวัน ปกติจะฟังเพลงไทยเก่า ๆ ผ่านสถานีวิทยุชุมชนช่องหนึ่ง แต่มีอยู่วันหนึ่งหมุนหาคลื่นที่ฟังอยู่ประจำไม่เจอ เผอิญไปเจอสถานีอีกช่องหนึ่งที่เปิดเพลงฝรั่งทั้งวัน เป็นเพลงยุค 60's, 70's และ 80's เป็นหลัก ดีเจเปิดเองบ้าง หรือแล้วแต่ใครจะแนะนำเข้าไปบ้าง เมื่อเจอคลื่นใหม่อย่างนี้จึงเข้าทางผม ล็อคกันเป็นคลื่นฟังขาประจำกันไปเลย มีอยู่วันหนึ่งดีเจเปิดเพลง Autumn จากอัลบั้ม Hero and Heroine ของ The Strawbs ซึ่งมีความยาวกว่าแปดนาที (รวมทั้งท่อน The Winter Long ด้วย) ความรู้สึกที่ได้ยินเพลงนี้ในตอนนั้นคือ ดีใจแกมทึ่งและประหลาดใจที่ยังมีคนเปิดเพลงแบบนี้อยู่ แต่สาเหตุหลักที่เปิดเพลงนี้ออกอากาศ ถ้าจะให้เดาก็คือ น่าจะเป็นเพราะความหวานและไพเราะของ The Winter Long ครับ
max
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2014 | 07:04:09 AM »

ไม่ทราบว่าคลื่นไหนครับ คุณปีศาจเพราะผมไม่ได้ฟังวิทยุเป็นเรื่องเป็นราวมาเป็นสิบปีแล้วครับ จะได้ไปซื้อ tuner มาฟังว่าแต่รายการคุณวิทูรวันเสาร์ตอนบ่ายๆที่เพิ่งกลับมาจัดนี่เลิกไปถาวรแล้วใช่ไหมครับ

« ตอบ #51 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2014 | 08:39:28 AM »

ไม่ทราบว่าคลื่นไหนครับ คุณปีศาจเพราะผมไม่ได้ฟังวิทยุเป็นเรื่องเป็นราวมาเป็นสิบปีแล้วครับ จะได้ไปซื้อ tuner มาฟังว่าแต่รายการคุณวิทูรวันเสาร์ตอนบ่ายๆที่เพิ่งกลับมาจัดนี่เลิกไปถาวรแล้วใช่ไหมครับ
FM 93.5 เมกะเฮิร์ตซ์ ครับ มีเพลงสากลให้ฟังทั้งวัน เมื่อวานยังเปิด Another Brick In The Wall Part 2 เลย (แต่เพลงนี้ฟังยังไงก็ยังนึกถึงบรรยากาศดิสโก้อยู่ดี) ส่วนรายการของพี่วิฑูรเห็นบางคนบอกว่าเลิกจัดไปแล้ว ไม่ทราบจริงเท็จแค่ไหนเช่นกันครับ

« ตอบ #52 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015 | 01:36:08 PM »

ทุกวันเสาร์ 13.00 น. ถึง 14.00 น. ช่องเอฟเอ็ม 93.50 มีรายการเพลงเก่ายุค 70's จัดโดยนักจัดรายการหญิงคนหนึ่ง ซึ่งผมจำชื่อไม่ได้ พอฟังรายการนี้แล้วผมนึกถึงรายการจิ๊กโก๋ยามบ่ายของคุณนฤชา เพ่งผล และรายการ Marmalade Club ของคุณอภิพันธ์ วงศ์ยฤทธิ์ ที่เคยจัดอยู่ที่คลื่นเอเอ็ม 954 กิโลเฮิร์ตซ์ เมื่อครั้งที่ผมยังเป็นเด็กขึ้นมาทันทีเลย และเสียดายที่รายการนี้จัดเพียงเสาร์ละหนึ่งชั่วโมงเท่านั้น หลังจากนั้น 14.00 น. ถึง 16.00 น. ก็จะต่อด้วยรายการเพลงฝรั่งยุค 60's ถึง 80's โดยดีเจผู้ชายอีกคนหนึ่ง ซึ่งก็น่าฟังและน่าติดตามเช่นกัน

รายการวิทยุที่เปิดเพลงดี ๆ ยังพอมีอยู่ แต่ต้องพยายามหาหน่อยครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015 | 01:41:38 PM »

ด้วยเหตุนี้ หากจะมีจูนเนอร์หรือรีซีฟเวอร์ดี ๆ สักตัวไว้ในระบบเครื่องเสียงของเราเพื่อฟังวิทยุ ก็น่าจะโอเคนะครับ

