เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 06:42:32 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingURIAH HEEP ท่านชอบชุดไหนบ้าง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: URIAH HEEP ท่านชอบชุดไหนบ้าง  (อ่าน 38474 ครั้ง)
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 15 มกราคม 2009 | 07:59:50 AM »

เพิ่งอ่าน Starpics เล่มเก่าๆ ฉบับที่พวกเขากำลังจะมาเปิดการแสดงในบ้านเราเมื่อ 3-ปีก่อน ปกสวยๆ ทั้งนั้น  ยุคที่น่าสสนใจ คือช่วง 72- 74 เน๊าะ

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 15 มกราคม 2009 | 09:12:52 PM »

เพิ่งอ่าน Starpics เล่มเก่าๆ ฉบับที่พวกเขากำลังจะมาเปิดการแสดงในบ้านเราเมื่อ 3-ปีก่อน ปกสวยๆ ทั้งนั้น  ยุคที่น่าสสนใจ คือช่วง 72- 74 เน๊าะ

ผมว่าน่าจะเป็น 1970-1973 ครับ นอกจากนั้นเพลงดีๆมันก็คละๆกันไปหมด

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 | 12:30:54 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับ คือผลงานชุด Firefly โดยรวมแล้วยังพอใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #33 เมื่อ: 22 เมษายน 2009 | 12:55:43 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak หน่อยครับ คือผลงานชุด Firefly โดยรวมแล้วยังพอใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ?

เป็นชุดแรกของนักร้องนำคนที่สองคือ John Lawton และมือเบส Trevor Bolder จาก Spiders from Mars ซึ่ง Bolder ยังอยู่กับวงจนปัจจุบัน ผมถือว่าเป็นอัลบั้มที่ดีที่สุดของยุค Lawton เพราะหลังจากชุดนี้แล้ว แนวดนตรีจะเอาใจตลาดจนน่าเกลียด เพลงที่ผมชอบมากๆ มีอยู่ในชุดนี้หลายเพลง โดยเฉพาะเพลงช้าๆ อย่าง Wise Man, Sympathy, The Hanging Tree และ Been Away Too Long ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 08:25:07 AM »

เป็นชุดแรกของนักร้องนำคนที่สองคือ John Lawton และมือเบส Trevor Bolder จาก Spiders from Mars ซึ่ง Bolder ยังอยู่กับวงจนปัจจุบัน ผมถือว่าเป็นอัลบั้มที่ดีที่สุดของยุค Lawton เพราะหลังจากชุดนี้แล้ว แนวดนตรีจะเอาใจตลาดจนน่าเกลียด เพลงที่ผมชอบมากๆ มีอยู่ในชุดนี้หลายเพลง โดยเฉพาะเพลงช้าๆ อย่าง Wise Man, Sympathy, The Hanging Tree และ Been Away Too Long ครับ
เห็นคอมเมนต์ของคุณ panyarak แล้วเลยอดใจไม่ไหวซื้อแผ่นเสียงชุด Firefly มาฟังจนได้ แต่ต้องรอของส่งมาอีกสักระยะจึงจะได้ฟังครับ  ยิ้ม
Pong-Wanchai

« ตอบ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 10:45:12 AM »

คณะ Uriah Heep เป็นวงดนตรีที่ในสมัยก่อนนักฟังเพลงคนไทยชอบมากพอๆ กับคณะ Deep Purple เลยที่เดียว เรียกว่าไม่มีใครกินกันลงในบรรดาวงดนตรีประเภท Hard Rock ทั้งหลายในยุคนั้น

แล้วอย่าลืมอัลบั้มชุด Wonderworld (1974) อีกหนึ่งแผ่น !!!!
ผลงานชุดนี้เป็นการร่วมงานครั้งสุดท้ายของ Gary Thain ซึ่งผมชอบเกือบทุกเพลงโดยเฉพาะเพลง ไตเติลเทร็ค กับ The Shadows and The Wind ส่วนเพลงที่ชื่อว่า The Easy Road ฟังแล้วมี่ความไพเราะมากๆ ครับ

ใครที่ไปดู Uriah Heep แสดงสดมา คืนนั้นพวกเค้านำเพลง So Tired จากอัลบั้มชุดนี้มาเล่นให้คนไทยฟังด้วย.
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #36 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 12:39:27 PM »

