เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 01:14:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingรายการวิทยุที่เปิดเพลงโพรเกรสสีฟว์ในเมืองไทย
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการวิทยุที่เปิดเพลงโพรเกรสสีฟว์ในเมืองไทย  (อ่าน 29807 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 06 มกราคม 2017 | 08:30:43 AM »

ผมเคยมีความตั้งใจจะจัดรายการวิทยุชุมชน แต่จะเปิดเพลง Prog แต่สุดท้ายเกรงปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ จึงขอพักไว้ก่อนครับ

>>> ต้องหาสปอนเซอร์แล้วจ่ายค่าลิขสิทธิ์เพลงที่จะนำมาเปิด เท่านี้ก็เรียบร้อย ปรึกษาดีเจเก่าอย่างพี่โป่งของเราสิครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #61 เมื่อ: 19 มกราคม 2017 | 01:24:59 PM »

สมมติว่าคุณ eric camen ได้โควต้าคลื่นวิทยุชุมชนจัดรายการเพลง progressive rock มาหนึ่งชั่วโมง (ซึ่งหักเวลาเปิดสปอตโฆษณาและเวลาพูดออกแล้ว จะเหลือเวลาเปิดเพลงจริง ๆ ประมาณ 40 นาทีกว่า ๆ เท่านั้น) แค่เปิดเพลง Close To the Edge ออกอากาศเพลงเดียวก็กินเวลาเกือบครึ่งชั่วโมงแล้วครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2018 | 02:28:06 PM »

ช่วงนี้ขอแนะนำรายการวิทยุเพลงร็อคเก่า ๆ ชื่อรายการ Pop Rock Music จัดอยู่ที่คลื่นเอฟเอ็ม 93.5 เวลา 14.00 น. - 18.00 น. รวมสี่ชั่วโมง โดยคุณสุทัศน์ แสวงรุจิธรรม วันนี้เปิดรายการมา เล่นเพลง Hoedown ของ ELP เป็นเพลงแรก นึกว่าปลุกชีพ Top Teen Talent ของพี่วิทูรย์ขึ้นมาใหม่เสียอีก ยังไงถ้ามีเวลาก็หมุนคลื่นไปฟัง รายการเพลงฝรั่งน้ำดีแบบนี้ หาฟังยากครับ 555
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #63 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2018 | 04:09:57 PM »

จัดรายการวันไหนบ้างครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2018 | 08:14:10 AM »

ลืมบอกวันไปเลย ขอโทษด้วยครับ 555 ทุกวันเสาร์ เวลา 14.00 น. ถึง 18.00 น. 93.5 เมกะเฮิร์ตซ รวม 4 ชั่วโมงครับท่าน

« ตอบ #65 เมื่อ: 07 มกราคม 2021 | 11:34:10 AM »

ลืมบอกวันไปเลย ขอโทษด้วยครับ 555 ทุกวันเสาร์ เวลา 14.00 น. ถึง 18.00 น. 93.5 เมกะเฮิร์ตซ รวม 4 ชั่วโมงครับท่าน

---> หลังจากช่วง โควิด-19 ระบาด ดูเหมือนจะมีการปรับผังรายการในเรื่องจำนวนเวลาออกอากาศ ผมไม่ได้ฟังรายการนี้มาหลายเดือนแล้ว ตอนฟังใหม่ ๆ ยังโอเค แต่พอฟังไปสักพักระยะหลัง ๆ เขามักจะเน้นเพลงประเภท metal และ hair band ยุค 1980s - 1990s ซึ่งผมไม่ค่อยคุ้น... ก็เข้าใจนะครับว่าจัดรายการวิทยุในยุคสมัยนี้ควรจะมีความหลากหลายในการเปิดเพลง สามารถเข้าถึงคนฟังได้ทุกรุ่นทุกวัย แต่ส่วนใหญ่ที่เปิด ๆ นั้นมันไม่ใช่แนวของผมน่ะครับ ฟังไปได้สักพักก็ปิดวิทยุแล้วเปิดแผ่นเสียงหรือเครื่องเล่นซีดี เลือกเพลงที่ตัวเองอยากฟัง ชัวร์กว่าครับ 555

« ตอบ #66 เมื่อ: 21 มกราคม 2021 | 10:16:15 AM »

ช่วงนี้ขอแนะนำรายการวิทยุเพลงร็อคเก่า ๆ ชื่อรายการ Pop Rock Music จัดอยู่ที่คลื่นเอฟเอ็ม 93.5 เวลา 14.00 น. - 18.00 น. รวมสี่ชั่วโมง โดยคุณสุทัศน์ แสวงรุจิธรรม วันนี้เปิดรายการมา เล่นเพลง Hoedown ของ ELP เป็นเพลงแรก นึกว่าปลุกชีพ Top Teen Talent ของพี่วิทูรย์ขึ้นมาใหม่เสียอีก ยังไงถ้ามีเวลาก็หมุนคลื่นไปฟัง รายการเพลงฝรั่งน้ำดีแบบนี้ หาฟังยากครับ 555