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #54 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015 | 01:59:22 PM »

พี่ปีศาจ สอยเครื่องนี้มาเรียบร้อยแล้วใช่ปะครับ

« ตอบ #55 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2015 | 02:08:40 PM »

พี่ปีศาจ สอยเครื่องนี้มาเรียบร้อยแล้วใช่ปะครับ
รูปนี้ถ่ายจากที่บ้านของผมเองครับ
เครื่องใหญ่และหนักมาก ยังหาที่ลงเหมาะ ๆ ให้มันไม่ได้เลย อาจต้องซื้อแร็ควางเครื่องเสียงใหม่ครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 03:08:05 PM »

ทุกวันนี้ไม่ต้องมีรายการวิทยุที่เปิดเพลงยาว 15-20 นาที ออกอากาศเหมือนดังแต่ก่อนหรอกครับ เอาแค่เพียงเปิดเพลงเก่า ๆ ที่มีคุณค่า ที่เคยฮิตติดตลาด ร้องกันได้ทั่วบ้านทั่วเมืองในยุคหนึ่งสมัยหนึ่ง ชวนให้เรารำลึกถึงอดีตอันแสนหวานและอบอุ่นเมื่อครั้งยังเด็กหรือเป็นหนุ่มสาว เท่านี้ก็ชื่นใจแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: 04 มกราคม 2016 | 03:20:35 PM »

ทุกวันเสาร์ 13.00 น. ถึง 14.00 น. ช่องเอฟเอ็ม 93.50 มีรายการเพลงเก่ายุค 70's จัดโดยนักจัดรายการหญิงคนหนึ่ง ซึ่งผมจำชื่อไม่ได้ พอฟังรายการนี้แล้วผมนึกถึงรายการจิ๊กโก๋ยามบ่ายของคุณนฤชา เพ่งผล และรายการ Marmalade Club ของคุณอภิพันธ์ วงศ์ยฤทธิ์ ที่เคยจัดอยู่ที่คลื่นเอเอ็ม 954 กิโลเฮิร์ตซ์ เมื่อครั้งที่ผมยังเป็นเด็กขึ้นมาทันทีเลย และเสียดายที่รายการนี้จัดเพียงเสาร์ละหนึ่งชั่วโมงเท่านั้น หลังจากนั้น 14.00 น. ถึง 16.00 น. ก็จะต่อด้วยรายการเพลงฝรั่งยุค 60's ถึง 80's โดยดีเจผู้ชายอีกคนหนึ่ง ซึ่งก็น่าฟังและน่าติดตามเช่นกัน

รายการวิทยุที่เปิดเพลงดี ๆ ยังพอมีอยู่ แต่ต้องพยายามหาหน่อยครับ

>>> ขออนุญาตแก้ไขเพิ่มเติมเป็นว่า ทุกวันเสาร์และอาทิตย์ เวลา 13.00 น. ถึง 14.00 น. พบกับเพลงสากลยุค 1970's ในรายการ Afternoon Delight จัดโดยคุณรัชนี กอไผ่แก้ว ที่ช่องเอฟเอ็ม 93.50 เมกะเฮิร์ตซ์ (มีทั้งวันเสาร์และอาทิตย์ ไม่ใช่แค่วันเสาร์วันเดียว) ใครว่างฟังก็ขอเชิญหมุนคลื่นไปรับฟังได้ รายการนี้เน้นเปิดเพลงเยอะ ไม่มีโฆษณาไร้สาระ รายการเพลงดี ๆ แบบนี้ โฆษณาให้ฟรี ๆ เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #58 เมื่อ: 04 มกราคม 2017 | 02:55:50 PM »

วันนี้รายการวิทยุที่ผมเปิดทิ้งไว้ในที่ทำงานทั้งวันเล่นเพลง Nights in White Satin ของ The Moody Blues เสียด้วย ปกติผมมีแผ่นเสียงชุด Days of Future Passed อยู่ที่บ้าน มักจะเปิดฟังเล่นยามดึก ๆ มาวันนี้ได้ยินเพลงนี้ตอนบ่าย ๆ รู้สึกได้อารมณ์แปลกกว่าที่เคยครับ 555 ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #59 เมื่อ: 05 มกราคม 2017 | 06:17:25 PM »

ผมเคยมีความตั้งใจจะจัดรายการวิทยุชุมชน แต่จะเปิดเพลง Prog แต่สุดท้ายเกรงปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ จึงขอพักไว้ก่อนครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์