Look at Yourself สมัยที่ออกใหม่ๆ ได้รับความนิยมมากไหมครับ มีแต่เพลงดีๆ เพราะ ทั้งนั้นเลยครับดูจากปก คิดว่าจะเป็นเพลงหนักๆมากกว่าซะอีก วงนี้ยิ่งฟังก็ยิ่งชอบเสียแล้วครับ   ยิ้มกว้างๆ

ในสมัยที่ฮาร์ดร้อคกำลังเฟื่องฟู (1970-1975) คนฟังจะฟังเป็นเพลงๆไปไม่ค่อยฟังเป็นชุด ส่วนมากจะฟัง
     จากวิทยุ และแผ่นเสียงแผ่นเล็ก 7 นิ้ว (แผ่นละ 15 บาท) ถ้าชุดที่ดังที่สุดคิดว่าน่าจะเป็น the magician..
     ส่วนเพลงคงเป็น july morning , the park ถ้าพูดถึงความ ดัง วง uriah heep น่าจะเป็นวงแถวหน้าสุดวงหนึ่ง
     จะมีอยู่ 3-4 วง ที่ออกจะเหลื่อมๆออกมาหน่อย
         วงแรกเป็นขวัญใจชาวบ้าน ไม่ว่างานบวช งานแต่งงาน งานทำบุญบ้าน จะต้องมีเพลงอย่าง b.m.w.
      oye como ya , samba party  วง santana
          วงที่สองเป็นวงขวัญใจชาวเดฟ(นักรบ) ฟังเอามันอย่างเดียว ฟังกันไป ตีกันไป มีเพลงดังอย่าง nib
      iron man , paranoid วงมนต์ดำ black sabbath
           วงที่สามขวัญใจชาวมอส(นักรัก) เป็นใครไปไม่ได้นอกจาก deep purple ด้วยเพลงอย่าง child in time
      highway stars , smoke on the water หรือเพลงเล็กๆที่มีเสียงกีตาร์ร้องไห้ when a blind man cry

.. polotoon ..

« ตอบ #37 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 12:47:30 PM »

ในบรรดา 4 วงที่พูดถึงนี่ ผมชอบ Deep มากสุดเลยครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบขามอสนะครับ ชอบกระบอกมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #38 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 12:48:25 PM »

ใครที่ไปดู Uriah Heep แสดงสดมา คืนนั้นพวกเค้านำเพลง So Tired จากอัลบั้มชุดนี้มาเล่นให้คนไทยฟังด้วย.

จำได้ครับ ผมได้พบคุณโป่งครั้งแรกและครั้งเดียวที่คอนเสิร์ต Uriah Heep วันนั้นแหละครับ

panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 12:49:55 PM »

ในบรรดา 4 วงที่พูดถึงนี่ ผมชอบ Deep มากสุดเลยครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบขามอสนะครับ ชอบกระบอกมากกว่า  ยิ้มกว้างๆ

หมายถึงกางเกงขาบานใช่มั้ยครับ ผมมีรูปถ่ายใส่กางเกงพวกนี้ แต่ฉีกทิ้งไปหมดแล้ว

« ตอบ #40 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 01:09:06 PM »

ผมจำได้ว่า EMI เข้ามาเมืองไทยก็ประมาณปี ค.ศ. 1973 นี้แหละครับ
มาโถมโฆษณาก็ประมาณอัลบั้มชุด Sweet Freedom ของคณะ Uriah Heep
ตอนผมซื้อแผ่น Live January 1973 ทางร้านยังหลอกอยู่เลยว่าเป็นแผ่นสั่งมาจากต่างประเทศ
มารู้เอาตอนหลังก็สายไปเสียแล้ว เพราะว่าสมัยนั้นยังเด็กอยู่และเพิ่งจะเริ่มซื้อ LP ด้วย
แต่จำได้แม่นว่าร้านอยู่หน้า สหกรณ์พระนคร ราชดำริ.

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 01:38:17 PM »

หมายถึงกางเกงขาบานใช่มั้ยครับ ผมมีรูปถ่ายใส่กางเกงพวกนี้ แต่ฉีกทิ้งไปหมดแล้ว

ในตอนนั้นผมยังขาสั้นอยู่นะครับ  เห็นรุ่นพี่ๆถ้าจะไปจีบสาวหรือไปเที่ยวกับแฟน ก็จะนุ่งกางเกงขามอส
   แต่ถ้าจะไปกินเหล้า หรือหาเรื่องกับใคร ก็จะนุ่งเดฟ นัยว่าคล่องตัวในการวิ่ง(หนี) ดีครับ

ผมจำได้ว่า EMI เข้ามาเมืองไทยก็ประมาณปี ค.ศ. 1973 นี้แหละครับ
มาโถมโฆษณาก็ประมาณอัลบั้มชุด Sweet Freedom ของคณะ Uriah Heep
ตอนผมซื้อแผ่น Live January 1973 ทางร้านยังหลอกอยู่เลยว่าเป็นแผ่นสั่งมาจากต่างประเทศ
มารู้เอาตอนหลังก็สายไปเสียแล้ว เพราะว่าสมัยนั้นยังเด็กอยู่และเพิ่งจะเริ่มซื้อ LP ด้วย
แต่จำได้แม่นว่าร้านอยู่หน้า สหกรณ์พระนคร ราชดำริ.

ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดครับ เคยสั่งซื้อแผ่นของ อีเอ็มไอ จากห้องภาพสุวรรณ ทางไปรษณีย์อยู่ 4-5 ครั้ง
   ซึ่งบางทีก็ฝากเค้าซื้อแผ่นนอกส่งรวมมาด้วย  ตอนหลังไปเรียนที่รามฯ ก็เลยได้มีโอกาสซื้อแผ่นนอก กับ
   เทปผี มากขึ้นด้วย (กลายเป็นคนแก่คุยกันซะแล้ว)

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 01:46:11 PM »

OOPS !!!  เผลอคุยไปเลยรู้อายุ

ผมเริ่มตามแฟชั่นก็ตอนกางเกงขาบานที่เรียกว่า "มอส" นี่แหละครับ  สมัยนั้นเขาบอกกันว่า มอสนักรัก เดฟนักรบ แต่ถึงแม้ผมจะมอสเอวต่ำ
ซิบแค่ไม่ถึงนิ้ว  แต่ก็อัตคัตสตรีเพศน่าดูเหมือนกัน ไม่ได้เป็นนักรักกับเขาหรอกครับ รักเสียงเพลงมากกว่า
ต่อมากางเกงทรงมอสเลิกฮิท ก็เปลี่ยนเป็นทรง sailor แทน หรื่อที่เรียกกันว่า ขากระบอกนี่แหละครับ 
ส่วนรองเท้าไม่ต้องพูดถึง ส้นสูงแบบคณะ Kiss สุดๆ ...จบข่าว ไม่คุยแล้ว

คุยเรื่องเพลงดีกว่าครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2009 | 02:03:02 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 02:49:05 PM »

ที่เกริ่นเอาไว้ตอนต้นแต่ลืมเล่าอีก ก็คือ ...

หลังจากการเปิดตัวของ EMI อย่างเป็นทางการแล้ว ราคาแผ่นเสียง LP เหลือเพียงแผ่นละ 70-80 บาท
ผมจำได้ว่าซื้อทั้ง Sweet Freedom กับ Wonderworld เก็บเอาไว้  ซึ่งทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่
แต่ซุ่มเสียงหรือคุณภาพ ก็สู้แผ่นนอกจาก USA หรือ UK ไม่ได้สักนิดเดียว
ผมก็เลยต้องซื้อแผ่นของ USA มาเก็บเอาไว้ฟังอีก

ปัจจุบันก็มี CD Expanded De-Luxe Edition เก็บเอาไว้ด้วย และเหตุผลที่ต้องซื้อก็คือ เพลงแถม
ซึ่งฟังแล้วบางทีก็ fake เหมือนกับตัดต่อให้เพลงมันยาวขึ้นเท่านั้นเองแหละ โดยเฉพาะเพลงพวก Extended Version
มันไม่ได้มีอะไรแปลกใหม่เลยสักนิดเดียว ... น่าเกลียดมาก

เท่าที่จำได้อัลบั้มของ Uriah Heep ได้ re-issue ออกมาประมาณ 3 หรือ 4 ครั้งแล้ว
และเพลงแถมก็มากขึ้นเรื่อยๆ ทุกครั้งไป เรียกว่า หลอกเอาเงินคนแก่ได้ หลายหนทีเดียวครับ.

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 03:08:08 PM »

เท่าที่จำได้อัลบั้มของ Uriah Heep ได้ re-issue ออกมาประมาณ 3 หรือ 4 ครั้งแล้ว
และเพลงแถมก็มากขึ้นเรื่อยๆ ทุกครั้งไป เรียกว่า หลอกเอาเงินคนแก่ได้ หลายหนทีเดียวครับ.

สารภาพเองซะงั้น

ชอบฟังเรื่องเก่าๆฮะ
ผมเกิดไม่ทัน
ฮิฮิ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์