---> หมุนคลื่นไปฟังรายการนี้อีกที ปรากฏว่าไม่มีรายการนี้แล้ว กลายเป็นรายการอื่นแทนไปครับ

« ตอบ #67 เมื่อ: 21 มกราคม 2021 | 10:25:32 AM »

หายากนะครับ รายการวิทยุสมัยนี้ที่จะจัดกันยืนยาวนับเป็นสิบกว่าปีเหมือนรายการวิทยุบางรายการบางช่องสมัยก่อน สมัยนี้อยู่ได้ 2-3 ปีก็ถือว่าเก่งแล้ว ยิ่งรายการประเภทไม่ง้อกระแส ไม่ง้อสปอนเซอร์ด้วยแล้ว จะอยู่ให้นานก็ยิ่งลำบาก เสียดายที่ผมพูดไม่เก่งและไม่ได้เรียนนิเทศศาสตร์หรือวารสารศาสตร์มา ไม่งั้นจะหาคลื่นและเวลาที่เหมาะ ๆ และสปอนเซอร์ใจดี จัดรายการดนตรี hard rock & progressive rock ล้วน ๆ สักสัปดาห์ละ 2 ชั่วโมงก็พอครับ 555 ก็ได้แต่คิดแต่ฝันไป ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #68 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2021 | 11:47:21 AM »

ผมจำได้ว่า ในช่วงประมาณปี 2520 ต้น ๆ หลังจบข่าวสั้นและก่อนจะเข้ารายการเพลง โดยเฉพาะสถานีวิทยุที่ทหารหรือทางการคุม จะมีโฆษกหรือคนจัดรายการนั้น ๆ ประกาศว่า "ความมั่นคงของชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ ย่อมอยู่เหนือสิ่งอื่นใดทั้งสิ้น, ที่นี่ สถานีวิทยุ..." ซึ่งเรา คนฟังวิทยุ มักจะได้ยินกรอกหูกันอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันจนชินหรืออาจจะเบื่อไปเลย และยิ่งเป็นลูกเสือด้วยแล้ว ยิ่งปฏิญาณกันจนเบื่อตามประสาเด็กว่า "เราจะจงรักภักดีต่อชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์" พอโตขึ้นมาแล้วนึกย้อนไปในอดีต คำขวัญดังกล่าวนี้ก็ยังมีคุณค่าและมีความหมายอยู่เช่นเดิมครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2021 | 10:47:33 AM »

ช่วงนั้น ผมยังเป็นเด็ก เอาแต่หาความสุข ฟังเพลงไปวัน ๆ ไม่รู้หรอกครับว่าบ้านเมืองประเทศชาติกำลังถูกคุกคามโดยลัทธิการปกครองฝ่ายตรงข้ามและผู้หลงผิดจำนวนหนึ่งที่ "เข้าป่า" และจับอาวุธขึ้นต่อสู่กับเจ้าหน้าที่บ้านเมือง จนกระทั่งมีนโยบาย 66/2523 ออกมา ให้บุคคลเหล่านี้ออกจากป่าเพื่อกลับบ้านได้

ด้วยเหตุนี้ จึงน่าจะเป็นที่มาของสโลแกนว่า "ความมั่นคงของชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ ย่อมอยู่เหนือสิ่งอื่นใดทั้งสิ้น"

แต่ก็... ได้แต่เดาเอานะครับ อย่าเชื่อผมล่ะ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #70 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2021 | 09:09:13 AM »

ตอนเป็นเด็ก ผมถูกผู้ใหญ่สอนให้กลัวภัยจากลัทธิคอมมิวนิสต์ รู้สึกว่ามันน่ากลัวเหมือนพวกผีหรือปีศาจ พอโตขึ้นมาเป็นวัยรุ่น ถึงได้รู้ว่าคอมมิวนิสต์ก็เป็นแค่ระบอบการปกครองอย่างหนึ่ง และเป็นทฤษฎีที่อยู่ในตำรารัฐศาสตร์ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เหตุผลลึก ๆ ก็คงเพราะถูกเสี้ยมจากชาติมหาอำนาจฝ่ายเสรีนิยมให้เกลียดพวกคอมมิวนิสต์ แต่สิ่งที่น่ากลัวกว่าคอมมิวนิสต์ในปัจจุบันก็คือการที่ประชาชนในบ้านเมืองเราถูกเสี้ยมโดยชาติมหาอำนาจ (ชาติเดิมที่เคยสอนให้เราเกลียดและกลัวคอมมิวนิสต์ในสมัยก่อน) ให้เกลียดชังกันเอง ทะเลาะกันเอง และแตกความสามัคคี จนอาจถึงขึ้นทำให้ประเทศแตกสลายได้ ดังจะเห็นได้จากตัวอย่างในประเทศตะวันออกกลางบางประเทศมาแล้ว อ้าว... คราวนี้ผมวกมาเรื่องการเมืองได้ไงเนี่ย ขอโทษด้วยครับ 5555

« ตอบ #71 เมื่อ: 12 มกราคม 2022 | 10:22:12 AM »

ดีเจหรือนักจัดรายการสมัยนี้บางคนเปิดเพลง Everybody Needs A Friend ของ Wishbone Ash ซึ่งมีความยาว 8 นาทีกว่า ก็ออกปากแล้วว่าเพลงมีความยาวมากกว่าปกติ ลองถ้าเปิดเพลง The Gates Of Delirium ของ Yes จากชุด Yesshows หรือ And You And I จาก Yessongs เหมือนอย่างที่รายการ Top Teen Talent เคยเปิดเมื่อสมัยก่อน มิบ่นมากกว่านี้เหรอครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #72 เมื่อ: 21 เมษายน 2022 | 05:16:35 PM »

อาจไม่เกี่ยวข้องกับดนตรี progressive rock และรายการวิทยุแนว prog สักเท่าไหร่ แต่ขออนุญาตใช้พื้นที่นี้เพื่อเป็นการอำลาอาลัยนักจัดรายการผู้ทรงอิทธิพลคนหนึ่งในอดีต ฉายา "เสี่ยแหบ" หรือคุณวิทยา ศุภพรโอภาส ซึ่งเสียชีวิตเมื่อวันที่ 21 เมษายน 2565 ด้วยวัย 72 ปี สมัยก่อนในยุค 1980s ผมติดตามรับฟังการจัดรายการเพลงสากลของคุณวิทยาที่คลื่นเอฟเอ็ม กองพลที่ 1 รักษาพระองค์ แทบจะทุกค่ำคืนเลยก็ว่าได้ ต่อมาคุณวิทยาได้หันไปบุกเบิกและจัดรายการลูกทุ่งเอฟเอ็ม ขอให้คุณวิทยา ศุภพรโอภาส สู่สุคติครับ

https://mgronline.com/entertainment/detail/9650000037959

« ตอบ #73 เมื่อ: 12 กันยายน 2022 | 04:07:27 PM »

สิ่งที่ผมเบื่ออยู่อย่างหนึ่งเกี่ยวกับรายการวิทยุตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันคือ เปิดเพลงสุดท้ายให้ฟังยังไม่ทันจบ กำลังฟังเพลิน ๆ อยู่ดี ๆ ข่าวสั้นคั่นเวลาก็โผล่มาซะแล้ว ไม่เคยมีนักจัดรายการหรือดีเจคนใดคำนวณได้เป๊ะเลยว่าหมดเพลงสุดท้ายแล้วข่าวจึงตามมา...

บอกตรง ๆ ครับ เสียอารมณ์ โกรธ

« ตอบ #74 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2022 | 10:40:06 AM »

ไหน ๆ ก็พูดถึงข่าวประจำชั่วโมงหรือข่าวคั่นรายการ ซึ่งมีประจำทุกชั่วโมงตามสถานีวิทยุทั่วไปแล้ว ผมเคยได้ยินคนอ่านข่าวประจำสถานีวิทยุใหญ่และสำคัญช่องหนึ่งอ่านออกเสียงตัวอักษร H, h ว่า "เฮช" แทนที่จะอ่านออกเสียงให้ถูกต้องว่า "เอช" และในรายการข่าวสั้นนั้น เขาอ่านเสียงตัวอักษรนี้ว่า "เฮช" ซ้ำไปซ้ำมาอยู่ 2-3 เที่ยว ไม่ได้แก้ไขเลย ผมได้ยินครั้งแรกก็พอปล่อยผ่าน แต่พอได้ยินครั้งที่ 2 และครั้งต่อไป ๆ ในช่วงเวลาข่าวนั้นชักจะหงุดหงิดใจไม่สบอารมณ์เสียแล้ว ไม่รู้สอบผ่านหรือได้ใบอนุญาตผู้ประกาศข่าวมาได้อย่างไร โกรธ นี่ล่ะครับ มาตรฐานของผู้ประกาศหรืออ่านข่าวของบ้านเรา อันนี้ไม่เกี่ยวกับ prog นะครับ แค่เอามาบอกกล่าวให้ทราบเฉย ๆ 5555
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์